PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : การ์ดจอแยกโน็ตบุ๊คผมไปเกิดใหม่แล้ว ทำไงดี

Independent
7th February 2013, 20:26
ก็คือว่า ตอนบ่ายวันนี้ผมว่าจะเปิดเล่น DmC ตามปกติ
ปรากฏว่าพอจะ Continue เล่นต่อปั๊บ ภาพแตก รอยดำ ภาพค้าง แล้วก็

จอฟ้าเลยครับ
CODE : จำไม่ได้ แต่จำได้แค่ไฟล์ที่มีปัญหา (nvlddmkm.sys)

ตอนแรกนึกว่าเป็นที่เกม ก็เลยลองเกมอื่นๆ อีก

Most Wanted >> โชว์รถปุ๊บ ภาพแตก รอยดำเพียบ ค้าง แต่กด End task ทัน
Dead Space 3 >> เป็นตั้งแต่เข้าเกมเลย จุดดำๆ เต็มไปหมด แล้วก็ค้าง จอดำ แล้วก็จอฟ้า

พอเปิดเครื่องขึ้นมาใหม่ก็จอฟ้าเป็นลูปนรกยาวเลยชนิดว่าแค่จะเปิดเครื่องยังฟ้าเลย
CODE : DRIVER_VERIFIER_DETECTED_VIOLATION

ก็เลยคิดว่าการ์ดจอเสียแน่ๆ เลย

จนต้องเข้า safemode ไปลบ driver มันออก
ให้มันใช้การ์ดจอ CPU แทน
ก็เลยรอดมานั่งตั้งกระทู้อยู่เนี่ยแหละ

มีใครพอนึกสาเหตุออกอมั้ยครับ ว่าเป็นอะไรอีกมากกว่าการ์ดจอเสีย

chikuva
7th February 2013, 21:00
เบื้องต้นลองหาไดร์เวอร์อื่นมาลงดูครับ

speaknase
7th February 2013, 21:50
จริงๆปัญหาเหล่านี้มันก็มีหลายสาเหตุด้วยกันนะครับ ..
1.อาจจะเป็นที่ไดว์เวอร์ที่ท่านเอามาลง อาจจะลงผิดรุ่นผิดยี่ห้อ
2.อาจจะเป็นที่วินโดว์โดนไวรัสอะไรซักอย่างเลยทำให้เกิดจอฟ้า..
แต่ทั้งหมดที่ผมได้บอกข้างต้นนี้ก็เป็นเพียงการ สนิฐาน ถ้าเกิดมันเป็นอย่างที่ จขกท คิดจริงๆ นั้นก็คือ การ์ดจอ ลาโลกไปแล้ว อันนี้ผมก็ขอ แสดงความเสียใจด้วยครับ ..

Independent
7th February 2013, 21:55
จริงๆปัญหาเหล่านี้มันก็มีหลายสาเหตุด้วยกันนะครับ ..
1.อาจจะเป็นที่ไดว์เวอร์ที่ท่านเอามาลง อาจจะลงผิดรุ่นผิดยี่ห้อ
2.อาจจะเป็นที่วินโดว์โดนไวรัสอะไรซักอย่างเลยทำให้เกิดจอฟ้า..
แต่ทั้งหมดที่ผมได้บอกข้างต้นนี้ก็เป็นเพียงการ สนิฐาน ถ้าเกิดมันเป็นอย่างที่ จขกท คิดจริงๆ นั้นก็คือ การ์ดจอ ลาโลกไปแล้ว อันนี้ผมก็ขอ แสดงความเสียใจด้วยครับ ..

:answer
1. ไม่ผิดแน่ๆ ไดร์เวอร์นี้ 310.90 ใช้มาเดือนนึงแล้ว ยังไม่เจอปัญหาอะไรเลย จนกระทั่งวันนี้

2. อืมมม ไม่นะ ช่วงนี้ไม่ได้ทำอะไรล่อไวรัสเลยนอกจากโหลด DmC กับ DS3 มาลงเนี้ยแหละ (ซึ่งผมโหลดของพี่ Ramis กับ gii1118 ซึ่งไม่มีไวรัสแน่ๆ ไม่งั้นเครื่องผมคงจอฟ้าไปนานแล้ว)

speaknase
7th February 2013, 22:01
:answer
1. ไม่ผิดแน่ๆ ไดร์เวอร์นี้ 310.90 ใช้มาเดือนนึงแล้ว ยังไม่เจอปัญหาอะไรเลย จนกระทั่งวันนี้

2. อืมมม ไม่นะ ช่วงนี้ไม่ได้ทำอะไรล่อไวรัสเลยนอกจากโหลด DmC กับ DS3 มาลงเนี้ยแหละ (ซึ่งผมโหลดของพี่ Ramis กับ gii1118 ซึ่งไม่มีไวรัสแน่ๆ ไม่งั้นเครื่องผมคงจอฟ้าไปนานแล้ว)

ฮืม .. ถ้างั้นก็อาจจะเป็นไปได้ที่ การ์ดจอ ของท่าน จะลาโลกไปแล้วหละครับ ..
ปล.ส่งเครมเถอะครับ อิอิ..

Independent
7th February 2013, 22:17
ฮืม .. ถ้างั้นก็อาจจะเป็นไปได้ที่ การ์ดจอ ของท่าน จะลาโลกไปแล้วหละครับ ..
ปล.ส่งเครมเถอะครับ อิอิ..

ประกันยังไม่หมดครับ เย้ !!!!!!!!!!!!!!!!!!

mini_bank
7th February 2013, 22:25
เอาง่ายๆ ลง Driver ตัวเดิมนั่นแหละครับ แล้วลอง Run FURMARK ดูครับ ถ้า VGA ไปจริงๆ อาการจะออกเลย แต่ถ้าดัน Run ผ่าน 30 นาทีผมว่าลองหาสาเหตุอื่นดูแล้วล่ะ เพราะ FURMARK มัน BURN VGA ให้ทำงาน 90-100% ตลอดเวลาหาก VGA ท่านไปจริงๆแค่ 1 นาทีแรกก็น็อคแล้วล่ะครับ

Independent
7th February 2013, 23:26
เอาง่ายๆ ลง Driver ตัวเดิมนั่นแหละครับ แล้วลอง Run FURMARK ดูครับ ถ้า VGA ไปจริงๆ อาการจะออกเลย แต่ถ้าดัน Run ผ่าน 30 นาทีผมว่าลองหาสาเหตุอื่นดูแล้วล่ะ เพราะ FURMARK มัน BURN VGA ให้ทำงาน 90-100% ตลอดเวลาหาก VGA ท่านไปจริงๆแค่ 1 นาทีแรกก็น็อคแล้วล่ะครับ

เดี่๋ยวผมไปลองลง driver เก่าดูก่อน ถ้ามันยังจอฟ้า combo อีกก็เดี๋ยวค่อยว่ากัน