PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ผมจะเป็นวัณโรครึป่าวครับ ?

eswc2012nerverdie
11th February 2013, 08:28
อาการผมคือ ไอติดต่อกันมา4วันละ ไข้ก็เพิ่งหายแต่ตอนกลางคืนตัวค่อนข้างร้อนแล้วพอดึกมาก็หายเหงื่อก้ออก ตอนกลางคืน ผอมลง ดำขึ้น ดูไม่มีราศรีอ่ะครับ ผมอยากรู้ผมจะเป้นวัณโรครึป่าว ผมว่าจะไปหาหมอพรุ่งรี้อ่ะครับรอดูอาการวันนี้ก่อน แล้วก็ผมเป็นภูมิแพ้ด้วย นอนดึกอีก นอนแม่ม เที่ยงคืน - ตี2 ตื่น 6โมงกว่าอ่้ะ

THE MIZ
11th February 2013, 09:00
โอ้วเสียใจด้วยครับคุณติดเชื้อ HIV เข้าให้แล้ว

555 ล้อเล่น 555 ขำไม่อยุด

11th February 2013, 09:07
โอ้วเสียใจด้วยครับคุณติดเชื้อ HIV เข้าให้แล้ว

555 ล้อเล่น 555 ขำไม่อยุดขำ สรุปผมจะเป็นรึป่าวเนี่ย ? -3-

THE MIZ
11th February 2013, 09:21
ขำ สรุปผมจะเป็นรึป่าวเนี่ย ? -3-

แต่ถ้าให้เดา ผมเจ็บคอ3วันติดต่อกัน เจ็บมากด้วย เป็นไข้ด้วย แล้วอีกวัน2วันก็หาย สรุปไม่น่าใช่วัณโรคแต่ประการใด แต่ดีที่สุดไปหาหมอ

iPoweRx
11th February 2013, 09:56
ทำไมถึงสงสัยวัณโรค วัณโรคเป็นเชื้อควบคุม ถ้าคนในครอบครัวหรือคนใกล้ชิดไม่เป็น ก็ไม่ติดกันง่ายๆ ยกเว้นติดมาจากโรงพยาบาล
โดยปกติถ้าเป็นวัณโรค ทางโรงพยาบาลต้องขออนุญาติเจาะเลือดหาเชื่อ HIV ด้วย เนื่องจากคนสุขภาพแข็งแรงไม่ติดกันง่ายๆ
ขนาดบุคคลากรในโรงพยาบาลยังไม่มีอาการเลย อย่างน้อยก็ให้สบายใจได้ส่วนหนึ่ง

แนะนำให้ดื่มน้ำนอนพักผ่อนมากๆ แต่ถ้ามีไข้ขึ้นสูงหนาวสั่น หายใจหอบเหนื่อย หายใจไม่อิ่ม อ่อนเพลียมาก(ทำไรไม่ได้นิดจากนอน)
แนะนำไปโรงพยาบาล เพราะเป็น ปอดติดเชื้อ หรือถ้ากังวล ไม่สบายใจ จะไปตรวจซักหน่อยก็ได้
(ถ้าไม่มีอาการดังกล่าวก็จะได้พวกยาพารากะยาแก้ไอกลับมากิน)

ปกติไข้หวัดจะสามารถหายได้เองอยู่แล้วภายใน 1 อาทิตย์ โดยประมาณ คาดว่าอีกซักไม่กี่วันคงจะหาย ขอให้หายไวๆ นะ

ป.ล. ถ้ายังไงก็ไม่หาย รู้สึกอ่อนเพลีย มีไข้ต่ำๆเรื้อรัง ไอแห้งๆ(ไม่มีเสมหะ ไอเหมือนคนขอแห้ง)
ไอแต่ไม่เจ็บคอ นานกว่า 1 เดือนก็แนะนำไปตรวจวัณโรคซักหน่อยก็ดี

matsushiro
11th February 2013, 10:03
ผมเองไอมาสองสามเดือนละครับไม่ได้หาหมอ ปกติจะไอแห้งๆ จนมาพักหนึ่งมันก็หายไปเองครับ อันนี้ผมไม่ได้โม้ไม่ได้ก่อเรื่อง แต่ผมเคยเป็นละก็หายแบบนี้จริงๆครับ

11th February 2013, 10:18
มีเสมหะนะครับ สีเขียว ผมเป็นหวัดเรื้อรังมาก็สักพักแล้ว ผมพักผ่อนน้อยด้วย เครียดอีก ไอนี่ไม่ไอแห้งครับแต่แรก ๆเหมือนจะไอแห้งแล้ก็มีเสมหะ ตอนนี้ไข้ไม่มีละครับ แต่ผมปอดไม่แข็งแรงแต่เด็กแล้ว ตอนเป็นทารกก็เคาะปอดไปทีนึง

wpspo2499
11th February 2013, 10:51
1.ไอเรื้อรังเกิน 2 สัปดาห์ บางรายไอแห้งๆ บางรายอาจมีเสมหะสี เหลือง เขียว หรือไอปนเลือด
2.เจ็บแน่นหน้าอก
3.มีไข้ต่ำๆ ตอนบ่ายหรือเย็น
4.เหนื่อยหอบ อ่อนเพลีย
5.เบื่ออาหาร น้ำหนักลด

ปล. ผมเป็นมาก่อนน่ะครับ ก็เลยถามอาการเบื้องต้น เป็นแล้วไม่ต้องกลัวครับ ยารักษามี

11th February 2013, 12:57
1.ไอเรื้อรังเกิน 2 สัปดาห์ บางรายไอแห้งๆ บางรายอาจมีเสมหะสี เหลือง เขียว หรือไอปนเลือด
2.เจ็บแน่นหน้าอก
3.มีไข้ต่ำๆ ตอนบ่ายหรือเย็น
4.เหนื่อยหอบ อ่อนเพลีย
5.เบื่ออาหาร น้ำหนักลด

ปล. ผมเป็นมาก่อนน่ะครับ ก็เลยถามอาการเบื้องต้น เป็นแล้วไม่ต้องกลัวครับ ยารักษามี

ไอเรื้อรังผมเป็นมา4-5วันละ เสมหะสีเขียว ไม่มีเลือด
เจ็บหน้าอกไม่มีครับ
ไข้ต่ำๆมีบางช่วงครับแล้วดึก ๆมาเหงื่อก็ออกไข้ก็หาย
หอบนี่ก็พอสมควร แต่เพลียไม่เท่าไหร่ครับ
เบื่ออาหารนี่ไม่เลย 5555 เจออะไรกินกินกิน แต่ นน จาก 62ตอนนี้เหลือ 60ครับ ผมสูง 173อ่ะ

chanwitpop
11th February 2013, 13:29
มีเสมหะ กับดำขึ้นนี้ก็ไม่ใช่วัณโรคแล้วล่ะ

วัณโรค เกิดจากปอดติดเชื้อ ไอหนักแบบแห้งๆไม่มีเสมหะ ผมซีด
พ่อผมเคยเป็นปอดติดเชื้อ หมอว่าถ้ามาช้ากว่านี้อาจลุกลามเป็นวัณโรคได้

ผมคิดว่า ตอนคุณมีไข้คุณกินยาทิฟฟี่แผงสีเขียวใช่มั้ย?
ทิฟฟี่แผงสีเขียว กินแล้วหายเร็วก็จริง แต่มีผลข้างเคียงสำหรับบางคนคือ ไอบ่อย/นานแบบมีเสมหะสีเขียว คอแห้ง เป็นประมาณ1อาทิตย์

oMAIL258
11th February 2013, 13:57
ผมมีความรู้เรื่องวัณโรคมาบอกครับ ผมเคยเป็นโรคนี้มาก่อนเพิ่งหายสนิทเดือนที่แล้วเองครับ คือปีที่แล้วกลางปีผมตั้งใจจะไปเรียนที่ประเทศอังกฤษ สมัครเรียนอะไรเรียบร้อยหมดละ สอบผ่าน แต่พอมาขั้นตอนทำvisa ดันตรวจว่าเป็นวัณโรค ผมก็เลยต้องรักษามา กินยาทุกๆวัน 6 เดือน 2-3 เดือนแรก 7 เม็ด ส่วนที่เหลือก็แค่ไม่กี่เม็ด. ซึ่งจากการเป็นครั้งนี้ ผมได้ความรู้มาว่า คนไทยประมาณ 80 เปอเซ็น ได้รับเชื้อมาแล้วเพราะว่าเชื้อโรคมันกระจายอยู่รอบตัวเรา(เชื้อวัณโรค) แต่ว่าเชื่อมันจะแสดงอาการก็ต่อเมื่อร่างกายเราอ่อนแอ ภูมิคุ้มกันน้อยอะไรแบบนี้อ่ะครับ โรคมันจะออกอาการ สิ่งที่เราทำได้คือทำสุขภาพร่างกายให้แข็งแรง และอย่านอนดึก และก็ถ้าพ่อแม่คุณหรือญาติคนไหนเป็นก็มีสิทธิ์ติดมาได้นะครับ :cool:

wpspo2499
11th February 2013, 15:40
แนะนำครับ ไปหาหมอเลย มัน 50-50 อ่ะครับ ของคุณ อ่ะ ถ้าเจอก็รักษาครับ เต็มที่ กินยา 6 เดือนเท่านั้นครับ(กินทุกวัน) หายขาดครับ

ปล. ถ้ากินยา บ้างไม่ กินบ้่าง เอิ่้ม ๆ อาจต้องกินตลอดชีวิตครับ (หมอพูดกะผมแบบนี้ตอน เจอโรคนี้ :sweat) แต่ผมหายขาดแระ ฮา

ballba
11th February 2013, 20:08
ไม่ได้เป็นวัณโรคหรอก แต่จะเป็นโรคละวัน 555

civilzaza
11th February 2013, 20:22
เพื่อคลายความสงสัย ผมคงได้แค่แนะนำเท่านั้นนะครับ

หากไอมีเสมหะสีเขียว ก็แปลได้ว่าอาจจะติดเชื้อ ลองไปหาหมอดูครับ ไม่งั้นก็ทานยาฆ่าเชื้อ(แต่ห้ามกินต่อเนื่องนานเกินไปนะครับภามเภสัชดูครับ)

และเนื่องจากปัญหาโรคปอดตอนเด็ก น่าจะแปลได้ว่ามีปัญหาเกี่ยวกับปอดอยู่แล้วและทำให้ติดเชื้อได้ง่ายขึ้น ทางที่ดีควรไปหาหมอโดยเร็วเลยครับอย่าให้เรื้อรัง

หลังจากหายแล้วให้ออกกำลังอ่อนๆก่อนให้ปอดแข็งแรง และออกกำลังกายที่ใช้ปอดต่อเนื่องเช่น ปั่นจักรยานนานๆรอบเร็วๆ วิ่งมาราธอนไกลๆเป้นต้นครับ

อย่าทำให้ปอดทำงานหนักเป็นพักๆ เพราะจะทำให้เกิดความเสียหายได้ง่าย

ปล.เป็นการวินิจฉัยของผมเองนะ 555

Aequitas
11th February 2013, 20:32
เสมหะสีเขียวผมว่าเป็นหวัดชัวร์ พักผ่อนเยอะๆหน่อยสิครับ

นอนดึกทุกวันทั้งๆที่ไม่สบายก็มีแต่แย่ลง ต้องดูแลตัวเองบ้าง