PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอถามเรื่องวิธีเลิกบุหรี่ครับ

Ratiio
6th February 2013, 17:51
ตามหัวข้อเลยครับ อยากเลิกให้ได้ :o

lnwbot2535
6th February 2013, 18:15
ห้ามใจตัวเองได้ ก็เลิกได้

Kellidev
6th February 2013, 18:19
หาอะไรมาเคี้ยวเล่นแก้ปากว่างครับ หมากฝรั่ง ขนมขบเคี้ยว อะไรพวกนี้ที่สำคัญ ใจต้องมา

jabbawockeez70
6th February 2013, 18:20
รอดอาทิตแรกได้ ก็โอเคแล้วครับ นึกถึงหน้าพ่อแม่ไว้

otakuoz
6th February 2013, 18:23
อม จูปาจุ๊บ สิ ^^" ลาขาดติดลูกอมแทนฮ่าๆ //ระวังฟันผุนะคับ

sanaipon
6th February 2013, 18:31
อยู่ที่ตัวเราครับ ถ้าเลิกไม่ได้ก็ค่อยๆลดลง สำหรับผม สูบก็ได้ไม่สูบก็ได้

Droge.
6th February 2013, 18:33
บีบมะนาวใส่ปากเวลาเสี่ยน (เค้าบอกมา)

zerokey
6th February 2013, 18:49
อมลูกอม พวกฮอลต์ ครับอย่าให้ปากว่าง หรือเวลาอยากก็ได้ ต้องอดกลั้นเยอะเลยแหละ

smooth#smoothyTH
6th February 2013, 18:54
กินขนมขบเคี๊ยวคับ มันทำให้หายอยากได้คับ :thank

niknana
6th February 2013, 18:58
ถามใจตัวเองครับอย่าถามคนอื่นเลย

ผมลองมาแทบจะทุกวิธีแล้ว ทั้งกินยา กั้นใจ สุดท้ายก็ยังจั๋งหนับอยู่ที่เดิม
ดูดมา 4 ปีแล้วครับเบื่อมาก แต่ก็หยุดดูดไม่ได้ แต่ยังไงก็สู้ๆนะครับ คิดว่าอยากเลิกก็มีชัยไปกว่าครึ่งแล้ว

speaknase
6th February 2013, 19:03
จริงๆผมว่าของพวกนี้มันอยู่ที่ตัวของคุณเองนะ ผมเองก็พอจะมีเพื่อนที่สูบบุหรี่ จัด คนนึง มันซื้อมะนาว ผสมกับนํ้าแล้วก็เข้าไส้บุหรี่บดๆลงไป กินกัน อ้วกแตก สุดท้ายมันก็เลิกไม่ได้ .. ลองถามตัวเองดูครับว่าอยากจะเลิกจริงไหม ถ้าจะเลิกก็ไม่ต้องไปแตะมันและก็ไม่ต้องไปคิดถึงมันอีก

ปล.ผมเองก็เคยคิดบุหรี่ ครับ แต่ก็เลิกได้เพราะช่วงนั้นชอบเตะบอล มีความเชื่อว่าสูบบุหรี่แล้ววิ่งแปปๆก็เหนื่อย เลยเลิกสูบ เลย หลังจากนั้นก็เลิกได้ขาดเลย ..

vasanchai
6th February 2013, 19:06
มีแฟนสักคนครับ (ต้องเป็นผู้หญิงดีนะ)

สักวันก็สั่งเราเลิก วันนั้นหละเราก็ทำได้

cu2egg
6th February 2013, 19:07
ก็ไม่สูบบุหรี่ซิ

xxxlnwjung1
6th February 2013, 19:10
มันอยู่ที่ใจจริงๆครับ เพื่อนผมสูบมา 2 ปีติดๆ คิดจะเลิกก็เลิกได้เลย

Ratiio
6th February 2013, 19:11
มีแฟนสักคนครับ (ต้องเป็นผู้หญิงดีนะ)

สักวันก็สั่งเราเลิก วันนั้นหละเราก็ทำได้
ตอนนี้ก็มีอยู่ครับ แต่ว่าอ่ะนะ 5555 แต่ก็จะพยายามให้ได้ครับ :mad:

shaphirus
6th February 2013, 19:11
ชนะใจตัวเองให้ได้ ไม่คาบใส่ปากไม่จุดไฟไม่ดูด ผมคิดและลงมือทำแบบนี้จริงๆหลังจากสูบบุหรี่เกือบสิบปี นี่ก็เลิกมา2 ปี กว่าแล้ว
- ช่วง1-2 อาทิตย์แรก จะทรมาณใจมาก อยากดูดมาก(แบบว่ามันเคย) หลังจากเราหยุด ระบบร่างกายภายในจะปั่นป่วนนิดนึง อารมณ์อาจฉุนเฉียวบ้าง
- พอครบ 1 เดือน คุณจะ "เหม็น" กลิ่นบุหรี่ที่คนรอบข้างดูด แบบว่าเหม็นมาก อยากอ้วก แต่ยังอยากดูดกับเค้า อันนี้ระวังใจให้ดี
- ระวังตอนกินเหล้ากับเพื่อน ถ้าเห็นเพื่อนดูดแล้วจะอดไม่ไหว อันนี้สำคัญมาก
"ชนะใจ เพื่อตัวเอง เพื่อคบรอบข้าง คนที่คุณรักและรักคุณ" สู้ๆครับผม...
ปล. หักดิบแม่มเลย ลด ละ เลิก ไม่ได้ผลเหมือนโฆษณาหรอก

RapG-unit
6th February 2013, 19:32
อยู่ที่ใจครับ ว่าได้หรือไมได้ ต้องใจสู้ด้วยหัดห้ามใจด้วย เคยติดตอนนี้เลิกและ

aminookey
6th February 2013, 19:58
เลิกไปเฉยๆ เคยสูบติดต่อกันแค่ 2 สัปดา
เลิกเพราะรู้ว่ามันไม่ดี พ่อแม่ไม่ชอบ แล้วก็ไม่รู้ด้วยว่าจะสูบเพื่ออะไร เครียดก็ไม่ได้เครียด ชีวิตชิลๆ เครียดมากก็กินชอกโกแลตแทนครับ

ballba
6th February 2013, 20:00
เราไม่ได้ติดหรอกครับ แค่ไม่ได้เลิก

ตอนจะสูบมันคือการที่เรานึกถึง หรือเป็นเพราะสังคม

แรงจูงใจเป็นสิ่งสำคัญ

ตอนผมป่วยติดเชื้อทางเดินหายใจ ผมก็เลิกได้ครับ

ถ้าคนดูดแล้วไม่เป็นอะไรแรงจูงใจที่จะเลิกมันก็มีน้อยครับ

ทุกวันนี้นานๆดูดทีครับ

iPoweRx
7th February 2013, 19:41
จะเลิกบุหรี่ต้องประเมินความพร้อมของตัวเองก่อน
1. มีแรงจูงใจที่จะเลิกบุหรี่ไหม
2. พร้อมจะเลิกแค่ไหน จะหยุดตอนไหน 1 เดือน 6 เดือน หรือ ภายในปีนี้แหล่ะ?
3. มีคนสนับสนุน หรือกำลังใจไหม เช่น พ่อแม่ เพื่อน แฟน

แล้วก็ต้องรู้ก่อนว่าตัวเองสูบบุหรี่เพราะอะไร ตามเพื่อน? แฟชั่น? เครียดกับงาน เพื่อจะได้หาแนวทางแก้ไข หรือหลีกเลี่ยง

แล้วก็เลือกวิธีการเลิกบุหรี่ที่เหมาะสมกับตัวเองที่สุด เอาที่คิดว่าจะทำได้
1. หักดิบ คือหยุดเลย ใช้กำลังใจอย่างเดียว ส่วนใหญ่ประสบความสำเร็จ 5-7% (ขอให้เป็น 1 ในนั้น)
2. ปรับเปลี่ยนพฤติกรรม วิธีนี้มีโอกาสสำเร็จ 10 -30% ภายใน 1 ปี คือ
- - 1. หลีกเลี่ยงสิ่งยั่วยุ เช่น วางบุหรี่ในที่ที่มองเหนง่ายๆ เหนทีไรก็อยากทุกที... ก็เอาไปเก็บซะ
- - 2. เบี่ยงเบนความสนใจ เช่น กินน้ำก่อนซักแก้วก่อนสูบ ร้องเพลงให้จบ 1 เพลงก่อนสูบ ไปอาบน้ำก็ได้
- - 3. สร้างกำลังใจ เช่น นึกถึงข้อดีๆๆๆๆ นึกถึงวันที่เลิกได้ มีคนให้กำลังใจ ให้รางวัลตัวเองเมื่อทำสำเร็จตามเป้า
- - - - - - เช่นวันนี้จะลดบุหรี่ 5 ตัว ถ้าทำได้ก็จะให้รางวัลตัวเองโดยการไปดูหนัง
- - 4. ป่าวประกาศให้คนอื่นรู้ จะได้ช่วยๆกันเตือน หรือไม่ให้เพื่อนยุหรือชวนสูบ
- - 5. กำหนดวัน ให้เด็ดขาด เช่น วันอาทิตย์นี้ต้องสูบน้อยลงครึ่งซอง อาทิตย์หน้าก็ลดลงไปอีกครึ่งซอง
3. ปรับเปลี่ยนพฤติกรรม + ใช้ยาช่วยเลิกบุหรี่ มีโอกาสเลิกได้ 30 - 40% ใน 1 ปี
- - 1. นิโคตินทดแทน (ขอได้ฟรีที่โรงบาล.. ถ้าโรงบาลนั้นมี) เช่น หมากฝรั่ง แผ่นแปะนิโคติน
- - 2. น้ำยาบ้วนปาก (รส+กลิ่นเฮี้ยมาก) บ้วนแล้วเวลาสูบมันจะไม่รู้สึกดีเหมือนเมื่อก่อน แล้วก็จะเซงไปเอง

ถ้าต้องการอ่านเพิ่มเติมก็โหลดนี่ไป เลิกบุหรี่ Mediafire (http://www.mediafire.com/?lcgaa1bpbj8uufc)

iPoweRx
7th February 2013, 19:42
http://image.free.in.th/show.php?id=9e0cf4eb9fd0746b2279d72b067452d5

ถ้าเกิดอยากสูบขึ้นมาให้ทำดังนี้
1. อย่าสูบทันที ให้ค่อนๆถ่วงเวลาไปเรื่อยๆ เช่น ร้องเพลงจบก่อน 1 เพลง ค่อยสูบ จากนั้นก็เว้นระยะห่างไปเรื่อยๆ เช่น 10 นาที, 30 นาที, 1 ชั่วโมง แล้วค่อยสูบ(ชื่นใจ :sweat)
2. หายใจเข้าออกลึกๆ เป็นการตั้งสติทำสมาธิ บางครั้งอาจจะทำให้คิดได้แล้วก็หยุดสูบได้ หรือไม่ก็ให้ปอดได้รับอากาศดีๆ ก่อนจะเอาควันเน่าๆ เข้าไป
3. ดื่มน้ำซักแก้ว ค่อยๆจิบ(เพื่อถ่วงเวลาเช่นกัน) คล้ายๆ ทำสมาธิ แถมยังได้น้ำไปชำระล้างสิ่งสกปรกด้วย
4. ไปทำอย่างอื่นแทน (คล้ายๆ มีอารมณ์แล้วต้องไปเตะบอลป่าววะ)
5. นึกถึงพ่อแก้วแม่แก้ว เอ้ย!! ข้อดีของการเลิกบุหรี่ นึกถึงวันที่เราเลิกได้ เพื่อเป็นแรงบันดาลใจ

สุดท้ายก็ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ :)
บุหรี่มันไม่มีอะไรดีหรอก เลิกๆ เถอะ ไม่ทำเพื่อตัวเองก็ทำเพื่อคนที่เรารัก อย่าให้ควันบุหรีของเราไปทำร้ายใครๆ เลยนะ

ป.ล. บารากุ ก็ถือเป็นสารจำพวกบุหรี่เหมือนกัน ไม่เข้าใจทำไมเปิดขายได้ แหล่งเพาะเชื้อวัณโรคชัดๆ ดูดๆ พ่นๆ แถมดูดต่อกันอีก... แอ่ะ

luvlbeamlvul
7th February 2013, 19:49
ก็ไม่รู้ว่าจะง่ายสำหรับ คุณหรือใคร หรือหลายๆคนนะ บางที่ก็ไม่ควรตั้งเป่าหมายระยะยาว
ควรตังเป่าหมายไว้สั้นๆก็พอ

"คิดแค่ว่าวันนี้เราจะไม่สูบ" อย่าเพิ่งหาว่ากวนนะ ตอนเช้ามาเราก็ตั่งเป่าหมายสำหรับวันนี้ไว้เลย

ว่าเราจะไม่สูบ พอถึงวันพรุ่งนี้ เราก็คิดแบบวันนี้ คือ ในวันนี้ เราจะไม่สูบ :):)

VERNERON
8th February 2013, 11:32
ผมสูบบุหรี่มาตั้งแต่ ตอนอายุ15 -21 ปี ตอนนี้ พอจะเลิกก็คิดแค่ว่า อ้าปากมันก็หลุดแล้ว แต่ตอนนี้เลิกแล้วครับ แค่คิดว่าทำ เพื่อตัวเองครับ สุขภาพดี

Lightenning
8th February 2013, 11:48
รอดอาทิตแรกได้ ก็โอเคแล้วครับ นึกถึงหน้าพ่อแม่ไว้

ถูก ล้่านเปอร์เซนต์ คือจะว่าไงล่ะ ผมก็สูบนะ ถ้าคุณห้ามใจไม่สูบได้สัก 5 วัน คุณก็อาจจะมีคสามรู้สึกว่า สูบก็ได้ไม่สูบก็ได้ อารมณ์ประมาณว่า กินก็ได้ไม่กินก็ได้ สำคัญนะครับ บุหรี่กับอย่างอื่นไม่เหมือนกันนะ ถ้าคุณมีความรู้สึกประมาณนี้นั่นแสดงว่าคุณจะเลิกมันได้แล้วครับ
แล้วก็ วิธีที่ว่าหาอะไรทำที่ว่าอย่างเช่นกินขนม อมลูกอม อะไรพวกนี้ มันช่วยไม่ค่อยได้หรอก ขอบอกก่อนนะว่า วิธีนี้(ห้ามใจไม่สูบ 7 วันทนได้ก็เลิกได้) พยายามอยู่คนเดียวไว้นะครับ มันจะมีอารมณ์หงุดหงิด อะไรสะกิดหน่อยคุณก็บูม อารมณ์เสียเหมือนผู้หญิงเม็นมาไม่ปกติ แต่หนักกว่านั้น

เอาเข้าจริง มันอยู่ที่ใจครับ มันไม่ได้ติดหรอก แค่มันเป็นความเคยชิน คุณชอบสูบหลังกินช้าวเสร็จ คุณชอบสูบเวลาว่างๆ คุณชอบสูบเวลาใช้ความคิด มันเป็นความเคยชิน

Ratiio
8th February 2013, 17:49
เลิกได้ 1 อาทิตย์แล้วครับดีใจมาก :victory