PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เห้อไม่มีวิธีหาเงินทางอื่นแล้วหรอ !! (อยากจะบ่น)

vasanchai
8th February 2013, 18:19
วันนี้เลยครับ รร ผมอยู่ตรงวัดโพธิ์ วัดแจ้งอะไรแถวนั้น

ผมก็ยืนรอรถเมล์ ตาม ปกติครับ มีผู้หญิงคนนึงเดินมา

ยืนรูปใบนึงให้ผมเป็นรูปนี้ ครับ

http://image.ohozaa.com/t/f09/0gJypd.jpg (http://image.ohozaa.com/view2/wDnEXGggP5OXZ4nK)

ผมก็ งง แล้วก็เงยมองหน้าคนยื่น :confused::confused:

ปรากฎว่าตามนี้เลยครับ

"ทำบุญ ตามความศรัทธา" :eek: เห้ย Goo งง

ควักแบงค์ 20 ยื่นให้เขาด้วยความ งง ๆ เพื่อนผมบางคนงจะไม่รับ ก็มันไม่ใช่อครับ :(

ป้าก็จะยัดเยียดเอาให้ได้ :(:(:(

แล้วก็จับยัดมือเพื่อนผม อีก 2 คน แล้วก็เดินร่อนหาเหยื่อ แถวหน้า รร ผมนั่นแหละ

อิบอ๋าย ทำไปได้เน้อะ หากินแบบนี้ ดูแล้วก็คงไม่ใช่คนดีหรอกครับ แอบๆ ถ่ายรูปมาให้ดูกัน

http://image.ohozaa.com/i/ec8/G5znle.png (http://image.ohozaa.com/view2/wDnF3HTRDZfYMyGj)

opaljj
8th February 2013, 18:21
กระทีบเเมร่งเลย..... สมัยนี้นะคนเรา - -*

arthid0044
8th February 2013, 18:22
ถ้า ผมเห็น ฟ้าดูด บุหรี่ ละก็ คง ไม่ค่อยอยากให้หรอกครับ -3-

comeblack
8th February 2013, 18:23
น้องเคยเจอเหมือนกันตอนเล่าให้ฟังเป็นยายแก่ๆแบบนี้ บอกว่าข้ามสะพานลอยกำลังนั่งรถกลับ

มีการยัดเยียดเอาธนาบัตรขวัญถุงมาให้ด้วย น้องผมก็บอกไม่เอา แต่ยายคนั้นบอกหยิบแล้วต้องเอา

ดีนะน้องผมใจอ่อน จะให้เหรียญไป มันบอกไม่เอาเหรียญเอาแต่แบงค์ ที่นี้ ตอนน้องผมลงมาจากสะพานมองขึ้นไป

มันยังหลอกคนอื่นๆอีก -*-

_SaBasTaiN_
8th February 2013, 18:26
คราวหลังถ้าป้าเขายัดมาบอกไม่มีตังเเล้ววิ่งหนีเลยครับ:o

moonbriswam
8th February 2013, 18:26
ผมก็เจอบ่อยแต่ส่วนใหญ่จะเป็นพวกนักเรียนจากที่ไหนไม่รู้ที่ไม่เหมือนนักเรียนเลย เดินเข้ามาในห้องเรียน แล้วก็เอารูปในหลวงมาแปะไว้เฉยแล้วก็บอกว่า

ให้ร่วมทำบุญตามศรัทธา ถ้าไม่ทำก็ไม่เป็นไร แรกๆพวกผมก็ร่วมทำไป แต่มาบ่อยเกินแนวเดิมแต่เปลี่ยนคนงี้ ก็เริ่มไม่ทำแล้วพอนิ่งเขาก็ไม่ยอมไป ไม่ไปไหนเลย

ครูก็จะสอน ครูก็เคยบอกพวกผมหลายทีแล้วว่าไม่ต้องไปให้พวกนี้หรอกนะ มันมาต้มตุ๋นเราเอา .. จนสุดท้ายครูก็ให้ไป 10 บาทแล้วก็บอกว่าให้ออกไปได้แล้ว

ไม่งั้นเขาก็ไม่ยอมออกไปจริงๆ ก็ไม่รู้ว่าจะเอาไปทำบุญจริงๆมั้ย ไม่ได้ดูถูกแต่ก็ต้องระวังเอาไว้แหละนะครับ

chanwitpop
8th February 2013, 18:32
ผมก็เคยโดนพวกหากินง่ายๆกับพระบรมฉายาลักษณ์ของในหลวงเนี้ย

เพื่อนกับผมกำลังกินข้าวมันไก่เสร็จ จู่ป้าก็เอามายัดใส่มือเรา3คนติดสตั๊น5วิ แล้วป้าก็บอก20บาท
แต่ละคนเมาข้าวมันไก่ยังไม่หายเลยจกตังให้ป้าไปคนละ20

speaknase
8th February 2013, 18:34
ผมเองก็เคยเจอครับ อยู่ดีๆก็ยัดเข้ามาในมือผมแต่ตอนนั้นมันเป็นสติกเกอร์รูป แบบนี้

พอยัดเข้ามาในมือผมเสร็จก้บอกว่า 20 บาทผมก็บอกกลับไปว่า ผมไม่เอาครับ เค้าก็บอกว่ารับแล้วต้องซื้อ สุดท้ายผมก็ต้องซื้อ..

คนหากินแบบนี้ก็มี คนที่โดนไม่ใช่แค่ผมคนเดียวเพื่อนผมก็เคยโดนแบบผมเด๊ะเลย แต่เพื่อนผมมันไม่ซื้อแถมมันยังโยนทิ้งต่อหน้าเลยแล้วมันก็เดินหนีไป ..

Hippogriff
8th February 2013, 18:52
พอยัดมา ผมก็โยนทิ้งเลยแล้วชู้นิ้ว

Blackened
8th February 2013, 18:58
พอยัดมา ผมก็โยนทิ้งเลยแล้วชู้นิ้ว
ระวังป้าแกจะเอาเก้าอี้มาฟาด

yedtamon57
8th February 2013, 18:58
ของผมจตุจักร กับที่ อนุสาวรีย์

คือเหมือนแจกใบปลิวไรงี้ ก็รับมาอย่างเสียไม่ได้ พอหยิบมา ไม่รู้ว่าคืออะไร ไม่ได้มอง แล้วเดินเลยไปเลย

แล้วเขาก็สกิดหลังผม แล้วบอกว่า น้องๆ ยี่สิบ

ตอนแรกงง ยี่สิบอะไร เขาก็ชี้ไปที่ใบตะกี้ เออสอนะ คือต้องให้ตังใช่ไหม

เลยโดนไปเลย เที่ยวละยี่สิบ ... TT

Kellidev
8th February 2013, 19:12
อนุเสาวรีย์มีเยอะครับ ไปทีไรเจอตลอดครั้งแรกเผลอรับก็ต้องให้มัน ครั้งต่อๆมามันจะจับยัดผมเดินชนอะ
ขนาดพ้นแกไปแล้วยังพยายามจะยัดใส่มือจากข้างหลัง ไม่ชอบเลยเอาสถาบันกษัตริย์มาหากินแบบนี้

ballpoi007
8th February 2013, 19:18
ผมเคยเจอตอน กลับจาก ร.ด. ยื่นสติ๊กเกอร์ให้ นึกว่าฟรีตอนแรกจะเดินไปละ เป็นสติกเกอร์รักในหลวง

ปรากฏว่า 20บาท- -*

Nuttyz
8th February 2013, 19:18
ผมก็เคยโดนแถวเสารีย์ครับ อยู่ดีๆ ก็ยื่นมาให้ ผมก็รีบด้วยความไม่ได้ดูก็เลยรับไป โดนไป 20 ด้วยความ งงๆ เหมือนกันครับ จะยื่นคืนก็กระไรอยู่!&#^!#()!&@#^*!@&#

DoDbong
8th February 2013, 19:30
เคยโดนอยู่เหมือนกัน โดนไป 40บาทเป็นรูป2ใบ บอก"ทำบุญตามศรัทธา" ให้ไป20บาท แกบอก2รูป40บาทจ๊ะหนู -0-

เเล้วก็ไม่ได้คิดตอนนั้นเดินมากับเพื่อน เพื่อนก็ดีเหลือเกินไม่บอกไรกันเลย 55555 โคตรเเค้นเลยเจออีกไม่จบง่ายๆแน่คนแบบนี้

พอโดนเอาไปเงินก็เหลือน้อยเเล้วค่ารถกลับบ้านก็ไม่ได้ถูกๆ - -* โตๆกันเเล้วหาเงินเเบบนี้หรอ ทำบุญมันต้องทำตามกำลังไม่ใช้หรอครับ = ="

NCIS{Fc}
8th February 2013, 19:39
ผมเคยโดนพอยืนให้ผมก็รับเลยให้คืนไปแล้วบอกว่า"โตเป็นควายแล้วหาเงินวิธีอื่นเถอะ"

longtest
8th February 2013, 19:39
เป็นผมจับกระทืบเลย - -

nodoka
8th February 2013, 20:12
เพราะคนหากินจำพวกนี้เยอะผมเลยไม่กล้าที่จะรับของที่เขายื่นให้ แม้กระทั่งใบปลิวธรรมดาผมก็ไม่รับ พวกที่ให้ทำบุญโลงศพห่าเหวอะไรนั่นผมก็ไม่สนใจ คนจำพวกนี้ต้องหน้าด้านสุดๆถึงทำได้ คนธรรมดาๆมันต้องมีความละอายแก่ใจบ้าง

-=CoMMy=-
8th February 2013, 23:02
ผมก็เคยเจอนะ บอกไปเลยครับผมไม่มีตังผมยืมคุณก่อนได้ป่าว :rofl

Kyonman
8th February 2013, 23:19
ผมก็เจอนะ เขาเอายัดมา ผมนึกว่าให้ฟรี แล้วก็มาบอก น้องๆ 20 บาท ผมก็เลยบอกว่า ไม่เอา แล้วก็ ยัดคืน และก็ยืน รอ รถเมย์ ต่อไป

(อีเจ้ นั่นก็ มอง แบบ เคืองๆ 555)

hot0892832683
8th February 2013, 23:22
ผมก็เคยนะ ตอนนั้นมีป้าเเก่คนนึงอยู่ดีดีมายืนผ้าเช็ดหน้าให้ ( ตอนนั้นอากาศร้อนมาก )
ผมตอบไป อ่าครับๆ
ป้าเเกพูดเเทรกขึ้นมาเลย 20 บาทจร็ะๆๆๆ
เงิบ ครับ ( ยังไงก็ต้องให้ตังอ่ะ = = เอาของเขามาเเล้วนิ เห้ออ )

BL!TZ
9th February 2013, 00:15
แปลกจังเลย คอมเม้นที่อ่านมา 20 บาทหมดเลยหลอครับ 5555

lovekoal
9th February 2013, 00:34
ประสบการณ์ที่เด็กต่างจังหวัดทุกคนต้องเจอ(คน กทม.ก็เจอด้วยมั้ง) ผมนี่เจอประจำตรงหมอซิต ลงรถมาปุ๊ปก็น้องๆ ไปไหนๆ บางคนก็สะกิดไหล่มั่งไรมั่ง คราวนี้จะเดินไปขึ้นรถก็ไปเจอซิมฟรีๆครับน้องๆ คนไม่รู้ก็เดินไปลงทะเบียน(แล้วก็เสียค่าปริการรายเดือน) อ่ะเลยจากซิมฟรีไม่ไกลก็จะเจอพวกขายรูป ในหลวงบ้าง รัชกาลที่ 5 บ้าง เหรียญบ้าง ฮ่าๆ แต่ผมไม่เคยหยิบหน่า เพราะผมรู้ๆอิอิ

Steve-O
9th February 2013, 00:35
จะบอกวิธีแก้ให้ เมื่อเขายื่นมาก็ถ้าเรารับ แล้วเขาทวง 20 ก็ไม่ต้องให้ ให้บอกว่าไม่เอา อย่าไปกลัว เขาไม่มีสิทธิทำไรเรา
เราก็วางรูปไว้ตรงนั้น เด่วนี้พวกนั้นฉลาด พอพวกคนทำงานที่เสาวรีเค้ารู้กันหมด
พวกหากินแบบนี้เลยเล็งไปที่เด็ก มันคิดว่าเด็กมันไม่กล้า เพราะที่ผมเห็นเด็กส่วนใหญ่ก็จ่ายๆแบบ งงๆ
ช่วงนั้นผมเรียนมหาลัยแล้วเจอ มันมาให้ผม แล้วมาดึงแขนเอาตัง
ผมบอกไม่เอา มันก็บอกรับแล้วต้องจ่าย ผมเลยบอกว่า ผมไม่ให้ คุณจะทำไมหรอ
ตอนนั้นผมมากับเพื่อน 5-6 คน ยอมรับว่าพออยู่กับเพื่อนแล้ว**** ฮึกเหิมมาก 5555 พร้อมรบตลอดเวลา
มันก็ดึงคืนไป แล้วเดินหนีไปรวมกับกลุ่มคนแก่ที่มาด้วยกัน ผมตะโกนด่า -วยไร เ-ีย แก่
จากนั้นมันก็เปลี่ยนเป้าหมายไปหากลุ่มเด็ก ม.ปลายแทน 5555555

chanwitpop
9th February 2013, 00:40
แปลกจังเลย คอมเม้นที่อ่านมา 20 บาทหมดเลยหลอครับ 5555

ราคามาตราฐาน ใช้ง่ายจ่ายคล่อง

jayprostreet
9th February 2013, 01:08
ผมโดนมา3ครั้งแล้วครับ ครั้งแรกเดินคลองถมตอนนั้นวันแม่ อยู่เฉยๆก็มีคนยื่นดอกมะลิให้ยื่นแบบประชั้นชิดเลยผมก็รับสิครับจากนั้นผมก็เดินไปแล้วมันก็เรียกผมว่าน้องๆ20ผมก็งงคิดอยู่ว่าอะไรวะนึกว่าแจกก็ไม่ได้อะไรเพราะครั้งแรก
ครั้งที่2ที่คล้ายคลึงกันเป็นพวกงานประจำปี เดินอยู่ดีๆก็มีคนยัดผ้าเช็ดหน้าใส่มือแล้วบอกทำบุญให้เด็กยากไร้เป็นผ้าเช็ดหน้าแค่ใส่รูปสมเด็จย่า20บาทผมก็งง ทำบุญเขาเล่นยัดใส่กันที่มืองี้เลยหรอผมก็ใจอ่อนเพราะคิดว่าเป็นการทำบุญเลยให้ไป
ครั้งที่3ที่เดียวกันเลยเดินผ่านไปไม่กี่ก้าวยัดใส่มืออีกแล้วผมบอกว่าไม่เอาครับมันแม่มก็เสือกเดินตามตลอดเลยผมก็ใจอ่อนล่ะสิเพราะเป็นรูปพระบรมฉายาลักษณ์แล้วก็โดนไปอีก20 จากนั้นเวลาเดินไปไหนผมต้องเอามือล้วงกระเป๋าไว้ตลอดเลยกลัวโดนยัด

GuY_NoOpPeR
9th February 2013, 01:28
หากินกันง่ายคนสมันนี้ผมเคยโวยใส่น่ะ มันเดินหนีเลย

M killswitch
9th February 2013, 01:33
ผมก็เคยโดน ตอนอยู่ม.ต้นได้มั้ง ยื่นรูปประมาณอนุรักษ์การท่องเที่ยว
เด็กไงตอนนั้นไม่รู้เรื่อง นึกว่าแจกฟรี แม่มบอก "ทำบุญตามศัทธาจ๊ะ" ผมเลยยื่นคืนแล้วบอกไม่เอา
กะผมแดรกเงินยากหน่อยล่ะ ก็เงินเรา เราจะไม่ให้ซะอย่าง ทำบุญถึงจะจริง แต่ถ้าเราไม่เต็มใจทำ ทำไปก็เท่านั้น

Northz
9th February 2013, 02:10
ผมเคยเจอเรื่องนี้กะตัว ตอนไปสอบที่มหาลัย มีช่วงที่คนเดินเบียดกันก็เห็นป้าคนนึงกำลังยืนแจกผมก็นึกว่าใบปลิวดิ ตามน้ำใจคนยื่นมาให้ก็ก็คว้ามา ซักพักป้านั่นวิ่งตามผมตะโกนเรียกด้วย บอกหนูๆ 20 บาท

ผมก็ยืนงงซักพักแล้วว่าตูหยิบอะไรมาว๊ะแล้วก็ควักเงินจ่ายไป20บาทแบบงงๆ ก็คนกำลังรีบๆ โว๊ะ

Aequitas
9th February 2013, 02:21
ถ้าเจอพวกนี้ไม่ต้องไปจ่ายครับ ยื่นคืนไปเลย ถ้ามันไม่ยอมเอาก็วางทิ้งไว้ตรงนั้นแหล่ะแล้วเดินหนีไป

อย่าไปยอมให้มันได้ใจครับ แล้วไอ้พวกบอกทำบุญๆๆนะ เดินถือออกมายังงั้นเลย เราไม่ทำบุญจะทำไม ฮ่าๆๆ

PalMMeR
9th February 2013, 02:24
คราวหลังพกปืนไปด้วยยัดเยียดให้เอาบอกไปเลย "ได้20บาท แถมลูกตะกั่วให้อีก1เอาไหม"

boomttc
9th February 2013, 02:36
ท่านเจ้าของกระทู้เรียนไหนครับ ตั้งตรงจิตรปะ ติดวัดโพธิ์เลย ท่าใช่ก็เรียนที่เดียวกัน :o

kanitknight
9th February 2013, 02:49
เคยโดนอยู่ยัดใส่มือตอนแรกนึกว่าฟรีเลยเดินไปแล้วมันมาเรียกตังผมจะคืน มันก็ด่าๆ ผมก็เลยแกล้งเป้นโทรเรียกตำรวจมันก็เลยเอาคืนแล้วจากไป

vasanchai
9th February 2013, 08:24
ท่านเจ้าของกระทู้เรียนไหนครับ ตั้งตรงจิตรปะ ติดวัดโพธิ์เลย ท่าใช่ก็เรียนที่เดียวกัน :o

ใช่ครับ :o:o

tonza
9th February 2013, 09:29
เรียนจบนี่ต้องระวังเลย ตอนเรียนจบวันรับใบประกาศ นั่งคุยเล่นกับเพื่อนที่โต๊ะหินอ่อนมีคนเดินมาติดดอกไม้ปลอมให้แล้วบอก 70 บาท อ๊ากกก งงเลย เหลืออยู่แค่ 30 บาท มันติดให้ผม 2 ดอก แต่มันดึงออกไปดอกนึงเพราะผมให้มันแค่ 30 บาท

oat_hohoho
9th February 2013, 09:42
เคสนี้สามารถแจ้งตำรวจให้จับได้ครับ เพราะการจะเอารูปหรือสัญลักษณ์พระมหากษัตริย์มาใช้ต้องทำเรื่องขอผ่านพระราชวังก่อนครับ สิ่งที่คนเหล่านี้ทำผิดฏกหมายเต็มๆครับ ผมก็เคยเจอครับ หากเจอแบบนี้บอกไปเลยว่า "ไม่เอา ถ้ายังตื้อจะเรียกตำรวจมาจับนะ คุณเอารูปในหลวงมาหากินแบบนี้ผิดฏกหมายไม่รู้เหรอ" คำพูดประโยคนี้ได้ผลตลอด ไม่ว่าคนขายจะเป็นใคร

natyemotion
9th February 2013, 09:47
ผมก็เจอแถวหน้าห้างครับเค้ายัดมาผมยัดกลับ ก็ยังตื้อผมเลยเสียงแข็งใส่ขืนยังตื้อมีตืบ

sertnalove
9th February 2013, 10:11
พวกคุณนี่มันอ่อนหัดจริงๆ

ตอนผมบวชอยู่ที่ชุมแพ วันนึงผมกับพี่เณร(ตอนนี้เค้าเป็นพระแล้วครับ ชื่อภู)

วันนึง ก็นัดแนะกันว่าจะไปโอนเงินให้แม่ที่อยู่ภาคเหนือ (เชียงราย) พี่เณรภูก็ ชวนไป อ่าเราก็ไป ไปนั่งรถสามล้อเล่น
ก็ถึงหน้าธนาคารกรุงเทพ สาขาชุมแพ ก็โอนปรกติ (ผมยืนดูอยู่ที่รถสามล้ิอ) ตอนออกมาจากธนาคาร ก็มีคนยื่นภาพนายหลวงให้ แล้วก็ 40 บาท !!!! เค้าว่างี้

เสร็จทีนี้ เดินข้ามถนนมาขึ้นรถสามล้อคันเดิม (สามล้อชื่อลุงเมฆ เป็นรถสามล้อประจำวัดนาโพธื์) พอได้ยินพี่เณรภูเล่าให้ฟังอย่างนั้น ก็คว้ารูปไปจากมือพี่เณรภูทันที !!! แล้วปรี่ข้ามถนนไปหา ไปโวยวาย แล้วเอาเงินคืนมา 40บาทครับ แล้วมาถึงลุงเมฆก็บอก เจ้าไปให้มันเฮ็ดหยัง พวกนี้มันต้องแจ้งตำรวจจับ พี่เณรภู ก็ว่า อะไรๆผมก็งง อยู่ดีๆก็มายื่นรูปให้ผมแล้วก็มาขอตังค์ 40 บาท ผมก็ให้ไป แค่ 40บาท :dance

นานมากๆละ ตอนนี้เค้าเป็นพระละ หลวงพี่ภู อายุ 23-24 แล้วมั้ง *0* โห นานสุดๆ

pamzar5546
9th February 2013, 10:14
ผมว่ามันไม่ได้มีแค่นี้อ้ะ มันต้องมีเบื้องหลังไปอีก ไม่งั้นพวกนี้เค้าไม่มาทำงานแบบนี้หรอก
จะแก้อะไร มันต้องแก้ที่ต้นตอสิ น่าจะมีใครซักคน สืบไปหาต้นตอ ผมเคยคิดนะ แต่ตอนนี้บ้านผมไม่ค่อยมีละ

Lugi
9th February 2013, 11:52
สะท้อนสังคมอ่ะ ตั้งแต่ต่างด้าวมาขอเงินทอดกระฐินละ

babymaster
9th February 2013, 12:29
กระทีบเเมร่งเลย..... สมัยนี้นะคนเรา - -*
สมัยนี้คนเราชอบใช้กำลังมากกว่าใช้สมอง?

markmj149
9th February 2013, 12:37
มีมานานแล้วครับแบบนี้ ผมไม่สนใจเลยเวลาใครยืนอะไรให้เวลาไปข้างนอก