PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ทำไมค่า cpu usage ของผม ค้างอยู่ที่ 100 % ตลอดเลยอะครับ

oumza55
8th February 2013, 18:51
ผมพึ่งลงวินโด้ใหม่ มาหมาดๆเลยนะ ผมไม่ได้เปิดไรที่มันกินเครื่องด้วย ค้างที่ 100 ตลอดเลย เล่นเกมแล้วกระตุกมาก
ต้องแก้ไงหรอครับ ต้องกาความช่วยเหลือมากเลยครับ :help

นี้ครับรูป
http://image.ohozaa.com/i/g40/dIOmPC.jpg (http://image.ohozaa.com/view2/wDnRawSkeygAX1hV)

boye
8th February 2013, 18:54
ปิดคอมเถอะ จะได้ไม่ต้องเป็นภาระของลูกหลาน

hisawahiroki
8th February 2013, 18:56
VIRUS!!!!!!!!!!!!!!!!!!

andylnw27
8th February 2013, 18:58
ไวรัสเต็มๆครับ

แก้ได้2 วิธี
1.หาให้ได้ว่าโดนตัวใหนเล่นงานแล้ว จัดการมันซะ
2.ลงวินโดวส์ใหม่

oumza55
8th February 2013, 19:03
สามารถสแกนไวรัสหาได้ไหมครับ แล้วรบกวน รู้ชื่อไวรัสตัวนั้นไหมครับ

aspirineth
8th February 2013, 19:04
ขอดูหน้า Processes หน่อยครับ เอาให้เห็นทุกตัวนะ

oumza55
8th February 2013, 19:12
ขอดูหน้า Processes หน่อยครับ เอาให้เห็นทุกตัวนะ

http://image.ohozaa.com/i/512/V5ixsf.jpg (http://image.ohozaa.com/view2/wDnYr5R8DKPcdhVZ)
นี้ครับ

ผมเปิด firefox ไว้อยู่เลยกินไปเยอะก็จริง แต่ตอนเปิดกับปิดไม่ต่้างกันครับ 100 ค้างตลอด

zeeds000
8th February 2013, 19:16
ใช่ไอตัว dwm.exe ป่ะครับผมก็เคยเป็น ลบยังไงก็ลบไม่ออก ผมแนะนำลงวินโดใหม่ครับเย้ ผมก็ลงใหม่ หนัง....หายหมด TT

oumza55
8th February 2013, 19:24
ใช่ไอตัว dwm.exe ป่ะครับผมก็เคยเป็น ลบยังไงก็ลบไม่ออก ผมแนะนำลงวินโดใหม่ครับเย้ ผมก็ลงใหม่ หนัง....หายหมด TT
ลบได้นะของผม แต่มันก็ยัง 100 อยู่ดีอะครับ ขอร้องละครับ ช่วยบอกชื่ของเจ้าตัวไวรัสนั้นหน่อยนครับ :help

EviLBlacK03
8th February 2013, 19:24
ไวรัส เต็มๆครับเครื่องเก่าผมเคยเป็นเวลาลงวินโดว์ใหม่จะเป็นตลอดเลย สุดท้ายผมลงใหม่ไป 5 รอบกว่าจะไม่ติด จนทุกวันนี้ผมยังไม่รู้เลยมันไวรัสแบบไหนสแกนไม่รู้ได้หรือป่าว(ไม่ค้อยลอง)

วิธีที่ง่ายที่สุดตอนนี้มีแค่ลงใหม่อย่างเดี่ยวแล้วแหละครับ ผมดูจากหน้า Processes แล้วค่า CPU มันกินไม่ถึง 50 เลยด้วยซ้ำแต่ดันวิ่ง 100% สะงั้น คงต้องลงใหม่แล้วแหละครับ

oumza55
8th February 2013, 19:30
ไวรัส เต็มๆครับเครื่องเก่าผมเคยเป็นเวลาลงวินโดว์ใหม่จะเป็นตลอดเลย สุดท้ายผมลงใหม่ไป 5 รอบกว่าจะไม่ติด จนทุกวันนี้ผมยังไม่รู้เลยมันไวรัสแบบไหนสแกนไม่รู้ได้หรือป่าว(ไม่ค้อยลอง)

วิธีที่ง่ายที่สุดตอนนี้มีแค่ลงใหม่อย่างเดี่ยวแล้วแหละครับ ผมดูจากหน้า Processes แล้วค่า CPU มันกินไม่ถึง 50 เลยด้วยซ้ำแต่ดันวิ่ง 100% สะงั้น คงต้องลงใหม่แล้วแหละครับ
แล้วผมพึ่งลงวินโด้มาเสร็จหมาดๆเลยอะครับ ให้ร้านเขาลงให้มาเมื่อวานนี้เอง ok ครับ เด๋วผมจะลองให้ร้านเขาจัดการอีกทีนึง

CrYzTeX
8th February 2013, 19:33
End Process 'cmd.exe'

tff007
8th February 2013, 19:38
เอาแผ่นวินโดวมาลงเองเล๊ย

EviLBlacK03
8th February 2013, 19:43
แล้วผมพึ่งลงวินโด้มาเสร็จหมาดๆเลยอะครับ ให้ร้านเขาลงให้มาเมื่อวานนี้เอง ok ครับ เด๋วผมจะลองให้ร้านเขาจัดการอีกทีนึง

ลงร้านหรอครับ งั้นก็มีโอกาศ 70% ที่เจ้าของร้านวางคุณไสยไว้ในเครื่องคุณเพื่อที่จะให้คุณกลับไปหาเขาอีก

oumza55
8th February 2013, 20:30
ครับผม ขอบคุณทุกๆคนมากนะครับที่ช่วยให้คำแนะนำ เอาเป็นว่าเด๋วผมให้เพื่อนผมมันลงให้ละกัน แต่ก่อนทำขอถามหน่อยครับ ผมขอแค่ลงวินโด้อย่างเดียวได้ไหมครับ แบบ เก็บไดท์ d ไว้อะครับ หรือว่าตต้องแบบ ฟอแมทเลยหรอครับ

pop99
8th February 2013, 21:40
ตอนให้ที่ร้านลง ก็คงเก็บไดร์ d ไว้นะซิ บอกลงมาวันเดียวน้อคอีกละ
ไวรัส คงอยู่ที่ d นั้นละ ไม่สำคัญมากก็ล้างๆไปให้หมดจะดีกว่าครับ
แต่ถ้าจำเป็นต้องเก็บข้อมูลไว้จริงๆ ลงเสร็จก่อนเปิด d ลองแสกนปราบไวรัสก่อน ใช้ร่มแดงตัวฟรีนี่ละจัดการ อัพเดตไวรัสก่อนด้วยครับ
แน่ใจว่าไม่มีแล้ว ก็ย้ายข้อมูลมา c แล้วก็ฟอแมต d เลยครับ :)

EviLBlacK03
8th February 2013, 21:57
ไดร์ C กับ D อยู่ HDD ลูกเดี่ยวกันป่าวครับถ้าไม่ก็ลองถอดตัวที่ไม่ได้ล้างข้อมูลเก็บไว้แล้วเหลือแค่ตัวที่จะลงวินโดว์ก็พอครับ ไวรัสนี้มันจะเข้าไปตอนกำลังลงวินโดว์นั้นแหละครับเลยสแกนหามันไม่เจอเพราะมันสิงเข้ากับไฟล์วินโดว์ไปสะแล้ว

แต่ถ้าลูกเดี่ยวกันก็หาอีกลูกมาเก็บไดร์ D ไว้ก่อน แล้วค้อยลงก็ได้ครับ ทำแบบนี้ใน HDD ลูกเดี่ยวกัน เดี่ยวก็เป็นแบบเดิมอีก ยังไงก็ลองทำดูครับ

piekie
8th February 2013, 22:11
ไดร์ C กับ D อยู่ HDD ลูกเดี่ยวกันป่าวครับถ้าไม่ก็ลองถอดตัวที่ไม่ได้ล้างข้อมูลเก็บไว้แล้วเหลือแค่ตัวที่จะลงวินโดว์ก็พอครับ ไวรัสนี้มันจะเข้าไปตอนกำลังลงวินโดว์นั้นแหละครับเลยสแกนหามันไม่เจอเพราะมันสิงเข้ากับไฟล์วินโดว์ไปสะแล้ว

แต่ถ้าลูกเดี่ยวกันก็หาอีกลูกมาเก็บไดร์ D ไว้ก่อน แล้วค้อยลงก็ได้ครับ ทำแบบนี้ใน HDD ลูกเดี่ยวกัน เดี่ยวก็เป็นแบบเดิมอีก ยังไงก็ลองทำดูครับ
บ๊ะ!! ความรู้ใหม่ ผมเลย ไวรัสเข้าไปตอนลงวินโดวน์
เอาวิธีผมไปใช้ ใช้โปรแกรม Sality_off เพื่อหยุดการทำงานของไวรัส
แล้วใช้ NOD32 Registry Recovery ทำการเปิดพาเนลหลักๆสิ่งต่างๆ ที่ไวรัสอาจปิดไว้
จากนั้น สแกนไวรัสครับ เป็นวิธีเบื้องต้นครับ...
แล้วก็กำจัดทั้งที่โปรแกรม SUPER Anti Spyware ProFessional ใช้กำกัดพวกมัลแวร์ที่สิงอยู่ได้

oumza55
8th February 2013, 22:29
ok ครับ งั้นผมขอถามคำถามสุดท้ายละครับ คือนอกจากปัญหาไวรัส มันมีปัญหาอื่นอีกหมครัยบเช่น สเปกไม่ถึง เช่น
ผมใช้ วินโด้7 32 bit cpu: intel pentium 4 ram: 3 g hdd: 500 g vga: gt 430
สเปกตามด้านบนนิ สามารถ ใช้ วินโด้ 7 32bit ได้ไหมครับ

piekie
9th February 2013, 00:21
ok ครับ งั้นผมขอถามคำถามสุดท้ายละครับ คือนอกจากปัญหาไวรัส มันมีปัญหาอื่นอีกหมครัยบเช่น สเปกไม่ถึง เช่น
ผมใช้ วินโด้7 32 bit cpu: intel pentium 4 ram: 3 g hdd: 500 g vga: gt 430
สเปกตามด้านบนนิ สามารถ ใช้ วินโด้ 7 32bit ได้ไหมครับ
ได้ครับผม...หรือ ถ้าเป็นโน๊ตบุ๊ค อยากจะเปลี่ยนไปเป็นวิน8ก็ยิ่งสบายเลยครับ

DDG
9th February 2013, 15:05
ได้คับ Pentium 4 ผม ทำ afterEffect มาแล้ว ฮ่าๆๆๆๆๆ

oumza55
9th February 2013, 15:27
ok ครับ ขอขอบคุณทุกคนมากครับ ตอนนี้ผมได้วิธีแก้แล้ว คือการ end cmd.exe ออก คอมกลับมาลื่นเหมือนเดิมแล้วครับ cpu usage กลับมาเป็น11-18 เหมือนเดิม แต่ต้องลบทุกๆครั้งที่เปิดเครื่อง
ขอบคุรทุกคนมากครับที่ให้คำแนะนำ :cool:

CrYzTeX
9th February 2013, 15:58
บอกให้ End cmd.exe ไหลตามกันไปโน้นเลย = ='

อีกวิธีนึงคือ Start > Run > msconfig > Start up > เอาออกให้หมด

top_ac
10th February 2013, 19:57
intel pentium 4 ram: 3 g hdd: 500 g vga: gt 430
สเปค พอไปได้ครับ

เรื่องไวรัส
1 ลงwindows 7 เสร็จ อย่าพึ่งเปิด ไดร์อื่นๆ <D.F.G.> ชื่อมันเเล้วเเต่เครื่องคงเข้าใจนะครับ
2 ลงไดร์เวอร์ให้ครบ
3 ลงเเอนตี้ใวรัส ตัวที่ท่านคิดว่าดีเยี่ยมครับ
4 สเเกนไดร์ทั้งหมดใน HDD ครับ <การสแกนใวรัสอาจทำให้ crack เกมส์หรือโปรเเกรมหายได้ครับ ระวังด้วยครับ>
5 รอสเเกนเสร็จ เเล้วลบไวรัสในไดร์อื่นๆครับ
6 ลงโปรเเกรมตามปรกติครับ
ผมเป็นช่างคอมพิวเตอร์ ลงwindows xp windows 7 มามากมายครับ
ขอเเย้งตรง

ไวรัสไม่ มาสามารถ ติดจากไดร์ c ไปไดร์ D ได้ตอนลงwindows ครับ
เพราะ windows ลงเเต่ในไดร์ C ไม่เกี่ยวกับไดร์ D ครับ ถึงจะลูกเดี๋ยวกัน เเต่คนละ พาติชั่นครับ มันถูกเเบ่งใว้เเล้ว
เเต่ถ้าหาอีกลูกมาดึงไวรัสก็จะตามอีกลูกนึงไปด้วยครับ คราวนี้เเหละ ยุ่งทั้งคณะครับ ^ ^

sukamoto
11th February 2013, 02:47
ผมเคยแต่เป็นnotebook กรณีผมเป็นบอร์ดไหม้ครับ

NuTeiz
11th February 2013, 03:43
อะๆ ใช้อันนี้ http://www.bleepingcomputer.com/combofix/how-to-use-combofix