PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ย้อนรอย เรื่องผีๆ จากกระทู้นี้ ตามเข้ามาดู

anavin500
11th February 2013, 20:02
http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=164251

ผมเป็นแฟนรายการ ผมบ้าดู*คนอวดผี*มากๆ เพราะอะไร
เพราะผมเจอ*ผี*ด้วยตัวผมเอง เลยเชื่อ เชื่อว่ามันมีจริงๆ มันเป็นรูปแบบพลังงานจริงๆ ถ้าไม่เชื่อถือมากๆ ลองลบหลู่ดู ผมเจอพวก*ปากมาก*แต่ใจ*เสาะ*มาเยอะละ คุณก็ลองสะบ้างสิ ถ้าอยากรู้ว่ามันคือพลังงาน มันคือ ผี จริงๆ
คนเราอยู่กันทุกวันนี้ล้วนก็มีกรรมเป็นของตนเอง หรือเรียกว่า เกิดมาเพื่อชดใช้กรรม ใน 1 วัน คนเราก็ยังฆ่าสัตว์ตัดชีวิตกันแทบทุกวัน ถึงแม้มันเป็นสัตว์เดรัชฉานแต่มันก็มี*ดวงจิต*คล้ายๆกะเรา มีสังขาร ก็คล้ายๆกะเรา คุณยังจะเถียงอีกหรอว่า มันไม่มี
มันเป็นเงาติดตัวท่าน คุณมองไม่เห็นหรอก เมื่อถึงเวลา*คุณ*ก็จะ*เห็น*เอง ไม่ทางใดก็ทางหนึ่ง

เราดำรงชีวิตอย่านึกว่า เราอยู่คนเดียว เราอยู่กับมนุษย์ แต่หารู้ไม่ว่า ยังมีเงาที่เรามองไม่เห็นอยู่ไกล้ๆตัวเรานี่หละ

ส่วนเรื่องรายการ คนอวดผี ถามว่า ผมเชื่อใหม ผมจะตอบว่า
ในช่วง ศูนบรรเทาทุกข์ผี เป็นเรื่องจริง ไม่มีสคริป คุณ ริว ก็ไม่มีสคริป(มีแต่ กระดาน กะ เมจิ) อันนี้ผมยืนยัน
ส่วน ล่าท้าผีนั้น ถ้าอยากรู้จัด วัด ช่วยคุณได้ บวชซัก เดือน 2 เดือน หรือ ทำความชั่วเยอะๆ เดี๋ยวมันก็มา(เท่าทีผมทราบ ที่เขาเซ็ทไว้ อาจจะมีจริงๆ แต่ก็อย่าลืมว่า มันเป็นสถานที่จริง)

สรุปแล้ว ไม่เห็นด้วยตา อย่าบ่นด้วยปาก หายยังไม่ทราบความจริง

ปล. ผมเจอผีมากะตัว แลย ศึกษาเรื่องพวกนี้มาแบบไม่รู้ว่าเราไปศึกษามาตอนใหน

ไม่เชื่ออย่าลบหลู่

Ratiio
11th February 2013, 20:08
ขอโทดที ภาษาไทย ผมไม่แข็งแรง 55555555555 ชอบอ่ะ :rofl // คนละเรื่อง

~FeaR~
11th February 2013, 20:09
ไม่เชื่อต้องพิสูจน์

ถ้า ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ หลังๆมันจะกลายเป็น งมงาย แล้วครับ

LIVE
11th February 2013, 20:12
ผมเชื่อครับเรื่องนี้ และก็จะไม่ลบหลู่ และพิสูจน์ด้วย ผมเป็นคนกลัวผีครับ

maxk4255k
11th February 2013, 20:13
กำ งั้นตอนที่ผม ชว. ผีมันจะมาดูไอนั้นมั้ยเนี่ย!! :sweat

*เข้าเรื่อง*

เคยมีคนพูดเอาไว้ว่า... มนุษย์เป็นเพียงจิตวิญญาณที่ล่องลอย กายเนื้อของพวกเราไม่ใช่ร่างกายที่แท้จริง...

แก่นแท้ของมนุษย์เราอยู่ที่จิตวิญญาณ แต่เรามักหลงลืมภาวะที่แท้จริงของจิตใจ.....
...
...
...
มีผึ ก็ต้องมีพระเจ้า มีพระเจ้า ก็ต้องมีนรกและสวรรค์

ปล.ลองเอาไปคบคิดดูนะครับ มันเป็นสามัญสํานึกของทุกคนอยู่แล้ว..(Common sense)

operative
11th February 2013, 20:14
ผมเชื่อครับ ไม่ลบหลู่ด้วย ไหว้พระทุกวันครับ

thanakom03
11th February 2013, 20:18
[QUOTE=maxk4255k;1924091]กำ งั้นตอนที่ผม ชว. ผีมันจะมาดูไอนั้นมั้ยเนี่ย!! :sweat

เคยมีคนพูดเอาไว้ว่า... มนุษย์เป็นเพียงจิตวิญญาณที่ล่องลอย กายเนื้อของพวกเราไม่ใช่ร่างกายที่แท้จริง...

แก่นแท้ของมนุษย์เราอยู่ที่จิตวิญญาณ แต่เรามักหลงลืมภาวะที่แท้จริงของจิตใจ..... เป็นเพราะร่างกายเรา ที่ให้เกิด ทุกข์ รัก โลภ โกรธ หลง หรือป่าว หากใครจะบรรจุ ต้องตัดจากนี้ทั้งปวงถึงเป็น จิตที่บริสุทธิ์

maxk4255k
11th February 2013, 20:24
[QUOTE=maxk4255k;1924091]กำ งั้นตอนที่ผม ชว. ผีมันจะมาดูไอนั้นมั้ยเนี่ย!! :sweat

แก่นแท้ของมนุษย์เราอยู่ที่จิตวิญญาณ แต่เรามักหลงลืมภาวะที่แท้จริงของจิตใจ..... เป็นเพราะร่างกายเรา ที่ให้เกิด ทุกข์ รัก โลภ โกรธ หลง หรือป่าว หากใครจะบรรจุ ต้องตัดจากนี้ทั้งปวงถึงเป็น จิตที่บริสุทธิ์

ถูกต้องทุกประการครับ

AUSTIN
11th February 2013, 20:25
เมื่อก่อนผมเป็นคนที่กลัวผีมากๆครับ แต่นานๆเข้าผมกลับกลัวน้อยลง

สำหรับผมก็ 50-50 กล้าบ้างกลัวบ้างแล้วแต่เวลา แต่ผมก็ไม่เคยเจอผีซักครั้ง ตอนเด็กๆเนียเวลาปั่นจักรยานกลางค่ำกลางคืน หรือวิ่งขึ้นบันไดดึกๆ ผมก็ชอบจินตนาการไปเองว่ามีผีตามหลังแล้ววิ่งตลอด เป็นแบบนี้อยู่เป็นปีๆ ก็พึ่งมานั่งฮาตัวเองว่าถ้าผีมีจริงล่ะก็โดนไปนานแล้วแหละ ซึ่งหลายๆครั้งที่ผมไม่เชื่อเลย แต่หลายๆครั้งเหมือนกันที่ผมพบเจอเหตุการณ์แบบนี้ที่มันพิสูจน์ไม่ได้จากคนใกล้ตัวที่สนิทขนาดไม่น่าเชื่อว่าเขาจะโกหก หรือเหตุการณ์พิลึกๆที่หาข้อพิสูจน์ไม่ได้จริงๆ แต่มันก็ถูกหักล้างจากเพื่อนๆผมกับรายการผี iScream พวกนี้นี่แหละที่ไปลบหลู่ท้าทายพวกนี้กันแต่ไม่เห็นจะเจออะไรเลย

ผมก็ได้เข้าใจอะไรอย่างนึงจากตอนเด็กที่กลัวผีแล้ววิ่งว่าความกลัวเป็นสิ่งที่เราสร้างขึ้นมาเอง ฉะนั้นทุกๆคนจะกลัวไม่เหมือนกันซักอย่าง แต่ผีเป็นรากฐานของสังคมมนุษย์ที่ทำให้เรายึดติดกลัวกันเป็นพื้นฐานแต่ในอดีต

ในตอนนี้ผีกลายเป็นเรื่องบันเทิงสำหรับผมไปแล้วในการอ่านดูฟังรายการผีก็สนุกดี
ยังไงเรื่องแบบนี้ก็เป็นเรื่องวิจารณญาณส่วนตัวล้วนๆในเรื่องความเชื่อ

maxk4255k
11th February 2013, 20:31
เมื่อก่อนผมเป็นคนที่กลัวผีมากๆครับ แต่นานๆเข้าผมกลับกลัวน้อยลง

สำหรับผมก็ 50-50 กล้าบ้างกลัวบ้างแล้วแต่เวลา แต่ผมก็ไม่เคยเจอผีซักครั้ง ตอนเด็กๆเนียเวลาปั่นจักรยานกลางค่ำกลางคืน หรือวิ่งขึ้นบันไดดึกๆ ผมก็ชอบจินตนาการไปเองว่ามีผีตามหลังแล้ววิ่งตลอด เป็นแบบนี้อยู่เป็นปีๆ ก็พึ่งมานั่งฮาตัวเองว่าถ้าผีมีจริงล่ะก็โดนไปนานแล้วแหละ ซึ่งหลายๆครั้งที่ผมไม่เชื่อเลย แต่หลายๆครั้งเหมือนกันที่ผมพบเจอเหตุการณ์แบบนี้ที่มันพิสูจน์ไม่ได้จากคนใกล้ตัวที่สนิทขนาดไม่น่าเชื่อว่าเขาจะโกหก หรือเหตุการณ์พิลึกๆที่หาข้อพิสูจน์ไม่ได้จริงๆ แต่มันก็ถูกหักล้างจากเพื่อนๆผมกับรายการผี iScream พวกนี้นี่แหละที่ไปลบหลู่ท้าทายพวกนี้กันแต่ไม่เห็นจะเจออะไรเลย

ผมก็ได้เข้าใจอะไรอย่างนึงจากตอนเด็กที่กลัวผีแล้ววิ่งว่าความกลัวเป็นสิ่งที่เราสร้างขึ้นมาเอง ฉะนั้นทุกๆคนจะกลัวไม่เหมือนกันซักอย่าง แต่ผีเป็นรากฐานของสังคมมนุษย์ที่ทำให้เรายึดติดกลัวกันเป็นพื้นฐานแต่ในอดีต

ในตอนนี้ผีกลายเป็นเรื่องบันเทิงสำหรับผมไปแล้วในการอ่านดูฟังรายการผีก็สนุกดี
ยังไงเรื่องแบบนี้ก็เป็นเรื่องวิจารณญาณส่วนตัวล้วนๆในเรื่องความเชื่อ

ความรู้สึกเดียวกับผมเลยฮะ

oatzahahaha
11th February 2013, 20:39
ผมเชื่อครับเพราะพิสูจน์มาแล้ว เมื่อก่อนผมไม่ค่อยเชื่อเรื่องนี้อยากเจอผีมากเลยไปพิสูจน์มาแล้วหลายที่เจอบ้างไม่เจอบ้าง แต่พอได้เห็นด้วยตาตัวเองเลยเชื่อว่าผีมีจริง

8carat
11th February 2013, 20:48
เชื่อโคตรๆ เพราะเจอมากับตัวเองเลย แต่จะเห็นเป็นสีขาวๆ ผ่านหางตาไปนะ เห็นเฉพาะตอนกลางคืน อย่างเวลาเล่นhonอยู่แล้วเห็น ถึงขนาดวิ่งไปนอนกับคนอื่นเลย ถึงขนาดปล่อยให้ป้อมโดนตีจนแตกเลย 55

แต่ผมว่านะ ผี หรือ วิญญาณ เนี่ย อยู่คนละโลกกับเรา เขาไม่สามารถทำอะไรเราได้ แต่ที่เขามาให้เราเห็นเนี่ย เขาอยากให้เราอุทิศส่วนบุญไปให้ละมั้งนะ

speaknase
11th February 2013, 20:51
เชื่อครับผม เพราะผมเองเจอมาก็หลายรอบหละเจอแบบจังๆ 2 - 3 รอบแล้วก็แบบเสียงและก็ทีวีเปิดเองอีกหลายรอบเลย .. ส่วนใหญ่จะเจอก็ตอนไปเที่ยวต่างจังหวัดแล้วต้องไปนอนโรงแรมเนี้ยหละ ..

kamonkom911
11th February 2013, 20:57
ตามที่คนอื่นเคยบอกกันไว้เลย ความเชื่อไม่เหมือนกัน คนไม่เชื่อพูดยังไงเขาก็ไม่เชื่ออยู่ดีก็ปล่อยไปจริงมั้ย

ฟัง the shock อะ ผมฟังจนผีอำ 555=

scapegoat_7
11th February 2013, 21:08
ทำไงให้เจอครับ? เอาวิธีมาครับ

เท่าที่เคยลอง วิ่งรอบเมรุอะไรนั้นอะ ตอน ม.6 ผมกับเพื่อนไปลองมาเเล้วครับ 3 รอบเเล้วก้มดูใต้หว่างขาเจอแต่เหง้าดากตัวเองครับ

ตอนปี1 เคาะจานอะไรเทือกๆนั้นอะผมไปเคาะหน้า 3 แพร่งหมู่บ้านจนยามออกมาไล่อะครับ

ก่อนขึ้นปี 2 ตอนกลับบ้านไปหาพ่อแม่ บ้านเกิดผมอยู่จังหวัดระนองครับ มีหาดบางเบน กับ ตึกร้างที่สร้างไม้่เสร็จ ก่อนจะกลับมาเรียน อาทิตย์นึง

ที่ตึกร้างขึ้น 3 หรือ 4 นี่แหละมี ติจุ๊อะไรที่คนชอบไหว้กันอะผมดันเผลอเตะบอลอัดเข้าไปเต็มๆเยินอะครับแต่ก็ไม่ได้ไหว้อะไรไม่ได้ขอโทษอะไร

ตอนนี้ก็สบายดีอยู่ครับ การเรียนดีเหมือนเดิม สภาพร่างกายครบ 32 ที่หาดบางเบนเขาว่ามีผีเยอะ ก็ไปตั้งแคมป์ไฟกัน ประมาณ ตี 1-2

ก็ตามประสาคนอยากลองทั้งตะโกนทั้งท้าทายอะไรต่างๆนาๆ ไม่เจอผีแม้แต่ตัวเดียว

ใครจะเชื่อก็เชื่อไปเถอะครับแต่อย่าเอาความเชื่อที่ไม่มีข้อพิสูจน์ของตัวเองมายัดใส่หัวคนอื่นก็พอ

ทั้งๆที่ผมทั้งลองทั้งท้าทายสารพัดยังไม่เจอคิดเอาเองละกันครับ

ตอนเด็กๆผมก็กลัวผีครับโดนพวกพี่ๆหลอกนอนดึกเจอผีงู้นงี้มันเหมือนโดนปลูกฝังแบบโง่ๆอะครับ

พอโตมาหน่อยก็เริ่มไม่กลัว จากนั้นก็กลายเป็นแค่เรื่องหลอกเด็ก

------------------------
ไม่เชื่อก็อย่านับถือครับ
-------------------------

WgunW
11th February 2013, 21:52
http://sphotos-h.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-ash3/538294_338177572950972_1781708540_n.jpg
ความเชื่อของผม

BoonTew
11th February 2013, 22:04
ตามมาจากกระทู้นั้นด้วย ผมเองเคยเจอกับตัวมาแล้ว กลัวมากด้วยทุกวันนี้ตอนนอนยังเปิดไฟอยู่เลย

แต่ผมไม่เชื่อถือ 2 คนนั้นเลย (ริว&เจน) ปาหี่หากินกับความเชื่อของคน คนที่เคยเจอมากับตัวใช่ว่าจะเชื่อคนพวกนี้เสมอไปนะ

Aequitas
11th February 2013, 22:12
ผมไม่เชื่อเรื่องผีหรอก ที่จขกท.เจออ่ะ แน่ใจจริงเหรอว่าผี? หรือแค่กลัวจนคิดไปเอง?

ผมอยู่มาตั้งนาน ไปมาหลายที่ไม่เห็นจะเคยเจอ ที่คุณบอกเจอๆกันอ่ะแน่ใจเหรอว่าผี?

ผมไม่เชื่อเรื่องเหนือธรรมชาติหรอก เป็นนามธรรมจับต้องไม่ได้ด้วยซ้ำ

-SoulDream-
11th February 2013, 22:16
ไม่เชื่อต้องลบหลู่ ปากมากอะไรของคุณมันก็ความเชื่อใครความเชื่อมัน
คุณมีสิทธิ์อะไรไปบอกคนอื่นต้องเชื่อแบบคุณ ผมก็คิดว่าเคยเจอแล้วไง
ผมจำเป็นต้องเอามางมงายด้วยหรอ ศาสนาไม่เคยสอนใครคนงมงาย

maxk4255k
11th February 2013, 22:22
ฮารายการ iScream ตอนไปบุกเกรียนผีที่สโมสร

"ข้าพเจ้า ต้องการจะเห็นผี โปรดปรากฏกายเป็นระบบ HD 3มิติด้วยเถิด"

โอ๊ยย ฮาได้ใจ

http://www.youtube.com/watch?v=NYPzYcPwPs4

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ขอเอาโพสเก่ามาเล่าใหม่นะครับ จากกระทู้ที่ผมเคยโพสไว้

http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=164251

ความเชื่อ ความศรัทธา ความงมงาย ที่ตามมาด้วยความวุ่นวายและเดือดร้อน
เมื่อเอ่ยถึงความเชื่อของมนุษย์เรา มันมีมายาวนานแล้วตั้งแต่สมัยยุคหินโน่น
เมื่อมีความเชื่อว่าจะต้องเป็นอย่างนั้น ต้องเป็นอย่างนี้ นั่นคือข้อปฏิบัติที่ต้องทำ
สืบทอดความเชื่อและการปฏิบัติสืบต่อกันมา
...
มาถึงความศรัทธา เมื่อมีความเชื่อสืบทอดการปฏิบัติแล้วได้ผล
ก็ยึดถือศรัทธาสิ่งที่ทำตามความเชื่อนั้นๆ
..
สุดท้ายคือความงมงาย นี่แหละคือตัวบ่อเกิดปัญหา
ใครทำอะไรผิดไปจากความเชื่อและความศรัทธาของตนเองแล้วละก็เป็นเรื่อง
เชื่อหัวปักหัวปำ ไม่มีเหตุผล พร้อมที่จะเอาสีข้างเข้าถู
ทำทุกอย่างที่จะปกป้องความศรัทธาของของตนเอง

มนุษย์ ขจัดความงมงายด้วยการไม่งมงาย.... ความกลัว.. เอาชนะด้วยการไม่กลัว...

anavin500
11th February 2013, 23:27
ยาวแน่ๆครับ งานนี้

ก็แค่อยากบอกว่า เจอสักครั้ง ก็ดีนะ

Justified-x0d
12th February 2013, 00:16
เพ้อเจ้ออะครับพวกผีมีจริง ต้องทำความเข้าใจก่่อนนะว่าผีคืออะไรลองบอกผมหน่อย ไม่ต้องอ้างบุญนะ ขออะไรก็ได้ที่มันเป็นรูปธรรม ว่างๆไปหว้ากอบ้างนะฮะ ผมเกลียดที่สุดกับหากินบนความเชื่อ
ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ คนไม่เชื่อก็ผิดนะครับแหมม่ คนาี่พูดคำนี้ท่านจะสามารถสังเกตุสติปัญญาของเขาได้บายยย

pug1
12th February 2013, 00:55
เอาหละนะครับ ผีคือพลังงานในรูปแบบหนึ่งครับ ที่หลุดออกจากรางกายของคนที่ตายแล้ว(ซึ่งแน่นอน พลังงานตัวนี้จะรับเอาความทรงจำของตอนที่ยังมีชีวิตอยุ่ไปด้วย) มีน้ำหนักประมาณ 2.7G (ซึ่งนักวิทยาศาสตร์ได้พิสูจน์ออกมาแล้วนะครับ ว่าตอนคนตายน้ำหนักคนจะลดไปประมาณ 2.7G) แล้วทีนี้ พลังงานเหล่านี้ มันสามารถส่งผลระทบต่อมนุษย์หรือสิ่งมีชีวิตอื่นๆได้ เช่น บางคนอาจเห็นพลังงานนี้ในรูปลักาณ์ที่น่ากลัว ซึ่งการที่ใครจะเห็นมันได้ ก็แล้วแต่ว่า พลังงานตัวนี้มันจะมีอำนาจมากแค่ไหน ถ้าอำนาจสูงๆ มันก็อาจส่งผลต่อสมองของคนที่คลื่นไฟฟ้าในสมองไปตรงกับเจ้าพลังงานตัวนี้จนเผลอไปรับเอาพลังงานตัวนี้เข้ามาโดยบังเอิญจนทำให้เกิดภาพหลอน แต่ คือไม่ได้หลอนไปเองนะ คือแบบ ถ้าเห็น ประสาทตาก็จะทำงานจริงๆ ถ้าได้ยิน ประสาทหูก็จะได้ยินจริงๆ แบบเนี้ยอะครับ มันก็แล้วแต่คนนะ แล้วก็อย่างที่เรียนกันมาครับ พลังงานไม่มีวันสูญหาย แต่จะเปลี่ยนรูปแทน ซึ่งมันก็ทำให้เลิกสงสัยไปได้เลยว่า ผีกลับมาเกิดได้อย่างไร

ผมว่าเท่านี้คงเป็นรูปธรรมพอแล้วนะครับ ^ ^
ปล.ถ้าถามว่าผมเคยเจอผีไหม ตอบได้เลยครับ ว่า เคย!! แล้วก็มั่ใจเลยด้วยว่าเป็นของจริง 100 %

Scarlatto
12th February 2013, 01:21
นานาจิตตัง หลากคนหลากความคิด คนเราคิดไม่เหมือนกัน ความคิดความเชื่อคนเราห้ามกันไม่ได้ ใครจะเชื่อในสิ่งไหนผมว่ามันก็คือสิทธิส่วนบุคคลเราควรเคารพในความเชื่อของบุลคลนั้นๆ ไม่ใช่นำความคิดที่ไม่ตรงกันมาหักล้างกันมายัดเยียดให้อีกฝ่ายเชื่อเหมือนตน:(
ความเห็นสำหรับตัวผมนั้น เชื่ออย่างสนิดใจ หาไม่งมงาย เพราะเคยมีประสบการณ์ที่เกิดขึ้นกับตัวเอง และก็เหตุผลอื่นที่ทำให้ผมเชื่อก็คือท่านสมเด็จสัมมาสัมพุทธเจ้าท่านได้ผจนกับเหล่ามาร ภูมิ ผี ปีศาจ เหล่านี้มาแล้วก่อนท่านจะตรัสรู้ ที่ก็สิ่งที่ผมเรียนมารับรู้มา ส่วนคนอื่นที่คิดไม่เหมือนผมเขาก็ไม่ผิด และตัวผมเองไม่เคยคิดที่จะบังคับให้ใครมาเชื่อด้วย สุดท้ายนี้การที่เห็นคนมาหากินกับความเชื่อแบบนี้ มันทำให้ผมหดหู่ใจ สังคมทุกวันนี้มันเสื่อมทรามขนาที่จะต้องมาหากินกับสิ่งไม่มีตัวตนเชียวหรือ???:(

ponous
12th February 2013, 01:28
ผมก็เชื่อว่ามีนะไม่งั้นทั้งโลกจะมีเรื่องเล่าผีๆได้ยังไง
ปล.คิดว่าผีน่าจะเป็นจิตของคนตายที่ยึดติด+กับจิตของคนรับที่เกิดมาตรงกันพอดี ส่วนนรกสววรค์ส่วนตัวคิดว่าไม่มีแต่น่าจะเป็นหลักที่ให้คนยึดถือว่าควรจะทำดี ละเว้นชั่ว

takumi619
12th February 2013, 01:46

วิ่งขึ้นบันไดดึกๆ นี่ใช่้เลย
ผมก็จินตนาการแบบนี้เหมือนกันครับ

EviLBlacK03
12th February 2013, 02:12
เรื่องแนวนี้สำหรับผมไม่ค้อยสนใจเท่าไหร่ เรื่องความเชื่อก็คงเหมือนศาสนาแหละมั้ง แต่ละประเทศแต่ละคนก็ศรัทธาไม่เหมือนกัน

เพราะงั้นผมบอกตรงนี้เลย "ศาสนา,สวรรค์,นรก,ผี,วิญญาณ,บาปกรรม,ชาติหน้า-ก่อน,สัตว์ตำนาน,พระเจ้า" เรื่องแนวนี้ผมไม่เคยเชื่อสักอย่างเลย

แต่ถึงยังไงผมก็ดันชอบ ดูหนังผี ฟังเรื่องผี อ่านหนังสือสยองขวัญ สะอย่างงั้น - -* //แค่นี้แหละกลัวจะยาวหนะ

ปล.ส่วนศาสนานั้นผมนับถือแค่หลักคำสอนเท่านั้น ทำดีได้บุญอะไรพวกนั้นผมไม่สน แค่ทำให้ผมเป็นคนได้ก็พอ

blacklotus55
12th February 2013, 02:14
ผมว่าผีมันงี่ เง่า ครับ ไม่เคยเห็นกับสองตาเลยสักทีเดียว แล้วก็ไม่เคยกลัวผีด้วย ถ้าเกิดผีมันบังเอิญมีจริงนะ ก็ลองโผล่มา ดูซิว่า ซัดหน้ามันไปเต็มแรงแล้วมันเป็นไรป่าว ลองดูซักตั้งแทนที่จะวิ่งหนีแหกปาก แล้วมันอยากมาหักคอแก้แค้นที่ผมคิดว่ามันไม่มีจริงนะ ถ้าก รู ตายไปแล้วเป็นผีเหมือนกันนะ ก รูเอาคืนสองเท่านะ นึกภาพผีกระทืบผีสิครับ กร๊าาาาาก 555555555555555555+++ ถ้าเกิดผีมีจริง ผมอยากเจอ ผี "ญาติ ๆ" ที่ผมรัก จะได้ถามว่าสบายดีหรือเปล่า แล้วถ้ามันมีจริงน่ะนะ จะอายอะไร จะอายทำไม ออกมาก่อตั้งสมาคมผี ให้ชาวโลกคนเป็นค้ารู้กันไปเลยว่าพวกเราชาว "ผี" มีตัวตนจริง ๆ ไม่ได้โม้555+

12th February 2013, 02:14
เอาหละนะครับ ผีคือพลังงานในรูปแบบหนึ่งครับ ที่หลุดออกจากรางกายของคนที่ตายแล้ว(ซึ่งแน่นอน พลังงานตัวนี้จะรับเอาความทรงจำของตอนที่ยังมีชีวิตอยุ่ไปด้วย) มีน้ำหนักประมาณ 2.7G (ซึ่งนักวิทยาศาสตร์ได้พิสูจน์ออกมาแล้วนะครับ ว่าตอนคนตายน้ำหนักคนจะลดไปประมาณ 2.7G) แล้วทีนี้ พลังงานเหล่านี้ มันสามารถส่งผลระทบต่อมนุษย์หรือสิ่งมีชีวิตอื่นๆได้ เช่น บางคนอาจเห็นพลังงานนี้ในรูปลักาณ์ที่น่ากลัว ซึ่งการที่ใครจะเห็นมันได้ ก็แล้วแต่ว่า พลังงานตัวนี้มันจะมีอำนาจมากแค่ไหน ถ้าอำนาจสูงๆ มันก็อาจส่งผลต่อสมองของคนที่คลื่นไฟฟ้าในสมองไปตรงกับเจ้าพลังงานตัวนี้จนเผลอไปรับเอาพลังงานตัวนี้เข้ามาโดยบังเอิญจนทำให้เกิดภาพหลอน แต่ คือไม่ได้หลอนไปเองนะ คือแบบ ถ้าเห็น ประสาทตาก็จะทำงานจริงๆ ถ้าได้ยิน ประสาทหูก็จะได้ยินจริงๆ แบบเนี้ยอะครับ มันก็แล้วแต่คนนะ แล้วก็อย่างที่เรียนกันมาครับ พลังงานไม่มีวันสูญหาย แต่จะเปลี่ยนรูปแทน ซึ่งมันก็ทำให้เลิกสงสัยไปได้เลยว่า ผีกลับมาเกิดได้อย่างไร

ผมว่าเท่านี้คงเป็นรูปธรรมพอแล้วนะครับ ^ ^
ปล.ถ้าถามว่าผมเคยเจอผีไหม ตอบได้เลยครับ ว่า เคย!! แล้วก็มั่ใจเลยด้วยว่าเป็นของจริง 100 %

ผมว่ามันเกิดจากการคิดไปเองครับจะรู้ได้ไงครับว่าที่คุณเจอของจริงไม่ใช่จิตนาการไปเมื่อคนเราตกอยู่ ในบริเวณที่ไม่ค่อยจะมีแสงสว่างนัก สมองอาจถูกหลอกให้เห็นโน่นเห็นนี่ ซึ่งไม่ได้มีอยู่จริงได้ สิ่งแวดล้อมในที่เราอยู่นับว่าสำคัญมาก บางทีมันอาจจะข่มหลักฐานตามที่ตาเราเห็นไปได้ และอาจจะทำให้เราทึกทักว่าเราเห็นมันรึเปล่าครับ
อยากให้ประเทศเจริญต้องยกระดับความคิดนะครับ
ผี เป็นนามธรรม มีอยู่แต่ผู้อื่นไม่รู้ เหมือนเรากำหนดเลข 5 ไว้ในใจ แล้วให้
เพื่อนทายว่าเลขอะไร เพื่อน ย่อมทายไม่ถูกแน่ ๆ แต่เราเองย่อมรู้ว่าเลข 5
ผี ก็เช่นกัน เห็นไหมว่า บางอย่างมี แต่เรารู้ได้เพียงลำพัง คนอื่นรู้ไม่ได้ ถ้าคิดแบบนี้ก็เท่ากับหลอกตัวเองนะครับ

12th February 2013, 02:21

ผมเป็นแฟนรายการ ผมบ้าดู*คนอวดผี*มากๆ เพราะอะไร
เพราะผมเจอ*ผี*ด้วยตัวผมเอง เลยเชื่อ เชื่อว่ามันมีจริงๆ มันเป็นรูปแบบพลังงานจริงๆ ถ้าไม่เชื่อถือมากๆ ลองลบหลู่ดู ผมเจอพวก*ปากมาก*แต่ใจ*เสาะ*มาเยอะละ คุณก็ลองสะบ้างสิ ถ้าอยากรู้ว่ามันคือพลังงาน มันคือ ผี จริงๆ
คนเราอยู่กันทุกวันนี้ล้วนก็มีกรรมเป็นของตนเอง หรือเรียกว่า เกิดมาเพื่อชดใช้กรรม ใน 1 วัน คนเราก็ยังฆ่าสัตว์ตัดชีวิตกันแทบทุกวัน ถึงแม้มันเป็นสัตว์เดรัชฉานแต่มันก็มี*ดวงจิต*คล้ายๆกะเรา มีสังขาร ก็คล้ายๆกะเรา คุณยังจะเถียงอีกหรอว่า มันไม่มี
มันเป็นเงาติดตัวท่าน คุณมองไม่เห็นหรอก เมื่อถึงเวลา*คุณ*ก็จะ*เห็น*เอง ไม่ทางใดก็ทางหนึ่ง

เราดำรงชีวิตอย่านึกว่า เราอยู่คนเดียว เราอยู่กับมนุษย์ แต่หารู้ไม่ว่า ยังมีเงาที่เรามองไม่เห็นอยู่ไกล้ๆตัวเรานี่หละ

ส่วนเรื่องรายการ คนอวดผี ถามว่า ผมเชื่อใหม ผมจะตอบว่า
ในช่วง ศูนบรรเทาทุกข์ผี เป็นเรื่องจริง ไม่มีสคริป คุณ ริว ก็ไม่มีสคริป(มีแต่ กระดาน กะ เมจิ) อันนี้ผมยืนยัน
ส่วน ล่าท้าผีนั้น ถ้าอยากรู้จัด วัด ช่วยคุณได้ บวชซัก เดือน 2 เดือน หรือ ทำความชั่วเยอะๆ เดี๋ยวมันก็มา(เท่าทีผมทราบ ที่เขาเซ็ทไว้ อาจจะมีจริงๆ แต่ก็อย่าลืมว่า มันเป็นสถานที่จริง)

สรุปแล้ว ไม่เห็นด้วยตา อย่าบ่นด้วยปาก หายยังไม่ทราบความจริง

ปล. ผมเจอผีมากะตัว แลย ศึกษาเรื่องพวกนี้มาแบบไม่รู้ว่าเราไปศึกษามาตอนใหน

ไม่เชื่ออย่าลบหลู่
งั้นผมขอ "ท้า" ผมอยากเจอ "ผี" กับตาตัวเองนะ เชิญคุณไปทำพิธีอะไรก็เรื่องของคุณให้ผีมันมาหาผมได้เลย รออยู่นะ จุ๊บ ๆ แบบว่าอยากเห็นจัง ๆ สักครั้งในชีวิตมาเป็นทุนเดิมอยู่นานแล้ว อย่าให้ผมต้องรอนานนะ ผมรอดู "ผี" อยู่ 555 ถ้าคุณคิดว่าคุณริวเค้าเจ๋งจัง ระวังจะไม่เจอผีนะ แต่จะเข้าข่ายเป็น "เหยื่อ" แทน (เรื่องนี้ริวจะไม่ยุ่ง) จุ๊บ ๆ

NongLaaLaa
12th February 2013, 02:29
ชอบดูรายการนี้นะดูตั้งแต่ ชมรมขนหัวลุก ละ ทว่ารายการพวกนี้มันจะอยู่ไม่ยืด(เฉพาะทีวี)ยิ่งรายการที่มีพี่ป๋องแกยิ่งจัดไปนาน ๆ คนดูเริ่มจับไต๋

อย่างล่าสุดก่อนหน้าคนอวดผีนี่น่าจะเป็นที่จัดกับ คุณ หนุ่ม กรรชัย ตอนนั้นเลิกไปเพราะเจอคุณ หนุ่ม แกแซวพี่ป๋องแกบ่อย ๆ เลยหายไปสักพักมาถึง คนอวดผี ที่เริ่มต้นมาได้สวยมีผีเข้า จนท ร่วม.(หรือ หน่วยงานอื่นไม่แน่ใจ)

สังเกตุดูมันจะเป็นปรากฏการณ์ไปพัก ๆเด้วคนอวดผีก็หายไป ผมไม่ได้ว่าจะเตี้ยมกันทุกครั้งนะครับ ส่วนยุคที่ชอบที่สุด คือ ที่จัดกับ คุณ กิ๊ก มยุริญ แล้วไปลองของน่ากลัวดีมันไม่เว่อร์เกินแล้วไม่แรงเท่าของ คนอวดผี

12th February 2013, 02:35
สังเกตุได้จากคนไทยเวลาเจอผีส่วนมากจะเป็นพวกผีบางระจันบาง ผู้หญิงผมยาว ชายชุดขาว แต่งตัวนักรบโบราณ เล่นงิ้ว จะไม่เจอหรอกผีใส่เสื้อben10 ผีใส่เสื้อเด็กหงส์ ผีแดง ปีศาจสปาเก็ตตี้
เพราะส่วนมากได้รับอิทธิพลจิตนาการมาจากสิ่งแวดล้อมทั้งสิ้นอาทิ ละคร หนัง เพลง เรื่องเล่าต่างๆ

12th February 2013, 02:52
เนี่ย เพิ่งไปต้มมาม่ากินมาเอง แบคทีเรียตายไป 1000 ล้านยูนิต บรื๋อ ผมจะมีเจ้ากรรมนายเวรเป็นวิญญาณ แบคทีเรีย 1000 ล้านดวงมั้ยเนี่ย (แบคทีเรีย เซลล์เดียว แต่ 1 ชีวิต เท่า คน 1 คน เอ้าหรือไม่จริง หรือเค้ากำหนดไว้ว่าสิ่งมีชีวิตเช่นมนุษย์สามารถมีวิญญาณได้เผ่าพันธุ์เดียว) หืมมมมมมม

NongLaaLaa
12th February 2013, 03:56
ส่วนเรื่องผีมีจริงหรือไม่ ผมว่าขอละไว้ดีกว่าเชื่อครึ่งไม่เชื่อครึ่ง พวกปรากฏการณ์ ไสยศาสตร์ ผี ปีศาจ เทวดา เซียน นี่อาจจะมีจริงอยู่ก็ได้เพราะบางพื้นที่ก็นับถือผีอยู่และมีเรื่องเล่าบันทึกตั้งแต่ยุคหินแล้วโน่น

เพียงทว่าความเชื่อเรื่องพวกนี้มันหดหายไปพร้อม ๆกับความเจริญทางวิทยาศาสตร์ เพราะเหตุใดลองวิเคราะห์ดู อาจะเพราะว่าการมาของวิทยาศาสตร์นั้นเป็นประโยชน์พิสูจได้จริง ๆมีการวิเคราะห์หลักการเหตุผล
มากกว่าสิ่งที่เป็นนามธรรม(เรียกถูกรึป่าวตกภาษาไทย)ไสยศาสตร์และเรื่องความเชื่อ

อย่างผมนี่เคยไปลองของนัดกับพ่อคนเก่งทั้งหลายในอินเตอร์เน็ตนี่ละ สถานที่แห่งนึงเหมือนเป็นพวกหอพักล้างผีดุ สิ่งนึงเลยที่พบเมื่อไปถึงคือความมืด
และมันก็สร้างความกลัวได้จริง ๆ ขนาดผมตอนไปอย่างกร่างเพราะมีคนไปท้าพิสูจกันหลายคน

และผมพบว่าตั้งแต่หน้าตึกล้างเดินเข้าไปชั้นหนึ่งมันไม่น่ากลัวเท่าไหร่ ความน่ากลัวมันเพิ่มขึ้นเรื่อย ๆตามเลเวลจริง พอก้าวบรรไดที่แม้งเสือกมีรูให้มองเห็นห้องเก็บของ และเดินขึ้นไปชั้นไหนไม่รู้ผมเริ่มหลอนเดินตามคนเก่งทั้งหลาย และไปเจอในชั้นนั้นทางเดินยาวมืดตลอดจนไม่รู้ว่าแม้งสุดตรงไหนจริง ๆ สองฝั่งซ้ายขวาเป็นห้อง ๆ ครับแบบหอพัก

พวกๆก็นัดกันให้เดินกันไปทีละคนแล้ววนกลับมาเวลานั้นเก๋ามาก แต่ละคน (แต่ผมรู้ว่าในใจนี่ไปกันหมดแระ) มีคิวกันครับ ใครเก๋าสุดเดินก่อน ระหว่างรอคนแรกเดินก็ได้ยินอินโทรเป็นเสียงเหมือนคนปาหินเล่นแบบก้อนเล็กๆให้มันกระทบ
หลังจากนั้นพ่อคนแรกเดินกลับมาครบ 32

ต่อไปนี้จะเป็นความซวยของผมคิวที่6พอดี ก่อนถึงคิวผมมันมีเสียงตุ๊กแกนี่ละแล้วก็เสียงแบบแมวร้องแหบๆ นาทีนั้นวัยรุ่นเค้าวัดใจกันแล้วอยากเจ๋งก็ไป เพราะผมเห็นสีหน้าหลายคนนี่กรูไม่อาวแล้ว
ตัดใจเดินเข้าไปในความมืดครับละแล้วสิ่งที่ไม่คาดคิดก็เกิดครับเน้นเลยสำหรับคนที่แม้งไม่กลัวผีท้าพิสูจ บรรยากาศมันน่ากลัวจริง ๆ ข้างหน้าเห็นเดินมืด ๆ ถ้าจะหันกลับหรือหันซ้ายขวาก็จะเจอห้องมืด ๆ
แนบขนานตัวเรา พร้อมกับไอเสียงก้อนหินเสียงแมวเสริมทัพด้วยเสียงเชี่ยตุ๊กแก

เสียงมันชัดขึ้นๆเรื่อยข้างหน้าก็มืดเรื่อยหันไปมองผู้ชมก็ห่างเราเรื่อย ๆ(ขนาดเดินไปช้า ๆแล้วนะ) ผมเดินไปสักระยะจนถึงที่มันมืดจริง ๆ ทุกอย่างมันไม่ไหวแล้วครับหันไปดูคนก็จะเจอห้องซ้ายขวา เดินกลับก็จะเสียชื่อโม้ไว้เยอะก่อนหน้า
คนที่ลองของมาต้องเข้าใจคำนี้แน่นอน ขนหัวลุก สมองผมเริ่มจิ้ด อยากจะใช้ไฟมือถือนำทาง นาทีนั้นความมืดเป็นเพื่อนแล้วมันไม่อยากเห็นสิ่งที่ไม่อยากเห็น ผมคิดแบบนี้จริง ๆสักพักสิ่งที่ไม่อยากเห็นมันปรืดอยู่ข้างหน้ารู้สึกได้เลย
เผลอควักมือถือขึ้นมาจัดไฟส่องไปข้างหน้า เห็นเป็นเงาขาว ๆ หยุดชะงักไปพักนึง ผมนึกถึงการ์ตูนเรื่องคินดะอิจิตอนนึงที่พระเอกมันบอกว่าต้องพิสูจให้ได้ว่ามันมีสัตว์ประหลาดจริงรึป่าว
เดินต่อครับพร้อมๆกับสะดุ้งเสียงประกอบของตุ๊กแกเสียงหินเสียงแมวตัวเย็นมากตอนนั้นแทบช๊อคเลยรู้สึกได้ว่าสมองจิ๊ดมาก แล้วเสียงมันก็ใกล้มากขึ้นครับ
ทีนี้เสียงตุ๊กแกหายเสียงอื่น ๆเริ่มเบา

แต่ได้กลิ่นเหม็นไรสักอย่าง ไม่ไหวตัดสินหันกลับแต่ดันหันไปเจอห้องทางขวาก่อนนึกไงไม่รู้เอามือถือส่อง และเดินหน้าต่อเอาให้ตายไปเลย กลิ่นมันก็เหม็นมากขึ้นเรื่อย ทางแม้งก็ยาวจริง ๆจุดหักมุมมันเกิดขึ้นจริง ๆ
ผมนึกขึ้นได้เลยว่าเราเดินมาไกลกว่าพวกก่อนหน้ามาก ตัดสินใจเดินกลับแต่ผมก็กล้ามากขึ้นเรื่อย ๆ เอาไฟมือถือฉายส่องแบบไว ๆห้องซ้ายขวา
(คิดว่าในใจอยากโชว์ครับตอนนั้นเพราะมันมืด แล้วทุกคนที่เดินนั้นไม่ใช้ไฟส่องทางกันเลย) และก็เจอกับตัวจนได้ เดินมึน ๆมาถึงตรงบรรไดที่ขึ้นมาแต่แม้งเลยจุดที่คนรออยู่มาแล้ว
นาทีนั้นโกยอย่างเดียวโกยแบบไม่มอง*****ไรทั้งสิ้น พอลงมาถึงชั้นนึง

เจอพ่อคนเก่งรวมตัวกันกำลังเดินลงไปชั้นล่างทางออก พวกนั้นยังรักษาท่าไม่วิ่งแม้แต่คนเดียวตอนที่ผมวิ่งไปเจอ
จากนั้นก็ออกจากอาคารกันด้วยการติดเดินแบบติดสปีด มารู้ทีหลังว่าพวกมันได้กลิ่นเน่าครับมันเลยโกยกันเถ้อะ

นี่ก็เป็นประสบการณ์ของผมครับ จะว่าเป็นความจำที่ซวยที่สุดและดีที่สุดก็ว่าได้

เพราะว่าผมมาวิเคราะห์ทีหลังมันก็มีเหตุผลของมันอยู่ อาคารล้าง ไม่มีคน แน่นอนมีสัตว์แถวนั้นหญ้ารกเต็ม อาคารไม่พังตอนวิ่งก็ดีแล้ว เงาขาว ๆผมว่าเกิดจาเราคิดไปเองบวกกับภาพติดตาครับ กลิ่นนี่สยองที่สุดผมคิดยังไงก็คิดไม่ตก

จนกระทั่งมานึกได้ว่าคงจะมีลมพัดเข้ามาแล้วกลิ่นนั้นผมเข้าใจว่าไม่น่าใช่กลิ่นเน่า คงเป็นกลิ่นคาวของฉี่

สรุป 1. ผมว่าสิ่งที่เรากลัว ๆกันนี่คือสิ่งที่เราไม่รู้มากกว่าอย่างผมนี่ทุกวันนี้ก็กลัวครับ กลัวหมดกลัวโจรกลัวเอเลี่ยน ยกเว้นผีที่ลดระดับหน่อยแล้วเพราะเราเอาชนะความกลัวนั้นมาได้ ส่วนใหญ่เกิดจากจินตนาการล้วน ๆความมืดเสียงเป็นตัวนำพาจินตนาการ
2. อย่าโง่ผมโง่ที่สุดในกลุ่ม ทุกคนแม้งเดินอาจจะไปหยุดตรงที่เรามองไม่เห็นแล้วเดินกลับมา
3. ใช้สมองสติและเหตุผล คนในเน็ตบางคนมันโม้ไปวัน ๆ

ปล เรื่องนี้เกิดหลายปีแล้วครับ แล้วตอนนั้นยังไม่มีไอโพน อยู่ปี1
ใครที่แม้งไปพิสูจกะกูมารายงานตัว

notenaphat
12th February 2013, 10:37
ทำไมต้องเจอผีเฉพาะตอนกลางคืนด้วยตอนกลางวันไม่เจอ หรือผีกลัวแสงแดด? แล้วคนเราก็ตายกันทุกวัน หลากหลายที่ แต่ทำไมต้องเจอผีที่บ้านร้างหรือที่ๆมันเป็นมุมอับ ทั้งๆที่บ้านร้างบางที่ไม่มีคนตายซักคน
แล้วที่โล่งๆ ทำไมไม่เห็นมีคนเจอ ? ผมก็เป็นคนหนี่งที่กลัว แต่กลัวความมืด ไม่ได้กลัวผี เหมือนกับอยู่คนเดียวในที่ๆเดียวกันแต่เวลาต่างกันเป็นตอนเที่ยงกับเที่ยงคืน ความรู้สึกในตอนเที่ยงนั้นเราก็ไม่ได้คิดอะไรมากเฉยๆ
แต่พอมาตอนเที่ยงคืนเราก็จะคิดไปต่างๆนาๆ อยู่ดีๆก็คิดว่ามีคนเดินผ่านหลังบ้าง มีคนมองบ้าง เห็นอะไรแว๊บๆนิดหน่อยก็คิดไปโน้น เพราะว่ามันมืดบรรยากาศมันน่ากลัว ก็เลยคิดไปเองทั้งนั้น

ปล1.ไม่ต้องชวนผมไปล่าผีนะครับผมกลัว มันมืด
ปล2.ไม่มีมีรายการไหนไปล่าผีตอนเที่ยงๆ สถานที่โล่งๆเลย
ปล3.ใครจะเชื่อหรือไม่เชื่อก็แล้วแต่บุคคลเลยครับ ส่วนผมขอไม่เชื่อละกัน
ปล4. ทำไม่ไม่เชื่อแล้วถึงห้ามลบหลู่ ขอเหตุผลด้วยครับ ถ้าไม่มีเหตุผลผมว่าจ.ข.ก.ท ก็แค่พวกงมงายนะ:)

my dath
12th February 2013, 16:27
ไม่เชื่อ ไม่ลบหลู่ แต่ขอสักครั้งนิ อยากเห็นตัวเป็นๆเหมือนกัน

Price
12th February 2013, 16:48
มันมีจริงแน่นอนครับ แต่มันไม่ได้มาเป็นตัวเหมือนในดัง
อาจจะส่งเสียง เต๊บๆ เสียงของตกอะไรประมาณนี้
ถ้าเห็นก็จะเป็น พลังงาน ขาวๆไม่ก็ดำๆนะจร่ๆ

maxk4255k
12th February 2013, 17:05
ส่วนเรื่องผีมีจริงหรือไม่ ผมว่าขอละไว้ดีกว่าเชื่อครึ่งไม่เชื่อครึ่ง พวกปรากฏการณ์ ไสยศาสตร์ ผี ปีศาจ เทวดา เซียน นี่อาจจะมีจริงอยู่ก็ได้เพราะบางพื้นที่ก็นับถือผีอยู่และมีเรื่องเล่าบันทึกตั้งแต่ยุคหินแล้วโน่น

เพียงทว่าความเชื่อเรื่องพวกนี้มันหดหายไปพร้อม ๆกับความเจริญทางวิทยาศาสตร์ เพราะเหตุใดลองวิเคราะห์ดู อาจะเพราะว่าการมาของวิทยาศาสตร์นั้นเป็นประโยชน์พิสูจได้จริง ๆมีการวิเคราะห์หลักการเหตุผล
มากกว่าสิ่งที่เป็นนามธรรม(เรียกถูกรึป่าวตกภาษาไทย)ไสยศาสตร์และเรื่องความเชื่อ

อย่างผมนี่เคยไปลองของนัดกับพ่อคนเก่งทั้งหลายในอินเตอร์เน็ตนี่ละ สถานที่แห่งนึงเหมือนเป็นพวกหอพักล้างผีดุ สิ่งนึงเลยที่พบเมื่อไปถึงคือความมืด
และมันก็สร้างความกลัวได้จริง ๆ ขนาดผมตอนไปอย่างกร่างเพราะมีคนไปท้าพิสูจกันหลายคน

และผมพบว่าตั้งแต่หน้าตึกล้างเดินเข้าไปชั้นหนึ่งมันไม่น่ากลัวเท่าไหร่ ความน่ากลัวมันเพิ่มขึ้นเรื่อย ๆตามเลเวลจริง พอก้าวบรรไดที่แม้งเสือกมีรูให้มองเห็นห้องเก็บของ และเดินขึ้นไปชั้นไหนไม่รู้ผมเริ่มหลอนเดินตามคนเก่งทั้งหลาย และไปเจอในชั้นนั้นทางเดินยาวมืดตลอดจนไม่รู้ว่าแม้งสุดตรงไหนจริง ๆ สองฝั่งซ้ายขวาเป็นห้อง ๆ ครับแบบหอพัก

พวกๆก็นัดกันให้เดินกันไปทีละคนแล้ววนกลับมาเวลานั้นเก๋ามาก แต่ละคน (แต่ผมรู้ว่าในใจนี่ไปกันหมดแระ) มีคิวกันครับ ใครเก๋าสุดเดินก่อน ระหว่างรอคนแรกเดินก็ได้ยินอินโทรเป็นเสียงเหมือนคนปาหินเล่นแบบก้อนเล็กๆให้มันกระทบ
หลังจากนั้นพ่อคนแรกเดินกลับมาครบ 32

ต่อไปนี้จะเป็นความซวยของผมคิวที่6พอดี ก่อนถึงคิวผมมันมีเสียงตุ๊กแกนี่ละแล้วก็เสียงแบบแมวร้องแหบๆ นาทีนั้นวัยรุ่นเค้าวัดใจกันแล้วอยากเจ๋งก็ไป เพราะผมเห็นสีหน้าหลายคนนี่กรูไม่อาวแล้ว
ตัดใจเดินเข้าไปในความมืดครับละแล้วสิ่งที่ไม่คาดคิดก็เกิดครับเน้นเลยสำหรับคนที่แม้งไม่กลัวผีท้าพิสูจ บรรยากาศมันน่ากลัวจริง ๆ ข้างหน้าเห็นเดินมืด ๆ ถ้าจะหันกลับหรือหันซ้ายขวาก็จะเจอห้องมืด ๆ
แนบขนานตัวเรา พร้อมกับไอเสียงก้อนหินเสียงแมวเสริมทัพด้วยเสียงเชี่ยตุ๊กแก

เสียงมันชัดขึ้นๆเรื่อยข้างหน้าก็มืดเรื่อยหันไปมองผู้ชมก็ห่างเราเรื่อย ๆ(ขนาดเดินไปช้า ๆแล้วนะ) ผมเดินไปสักระยะจนถึงที่มันมืดจริง ๆ ทุกอย่างมันไม่ไหวแล้วครับหันไปดูคนก็จะเจอห้องซ้ายขวา เดินกลับก็จะเสียชื่อโม้ไว้เยอะก่อนหน้า
คนที่ลองของมาต้องเข้าใจคำนี้แน่นอน ขนหัวลุก สมองผมเริ่มจิ้ด อยากจะใช้ไฟมือถือนำทาง นาทีนั้นความมืดเป็นเพื่อนแล้วมันไม่อยากเห็นสิ่งที่ไม่อยากเห็น ผมคิดแบบนี้จริง ๆสักพักสิ่งที่ไม่อยากเห็นมันปรืดอยู่ข้างหน้ารู้สึกได้เลย
เผลอควักมือถือขึ้นมาจัดไฟส่องไปข้างหน้า เห็นเป็นเงาขาว ๆ หยุดชะงักไปพักนึง ผมนึกถึงการ์ตูนเรื่องคินดะอิจิตอนนึงที่พระเอกมันบอกว่าต้องพิสูจให้ได้ว่ามันมีสัตว์ประหลาดจริงรึป่าว
เดินต่อครับพร้อมๆกับสะดุ้งเสียงประกอบของตุ๊กแกเสียงหินเสียงแมวตัวเย็นมากตอนนั้นแทบช๊อคเลยรู้สึกได้ว่าสมองจิ๊ดมาก แล้วเสียงมันก็ใกล้มากขึ้นครับ
ทีนี้เสียงตุ๊กแกหายเสียงอื่น ๆเริ่มเบา

แต่ได้กลิ่นเหม็นไรสักอย่าง ไม่ไหวตัดสินหันกลับแต่ดันหันไปเจอห้องทางขวาก่อนนึกไงไม่รู้เอามือถือส่อง และเดินหน้าต่อเอาให้ตายไปเลย กลิ่นมันก็เหม็นมากขึ้นเรื่อย ทางแม้งก็ยาวจริง ๆจุดหักมุมมันเกิดขึ้นจริง ๆ
ผมนึกขึ้นได้เลยว่าเราเดินมาไกลกว่าพวกก่อนหน้ามาก ตัดสินใจเดินกลับแต่ผมก็กล้ามากขึ้นเรื่อย ๆ เอาไฟมือถือฉายส่องแบบไว ๆห้องซ้ายขวา
(คิดว่าในใจอยากโชว์ครับตอนนั้นเพราะมันมืด แล้วทุกคนที่เดินนั้นไม่ใช้ไฟส่องทางกันเลย) และก็เจอกับตัวจนได้ เดินมึน ๆมาถึงตรงบรรไดที่ขึ้นมาแต่แม้งเลยจุดที่คนรออยู่มาแล้ว
นาทีนั้นโกยอย่างเดียวโกยแบบไม่มอง*****ไรทั้งสิ้น พอลงมาถึงชั้นนึง

เจอพ่อคนเก่งรวมตัวกันกำลังเดินลงไปชั้นล่างทางออก พวกนั้นยังรักษาท่าไม่วิ่งแม้แต่คนเดียวตอนที่ผมวิ่งไปเจอ
จากนั้นก็ออกจากอาคารกันด้วยการติดเดินแบบติดสปีด มารู้ทีหลังว่าพวกมันได้กลิ่นเน่าครับมันเลยโกยกันเถ้อะ

นี่ก็เป็นประสบการณ์ของผมครับ จะว่าเป็นความจำที่ซวยที่สุดและดีที่สุดก็ว่าได้

เพราะว่าผมมาวิเคราะห์ทีหลังมันก็มีเหตุผลของมันอยู่ อาคารล้าง ไม่มีคน แน่นอนมีสัตว์แถวนั้นหญ้ารกเต็ม อาคารไม่พังตอนวิ่งก็ดีแล้ว เงาขาว ๆผมว่าเกิดจาเราคิดไปเองบวกกับภาพติดตาครับ กลิ่นนี่สยองที่สุดผมคิดยังไงก็คิดไม่ตก

จนกระทั่งมานึกได้ว่าคงจะมีลมพัดเข้ามาแล้วกลิ่นนั้นผมเข้าใจว่าไม่น่าใช่กลิ่นเน่า คงเป็นกลิ่นคาวของฉี่

สรุป 1. ผมว่าสิ่งที่เรากลัว ๆกันนี่คือสิ่งที่เราไม่รู้มากกว่าอย่างผมนี่ทุกวันนี้ก็กลัวครับ กลัวหมดกลัวโจรกลัวเอเลี่ยน ยกเว้นผีที่ลดระดับหน่อยแล้วเพราะเราเอาชนะความกลัวนั้นมาได้ ส่วนใหญ่เกิดจากจินตนาการล้วน ๆความมืดเสียงเป็นตัวนำพาจินตนาการ
2. อย่าโง่ผมโง่ที่สุดในกลุ่ม ทุกคนแม้งเดินอาจจะไปหยุดตรงที่เรามองไม่เห็นแล้วเดินกลับมา
3. ใช้สมองสติและเหตุผล คนในเน็ตบางคนมันโม้ไปวัน ๆ

ปล เรื่องนี้เกิดหลายปีแล้วครับ แล้วตอนนั้นยังไม่มีไอโพน อยู่ปี1
ใครที่แม้งไปพิสูจกะกูมารายงานตัว

ที่เล่าๆมาใช่อันนี้รึป่าว เป็นทางตรงเดินยาว ข้างๆจะเป็นห้องๆ

ปล.บรรยากาศที่นั้นหน้ากลัวมากครับ ต้องคนใจถึงจริงๆ

ปล.2 รายการนี้เดินขึ้นไปขั้นที่ 4 เจอเสียงแมวร้องเหมือนกันครับ

http://www.youtube.com/watch?v=9SV1tks_4o8

topperioz
12th February 2013, 17:10
ผี คือเรื่องอุปโลกขึ้นเพื่อสั่งสอนเด็กๆให้ทำความดี
โดยไม่ต้องการให้เด็กเถียงหรือท้วงติง จึงกล่าวต่อท้ายว่า ไม่เชื่ออย่าลบหลู่
เมื่อเป็นเช่นนั้นแล้ว คนที่ถูกปลูกฝังมาแต่เด็ก และเชื่อเรื่องผี จะเป็นคนที่คล้อยตามคนอื่นง่าย
ทำให้ คนไทยส่วนใหญ่ง่ายต่อการโดนหลอก เพราะ เชื่อไปก่อน คิดทีหลัง
ข้อดีมันก็มี คือทำให้คนไทยเป็นคนว่านอนสอนง่าย บอกให้ทำอะไรก็ทำ
ให้กราบอะไรก็กราบ ทำให้ใครอยู่ในฐานะเหนือมนุษย์ก็ทำได้ เหนือกฎหมายเป็นผู้วิเศษได้ทันที
แต่ข้อเสียมันก็คือทำให้ คนไทยโดนชักจูงง่าย โดนหลอกง่าย ขาดการใช้สติและปัญญา
บอกอะไรก็เชื่อ โดยไม่ต้องพิสูจน์ บอกว่าใครเป็นเทพ ใครเป็นคนดี ก็เชื่อ โดยไม่กล้าแม้แต่จะตั้งข้อสงสัย

คนที่เคยเห็นผี ผมไม่เถียงคุณหรอก เพราะไม่ว่ายังไง คุณก็ต้องยืนยันว่าคุณเห็นจริง
ต่อให้เอาปืนจ่อหัว แล้วให้พูดความจริง คุณก็จะบอกว่าคุณเห็นจริงๆ
เหมือนคนโดนสะกดจิต ย่อมจะยืนยันคำตอบเดิมอยู่แล้ว โดยปราศจากความคิด วิเคราะห์ ปัญญา สติ
อย่าลืมว่า ทุกอย่างเกิดขึ้นได้ถ้ามี ความเชื่อ
ดังนั้นความเชื่อและบรรยากาศ รวมถึงความกลัวที่คุณมีอยู่ในจิตใจ
จะเป็นตัวสร้างมโนภาพและจินตนาการของคุณให้คุณเห็นเองก็เป็นได้

ในสมัยพุทธกาล พระพุทธเจ้า ก็ตรัสเอง ว่าผีสาง นางไม้ที่คนกราบไว้ในสมัยนั้น ล้วนแล้วแต่ไม่มีจริง
ไปสืบค้นดูได้ถ้าไม่เชื่อ และผมจะไม่ว่าใครหากต้องการจะลบหลู่ความคิดนี้ เพราะผมเชื่อในเหตุและผล
ไม่ใช่ปิดกั้นการพิสูจน์ ด้วยคำพูดปิดกั้นปัญญา อย่าง ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ ที่คนไทยใช้ต่อๆกันมา

ลองคิดดูที่ทั่วโลกมีเรื่องเล่าผีๆ เพราะอะไร
เพราะสอนเด็กให้เชื่อฟังคำพูดผู้ใหญ่ ไม่ให้เด็กออกนอกลู่นอกทาง
ไม่ให้ไปเที่ยวกลางคืน เดี๋ยวเจอผีปอบ เจอผีแดรกคิวล่า ฯลฯ ก็เพื่อให้เด็กๆกลัวไม่กล้าออกไปเถลไถลข้างนอก
ทำให้เด็กเป็นเด็กดีของพ่อแม่ เรื่องผีก็มีประโยชน์แค่นั้น

แต่คนไทยกลับเชื่ออย่างงมงาย มิจฉาชีพก็หากินกับความโง่งมงายของชาวบ้านได้ง่าย
เห็นได้ชัดทั่วไป ในประเทศไทย จะเห็นมีผู้วิเศษผุดขึ้นมาเต็มไปหมด และสุดท้ายก็โดนจับเข้าคุก ข้อหาหลอกลวงประชาชน
คนที่เห็นจริง รู้จริง ไม่ออกมาหาเงินจากความโง่งมงายของคนหรอกครับ
แต่เขาจะสอนให้คนรู้จักใช้สติ และปัญญา ก่อนจะเชื่อในอะไรก็ตาม
ผมอยากให้ทุกคน ใช้ปัญญาและสติก่อนจะเชื่อในอะไรก็ตาม พวกผู้วิเศษจอมปลอมจะได้หากินไม่ได้อีกต่อไป

Zpatan
12th February 2013, 17:14
ผมไม่เคยเห็นเลยไม่เชื่อครับถ้าอยากให้ผมเชื่อก็คงต้องเห็นด้วยตัวเองสะก่อนผมถึงจะเชื่อว่ามีจริง

JED
12th February 2013, 17:21
เรื่องนี้มันก็แล้วแต่คนนะครับต่างคนก็ต่างความคิดกันไปเราจะห้ามให้เขาเชื่อหรือไม่เชื่อก็ไม่ได้
ส่วนตัวผมไม่เชื่ออย่างร้อยเปอร์เซ็นต์จะพูดให้ตายจะอ้างให้ตายก็ไม่เชื่อ ก็อย่างว่าร้อยปากว่าไม่เท่าตาเห็น.

kimnaja
12th February 2013, 17:21
ไม่กลัวผีกลัวความมืดมากกว่ากับความเงียบ

Gu_Rock
12th February 2013, 17:42
ผมไม่เชื่อน่ะเรื่องพวกนี้ ผมอ่ะเชื่อแต่เฉพาะเรื่องของวิทยาศาสตร์ซ่ะมากกว่า เพราะอะไรน่ะเหรอ เพราะว่ามีหลายๆเรื่องที่วิทยาศาสตร์พิสูจน์ได้อย่างเรื่องเห็นผี
- เป็นเพราะสมองของเราปรุงแต่งมันขึ้นมาโดยที่เราอยู่ในที่ๆมืดและน่ากลัวในความคิดของเราเองทำให้สมองฟุ้งส้างเรื่อยเปื่อย

และ :ask เป็นคำถามที่อยากรู้มากๆ "ตายแล้วไปไหน" คำถามนี้เชื่อว่าหลายคนคงเคยถามกับตัวเองน่ะครับ :confused:

zerokoza
12th February 2013, 17:52
กำ งั้นตอนที่ผม ชว. ผีมันจะมาดูไอนั้นมั้ยเนี่ย!! :sweat

แก่นแท้ของมนุษย์เราอยู่ที่จิตวิญญาณ แต่เรามักหลงลืมภาวะที่แท้จริงของจิตใจ.....
...
...
...
มีผึ ก็ต้องมีพระเจ้า มีพระเจ้า ก็ต้องมีนรกและสวรรค์

ปล.ลองเอาไปคบคิดดูนะครับ มันเป็นสามัญสํานึกของทุกคนอยู่แล้ว..(Common sense)

ขอต่อเลยนะครับ

มีพระเจ้า นรกสวรรค์เเล้ว

ก็คงต้องมีนรกเเบบเเบ่งเป็นประเทศล่ะมั้งครับ เเบ่งเป็นทวีปๆ ไป (อันนี้น่าคิดนะครับ)

เเล้วพวก มด ปลวก เเมลงสาบ ตายไปตกนรกไหมอันนี้ไม่มีใครรู้ เเล้วถ้ามีมันจะเป็นยังไงน่าคิดดีนะ

ลองคิดตามสิครับ เทวดา ยมทูต ตามเรื่องเล่าของเเต่ละชนชาติไม่เหมือนกันเลย

ปล.อยากให้ลองคิดดูครับ ไม่ได้ลบลู่มีจริงหรือป่าวผมไม่รู้ไม่เคยเห็นนรกหรือสวรรค์

ผมไม่เชื่อน่ะเรื่องพวกนี้ ผมอ่ะเชื่อแต่เฉพาะเรื่องของวิทยาศาสตร์ซ่ะมากกว่า เพราะอะไรน่ะเหรอ เพราะว่ามีหลายๆเรื่องที่วิทยาศาสตร์พิสูจน์ได้อย่างเรื่องเห็นผี
- เป็นเพราะสมองของเราปรุงแต่งมันขึ้นมาโดยที่เราอยู่ในที่ๆมืดและน่ากลัวในความคิดของเราเองทำให้สมองฟุ้งส้างเรื่อยเปื่อย

และ :ask เป็นคำถามที่อยากรู้มากๆ "ตายแล้วไปไหน" คำถามนี้เชื่อว่าหลายคนคงเคยถามกับตัวเองน่ะครับ :confused:

ผมว่าจะเปลี่ยนจากถามเเล้วไปไหนผมคิดว่าจริงๆ คุณถามตัวเองว่า '' ตายเเล้วจะเป็นยังไง '' ต่างหาก!! จริงไหมครับ

Gu_Rock
12th February 2013, 17:57

ก็คงต้องมีนรกเเบบเเบ่งเป็นประเทศล่ะมั้งครับ เเบ่งเป็นทวีปๆ ไป (อันนี้น่าคิดนะครับ)

เเล้วพวก มด ปลวก เเมลงสาบ ตายไปตกนรกไหมอันนี้ไม่มีใครรู้ เเล้วถ้ามีมันจะเป็นยังไงน่าคิดดีนะ

ลองคิดตามสิครับ เทวดา ยมทูต ตามเรื่องเล่าของเเต่ละชนชาติไม่เหมือนกันเลย

ปล.อยากให้ลองคิดดูครับ ไม่ได้ลบลู่มีจริงหรือป่าวผมไม่รู้ไม่เคยเห็นนรกหรือสวรรค์

ผมว่าจะเปลี่ยนจากถามเเล้วไปไหนผมคิดว่าจริงๆ คุณถามตัวเองว่า '' ตายเเล้วจะเป็นยังไง '' ต่างหาก!! จริงไหมครับ

มันก็จริงน่ะ แต่จะให้ไปเหรอยังมีอีกหลายเรื่องที่ผมยังไม่ได้ทำเลย T-T ไหนจะเรื่องมีอะไรกับ ญ. ก็ยังซิ่งๆอยู่เลย มีแต่ข่มขีนมือตัวเอง 555 :)

Gu Pai!
12th February 2013, 18:24
ตอนเด็กๆ ผมกลัวผีมาก แต่พอโตมา เริ่มรู้สึกเบื่อกับเรื่องที่กลัว และคิดว่า เอ...... ทำไมกุไม่เจอผีสักทีน้า....

และคำถูกที่บอกว่าผีมีจริง วิญาณมีจริง เอ..... แล้วเวลาเรา Fap เขาจะมาดูเราไหมน้า....

และ ตายแล้ว ทำไมต้องเป็นผี ทำไมต้องลง นรก....???? คนเราเกิดมาใช้กรรม ???? แล้วทำไมเราถึงไม่รู้ว่าเราไปทำกรรมตอนไหน???? เพื่อจะได้จดได้จำ จะได้ไม่ทำซ้ำอีก

แล้วถ้าสมุตโลกแตก... แล้วเราจะเกิดมาใช้กรรมได้ยังไง??? แล้ว ทำไมถึงมาหลายศาสนา????

แล้วถ้าผม Fap หละ??? ผมก็ทำบาปใช้ไหม??? (ฆ่าชีวิตของ เด็กที่จะเกิด แต่ไปทำไม่ให้เขาเกิด มากี่ล้านชีวิตแล้ว????)

บอกตรงๆ ตอนนี้ผมแถบจะไม่เชื่อ ศาสนาอะไรอีกแล้ว ผมคิดว่าผม แค่ทำตามกฏหมาย(บ้าง) ไม่ทำให้ใครเดือดร้อนแค่นี้ก็พอแล้ว

helos
12th February 2013, 18:27
งั้นผมขอ "ท้า" ผมอยากเจอ "ผี" กับตาตัวเองนะ เชิญคุณไปทำพิธีอะไรก็เรื่องของคุณให้ผีมันมาหาผมได้เลย รออยู่นะ จุ๊บ ๆ แบบว่าอยากเห็นจัง ๆ สักครั้งในชีวิตมาเป็นทุนเดิมอยู่นานแล้ว อย่าให้ผมต้องรอนานนะ ผมรอดู "ผี" อยู่ 555 ถ้าคุณคิดว่าคุณริวเค้าเจ๋งจัง ระวังจะไม่เจอผีนะ แต่จะเข้าข่ายเป็น "เหยื่อ" แทน (เรื่องนี้ริวจะไม่ยุ่ง) จุ๊บ ๆ

จะท้าก็ไม่ต้องบอกในนี้หรอกครับ ถือกล้องไปกลางป่าช้าหรือที่ไหนที่เค้าว่าเฮี้ยน ไปลบหลู่อะไรๆที่นึกออก (คนไม่เชื่อน่าจะคิดหาเรื่องลบหลู่อะไรที่มันแรงๆได้ง่ายอยู่แล้ว)
แสดงมาเต็มที่เลยครับว่า กรูไม่เชื่อ พิมพ์ในบอร์ด ผมว่าผีคงไม่ได้รับรู้อ่ะนะ

แถม

http://board.palungjit.com/f8/พวกแบคทีเรียถือว่าเป็นสัตว์ที่อยู่ในกฏแห่งกรรมปะครับ-128510.html

ตามความคิดผมนะ (ซึ่งก็วิเคราะห์รวมมาจากที่โน่นบ้างนี่บ้าง)

ถ้าคิดตามหลักสิ่งมีชีวิตเมื่อตายจะไปนรกหรือสววรค์ แบบนี้มนุษย์ต่างดาวก็ต้องลงนรกขึ้นสวรรค์ด้วยสิ
ในเมื่อตายแล้วเกิด เกิดแล้วตาย วนเวียนไป แล้วทำไมสิ่งมีชีวิตมันเพิ่มมาจากไหน มันควรจะจำนวนคงที่สิใช่มะ

แต่คำถามแนวนี้ผมก็พอจะมีแนวคิดคำตอบไว้

นรกสวรรค์อาจเป็นอีกมิตินึง มิติที่พอจิตหลุดจากร่างเราจะไปที่นี่ (ทางศาสนาคงเรียกไปใช้กรรม)
มันอาจเป็นมิติที่สุขสบาย หรือมิติที่แสนเจ็บปวด วัดจากการกระทำที่ผ่านมา (นี่คือที่ศาสนาบอกไว้)
ทำไมนรกสวรรค์ของแต่ละชาติ(หรืออาจรวมถึงเผ่าพันธ์อื่นที่ไม่ใช่มนุษย์)แตกต่างกัน หรือมันมีหลายที่กันแน่ ?
ผมมองว่านรกสรรค์จะมีรูปร่างเปลี่ยนไปตาม" จิต "ของเรา ถ้าความคิดนี้เป็นจริง
เรื่องที่ว่าทำไมบางคนเห็นผี บางคนไม่เห็นก็จะพอเข้าใจได้ ผีในที่นี้เชื่อว่าคือพลังงาน คนที่มีจิตจูนกับพลังงานก็จะมองเห็น คนที่จูนไม่ติดก็ไม่เห็น
สัตว์อาจไม่มีจิตทางด้านนี้เท่าคน ทำให้มองไม่เห็น (แมวหรือหมาที่บอกว่าเห็นผี อาจเห็นแค่เป็นกลุ่มก้อนพลังงานก็ได้)

เรื่องชาติภพต่างๆ ไม่แน่ว่าจะต้่องไปเกิดใหม่ใน " อนาคตของมิติเดิม "เท่านั้น อาจไปเกิดในอนาคตของมิติอื่น หรืออดีตของมิติเดิม ก็ได้

ผมก็ไม่รู้นะว่าเรื่องนรกสวรรคฺ บาปบุญเป็นกุศโลบายทางศาสนาที่สอนไม่ให้เราทำชั่วรึเปล่า
แต่ไอ้ของที่เคยๆเจอมาเนี่ย (ชาวบ้านเรียนว่าผี) ไม่รู้จะอธิบายยังไงดี

สรุปคือ ผมเชื่อ แม้ไม่ทราบเหตุผลที่แน่ชัดในตอนนี้ก็ตาม
(และเชื่อว่าสักวัน ถ้ามนุษย์ไม่หยุดคิดค้นอะไร ต้องพบความลับนี้แน่)

babymaster
12th February 2013, 18:29
ไม่เชื่อต้องพิสูจน์

ถ้า ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ หลังๆมันจะกลายเป็น งมงาย แล้วครับ
เห็นด้วยครับ คุณเป็นคนมีเหตุผลดีนะครับ ตรงกับหลักวิทยาศาสตร์เลย

boomslan03
12th February 2013, 18:35
ผมเชื่อครับ วันนั้นนอนดูบอลอยู่ ซักพักมีคนเคาะหน้าต่าง ผมก็หันไปดูปรากฏว่าเป็นชายหน้าดำๆ ส่งยิ้มให้ผม โคตรกลัวเลยครับ

ปล. เวลาตอนนั้น ตี 4

NongLaaLaa
12th February 2013, 19:50
ที่เล่าๆมาใช่อันนี้รึป่าว เป็นทางตรงเดินยาว ข้างๆจะเป็นห้องๆ

ปล.บรรยากาศที่นั้นหน้ากลัวมากครับ ต้องคนใจถึงจริงๆ

ปล.2 รายการนี้เดินขึ้นไปขั้นที่ 4 เจอเสียงแมวร้องเหมือนกันครับ

ไม่ใช่ครับ เคยดูคลิ้ปนี้ละ ไม่โบราณขนาดนี้

aoftc02
12th February 2013, 19:57
เคยได้ยินข่าวมาว่า วิทยาศาสตร์เขาพิสูจน์แล้วว่าผีมันคือพลังงานรูปแบบหนึ่งเห็นเขาอธิบายละเอียดมากแต่ไม่รู้ว่าจริงหรือป่าว แต่บางคนชอบเอาเรื่องศาสนามาเกี่ยว เรื่องบุญ เรื่องกรรมมั่ง

12th February 2013, 23:41
ถ้า "ผี" คือ "พลังงาน" งั้นก็ "พระยามาร" ก็คือ "ระเบิดปรมาณู" ใช่มั้ยอ่ะ :yes

jeditrainer
12th February 2013, 23:54
ก็แล้วแต่คนที่เข้าใจนะครับ บางคนเชื่อ บางคนไม่เชื่อ แต่สิ่งที่ผมอยากบอกก็คือส่วนตัวผมเจอเรื่องพวกนี้มาเยอะแล้วครับตั้งแต่เด็กแต่ผมก็ไม่จำเป็นจะต้องไปบอกใคร
ว่าเจออะไรมาบ้าง เพราะมีทั้งคนเชื่อและคนไม่เชื่อ ผู้ที่ได้สัมผัสกับของจริงแล้วก็จะเข้าใจครับ(จริง ๆ สมัยก่อนผมโตมาจากบ้านคุณยาย แล้วที่บ้านจะรับไล่ผีแก้คุณไสยบ่อย ๆ ฟรี ๆโดยทรงเทพเจ้าจีนครับ)
แต่ที่ผมอยากจะบอก จขกท.คือ รายการคนอวดผีนะ มันปาหี่มันเม้คขึ้นมาครับของจริงที่เจอนะมีไม่ถึง10%เลย แต่จขกท.ชอบก็ผมคงไม่ขัดหรอกครับ แต่ก็แค่อยากให้รู้

colliinz
12th February 2013, 23:59
ไม่ได้ว่าอย่างงั้ยอย่างงี้นะครับ สิ่งพวกนี้ บางครั้งอาจจะเห็นไม่ได้ด้วยตา ไม่ได้ยิน ไม่ได้สัมผัสถึงมันได้ แตบางครั้งก็อาจจะรู้สึกถึงมันได้ทางความรู้สึกนะครับ

spiritseed
13th February 2013, 00:40
ผมไม่เคยเจอคับ แต่พอแม่ผมเสียผมก็อยากจะเจอผีสักครั้งจริงๆคับ เพราะผมจะได้รู้ว่า "ความตายมันยังไม่ใช้จุดจบ"

13th February 2013, 02:07
ผมไม่เคยเจอคับ แต่พอแม่ผมเสียผมก็อยากจะเจอผีสักครั้งจริงๆคับ เพราะผมจะได้รู้ว่า "ความตายมันยังไม่ใช้จุดจบ"
เป็นกำลังใจให้ครับ (เอามือตบไหล่หนึ่งที) ขออวยพรให้เข้มแข็ง ต่อสู้ และยืนหยัด สู้ ๆ ครับ เป็นกำลังใจให้ เรารู้ว่านายแกร่งพอ

Mid-NighAngel
13th February 2013, 12:48
' ผมว่า ไม่ต้อง ขอท้า อะไรหรอกครับ ถ้าว่าแน่ ก็ไปวิ่งเล่นในป่าช้า เลยสิครับ : ))

ไอ้ผมก็ไม่ได้จะมาเปลี่ยนความคิดของใคร ใครเจอมาแล้วก็มักรู้ ใครไม่เคยเจอก็ปากมากไปวันๆ

ส่วนตัวผม เคยเจอมา 2 หน

ตอนนี้ จะบอกว่าเป็นเรื่องงี่เง่า งมงาย ผมก็ยังเชื่อครับ ตอนนี้ผมมีลูกแล้ว คนนึง ผมแก่ขนาดนี้ผมก็ยังเชื่อครับ

ถ้าอยากเจอ ไม่ต้องมาพิมพ์หรอกครับ ไปหาเค้าเลย : )

ปล . ส่วนพวกที่ลองแล้วไม่เจอ ผมคิดว่า พวกคุณบุญไม่ถึงมากกว่าครับ ((: