PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : การแอบดูเครื่องคนอื่น

bboyemperor
6th February 2013, 22:48
พอดีผมเปนคนทำงานในออฟฟิศ
ซึ่งวันนี้ Programmer ในออฟฟิศ
ได้ไล่ดู IP ของคอมทุกเรื่องในออฟฟิศ
เอาไปทำอะไรไม่รุ้ แต่รู้แค่ Programmer และ Boss

ผมสงสัยว่า เค้าเอาไปเพื่อ.... ที่จะดูพฤติกรรมของคนในออฟฟิศหรือปล่าว

แล้วถ้าเค้าจะดู เค้าจะดุยังไง แล้ว เราจะรู้ได้ไงว่า ตอนนี้ Boss แอบดูเราอยุ่

ช่วยด้วยครับ เวลาทำงานมันระแวงเหมือนมีคนแอบดู

Punch10sg
6th February 2013, 22:56
ในวงแลน ดูได้อยู่แล้วครับจริงๆไม่ต้องเอา IP ก้ได้ *-*

yensanore01
6th February 2013, 23:22
เท่าที่ผมทำงานตรงนี้อยู่นะครับ ของผมใช้โปรแกรม vnc รีโมทดู มันจะเป็นรูปตาถ้าปกติจะเป็นสีฟ้าแต่ถ้ามีคนแอบดูจะเป็นสีเขียว
แต่ถ้าจะรีโมทต้องโทรไปบอก user ไม่งันอาจโดนฟ้องได้ครับ

sssss1
6th February 2013, 23:44
ดูได้อยู่เเล้วไม่เเปลกหรอก
เเค่ทำตามกฏก็ไม่ต้องระเเวงละ

chikuva
7th February 2013, 19:02
ดูได้ครับแต่ต้องลงโปรแกรมใว้ล่วงหน้า ซึ่งปรกติฝ่าย it จะติดตั้งมาแล้วเรียบร้อยครับ ตามนี้เลยครับ

เท่าที่ผมทำงานตรงนี้อยู่นะครับ ของผมใช้โปรแกรม vnc รีโมทดู มันจะเป็นรูปตาถ้าปกติจะเป็นสีฟ้าแต่ถ้ามีคนแอบดูจะเป็นสีเขียว
แต่ถ้าจะรีโมทต้องโทรไปบอก user ไม่งันอาจโดนฟ้องได้ครับ

mini_bank
7th February 2013, 22:34
จด IP ไปแล้วดู Log การใช้ Internet ก็รู้แล้วล่ะครับ หาก Admin มืออาชีพเค้าคงเอา IP ไปทำ group จำกัดการใช้งาน หรือแบ่งวง หรือเปล่าครับ สมัยผมทำงานที่ Import-Export เค้าก็ทำแบบนี้ คือแยกแผนกเพื่อ Share DATABASE ฝ่ายส่งออก ฝ่าย Stock จะดูข้อมูลข้ามแผนกกันไม่ได้ รวมไปถึงจำกัดการใช้ Internet และ intranet ด้วยครับ

ส่วน monitor การทำงานก็อีกส่วนหนึ่ง กันพนักงานแอบเล่นนู่นี่นั่น load นู่นนี่นั่น Chat ด้วยล่ะมั้ง เล่นอะไรระวังน๊าาา อิอิ วันดีคืนดี โดนยื่นซองขาวแบบไม่รู้ตัวก็มี