PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ผมควรจะเลือกทางไหนดีครับ(อนาคต+ความรัก)

jackyjacky
11th February 2013, 21:21
ผมอยู่ ม.3 ครับ ผมมีแฟนคนนึงครับ เค้าเป็นดาวโรงเรียน ม.4ผมต้องย้าย รร. ครับ แฟนผมก็เช่นกัน แฟนผมเป็นคนขี้เล่น เฟรนลี่ เค้าเป็นคนสวยมากครับ แต่เค้าไม่ค่อยระวังตัวอะครับ แบบจะนั่งจะก้มจะทำอะไรไม่ค่อยระวังอะครับ ไปข้างนอกก็แต่งตัวแบบสบายๆอะครับ ขาสั้นนี่ สั้นแบบสุดๆไปเลยครับ นั่งทีเห็นถึงกกน. ทีนี้ครับ ถึงเวลาต้องสอบเข้า รร ใหม่ ผมกับเธอไปสอบโรงเรียนเดียวกันครับ(โรงเรียน A)ผมติดสายวิทย์ครับ แต่เธอติดสายศิลป์ แน่นอนครับ ไม่ได้อยู่ห้องเดียวแน่นอนครับแล้วอีกอย่าง โรงเรียนนี้เกือบ 98% เป็นผู้ชายครับ คือมีแฟนผมเป็นผู้หญิงกับเพื่อนเธออีก1คนเท่านั้นครับ แรกๆก็ดีอยู่หรอกครับ แต่ปัญหาคือพ่อกับแม่ผมเจอโรงเรียนใหม่ที่ดีกว่าครับเป็นโรงเรียนอินเตอร์(ขอเรียกว่าโรงเรียน B นะครับ)ซึ่งเค้าก็ให้ผมไปสมัครสอบและเพื่อนพ่อผมก็มีเส้นกับโรงเรียนนี้ด้วยครับ ก็คือถ้าผมสอบ ผมเข้าได้ร้อยเปอเซนแน่อะครับ และโรงเรียนBนี้มีชื่อเสียงมากครับ ถ้าผมเข้าโรงเรียนนี้พอเรียนจบ ม.6 ก็มีมหาลัยดีๆรองรับครับและโรงเรียนBอยู่ไกล้บ้านผมครับ จะกลับเมื่อไหร่ก็ได้ จะอยู่เล่นที่โรงเรียนต่อก็ได้ครับ แต่ที่โรงเรียนA มันไกลจากบ้านผมมากครับ ผมต้องตื่นแต่เช้า ให้รถโรงเรียนมารับครับ พอเรียนเสร็จก็อยู่ต่อไม่ได้ครับ รถโรงเรียนรับกลับบ้าน
ผมสับสนมากครับไม่รู้จะเลือกโรงเรียนไหนดี
ถ้าผมเลือกไปกับแฟนผมที่A โรงเรียนนี้แทบจะเรียกได้ว่าชายล้วนเลยละครับ แฟนผมเข้าไปก็เด่นเลยสิครับ ไหนจะรุ่นพี่ รุ่นเดียวกัน ผู้ชายเจอผู้หญิงสวยก็ต้องมองเป็นปกติครับ อันนี้ผมทำใจได้ แต่ถ้าเข้ามาคุยล่ะครับ แฟนผมเป็นคนเฟรนลี่ครับ คุยได้หมด และถ้าเค้าไปเจอคนที่ดีกว่าผมล่ะครับ เค้าอาจจะชอบแล้วเลิกกับผม เพราะผมอยู่คนละห้องกับเธอคงจะดูแลไม่ได้
ถ้าผมเลือกโรงเรียน B อันนี้มีทั้งชายและหญิงครับ สวยๆก็มีเยอะ แต่ผมมีแฟนแล้วครับ ไม่ได้อวดนะครับ แต่ผมยอมรับว่าผมจัดว่าหน้าตาดีเลยแหละ ถ้ามีใครมาจีบผม ผมคงปฏิเสท แต่ถ้าผมอยู่ รร B ผมก็คงไม่รู้ว่าแฟนผมทำอะไรบ้างที่โรงเรียนA ซึ่ง เค้าอาจจะมีแฟนใหม่แบบลับๆก็ได้ครับ แล้วผมก็อาจจะปฏิเสทผู้หญิงดีๆไปหลายคนแล้วด้วย ถ้าให้แฟนผมมาสอบเข้าที่ รร B เค้าคงไม่ติดครับ เพราะเค้าเรียนไม่ค่อยจะเก่งเท่าไหร่ครับ(เอาจริงๆเก่งนะ แต่ติดเล่น)

ผมควรจะเลือกอะไรดีครับ ผมสับสนมากครับตอนนี้:sweat:sweat:sweat:sweat

Igotyoubaby
11th February 2013, 21:33
อนาคตสิจ๊ะ แฟนถ้าเค้ารักเราจริงเค้าก็ไม่ไปใหนหรอก

kingtamza
11th February 2013, 21:40
อนาคตสิจ๊ะ แฟนถ้าเค้ารักเราจริงเค้าก็ไม่ไปใหนหรอก
พูดตรงจริงๆ ฮ่าๆๆ

ตามนั้นครับ

valhallaboyz
11th February 2013, 21:43
อนาคตคับ :)

moonbriswam
11th February 2013, 21:43
คนเราถ้าคิดจะมีคนอื่นจะอยู่ที่เดียวกันหรือไม่อยู่มันก็นอกใจได้ทั้งนั้น

แต่ก่อนผมเองตอนม.3กำลังจะขึ้นม.4ผมก็เหมือนคุณนั่นแหละ แต่ดีที่ว่าสองโรงเรียนที่ให้เลือกนั้นก็มีชื่อเสียงดีเหมือนกัน

ผมเลยเลือกจะอยู่กับแฟน แต่ก็นะครับ บอกแล้วครับถ้าใจมันอยาก แม้คุณจะอยู่ติดกันตลอดเวลาก็นอกใจได้ทั้งนั้นอ่ะนะครับ

อย่าไปคิดมากเลยถ้าอะไรที่มันดีสำหรับเราเลือกไปเถอะครับ แต่ถ้าคิดว่าไปที่ B แล้วจะไม่สุขใจก็อยู่ A ก็ได้นะครับ

ไปเรียนที่มีชื่อเสียงแล้วมัวแต่กังวลแฟนงี้ก็คงไม่ดีกับการเรียนแหละจริงมั้ย

DeadCarnival
11th February 2013, 21:48
อนาคตแน่นอนอยู่แล้วล่ะครับ โอกาสไม่ได้มาได้อยู่ทุกๆนาที ยิ่งถ้าผู้หญิงคนนี้รักคุณจริงๆ เธอก็ไม่ทิ้งคุณไปไหนหรอก

ถึงเธอจะทิ้งคุณไปจริงๆ ก็ใช่ว่าคุณจะมีชีวิตอยู่ไม่ได้เลย คุณยังมีครอบครัวอีก ยังมีผู้หญิงอีกหลายๆคนที่กำลังรอคุณอยู่

โอกาสอาจจะมีครั้งเดียว แต่ผู้หญิงดีๆไม่ได้มีคนเดียวแน่นอนครับ ผมเชื่ออย่างนั้น : )

damkapee
11th February 2013, 22:01
- - อนาคตดี ดูสวยงามแต่ไร้เธอ กับ ปัจจุบันมีเธอมีความสุข ก็พอแล้ว เลือกเอา ผมเคยเป็นคนหนึ่งที่เลือก ข้อแรกแล้วยังเสียใจอยู่ยันทุกวันนี้ เธอมีลูก 2 ซะแล้ว T_T
ผมแนะนำให้เลือกเธอ เจอมาเยอะครับที่พูดว่าอนาคตเจอผู้หญิงอีกมากพวกนี้90เปอร์เซน แห้วรับประทานครับ เช่นผมเป็นตัวอย่าง

ตามแนวคิดชีวิตของผมนะ "หาความสุขจากปัจจุบันดีกว่าคว้าอากาศในอนาคตครับ"

Nanasu_Yoru
11th February 2013, 22:14
1.ถ้าคุณตั้งใจเรียนจริงๆ ไม่ว่าเรียนที่ไหนคุณก็มีอนาคตที่ดีได้ ไม่ใช่ว่าคนที่มีอนาคตดีๆจะต้องมาจากโรงเรียนใหญ่ๆดังๆอย่างเดียว (แต่อาจต้องพยายามขวนขวายหาความรู้มากหน่อย เพราะโรงเรียนใหญ่ๆครูมักจะเก่งกว่าโรงเรียนเล็กๆอยู่แล้ว)
2. ถ้าแฟนคุณรักคุณจริงๆและเห็นว่าคุณเป็นคนที่ใช่สำหรับเธอ ไม่ว่าจะมีคนที่ดีกว่า หล่อกว่า รวยกว่าแค่ไหนมาจีบ เค้าก็ยังรักคุณอยู่ดี
3. ถ้าคุณไม่ตั้งใจศึกษา ไม่ว่าจะอยู่ที่ๆดีแค่ไหน อนาคตก็ไม่ได้ดีด้วยเสมอไป
4. ถ้าคุณกับแฟนคุณไม่ได้เกิดมาเพื่อเป็นคู่กัน ต่อให้อยู่ด้วยกันตลอดเวลาสุดท้ายก็แยกกันอยู่ดี

ลองคิดดูดีๆแล้วตัดสินใจนะ ทางเดินอยู่ที่คุณเป็นคนเลือกเอง

wizwiz200
11th February 2013, 22:42
คล้ายๆกับผมแหะ :o:o

แต่กรณีผม เค้าติดแม่ฟ้าหลวง (ตอนนี้อยู่สมุทรสาครครับ) อาจจะกลับลงมาได้เดือนละครั้ง
ซึ่งเค้าก็มาปรึกษากับผม แต่ผมก็คงไม่ไป เค้าก็บอกมาว่า
"อีก4ปี ถ้าความคิดเรายังตรงกัน ตอนนั้นค่อยว่ากันแล้วกันนะ"

แต่ผมมั่นใจมากว่าเค้าไม่เปลี่ยนแน่นอน
คิดไว้แค่ว่าขอแค่ใจตรงกัน ห่างยังไงก็ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงหรอกครับ :)

ballba
12th February 2013, 05:04
ผมไม่ได้อ่านนะครับ

แต่ตอบเลยว่า อนาคตสำคัญที่สุดครับ

IL Genuine
12th February 2013, 05:52
แค่รู้ว่าม.3 บอกได้เลย อนาคต ความรักช่วงนี้มันก็ไม่ได้ยั่งยืนอะไรมากนะครับทิ้งไปที่อนาคตให้เยอะๆก่อน

kamonkom911
12th February 2013, 12:00
ควบคู่กันไป ถ้าติดปัญหาแบบ

แต่เรื่องเรียนเอาให้ตรงๆเวลาแบบเรียนส่วนเรียน แฟนส่วนแฟน

สมมุติว่า คุณมีการบ้านที่ต้องทำเยอะมาก และเธอนัดกับคุณให้ไปเที่ยว แต่คุณจะยอมเสียการบ้านเพื่อไปเที่ยวกับแฟนแบบนี้ไม่ได้

ต้องบอกเขาไปตรงๆ แต่ถ้าไม่ยอม ก็เลือก 1 ข้อไปเลยไม่ต้องควบคู่แล้ว <<<<< สมมุติ :D

kanitknight
12th February 2013, 12:17
เลือกยากครับเพราะกรณีนี้แฟน จขกทเป็นผู้หญิงสวย ผมมองว่าคนที่บอกเลือกอนาคตแล้วถ้าแฟนคุณรักจริงจะไม่เลิกรักคุณและเป้นในกรณีนี้ ผมกลับมองอะไรหลายๆอย่างขึ้นอยู่กับหลายๆปัจจัยอย่างกรณีจขกทแฟนสวย เฟรนลี่ เข้าไปในรรชายเยอะ ไม่ค่อยหวงตัว ผมว่าโอกาสโดนจีบสูงมาก อย่างที่ผมบอกมันขึ้นอยู่กับหลายๆปัจจัยซึ่งเราก็ไม่รู้ว่าแฟน จขกทคิดยังไงกันแน่ จขกทลองถามแฟนคุณดูก่อนก็ได้ครับให้เทอลองให้สัญญากับคุณ (ถ้าคุณคิดว่าผู้หญิงคนนี้ใช่จริงๆก็อย่าปล่อยหลุดมือครับผมจะบอกให้ครับส่วนตรงนี้ยังไม่ค่อยเป็นตัวชีวัดอะไรมากมายถ้าคุณอยู่ช่วงม.ปลายแล้วทำเกรตดีๆ+อยู่สายที่ใช่กับอาชีพในอนาคตคุณก็สามารถติดมหาลัยดังๆได้ไม่ยากไม่ต่างอะไรกับโรงเรียนที่มีชื่อเสียงครับ)

Namies123
12th February 2013, 12:23
ทำตามที่ใจต้องการดีที่สุดครับ คนอื่นจะให้ได้ก็แค่คำแนะนำเท่านั้น

theover
12th February 2013, 12:33
เลือก อนาคตดีกว่าครับ เพราะถ้าเลือกความรักแต่ทำให้เขามีความสุขได้ไม่ดีพอเขาก็ไปจากเราอยู่ดี

saimtogo
12th February 2013, 12:48
คุณยอมลำบากเพื่ออยู่กับเธอ หรือ คุณอยากสบายแต่ไม่มีเธอล่ะครับ ?

ให้ดีแนะนำ ให้พาเธอไป รร.B ครับ อนาคตจะได้สบายทั้งคู่ ประคับประคองกันไป อย่างน้อยก็ได้อยู่ด้วยกัน

ตอบตามหัวข้อครับ(อนาคตและความรัก)

killertop
12th February 2013, 12:50
คล้ายๆกับผมแหะ :o:o

แต่กรณีผม เค้าติดแม่ฟ้าหลวง (ตอนนี้อยู่สมุทรสาครครับ) อาจจะกลับลงมาได้เดือนละครั้ง
ซึ่งเค้าก็มาปรึกษากับผม แต่ผมก็คงไม่ไป เค้าก็บอกมาว่า
"อีก4ปี ถ้าความคิดเรายังตรงกัน ตอนนั้นค่อยว่ากันแล้วกันนะ"

แต่ผมมั่นใจมากว่าเค้าไม่เปลี่ยนแน่นอน
คิดไว้แค่ว่าขอแค่ใจตรงกัน ห่างยังไงก็ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงหรอกครับ :)

ผมก็เรียนแม่ฟ้าหลวงครับ ฝากผมดูได้นะ ฮ่าๆ (ล้อเล่นครับ ผมจบนานละ ปล. รุ่นที่ 8)

BackKoMz-
12th February 2013, 12:54
ผมเลือก อนาคตนะ +

ยังไงถ้าแฟนคุณรักคุณจริง คุยกี่คนก็ยังรักคุณอยู่

ผมก็เคยคิดแบบคุณ
พ่อแม่มาซื้อคอนโดให้พี่แล้วบังเอิญเจอรร.ปัญญาภิวัฒน์เนี้ย แล้วแกก็ให้สมัครสอบเล่นๆๆ แกก็มาเล่าให้ฟังผมก็สนใจนะ
ตอนนั้นคบกับแฟนไม่นานเท่าไร ตอนนี้ก็อยู๋คนละรร.คนละจังหวัดคนละภาคยังคบกันได้2ปีเลยตอนนี้ก็ยังคบกันอยู่ 3เดือนเจอกันครั้งอะครับ
แฟนผมเป็นน่ารักนะ แล้วดันไปอยู่รร.ที่นักเรียนเ-ี้ยต้นๆๆของจังหวัดอ่ะ

แฟนผมมีไว้ให้สบายใจมีความสุข ดูๆๆกันไปเลื่อยต้องดูกันอีกยาว แหะๆๆ