PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : สิ่งมีชีวิตที่เรียกตัวเองว่าผู้ใหญ่โรคจิตป่ะครับ

kewzaza2002
8th February 2013, 19:02
ชอบทำให้ตัวเองถูกเสมอ พอเอาเหตุผลมายกก็อ้างแต่ว่าเถียงๆ
ขนาดเรื่องง่ายๆที่ตัวเองตั้งมายังไม่ยอมรับ เปลี่ยนไปเรื่อยเพื่อให้ตัวเองถูก ตอนนี้ก็ร่างกฏไว้ละ
ผมว่าคงมีแต่ประสบการณ์ แต่ไม่มีสมองหล่ะมั้ง ไม่ยอมรับว่าเด็กสมัยนี้ฉลาดกว่าเมื่อก่อนหลายเท่า

เอาเรื่องง่ายๆ แค่กินข้าว ตักข้าวแล้วมีข้าวติดช้อนไปตักกับข้าว ผมโดนด่า อีกวันต่อมา เค้าทำแบบผมเปี๊ยะเลย ผมก็สวนเค้าเหมือนที่เค้าพูดเลย เค้าก็บอกว่า "ยังไม่ได้เอาใส่ปากนิ"(ถามจริงกุเอาใส่ปากยัง)
เรื่องที่ตั้งของที่เป็นของเหลว ผมเคยตั้งน้ำ แล้วเค้ามาเตะหกโครม เค้าก็พูดว่า "ทำไมไม่ตั้งที่ดีๆ" ผมก็ทำบ้าง ผมเตะน้ำเค้าโครม กระเด็นไกลลอยไปหลังบ้าน เค้าก็ด่าหาว่า "เดินไม่ระวัง"
ก็เอาบ้าง พอเขาเดินมาเตะผมก็บอกว่า "เดินไม่ระวัง" ยังจะอ้างแก่งั้นงี้ ผมเลยเสนอตั้งกฏเอาให้เป็นแบบไปเลย แต่เค้าไม่ยอม เหมือนกับว่ากุจะชนะมิงให้ได้ กุเป็นคนเลี้ยงมิงนะ ไรงี้
ชอบเอาผมไปบ่นให้ชาวบ้านฟังแบบใส่สีตีไข่ เคยจะต่อยปากแม่มด้วยซ้ำ แต่ว่าคิดถึงแม่ กับผลเสียที่จะเกิดขึ้นด้วย

เพื่อนๆเคยเจอสัตว์ที่เรียกว่าผู้ใหญ่แบบนี้ไหมครับ

mongkolzaaaa
8th February 2013, 19:09
พ่อคุณอะเหรอ

kewzaza2002
8th February 2013, 19:10
พ่อคุณอะเหรอ

ยายครับ - -

Deathbringer
8th February 2013, 19:12
จะต่อยยาย เงิบ

zeeds000
8th February 2013, 19:13
คนแก่ครับ เอาไรมาก สมองก็เพี้ยนๆไปตามอายุแหละครับ บ้านผมก็มีคนนึง แต่ปลงละ เบื่อเถียง - -"

mongkolzaaaa
8th February 2013, 19:14
ยาย คุณคงเป็นคน หัวโบราณ มากๆ อะครับ ทำใจเลย

ควร ยอมๆเขาไป ก่อนนะ อีกไม่นานก็ หมดอายุไข แล้วว

แต่ยายผม เป็นคน กันเองๆ

kewzaza2002
8th February 2013, 19:15

จะบอกว่าถ้าไม่เป็นผมไม่เข้าใจหรอกครับ ยายที่แสนดีผมก็เคยคิดนะครับ แต่ไม่ไหวจริงๆ ขี้โม้แถมอวดฉลาด - -

hasan00300
8th February 2013, 19:16
ผมว่า เราต้องเคารพเค้า เพราะเค้าเป็นผู้ใหญ่ครับ เพราะชาวไทยสั่งสอนลูกหลานให้เคารพผู้ใหญ่อยู่นมนานมากครับ ฉะนั้นเราเงียบได้จะดีมากครับ เจอเขาทักทายจบ เค้าไม่ถามเราไม่ตอบ ประมาณนี้ครับ น่าจะโอเค สู้ๆครับ

Kellidev
8th February 2013, 19:16
เขาเตือนในเรื่องที่ถูกทั้งนั้นครับ แต่ทำตัวไม่เป็นแบบอย่าง คุณทำตามไปเถอะแต่ไม่ต้องไปพยายามเอาคืนมันไม่ได้ทำให้คุณดีกว่าเขา
พอเขาเห็นคุณทำตัวดีกว่ามันก็ต้องมีละอายบ้างแหละ แข่งกันทำดีดีกว่าอย่าแข่งกันจับผิดเลย

Deathbringer
8th February 2013, 19:17
คือผมโคตรเข้าใจอะครับ แต่ผมผ่านมาแล้ว จะไปอะไรมากเราก็ยอมๆไป ไปตอบกลับเค้าก็หาว่าเถียง บลาๆ ก็คนมันไม่มีเหตุผล คิดแค่ว่าผู้ใหญ่กว่าแค่นี้ เค้าบ่นไรทำไรก็เงียบ อย่าแสดงอาการกวนๆ แบบเฉยๆไปเลย ละก็อย่าไปเข้าใกล้ -..-

สรุป ก็ยอมๆไป คนแก่เอาไรมาก หัวโบราณด้วย ละก็ปล่อยวาง เถียงไปแค้นไป ไม่ช่วยไรเลย

yedtamon57
8th February 2013, 19:19
อย่าไปสนใจครับ

อย่างงี้แหละ พออายุเยอะๆ ก็ อย่างงี้แหละ ปล่อยๆเขาไป เอาใจเขาหน่อย อย่างน้อยเขาเลี้ยงเรามา แล้วเขาก็คงอยู่กับคุณไปด้อีกไม่นานนักหรอก

ถ้าคุณไม่ชอบ ต่อไปคุณแก่ คุณก็นึกถึงยายคุณ ว่าเขาทำแบบไหนเราไม่ชอบ คุณก็อย่าไปทำแบบนั้นกับลูกหลานคุณ

เด็กยุคต่อๆไป มันจะ ฉลาด(เกินตัว) ขึ้นเรื่อยๆ

ถ้าคุณไปเพลอทำแบบยายคุณเข้า ก็ระวัง โดนหลานคุณซัดปากเข้าให้นะเออ

Hkitsune
8th February 2013, 19:27
คนแก่ก็งี้ละครับทำตัวเหมือนเด็ก
อะไรผิดก็ไม่ยอมรับจะให้ตัวเองถูกอย่างเดียว
ผมชินละ

bonusz
8th February 2013, 19:31
สักวันนึงคุณเป็นผู้ใหญ่ แล้วคุณจะเข้าใจเขาเองแหละครับ

bigspy77
8th February 2013, 19:31
เขาจะว่าอะไรก็ช่างเขาครับ เขาคิดว่าตัวเองมีประสบการณ์และถูกเสมอ ทางออกคือไม่ต้องไปสนใจไม่ต้องคุยไม่ต้องอะไรทั้งสิ้นกับเขาถ้าเขายังคิดว่าตัวเองถูกครับ

kewzaza2002
8th February 2013, 19:35
สักวันนึงคุณเป็นผู้ใหญ่ แล้วคุณจะเข้าใจเขาเองแหละครับ

หมายความว่าผมเป็นผู้ใหญ่ผมต้องทำผิดแล้วไม่ยอมรับผิดใช่ไหมครับ

Ich_Liebe_Dich
8th February 2013, 19:37
ผมก็เคยเป็นแบบคุณอ่ะ ย่าผมแหละ ตอนแรกผมก็ไม่ชอบเหมือนคุณ แต่ดูแลแกไปเรื่อยๆ แกจะรักเราเอง แต่บางทีคนแก่ก็งี่เง่าน่ะ เหมือนเด็กเลย แต่ผมคิดว่าแกแก่แล้ว อยู่กับเราไม่รู้อีกกี่ปี พยายามทำดีกับแกให้มากที่สุดเพราะดูแลคนแก่ ผมว่าได้บุญเยอะน่ะ ยิ่งเป็นปู่ย่าตายายเราด้วย

longtest
8th February 2013, 19:37
เด็กสมัยนี้ฉลาดกว่าเมื่อก่อนหลายเท่า อันนี้ผมเห็นด้วยนะ แต่ว่าผู้ใหญ่ก็แบบนี้แหละช่างเค้าเถอะ = =

civilzaza
8th February 2013, 19:39
เรื่องแรกเขาทำถูกแล้วครับ แต่ก็อย่างที่ท่านบนๆกล่าว... คือ"ไม่ทำตัวเป็นแบบอย่าง"

ทุกคนย่อมมีข้อผิดพลาด ยังไงก็ลองไปคุยปรับความเข้าใจกันซะนะครับ

แต่ก่อนผมก็เคยคิดอย่างคุณ ถึงกับแช่งให้ไปตายๆเลยด้วยซ้ำ แต่ตอนนี้ผมก็เข้าใจแล้วล่ะครับ

ตอนนี้คุณอาจจะยังไม่เข้าใจ แต่อีกไม่นานคุณก็จะรู้เอง ถ้าคุณยังอยู่ในทางที่ถูกที่ควรและถูกกล่อมเกลาในทางที่ดีนะครับ.

yedtamon57
8th February 2013, 19:43
หมายความว่าผมเป็นผู้ใหญ่ผมต้องทำผิดแล้วไม่ยอมรับผิดใช่ไหมครับ

ไม่ใช้อย่างนั้น

หมายความว่า เมื่อคุณโตขึ้น เจออะไร มากมายขึ้น คุณก็จะเข้าใจ ว่าทำใม เขาถึงเป็นแบบนั้นไง

bassurachar
8th February 2013, 19:44
คุณอย่าเอาเป็นแบบอย่างพอครับ

ถ้าเป็นผม ผมปล่อย

bonusz
8th February 2013, 20:00

คือผมบอกว่าคุณจะเข้าใจเขาเองครับ พอเราโตไปเราก็แก่เหมือนกัน เราก็ตามเด็กสมัยนั้นไม่ทันเหมือนกันแหละครับ

nodoka
8th February 2013, 20:05
ยอมๆไปเถอะครับ ยายแกก็แก่แล้ว อย่าไปเจ้าคิดเจ้าแค้นเลย ถือซะว่าเราโชคร้ายละกันที่มียายแบบนี้ แต่อย่าด่าเหมารวมผู้ใหญ่ทุกคนเลยครับ ผู้ใหญ่บางคนที่เค้าก็ดีก็มีนะครับ (ถึงมันจะน้อยมากก็เถอะ)

thotsawat555
8th February 2013, 20:40
โชคดีที่ยายผมเป็นคนที่เข้าใจลูกหลาน ปรับตัวง่าย พูดบอกอะไรก็พูดกันดีๆ

worakorn3
8th February 2013, 20:45
มีท่านไว้บ่นตอนนี้ ดีกว่าไม่มีท่านแล้วอยากให้ท่านมาบ่นนะครับ :)

apiwut
8th February 2013, 20:52
เป็นธรรมดาคนเราสักวันเราจะรู้เองเมื่อได้โตเป็นผู้ใหญ่

fifa25420115
8th February 2013, 20:58
ผมว่า อดทนครับผม ยาผมก็เเบบน้อะ เเต่ไม่ถึงเเบบ จขกท นะ บางทีผมก็เถียง เเก่ไปบางอะ เเต่เค้าก็เลี้ยงเรามาคัรบ คิดไว้เเค่นี้ เค้าบ่นเราเงียบๆเเล้วก็ยิ้มให้เค้า เป็นการต่อสู้กับยายของคุฌโดยที่ไม่ต้องทำอะไรเลย ยายคุฌก็จะหมั้นใส เเล้วเราก็เดินหนี้ครับ ผมเเนะนำๆ :pleasantry

Ezios
8th February 2013, 21:03
ต่อยให้หน้าสั่น เงิบเลยครับ หน้าตัวเองนะ

แค่ยายตัวเองแท้ๆ ถ้ามันแย่มากนัก ก็หลีกให้ห่างนี่แค่คนในบ้านนะครับ

ต่อไปทำงาน เจอเจ้านาย เพื่อนๆ ลูกค้า นู่นนี่นั่น จะลำบากเอานะ เค้าบ่นมาก ก็อย่าไปอยู่ใกล้ เลี่ยงให้ห่างสิครับ

Spermz
8th February 2013, 21:03
พอเราโตเป็นผู้ใหญ่

เราก็ลืมไปว่าตอนเราเป็นเด็ก เราคิดยังไง

เราก็เลยไม่เข้าใจความคิดของเด็ก ทำไปแบบไม่ให้เขารู้ว่าสิ่งที่เราต้องการสื่อสารคืออะไร

แล้วเด็กที่ไหนมันจะไปเข้าใจความคิดผู้ใหญ่

เด็กมันถึงได้ไม่เคารพและต่อต้านอยู่ทุกวัน ก็เพราัะเราไม่ยอมฟังในสิ่งที่เด็กเขาต้องการจะสื่อสารเชื่อมันในประสบการณ์ที่เคยพบเคยเจอมามากเกินไป...

สุดท้ายเด็กมันก็มาตั้งกระทู้บ่นอยู่อย่างนี้ ไม่ใช่เหรอครับ?

harnibal409
8th February 2013, 21:43
ผู้ใหญ่ก็เป็นแบบนี้แหละครับเพราะในคามคิดเขาเราก็คือเด็กต้องเชื่อฟังและไม่โต้เถียงผู้ใหญ่เวลาเด็กพูดอะไรมาก็จะมองเป็นการเถียงทุกครั้ง
เพราะพวกเขาคิดว่าเด็กยังไม่มีประสบการ์ชีวิตมากพอต้องเชื่อฟังที่เขาพูดทุกอย่าง(แบบว่าเขาผ่านอะไรมาเยอะกว่าเราทั้งๆที่รู้ว่าเป็นข้ออ้างเพื่อให้เด็กเชื่อฟังก็ตาม)

_Lucifer-
8th February 2013, 21:49
ตระกะเด็กสมัยนี้เห็นแล้วเพลีย
ตอนผมอยู่กับปู่ตอนเด็กตอนมากกว่าคุณเป็น 10ๆ เท่าๆ (ปู้เป็นทหาร)

สิ่งเดียวที่คุณจะทำได้คืออดทนครับ จบ.

Valentine.
8th February 2013, 21:49
อายุเท่าไรเนี่ย

ipromise11
8th February 2013, 21:51
ใจเย็นๆครับ ทนๆทำตามเค้าไปเหอะ ยังไงเค้าก็เป็นผู้ให้กำเนิดแม่คุณนะครับ ทำอะไรแรงๆกับเค้าระวังบาปเน้อยังไงเราก็ยังเป็นเด็กอยู่

M4A1Predator
8th February 2013, 22:49
ทำใจครับ
แล้วโตไปก็พยายามอย่าเป็นแบบเขา

ผู้ใหญ่ไม่จำเป็นต้องเป็นแบบนี้เสมอไปนะครับ
ผมเจอผู้ใหญ่ดีๆก็มีนะครับ

-=CoMMy=-
8th February 2013, 22:55
ผมก็เจอปัญหานี้อยู่เหมือนกัน แต่ก็ปลงละ :mad3
เวลาเค้าบ่นอะไรก็เดินออกไปนั่งข้างนอกไม่ก็เปิดเพลงดังๆแล้วก็หันไปบอกยายว่า (ยายเงียบๆหน่อยจะฟังเพลง) :music

piekie
8th February 2013, 23:01
ระวังตกนรกหมกไหม้ ไม่ได้ผุดได้เกินนะหลาน....ฮ่าๆๆ

15694208
8th February 2013, 23:02
เรื่องของคุณบอกตรงๆ ปัญญาอ่อน คนอื่นที่ชีวิตเขาลำบากมากกว่าคุนเป็นสิบๆเท่าเขายังทนได้ กับอีเรื่องแค่นี้มาพูดซะใหญ่โต เห็นแล้วรู้สึกว่าไม่เห็นคุณค่าของสื่งที่มี

sudteerukpla
9th February 2013, 11:43
เอาไปเปรียบเทียบกันนะ

ใจเย็นๆเถอะครับ คนเราแก่แล้วก็เป็นอย่างนี้ ทุกคนเลยครับ เดี๋ยวคุณ แก่ตัวไปก็ต้องเป็นอย่างนี้ เชื่อผม เหอะ

Lugi
9th February 2013, 11:58
ยายแกอาจจะหลงลืมไป คุณยังมียายอยู่รักและเคารพให้มากๆเหอะ

ผมรุ่นยายเสียหมดแล้วเหลือแต่รุ่นพ่อแม่กับรุ่นผมนี่ละ วันสงการณ์ทีนอกจากพ่อแม่แล้วไม่รู้จะไปไหว้ใคร

คนแก่อ่ะเค้าประสบการณ์เยอะ คุณเคยคุยกับเค้าไหมว่าสมัยก่อนอยู่ยังไง มีอะไรมั่ง ผมว่าน่าสนใจออกเค้ารู้อะไรที่เราไม่รู้เยอะแยะ

แล้วเรื่องพิธีกรรมต่างๆเค้ารู้หมดแหละ อายุเท่าแล้วเนี้ยคุณแค่ช้อนคิดข้าวเอาเก็บมาคิดขนาดนี้

Lugi
9th February 2013, 12:00
เด็กสมัยนี้ฉลาดกว่าเมื่อก่อน แต่เด็กสมัยนี้ความพยายามและความตั้งใจน้อยกว่าเมื่อก่อนมาก

system_pc
9th February 2013, 12:02
แหมช่างเป็นเด็กที่ไร้เดียงสา ยังรู้จักโลกน้อยไป การกระทำกับยายุนแรงไปม้าง 5555+ ถึงกับจะต่อยาย

HearTLockER
9th February 2013, 12:05
คุณกำลังปล่อยให้ความคิดที่มันถูกต้องของคุณทำให้คุณกลายเป็นคนไร้หัวใจรึเปล่าครับ ?
คนมันไม่เหมือนเครื่องจักรหรอกนะที่ทำเเต่ความถูกต้อง ความถูกต้องของมนุษย์มันยืดหยุ่นได้เสมอนะครับ

เขาจะเป็นคนยังไงคุณก็เงียบไปเหอะครับ เพราะถ้าไม่มีคนเลวๆเเบบเขา คนดีๆเเบบคุณก็ไม่ได้เกิดนะครับ

double6
9th February 2013, 12:06
บางทีบางมุมคนเรามันไม่เหมือนกันครับ ว่าแต่ยายคุณท่านอายุเท่าไรครับ
ผมว่าอย่าไปเถียงด้วยเลยคนแก่ๆบางทีความคิดเรากับเขาไม่ตรงกัน
ผมเป็นบ่อยนะครับกับยายเนี้ยชอบเถียงตอนเด็กๆ แต่พอวันนึงที่แกไม่อยู่แล้วคุณจะรู้สึกแปลกๆขึ้นมาอย่างบอกไม่ถูกเลยหล่ะ

ผมแค่มาบอกแค่นี้แหละ

Archios
9th February 2013, 12:12
มันไม่ใช่ว่าคนแก่ทุกคนจะเป็นอย่างนั้นหรอกครับ มันคงเป็นนิสัยของยายคุณ...

topten002
9th February 2013, 12:24
ยายผมไม่เป็นเป็นแบบนี้นะทำไรก็ไม่ว่าแต่ที่คุณเล่ามาเนี่ยแม่ผมล้วนๆ555

kabukiput
9th February 2013, 12:25
ใจเย็นเถอะครับ คนเราเป็นเหมือนกันหมดแหล่ะ เวลาเราไปเจอคนที่เค้าอยู่ต่ำกว่า(หมายถึงอายุและปัจจัยอื่นๆ)เราก็เป็นเหมือนกันนี่เนอะ

boss02
9th February 2013, 12:49
ต่างคน ต่างคิด ต่างจิต ต่างใจ บอกอะไรไม่ได้หรอกแล้วไอ้พวกทีีว่าเขาอะนะ ไม่เป็นแบบเขาคงไม่รุ้หรอก

jeditrainer
9th February 2013, 12:59
แหม กระหม่อมบางจริง ๆ อะไรนิดอะไรหน่อยก็โวยวายแล้ว ถึงขั้นจะทำร้ายผู้หลักผู้ใหญ่ ช่างเป็นเด็กดีซะจริงนะ ส่วนเรื่องช้อนนั่นก็เอาช้อนกลางมาใส่สิครับก็ไม่โดนด่าแล้ว ง่าย ๆ
ทำไมจะต้องทำให้ยาก นี่ขนาดยายคุณอะไรหน่อยก็จะต่อยแล้ว ถ้าคุณได้มาเป็นลูกของพ่อผมละก็นะ สงสัยได้ฆ่าพ่อผมแน่เลย ไม่ก็ฆ่าตัวตาย เพราะแรงกว่าพันเท่าได้มั้ง แล้วสามารถ
หาเรื่องด่าได้ตลอดทุกลมหายใจไม่่ว่าเราจะทำตัวดีแค่ไหนก็ตามเลยละครับ เห็นแล้วเหนื่อยนะ เด็กสมัยนี้ช่างบอบบางจริง ๆ แล้วนี่ถ้าต่อไปทำงานเจอคนที่งี่เง่ากว่าอย่างเจ้านายบางคน
สงสัยจะอยู่ไม่รอดซะละมั้งตัวเธอ สังคมมันโหดร้ายกว่าเยอะนะจ๊ะ นะจ๊ะ

Capathia
9th February 2013, 13:11
พ่อแม่คุณคงไม่เคยตีไม่เคยด่าคุณเลยสินะ เวลามาเจออย่างนี้ถึงกับจะง้างยายตัวเองเชียว

channovic
9th February 2013, 13:15
หัดทำตัวเข้าหาดีๆเหอะ ยอมแกไปถ้ายิ่งแรงใส่แก แกก็จะสู้ครับ คนแก่ถือว่าอาวุโสกว่าเราควรเคารพนะแล้วยิ่งเป็นญาติเราเป็นแม่ของแม่เรา เราควรยิ่งเคารพและรักท่านให้มากๆ ให้ท่านจากไปอย่างมีความสุข ไม่ใช่เห็นหลานตัวเองเกลียดเกลียดตัวแกเอง แกก็จะยิ่งเสียใจนะครับ คิดผิดคิดใหม่เถอะน้อง

funoom022
9th February 2013, 13:25
ท่านนแกแล้วครับ ขี้บ่น ด่า เป็นเรื่องปกติครับ = = บ้านผมก้เป็นครับ แต่ผมตอบโต้ด้วยการเมินใส่ 55555

kewzaza2002
9th February 2013, 13:33
ที่ผมจะสื่อ หมายถึงเค้าไม่ยอมรับความผิด เอาดีใส่ตัวเอาชั่วใส่คนอื่น แม่กับญาติๆผมก็เอือมระอาแล้ว ย่าผมไม่เชื่อคำพูด แม่ผมก็ไม่อยากจะฟังอะไรอีกแล้ว คุณไม่มาเป็นผมไม่รู้หรอก ผู้ใหญ่ต้องเป็นแบบอย่างที่ดีให้เด็กสิครับ ไม่ใช่ทำผิดแล้วไม่ยอมรับผิด โยนความผิดให้ผมตลอดเวลา

savsavkoh
9th February 2013, 14:11
คุณจะไม่มีวันรู้เลยว่า พ่อแม่รักเราแค่ใหน จนกว่าคุณจะได้เป็นพ่อแม่

คุณรู้ใหมว่าการเลี้ยงคนคนหนึ่ง ตั้งแต่เป็นทารก จนโต มาอวดดี ปีกกล้าขาแข็งแบบนี้ มันยากลำบากแค่ใหน จนกว่าคุณจะได้เป็นพ่อแม่

คุณรู้ใหมว่าท่านต้องลำบาก อดทน เหน็ดเหนื่อย แค่ใหน กับการต้องมารับผิดชอบชีวิตคุณ เลี้ยงดูคุณ

ถ้าคุณยังเรียนอยู่ คุณรู้ใหมท่านหาเงิน มาให้คุณกิน คุณใช้ คุณเรียน บางทีมันต้องแลกมาด้วยหยาดเหงื่อและน้ำตา โดยที่คุณไม่เคยรู้เลย

พ่อแม่และบุพการีผู้มีพระคุณ เป็นสิ่งที่เราต้องเคารพนับถือ หากวันหนึ่งทีไม่มีท่านแล้ว คุณอาจจะต้องมานั่งเสียใจ ที่ทำไม่ดี คิดไม่ดี กับท่าน

และวันใดที่คุณแก่ตัวลง ลูกหลานปฏิบัติกับคุณแบบที่คุณทำกับท่านตอนนี้

เวลาจะสอนให้คุณเรียนรู้ชีวิต สอนให้คุณเข้าใจ ชีวิต และเข้าใจในการ เป็น " ผู้ใหญ่ " ว่ามันยากลำบากเพียงใด

ตอนนี้ถ้าท่านทำไม่ดี กับคุณ แต่คุณทำดีกับท่าน เมื่อมีอะไรเกิดขึ้น คุณจะไม่ต้องมานั่งเสียใจหรือโทษตัวเองเลย

คุณจะภูมิใจด้วยซ้ำ ที่ได้ตอบแทนคุณอย่างดีที่สุดแล้ว

ผมไม่ได้สอน แต่อยากเล่า และเตือนสติ กับช่วงเวลา แบบคุณ ที่ผมเคยผ่านมันมาแล้ว

Lugi
9th February 2013, 15:05
คุณจะไม่มีวันรู้เลยว่า พ่อแม่รักเราแค่ใหน จนกว่าคุณจะได้เป็นพ่อแม่

คุณรู้ใหมว่าการเลี้ยงคนคนหนึ่ง ตั้งแต่เป็นทารก จนโต มาอวดดี ปีกกล้าขาแข็งแบบนี้ มันยากลำบากแค่ใหน จนกว่าคุณจะได้เป็นพ่อแม่

คุณรู้ใหมว่าท่านต้องลำบาก อดทน เหน็ดเหนื่อย แค่ใหน กับการต้องมารับผิดชอบชีวิตคุณ เลี้ยงดูคุณ

ถ้าคุณยังเรียนอยู่ คุณรู้ใหมท่านหาเงิน มาให้คุณกิน คุณใช้ คุณเรียน บางทีมันต้องแลกมาด้วยหยาดเหงื่อและน้ำตา โดยที่คุณไม่เคยรู้เลย

พ่อแม่และบุพการีผู้มีพระคุณ เป็นสิ่งที่เราต้องเคารพนับถือ หากวันหนึ่งทีไม่มีท่านแล้ว คุณอาจจะต้องมานั่งเสียใจ ที่ทำไม่ดี คิดไม่ดี กับท่าน

และวันใดที่คุณแก่ตัวลง ลูกหลานปฏิบัติกับคุณแบบที่คุณทำกับท่านตอนนี้

เวลาจะสอนให้คุณเรียนรู้ชีวิต สอนให้คุณเข้าใจ ชีวิต และเข้าใจในการ เป็น " ผู้ใหญ่ " ว่ามันยากลำบากเพียงใด

ตอนนี้ถ้าท่านทำไม่ดี กับคุณ แต่คุณทำดีกับท่าน เมื่อมีอะไรเกิดขึ้น คุณจะไม่ต้องมานั่งเสียใจหรือโทษตัวเองเลย

คุณจะภูมิใจด้วยซ้ำ ที่ได้ตอบแทนคุณอย่างดีที่สุดแล้ว

ผมไม่ได้สอน แต่อยากเล่า และเตือนสติ กับช่วงเวลา แบบคุณ ที่ผมเคยผ่านมันมาแล้ว

ถ้ามีไลท์จะกดไลท์ซักพันครั้ง ตรรกะมากไปป่าว จขกท. ผมเคยคิดแบบคุณนะตอนป.หนึ่ง โตมาจะไม่ยอมแม่

คิดแบบนั้นนรกจะกินหัว

Markrura
9th February 2013, 17:49
ผู้ใหญ่แก่ๆที่มีนิสัยแบบนี้แหละครับ ที่มักถูกทอดทิ้ง ขนาดแม่คุณที่เป็นลูกเค้ายังเอือมระอาเลย
แต่ก็นะ นี่มันสังคมไทยนี่เนอะ พวกแก่ๆหัวโบราณก็มักคิดว่าตัวเองถูกเสมอแหละ และมันก็กลายเป็นภาวะจำยอม
ที่ลูกหลานต้องมาทนกับผู้ใหญ่แบบเนี้ยแหละ ทนเอาหละกัน เขาอยู่ได้อีกไม่นานหรอกโว้ยวายบ่อยเงี้ยร่างกายเสื่อมไว

ปล.ปู่ย่าตายายผมนะไม่มีขนาดเนี้ยหรอก นิสัยดีรักหลานกันหมดทุกคน(แต่อาจรักไม่เท่ากันบ้าง เป็นเรื่องปกติ)
ปล2. ทำไม คห. ส่วนใหญ่ในนี้ตอบเหมือนว่า "ถ้าผมเลี้ยงคนมา คุณห้ามเถียงผม ผมถูกเสมอ" จัง
ปล3. แล้วก็ทำไม คห. ส่วนใหญ่ด่าว่า จขกท เป็นเด็กไม่ได้รับการอบรมเพราะคิดอยากจะซัดผู้ใหญ่จัง เค้าก็บอกไปแล้วว่าคิดจะต่อย
แต่ก็ยังมีความคิดตรึกตรองได้ถึงผลเสียที่จะตามมาจึงไม่ทำ โอเคยอมรับมาเหอะ ทุกคนก็เคยคิดอยากต่อยญาติผู้ใหญ่ ทุกคนแหละ แต่ก็ยังมีความคิด ยับยั้งชั่งใจได้
แล้วมันต่างจาก จขกท ตรงไหน:confused:

kewzaza2002
9th February 2013, 18:00
ผมว่า คห ส่วนใหญ่ที่ตอบแบบนี้น่าจะเป็นผู้ใหญ่จำพวกไม่ยอมรับความจริง ผมว่าผู้ใหญ่ทีดีควรเป็นแบบนี้อ่ะ
1.ยอมรับความคิดเห็นของผู้อื่น
2.ยอมรับผิด และปรับปรุงแก้ไข
3.เข้่าใจเด็กสมัยนี้

แต่ปัจจุบันผู้ใหญ่แบบนี้อ่ะ มีไม่กี่คนหรอก สังเกตุได้จาก คห ที่มาพูดประมาณว่า ที่ยายคุณทำอ่ะถูกแล้ว เค้าเป็นผู้ใหญ่เค้าไม่ผิดหรอก ไม่ว่าจะยิงใคร ก็ไม่ผิด ก็ไม่ใช่ประเภทนี้

มันคงหายากจริงๆแหละ

yedtamon57
9th February 2013, 18:14
ผมว่า คห ส่วนใหญ่ที่ตอบแบบนี้น่าจะเป็นผู้ใหญ่จำพวกไม่ยอมรับความจริง ผมว่าผู้ใหญ่ทีดีควรเป็นแบบนี้อ่ะ
1.ยอมรับความคิดเห็นของผู้อื่น
2.ยอมรับผิด และปรับปรุงแก้ไข
3.เข้่าใจเด็กสมัยนี้

แต่ปัจจุบันผู้ใหญ่แบบนี้อ่ะ มีไม่กี่คนหรอก สังเกตุได้จาก คห ที่มาพูดประมาณว่า ที่ยายคุณทำอ่ะถูกแล้ว เค้าเป็นผู้ใหญ่เค้าไม่ผิดหรอก ไม่ว่าจะยิงใคร ก็ไม่ผิด ก็ไม่ใช่ประเภทนี้

มันคงหายากจริงๆแหละ

เอาเป็นว่า เขาเป็นแบบนั้น ก็ปล่อยเขาไป คุณจะไปทำอะไรได้

ไปซัดเขาหรอ งั้นก็ไปซัดเลยท่าอยากซัดนักก็ ที่เขาว่ากันก็เพราะเห็น คุณว่าจะซัดเขานี้แหละ

ปล่อยๆไป อย่าไปสนใจ ทำอย่างที่คุณอยากทำ

จากที่เห็น บอกว่า อยากให้ผู้ไหญ่เป็นแบบนั้นเป็นแบบนี้ ไปแก้ไขเขา ตอนแก่ๆ ยาก บอกได้เลยเปลี่ยนยาก

คุณก็เริ่มจากตัวคุณ อย่าทำแบบที่ไม่ชอบเวลาเขาทำกับคุณ กับลูกหลานคุณแล้วกัน นะเออ..

ปล. ผม 19 ยังไม่เป็นผู้ใหญ่ โดนด่า รำคาญ ทุกวันแหละ แต่นะ เขาเลี้ยงเรามา รักมาก จนลบล้างสิ่งที่เราไม่ชอบไปเลยแหละ

jackkerrr
9th February 2013, 19:12

ไม่แน่อารมณ์อยากต่อย"ยายของ" จขกท อาจจะเหมือนในลายเซ็นก็ได้

Blackened
9th February 2013, 19:41
กรณีแบบนี้ ถ้าผู้ชายเหมือนกัน รุ่นเดียวกัน คงมีต่อยกันไปแล้ว
แต่นี่คือคนแก่ ซึ่งดีแล้วที่จขกท. ไม่ทำ

เอาจริงๆ การที่ จขกท. รู้สึกโกรธ ผมว่ามันเป็นเรื่องธรรมดามากๆ เป็นผมก็โกรธวะ

แต่ผมเข้าใจในสิ่งที่เขาเป็น รุ่นเรามันเด็กgen z เติบโตมากับแนวคิดเสรีนิยม
แต่คุณต้องเข้าใจว่ารุ่นเขา เติบโตมากับระเบียบวินัย และการเชื่อฟัง

ซึ่งเรื่องบางเรื่องที่มันเป็นgeneration gap ถ้ายอมได้ก็ยอม ไม่พอใจอะไรก็มาระบายได้ แต่อย่าต่อยคนแก่ มันไม่เฟี้ยว

wcess
11th February 2013, 17:36
สักวันเราก็ต้องเป็นผู้ใหญ่ สักวันเราก็ต้องแก่ แล้วสักวันลูกๆหลานๆคุณ ก็จะมาโพสแบบนี้แหละ5555