PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากรู้ว่า เฟรมเรต 30 แต่ละเกมส์มันต่างกันไหม ทำไมผมถึงรู็สึกต่างกัน

james3000
6th February 2013, 10:58
อยากรู้ว่า เฟรมเรต 30 แต่ละเกมส์มันต่างกันไหม ทำไมผมถึงรู็สึกต่างกัน อย่างเช่น Dead Space 3 ล็อกที่30 ตลอด ทำไมผมถึงรู้กสึกลื่นมากๆ แต่ถ้าเป็นเกมส์อื่น อย่าง FAR CRY 3 เฟรมเรต 30 เท่ากัน แต่ทำไมผมรู้สึกหน่วงเอามากเลย ไม่เข้าใจ หรือว่าเป็ฯเพราะผมคิดไปเอง:help:help:help

Wolfie0530
6th February 2013, 11:02
อย่าง Dead 3 เห็นเขาว่า Port มาหนิครับ เฟมเรทเลยเสถียร

ส่วน Farcry 3 ก็แปรผันตามความสูงของตัวละคนที่ยืนครับ :o

headshot deluxe
6th February 2013, 11:20
เกม fps ที่ต้องหันหน้าเร็วๆ จะต้องการเฟรมเรตสูงครับ ต้องดูแนวหรือระบบของเกมด้วยครับ

ปล. dead space 3 ไม่ได้ล็อคเฟรมเรตนะครับ ลองปิด vsync จะได้ fps สูงขึ้นโดยภาพไม่วิ่งเร็วเกินปกติเหมือนตอนเล่น emu แล้วไม่ล็อคเฟรมด้วยครับ สำหรับวิธีผมโพสต์บอกไปแล้วที่นี่
http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=162614&p=1912389&viewfull=1#post1912389

ปล. 2 เว็บบอร์ดนี้ผมว่าเสียอยู่อย่างคือ โพสต์อะไรเป็นความรู้แล้วมักจะหายไปเลย คนมาทีหลังยังไม่ทันได้อ่าน เพราะกระทู้ใหม่ตั้งกันเร็วมากๆ แล้วระบบ search ก็ไม่ค่อยดี ทำให้ไม่มีการหาความรู้ที่มีอยู่แล้ว ใครอยากรู้อะไรก็ถามใหม่ลูกเดียว เวลามีเกมใหม่ๆ มาผมอยากให้ทำกระทู้รวมคำถามเกี่ยวกับเกมนั้นๆ ไปเลย อยากรู้อะไรก็ถามกันที่เดียว กระทู้ถามยิบย่อยรายวันจะได้ไม่ดันกระทู้เก่าตกหน้า ทุกวันนี้ลองดูแค่หน้าแรกมีแต่คำถาม dead space กับ dmc ซ้ำๆ กันตั้งหลายกระทู้ (ผมไม่ได้ว่าคุณนะครับ แค่พูดถึงทั่วๆ ไป)

james3000
6th February 2013, 11:43
เกม fps ที่ต้องหันหน้าเร็วๆ จะต้องการเฟรมเรตสูงครับ ต้องดูแนวหรือระบบของเกมด้วยครับ

ปล. dead space 3 ไม่ได้ล็อคเฟรมเรตนะครับ ลองปิด vsync จะได้ fps สูงขึ้นโดยภาพไม่วิ่งเร็วเกินปกติเหมือนตอนเล่น emu แล้วไม่ล็อคเฟรมด้วยครับ สำหรับวิธีผมโพสต์บอกไปแล้วที่นี่
http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=162614&p=1912389&viewfull=1#post1912389

ปล. 2 เว็บบอร์ดนี้ผมว่าเสียอยู่อย่างคือ โพสต์อะไรเป็นความรู้แล้วมักจะหายไปเลย คนมาทีหลังยังไม่ทันได้อ่าน เพราะกระทู้ใหม่ตั้งกันเร็วมากๆ แล้วระบบ search ก็ไม่ค่อยดี ทำให้ไม่มีการหาความรู้ที่มีอยู่แล้ว ใครอยากรู้อะไรก็ถามใหม่ลูกเดียว เวลามีเกมใหม่ๆ มาผมอยากให้ทำกระทู้รวมคำถามเกี่ยวกับเกมนั้นๆ ไปเลย อยากรู้อะไรก็ถามกันที่เดียว กระทู้ถามยิบย่อยรายวันจะได้ไม่ดันกระทู้เก่าตกหน้า ทุกวันนี้ลองดูแค่หน้าแรกมีแต่คำถาม dead space กับ dmc ซ้ำๆ กันตั้งหลายกระทู้ (ผมไม่ได้ว่าคุณนะครับ แค่พูดถึงทั่วๆ ไป)

ผมก็ว่า ระบบ search มาอะไรไม่ค่อยจะเจอสักทเท่าไร 555+ เออแล้วโปรแกรมล็อกของค่ายAMD มีบ้างไหมคับ จะเอาไปล็อกเกมส์ Assassins Creed III สะหน่อย ไม่ไหวคับ ขึ้นๆลงๆ

Zidane
6th February 2013, 12:14
เป็นกับ engine ด้วยครับ 30 จริง แต่มันสมูท ไม่เหมือนกัน
ระบบ ค้นหาเว็บนี้ หาอยากจริง แต่ก็โอครับ คนเยอะก็งี้แหละ

[Never]
6th February 2013, 17:05
FC3 FPS30 ผมรู้สึกว่ามันแลคๆอะ

skyhot004
6th February 2013, 22:53
เอะ......เกมDead spaceทุกภาคที่ผมเล่นได้ 60 FPSกว่าๆนะ (ยกเว้นภาค 3)

ปล.ผมปิดV-SyncในNvidia Control panel + กับปิดในเกมด้วย (น่าจะมีให้ปรับนะ)