PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอถาม:โปรแกรม GameBooter จะปิดการทำงานของ CPU INTEL ใหมครับ

SUD_KED
12th February 2013, 10:50
ถามหัวข้อเลย ถ้าเรารันโปรแกรม game booster เพื่อเล่นเกมส์ ตัว CPU มันจะอัพความเร็วเองรึเปล่าครับ

ของผมเป็นโน๊ตบุ๊ค Intel Core i5-3210M (2.50 GHz, 3 MB L3 Cache, up to 3.10 GHz) คือจาก 2.5 GHz เป็น 3.1 GHz

พอเข้าใจคำถามใหมครับ และ Intel Turbo Boost Technology คืออะไร ใช้ยังไงหรอครับ:sweat

ขอบคุณครับ

GuY_NoOpPeR
12th February 2013, 11:07
นั้นสิผมก็อยากรู้

Scarlatto
12th February 2013, 11:54
Intel Turbo Boost Technology มันคือเทคโนโลยีการโอเวอร์คล็อกตัวเอง ของตัวซีพียู โดยเราไม่ต้องไปปรับแต่งอะไรเลย มันจะปรับค่า clock seed ตามการทำงานของซีพียู
ส่วนโปรแกรม Game Booster มันจะไปปิดการทำงานตัวเซอร์วิส ที่ไม่จำเป็นของวินโดว์ เพื่อจะได้พื้นที่แรมเพิ่มขึ้นมาใช้ในการเล่นเกม(แทบไม่เห็นผลเพิ่มมาแค่ 2-3%)
และตัวโปรแกรมมันไม่ไปปิดการทำงานของซีพียูหรอกครับ ถ้าปิดคอมก็ดับสิครับ ไม่มีหรอกโปรแกรมที่ไปปิดการทำงานของซีพียู

SUD_KED
12th February 2013, 13:19
Intel Turbo Boost Technology มันคือเทคโนโลยีการโอเวอร์คล็อกตัวเอง ของตัวซีพียู โดยเราไม่ต้องไปปรับแต่งอะไรเลย มันจะปรับค่า clock seed ตามการทำงานของซีพียู
ส่วนโปรแกรม Game Booster มันจะไปปิดการทำงานตัวเซอร์วิส ที่ไม่จำเป็นของวินโดว์ เพื่อจะได้พื้นที่แรมเพิ่มขึ้นมาใช้ในการเล่นเกม(แทบไม่เห็นผลเพิ่มมาแค่ 2-3%)
และตัวโปรแกรมมันไม่ไปปิดการทำงานของซีพียูหรอกครับ ถ้าปิดคอมก็ดับสิครับ ไม่มีหรอกโปรแกรมที่ไปปิดการทำงานของซีพียู

ขอบคุณครับ แต่ผมหมายถึง ตัวโปรแกรม Game Booster มันจะปิดตัวโอเวอร์คล็อกของตัวซีพียูนะครับ อิอิ

lipzz
12th February 2013, 13:29
โปรแกรม เกมบูสเตอร์ ไม่ต้องใช้ดีที่สุดครับ ไม่เห็นผล

แค่นั้นหละครับ ที่เหลือปล่อยให้ มันโอเวอร์คล็อกตัวเอง เพื่อรองรับความต้องการทรัพยากรเครื่องต่อไป

ไม่ต้องไปทำอะไรมัน เล่นได้ สบาย ชิล

Prirya
12th February 2013, 13:30
Intel Turbo Boost Technology มันทำงานได้ด้วยต้นเองครับไม่ต้องพึ่งโปรแกรม ที่มีกราฟแทง อันนั้นมันเอาไว้ดูเล่นๆ:gamer

Scarlatto
12th February 2013, 13:32
ขอบคุณครับ แต่ผมหมายถึง ตัวโปรแกรม Game Booster มันจะปิดตัวโอเวอร์คล็อกของตัวซีพียูนะครับ อิอิ
ไม่ปิดครับ มันต้องไปปิดใน BIOS เท่านั้นครับ

my dath
13th February 2013, 17:32
ผมเคยใช้ โน๊ตบุค intel i5 รุ่นเดียวกับ จขกท. ครับ มันไม่จำเป็นเลยได้เกมส์บูสเตอร์เนี่ย ไมีมีผลเท่าไหร่เลยครับผมลองเยอะมากเพื่อหาความแตกต่างแต่ก็ไม่มีมากมายหรอกครับ เล่นปรกติก็ดีแล้ว ตอนนี้จัดคอมตั้งโต๊ะมาใหม่ แต่เป็น amd ปรากฎว่าเจ่าตัว turbo core ขอ amd มันทำให้ภาคจ่ายไฟร้อนมากครับเลยไปปิดแล้วก็ โอเวอร์คล็อกแทน นิ่งที่ 3.6 ดีมากครับ เสถียรและไม่ร้อนด้วย แต่โน๊ตบุคไม่แน่ใจเพราะผมขายไปละไม่ได้ลองทำดู

guea27
13th February 2013, 23:01
ของผม OC intel i7 3770k กับโปรแกรม ASRock eXtreme Tuner อยากรู้ว่าปิดเครื่องแล้วเปิดอีกที่ค่า OC ที่ตั้งใว้มันจะหายไปแล้วจะกลับมาเป็นค่าเดิมๆที่ตั้งมาจากโรงงานใช่ไหมครับ