PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามเรื่อง harddisk ครับ

Aliveforever
9th February 2013, 18:12
คือว่า บอร์ดของผมมันรับ SATA ได้ ผมอยากทราบว่าจะใช้ SATA 2 แทนได้มั้ยครับ?

mini_bank
9th February 2013, 20:10
ได้หมดครับ แต่อัตรา Transfer rate มันจะวิ่งแค่เท่าที่ Mainboard รองรับเท่านั้นนะครับ ยกตัวอย่างเช่น Mainboard คุณรองรับ SATA II (อัตราการส่งผ่านข้อมูลหรือ Transfer rate จะอยุ่ที่ 300MB/s) แต่คุณไปซื้อ harddisk ที่เป็น SATA III (อัตราการส่งผ่านข้อมูลหรือ Transfer rate จะอยุ่ที่ 600MB/s) มาใช้ ก็สามารถใช้ได้ครับ แต่ว่ามันจะวิ่งไม่เกิน 300MB/s เท่าที่ตัว mainboard รองรับเท่านั้น

แต่ถ้าให้ผมแนะนำนะครับ ถ้าจะซื้อ HDD ใหม่ให้ซื้อตัวที่เป็ฯ SATA III ไปเลยครับ อย่างน้อยเวลาเรา Upgrade Mainboard ใหม่ก็สามารถใช้ได้เต็มที่ด้วย

ปล. อัตรา Transfer rate ของ SATA แต่ละรุ่นมีดังนี้ครับ

SATA I = transfer rate อยุ่ทที่ 150MB/s
SATA II = transfer rate อยุ่ทที่ 300MB/s
SATA III = transfer rate อยุ่ทที่ 600MB/s

Aliveforever
9th February 2013, 22:40
ขอบคุณมากๆครับ