PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คนต่างชาติพูด อังกฤษไว จับใจความไม่ทัน

kamonkom911
9th February 2013, 22:32
ใครเป็นแบบผมมั่งครับ เวลาคนต่างชาติพูดความเร็วปานกลางผมจะฟังและแปลความหมายอัตโนมัติ

แต่ถ้าพูดเร็วๆมากๆเราเหมือนฟังเข้าพูดมั่วๆไปเลยอะครับ

หรือแบบนี้ต้องเรียนเยอะๆอะครับถึงจะเป็นขั้นเทพ

ขนาดเล่นเกมออฟไลน์ บางตัวละครฟังไม่รู้เรื่องยังต้องพึ่งซับเลยและตาช้าอีกข้ามซับไปก่อนอ่านไม่ทัน

:rtfm

piekie
9th February 2013, 22:38
อันที่จริง ครูที่สอนภาษาอังกฤษในประเทศไทย แทบจะใช้ไม่ได้ผลเลย
เพราะว่า เวลาที่ครูสอน กับ คนต่างชาติพูด มันต่างกันมากๆ คนละเรื่องเลย
เพราะเค้าไม่พูดกันเหมือนที่อย่างครูบ้านเราสอนเลย ...
แค่นี้ก็พอจะมองออกล่ะ ว่าทำไมประเทศไทยไม่ค่อยเก่งภาษา
ผมเห็นด้วย ที่หลายโรงเรียน หลายมหาลัย เอาเจ้าของภาษามาสอน..
ครูบ้านเราน่าจะทำได้แค่ปูพื้นฐานเท่านั้นแหละ ไม่สามารถทำให้คุยกับฝรั่งได้จริงๆหรอก
อันนี้ผมพูดจากเรื่องของตัวเองจริงๆ ตั้งแต่ประถม จนถึง มหาลัย เหมือนกันแป๊ะ!!!

ballpoi007
9th February 2013, 22:43
คนอังกฤษผมฟังรู้เรื่องนะครับ

บ้างคำ ถ้ารู้คำนั้นก็ รู้เรื่อง

แต่คนเมกา เขาจะติดสำเนียงพูดเร็วครับ ฟังยาก ที่โรงเรียนผมเรียนกะคนเมกาคนหนึ่ง

เขาจะพูดแล้วมันมีเสียง ชูช ซ ตลอด- -*ฟังยาก ซึ่งตอนนี้ก็พอฟังรู้เรื่องแล้วละครับ

ต้องคลุกคลีครับเรื่องพวกนี้ แต่ผมก็ยังพูดไม่เป็นฟังได้นะ แต่บ้างคำก็แปลไม่ออก พูดแล้วก็อยากพูดเป็น- -*

Yakuz
9th February 2013, 22:43
แนะนำนะครับ ถ้าหากพูดยังไม่โอเค เน้นพิมพ์ให้รู้เรื่องก่อนครับ
มันจะเป็นตัวช่วยอย่างนึงนะ เวลาเค้าพูดจะได้คุ้นๆตอนพิมพ์คุยกันด้วยครับ

ส่วนเรื่องคุยไม่ต้องซีเรียสครับ คนต่างชาติเค้าไม่อะไรมากถ้าเราฟังไม่รุ้เรื่องเค้าจะผ่านไปเอง หรือขอเค้าให้พูดช้าๆกว่านี้ก็ได้ครับ (ประสบการณ์ตรงผมโดนมาละ :heat)

donjuan
9th February 2013, 22:46
ผมว่าเราน่าจะมาหัดตั้งกระทู้ภาษาอังกฤษคุยกันเพื่อฝึกฝนน่าจะดีนะ เอาแบบที่ใช้คุยกันพอไม่ต้องแกรมม่งแกรมม่าเป๊ะๆหรอก น่าสนนะ