PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : หาที่เรียนต่อปวส สายอิเล็กทรอนิกส์

tiyamo98
10th February 2013, 08:40
ตอนนี้ผมใกล้จะจบ ปวช. แล้ว สาขาที่เรียน ธุรกิจคอมพิวเตอร์ แต่รู้สึกไม่ชอบสายนี้

อยากออกมาหาที่เรียนใหม่ สายอิเล็กทรอนิกส์

อยากรู้ว่าข้อสอบเข้ามันออกจะออกมาแบบไหน แล้วเราเข้าไปเรียนนี่จะทันเขาไหม เพราะผมไม่มีพื้นฐานเลย

แล้วท่าไปต่อมหาลัยดีกว่าใหม่ (มหาลัยมีสายอิเล็กทรอนิกส์ไหมครับ) มหาลัยนี่เริ่ม 1 ใหม่เลยใช่ไหมครับ

ตอนนี้ที่ผมกะจะต่อก็คือจะเรียนภาคค่ำ-ทำงานเช้า <<< ปวสน่ะ ในใจผมยิ่งกลัวเรียนไม่ทัน-ไม่ไหวเลย

แนะนำทีครับ คนที่มีประสบการณ์

แนะนำมหาลัยแถวกรุงเทพด้วยครับ ผมอยู่แถวตลาดมีน-สวนสยาม

tiyamo98
10th February 2013, 09:38
เทคนิคกรุงเทพ สอบเข้ายากไหมครับ

ขอเว็บหน่อยครับ ตอนนี้โรงเรียนได้เปลี่ยนชื่อโรงเรียนหรือยัง !

Hikanbana
10th February 2013, 09:50
เรียนต่อ ปวส.อิเล็ก ไปก็ได้นิ เพราะ ปวส.มันมีหลักสูตรแบบพวก ม.6 ไปเรียนต่อ

มหาวิทยาลัยไม่แน่ใจว่ามีเรียนอิเล็กไหมสำหรับวิศวะ แต่ผมว่าไม่น่ามี มันมีแค่ วิศวะโยธา ไฟฟ้า เครื่องกล เคมี อุตสาหกรรม

อิเล็กอาจจะมีเป็น ทลบ. ไม่แน่ใจต้องไปหาดูตามมหาลัยเอง

tiyamo98
10th February 2013, 10:38
เรียนต่อ ปวส.อิเล็ก ไปก็ได้นิ เพราะ ปวส.มันมีหลักสูตรแบบพวก ม.6 ไปเรียนต่อ

มหาวิทยาลัยไม่แน่ใจว่ามีเรียนอิเล็กไหมสำหรับวิศวะ แต่ผมว่าไม่น่ามี มันมีแค่ วิศวะโยธา ไฟฟ้า เครื่องกล เคมี อุตสาหกรรม

อิเล็กอาจจะมีเป็น ทลบ. ไม่แน่ใจต้องไปหาดูตามมหาลัยเอง

ขอบคุณครับ ข้อสอบเขาจะออกแบบไหนผมไม่มีพื้นฐาน ปวช อิเล็กเลยท่าออกมาผมก็ได้แต่เดา...

แล้วเรียนนี่เขาจะเริ่มนับ 1 ใหม่ไหมครับ

tiyamo98
10th February 2013, 11:46
ดันครับบบ ๆ :rose

tiyamo98
10th February 2013, 14:15
:thank !!:mad:

tiyamo98
10th February 2013, 17:57
Dunnnnnnnnnnnnnnnnn !

cpt.noppakit
10th February 2013, 18:02
ขอแนะนำให้ต่อปวส.ดีสุดครับจบง่าย มีงานทำแน่นอนถึงยังไม่จบป.ตรีก็เหอะ ไม่ต้องไปต่อมหาลัยตั้ง 4 มันจะทำให้เราท้อป่าวๆครับ

ถ้าแถวมีนบุรี น่าจะเป็นเทคนิคมีนบุรีนะ อยู่ที่ตลาดมีนบุรีพอดี

goblin2536
10th February 2013, 18:07
มาล้านนาตากเลยครับผม ฮ่า ๆ

อิเล็กมี , เทคนิคคอมเหมือนผมก็ได้นะ อ.โคตรโหด 5555

tiyamo98
10th February 2013, 19:11
มาล้านนาตากเลยครับผม ฮ่า ๆ

อิเล็กมี , เทคนิคคอมเหมือนผมก็ได้นะ อ.โคตรโหด 5555

555. !! :victory

tiyamo98
10th February 2013, 19:13
ขอแนะนำให้ต่อปวส.ดีสุดครับจบง่าย มีงานทำแน่นอนถึงยังไม่จบป.ตรีก็เหอะ ไม่ต้องไปต่อมหาลัยตั้ง 4 มันจะทำให้เราท้อป่าวๆครับ

ถ้าแถวมีนบุรี น่าจะเป็นเทคนิคมีนบุรีนะ อยู่ที่ตลาดมีนบุรีพอดี

ขอบคุณครับผม

ผมก็ว่าจะไปสมัครที่นั้นแหละครับ

แต่ที่ผมไม่ชอบอย่างเดียวคือ ตัดผม = ='

ปวสภาคค่ำนี่เรียนตอน 5 โมง - 2 ทุ่มใช่ไหม เรียนภาคค่ำจะได้ความรู้มากไหมครับ กลัวเรียนแล้วไม่เข้าใจภาคค่ำ

ภาคเช้าก็เกรียน = =!

tiyamo98
11th February 2013, 08:25
:ask ข่าวออกมาว่าคนไทยจะเลิกเกรียน จริงหรือไม่ ?
:answer .....

cpt.noppakit
11th February 2013, 13:03
ขอบคุณครับผม

ผมก็ว่าจะไปสมัครที่นั้นแหละครับ

แต่ที่ผมไม่ชอบอย่างเดียวคือ ตัดผม = ='

ปวสภาคค่ำนี่เรียนตอน 5 โมง - 2 ทุ่มใช่ไหม เรียนภาคค่ำจะได้ความรู้มากไหมครับ กลัวเรียนแล้วไม่เข้าใจภาคค่ำ

ภาคเช้าก็เกรียน = =!

ปวส.เขาตัดรองทรงกันนะครับ เรียนเช้าจะดีมากเลยครับ เรียนที่นี่ไม่ต้องกลัวเรื่องตีกันเลยครับ

:ask ข่าวออกมาว่าคนไทยจะเลิกเกรียน จริงหรือไม่ ?
:answer .....

ได้ข่าวว่ายกเลิกไปแล้วนะครับ

ตอนนี้กระทรวงศึกษาฯ กำลังประชุมเรื่องให้ย่อมสีผมอยู่ครับ (บ้าไปแล้ว :sweat)

hotew2697
11th February 2013, 13:24
ส่วนตัวผม แนะนำ วิทยาลัยเทคนิคมหาสารคาม นะ เพราะกำลังจะเปิด ป.ตรี ปีหน้าซึ่งเรียนจบ ปวส.แล้ว สามารถต่อได้เลย หรือถ้าไม่เรียนต่อ ก็มีที่ทำงานรองรับเยอะพอสมควรเลยครับ

jokkasa123
11th February 2013, 19:07
นอกเรื่องนิดนะครับ
อิเล็กทรอนิกส์ สอนเกี่ยวกับคอมมั้งไหมครับ
พอดีขอโควต้าไปแล้วกลัวไม่เกี่ยวกับคอม

speaknase
11th February 2013, 19:16
นอกเรื่องนิดนะครับ
อิเล็กทรอนิกส์ สอนเกี่ยวกับคอมมั้งไหมครับ
พอดีขอโควต้าไปแล้วกลัวไม่เกี่ยวกับคอม

เพื่อนผมเรียน อิเล็ก อยู่ครับเห็นมันบอกจะสอนเกี่ยวกับ วงจรไฟฟ้า แล้วก็แผง อะไรไม่รู้เขียวๆในพวกคอมพวกโทรศัพเนี้ยหละครับ รู้สึกว่ามีสอนเกี่ยวกับซ่อมคอมด้วยนะ ..

เพื่อนผมเรียนอยู่ ปวช ปี.3 เรียน มา3ปี แผลเต็มตัวเลย ยังไงท่านก็ระวังตัวด้วยครับ ไม่ว่าจะเรียน ส. ช. ก็อันรายทั้งนั้น ..

ตอนนี้ผมใกล้จะจบ ปวช. แล้ว สาขาที่เรียน ธุรกิจคอมพิวเตอร์ แต่รู้สึกไม่ชอบสายนี้

อยากออกมาหาที่เรียนใหม่ สายอิเล็กทรอนิกส์

อยากรู้ว่าข้อสอบเข้ามันออกจะออกมาแบบไหน แล้วเราเข้าไปเรียนนี่จะทันเขาไหม เพราะผมไม่มีพื้นฐานเลย

แล้วท่าไปต่อมหาลัยดีกว่าใหม่ (มหาลัยมีสายอิเล็กทรอนิกส์ไหมครับ) มหาลัยนี่เริ่ม 1 ใหม่เลยใช่ไหมครับ

ตอนนี้ที่ผมกะจะต่อก็คือจะเรียนภาคค่ำ-ทำงานเช้า <<< ปวสน่ะ ในใจผมยิ่งกลัวเรียนไม่ทัน-ไม่ไหวเลย

แนะนำทีครับ คนที่มีประสบการณ์

แนะนำมหาลัยแถวกรุงเทพด้วยครับ ผมอยู่แถวตลาดมีน-สวนสยาม

ก็อาจจะคล้ายๆกับพวกเด็กที่ จบ ม.6 แล้วไปต่อ อิเล็ก หรือ ไฟฟ้า หรือสายงานอื่นๆที่เกี่ยวกับช่าง .. มันก็อาจจะต้องมีความพยายามมากกว่าคนอื่นๆที่เค้าเรียนสายนี้มาตั้งแต่ ปวช. ซึ่งคุณอาจจะไม่มีพื้นฐานเลยอาจจะเรียนลำบากหน่อยแต่ก็ขอให้ขยันเข้าไว้ครับ ..พยายามหาเพื่อนบัดดี้ซักคนคอยแนะนำคอยสอนให้จะดีมากๆเลยครับ ..

ปล. อยากจะเรียน คํ่าตอนเช้าทำงาน อันนี้ผมเข้าใจครับ แต่ก็ต้องระวังตัวเป็นพิเศษหน่อยเพราะส่วนใหญ่จากที่ฟังๆมาพวกภาคคํ่าอันตรายยิ่งกว่าภาคเข้าอีก .. รุ่นพี่ผมคนนึงตอนเรียนอยู่สายเดียวกับผม (ตอนผมเรียนช่างหน่ะ) พี่เค้าเรียนภาคคํ่า พก สมิท .38 ไปเรียนทุกวัน (ไปเรียนหรือไปรบวะเนี้ย) ถ้าเป็นไปได้จริงๆผมแนะนำให้ จขกทเรียน ภาคเช้าดีกว่าครับ เพราะปลอดภัยแล้วอีกอย่างดูมีราศีกว่าพวกเรียนภาคคํ่าเยอะครับ ..