PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : GPAX คือไรหรอครับ

lovekoal
6th February 2013, 22:22
คือว่าผมจะสมัครเรียนปริญญาตรีอ่ะครับ แต่มันให้ใส่ GPAX กับ GPA (ผมใช้วุฒิปวช.ผมสมัครนะครับ)

แล้ว เกรดรวมในวุฒิทุกเทมอคือ 3.49(ระดับคะแนนสะสม) แต่เกรดเทมอสุดท้ายผมได้ 3.24(ระดับคะแนนเฉลี่ยในแต่ละภาค) ครับ

แล้วในช่อง GPAX กับ GPA ผมจะใส่อะไรยังไงครับงง :giveheart

chanwitpop
6th February 2013, 22:46
GPA=เกรดเฉลี่ยสะสมครับ

GPAX ผมก็ไม่รู้น่าจะของ ม.ปลาย ปล่อยว่างไว้ก่อนครับ รอท่านต่อไปอันนี้ผมไม่แน่ใจ สมัยผมสอบเอ็นสะท้านธรรมดาใช้แต่GPA

lovekoal
6th February 2013, 22:59
GPA=เกรดเฉลี่ยสะสมครับ

GPAX ผมก็ไม่รู้น่าจะของ ม.ปลาย ปล่อยว่างไว้ก่อนครับ รอท่านต่อไปอันนี้ผมไม่แน่ใจ สมัยผมสอบเอ็นสะท้านธรรมดาใช้แต่GPA

ครับ ของที่อื่นที่ผมสมัครก็ไม่มีให้ใส่นะครับ อิอิ มีแค่ของ CRU นี่ละครับให้ใส่งงจัง

pinkie pie
6th February 2013, 23:09
GPA คือเกรดแต่ละปี
GPAX คือเกรดตั้งแต่ม.4-ม.6
แต่คนส่วนใหญ่เรียกGPAXว่าGPA ก็เป็นอันรู้กัน

MASTER BROKEN HEART
6th February 2013, 23:20
GPA เกรดของแต่ละปี (เกรดของปีนั้นๆ ไม่ใช่เทอม)
GPAX เกรดเฉลี่ย (เกรดสะสมของทุกปี ในระดับมัธยมศึกษาตอนปลาย (หรือเทียบเท่า))

lovekoal
6th February 2013, 23:32
GPA เกรดของแต่ละปี (เกรดของปีนั้นๆ ไม่ใช่เทอม)
GPAX เกรดเฉลี่ย (เกรดสะสมของทุกปี ในระดับมัธยมศึกษาตอนปลาย (หรือเทียบเท่า))

อ้าวท่านนักรบผู้อกหักเป็นอาชีพ

ขอบคุณมากๆครับผม