PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : [ขอคำแนะนำ] ผมต้องการจะบอก "ชอบ" เพื่อน ในวันที่ 14 กุมภา นี้ !!

ZeMaGreEn
12th February 2013, 18:26
ก่อนอื่นก็ต้องขอ สวัสดีเพื่อนๆชาว JKG นะครับ ทุกๆคนเลยไม่ว่าจะเข้ามาอ่านหรือช่วยให้คำแนะนำผม
ต้องผมขอขอบคุณมากๆเลยนะครับที่ช่วยกัน ;)
(ถ้าออกแนวเพ้อเจ้อผมต้องขอโทษาด้วยนะ :o)
เริ่มกันเลยนะครับ ผมขอเล่าเรื่องราวของผมก่อน. . .

ผมเป็น นักเรียน ม.5 ห้อง 6 (วิทย์-คณิต) คนหนึ่ง ที่การเรียนไม่ได้เด่น กีฬาก็กระโหลกกระลาเอามากๆ วันๆผมก็นั่งแต่หน้าคอม จนใส่แว่นในที่สุด
ผมได้มีเพื่อน ผู้หญิงคนหนึ่ง ม.5 เหมือนผม แต่อยู่ ห้อง 4 คือห้อง 4 นั้นจะเป็นห้องเรียนสำหรับเด็กเรียนมากๆ ซึ่งโรงเรียนผมเรียกกันว่าห้อง กิ๊ฟเต็ต
หรือห้อง กิ๊ฟ ครับ ผมได้รู้จักกับเธอคนนี้มานานถึง 3 ปีแล้ว (ม.3-4-5) ซึ่งผมได้แอบชอบเธอมานานมากๆแล้วด้วย (ประมาณ ม.5 ที่ชอบ ราวๆ 1 ปีเต็มๆ)
ผมเป็นเพื่อนที่ไม่ค่อยที่จะสินทกับเธอนักหรอกครับ จนถึงช่วงที่ผ่านมาผมได้พยายามตีสนิทกับเธอเข้าไว้จนในที่สุด เธอได้บอกปฏิเสธผมไปแล้ว 1 ครั้ง
เธอบอกผมว่า เธอคิดกับผมแค่เพื่อนที่น่ารักที่สุดคนหนึ่งเท่านั้น ในตอนนั้น ผมก็ตอบเช่นเดียวกับเธอแต่ ผมได้พยายามเก็บกักความรู้สึกไว้มากมายกับความผิดหวังนั้น แต่จนถึงตอนนี้ผมก็ยัง "แอบชอบ" เธออยู่เรื่อยมา
จนปัจจุบันผมก็ยังพูดคุยกับเธอเรื่อยมาทุกวัน พยายามแบบเดิมต่อไปเรื่อย เช่น พูดคุย หยอกล้อ โหลดหนัง+การ์ตูนให้ เอาขนมให้กิน จนในช่วงหนึ่งที่ผมได้ ช็อคโกแลตมาจากป้าที่ สวิตเซอร์แลนด์ มีเยอะมาก จนผมนึกขึ้นได้ว่า
เอาไปให้เธอดีกว่า เพราะผมจำได้ว่า เธอชอบกินช็อคโกแลตเอามากๆ ช่วงที่ผมเอาไปให้ เธอบอกขอบคุณมากๆนะ นายน่ารักจังเลย อร่อยจัง ตามภาษาผู้หญิง ผมอดยิ้มไม่ได้ที่เธอได้ชมผม (555) จนมีอยู่วันหนึ่ง ในปลายเดือน ม.ค.ที่ผ่านมา
เธอได้บอกผมว่า

เธอ : นาย (ขอแทนชื่อผมนะ -*-) วันที่ 14 กุมภาอ่ะ เอามาให้เรากินด้วยนะ ช็อคโกแลต อ่ะ
ผม : อ่อ ด้ายยยยยยยยยยย เลย ยังมีอยู่อีกเยอะมาก เดี๋ยวผมเอาไปให้กินนะ
เธอ : ขอบคุณมากๆนะ นายน่ารักที่สุดเลย
ผม : อืม ^^

มันอาจจะเป็นบทสนทนาที่ปกติแต่สำหรับผม ผมดีใจมากๆเลยล่ะครับที่เธอบอกแบบนี้ ผมจึงตั้งใจเลยว่า ในวันนั้นผมจะบอก "ชอบ" เธอให้ได้
กลังจากนั้นความสนิทสนมเริ่มมากขึ้นเรื่อยๆ จนผมได้เห็นเฟสของเธอเพ้อ บ่อยมากในช่วงหนึ่ง แต่ผมจะไม่พยายามคิดไปเองตามที่เห็น ผมก็ทำแบบที่เคยทำมาต่อไปเรื่อยๆ

จนในอีกแง้หนึ่งเมื่อใกลัจะถึงวันที่ 14 กุมภานี้ ผมเริ่มกระวนกระวายเพราะอะไรไม่รู้ ผมก็แน่ใจตนเองว่าตัวผมเริ่มกลัว ที่เธอจะปฏิเสธผมอีกครั้ง ผมควรทำอย่างไรดี
แต่ผมดูไม่ออกเลยว่าเธอจะมีใจให้ผมหรือไม่ เพราะเธอก็ดีกับผมเช่นกัน ผมชอบเธอแบบไม่มองใคร ผมมองคนเดียว ไม่สนใจใครอื่น นอกจากเธอคนเดียว

ผมจึงจะขอคำแนะนำจากเพื่อนๆพี่ๆชาว JKG นะครับว่า
1. ผมจะซื้อดอกกุหลาบแล้วมอบพร้อมช็อคโกแลตดีไหม ?
2. ผมควรบอกอย่างไรดีให้ดูดีที่สุด ?
3. ถ้าผมอกหักแล้วผมควรหาอะไรทำดี ^^ (แอบขำตนเอง 555 )

สุดท้ายก็ขอบคุณทุกคนนะนครับที่สละเวลานั่งอ่านความเพ้อเจ้อของผม นะครับ และผู้ที่ให้คำแนะนำด้วยเช่นกันครับ :)

ผมได้อ่านข้อความจากหลายๆท่านแล้วก็ขอบคุณมากๆนะครับที่แนะนำผม แต่ผมก็เตรียมใจ(เกือบ)พร้อมแล้วล่ะครับ 555
ผมก็ตั้งใจว่าจะเอาดอกกุกลาบให้นะครับ + ช็อคโกแลต ที่เธอชอบ แล้วก็คำพูดของผมล่ะครับ อีก 1 วันเท่านั้นครับ :clap
สวนใครที่อยากแนะนำก็แนะนำเข้ามาได้อีกนะครับ ผมรู้ เซียนรัก ใน JKG นี้เยอะ 555

ตอนนี้ผมรู้สึกแย่ๆนิดหน่อยอ่ะครับ กลัวพลาดอย่างเดียว เพราะผมเผื่อใจไม่เป็นอย่างที่เพื่อนๆได้บอกกัน
ผมทำไม่ได้เลยครับ เวลาผมชอบใครผมชอบคนเดียวไม่มีการไปดูคนอื่นๆเลย ไม่รู้เพราะอะไรครับ -*-

ผมสรุปนะครับผมดีใจมากๆที่ได้บอกเธอ แต่มันก็เหมือนเดิมอย่างที่ข้างบนบอกว่า
"คิดแค่เพื่อนเท่านั้น" ไม่มีอย่างอื่นเลย แรกผมก็เสียใจนะครับแต่พอนั่งๆคิดๆไปๆ
ผมไม่เสียใจหรือเสียดายเลยที่บอกไปในวันนี้ผมว่ามันคือบทเรียนของผมครับ เพื่อคอยย้ำเตือนว่าผมได้เคยกระทำอะไรไว้บ้างแต่ความทรงจำนี้ก็จะไม่หายไป
ผมเลยยืนยันกับเธอว่า ผมจะเป็นเพื่อนเธอแบบเดิมต่อไปจนเรียนจบ
และผมก็จะเลิกชอบเธอตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไปครับผม

ขอบคุณสำหรับทุกกำลังใจ คอมเมนส์ และคำแนะนำดีๆครับเพื่อนๆพี่ชาว JKG ทั้งหลาย
สวัสดีครับ :)

https://www.youtube.com/watch?v=wqN5HTkHJHU

ฝากเพลงใหม่หน่อยครับ เพลงนี้ให้กำลังใจผมเลยในวันนี้ เพลงปล่อยออกมาวันนี้เสียด้วย 555+ อย่างเหมาะกับผมเลย
( ผมอ่ะเปนตัวยง POTATO เลยนะเอ่อ 5555 )

tenmza0
12th February 2013, 18:29
เพื่อน รัก หักเหลี่ยมโหด หรอท่าน

เจ๋งดี คับสู้ๆๆๆ

ZirusZa
12th February 2013, 18:51
1.ก็เอาดอกกุหลาบกับช็อคโกแลตไปให้พร้อมกันเลยครับ :rose
2.ผมว่า ถ้าจะบอกชอบตรงๆ คง "ยาก" แต่ถ้าเขียนเอาไว้ในการ์ด เช่น ว่า "เราชอบเธอมานานแล้วน่ะ แอบรักแอบมองนานมากแล้ว งั้น เราขอเป็นแฟนเธอน่ะ" อะไรๆก็บอกไป ฮ่าๆๆ :o
(เวลาให้ก็ "นี่เธอ เราให้ อิอิ" ส่วนการ์ดก็เอาติดไปกับดอกกุหลาบก็ได้ครับ)
3.ก็......ไม่รู้เหมือนกันครับ ฮ่าๆๆๆ :rofl

Veeliving
12th February 2013, 21:09
จขกท.อยู่โรงเรียนไหน ถ้าอยู่ขอนแก่นผมไปดีดกีต้าร์ให้ไหม

ส่วนท่านร้องเพลงไป 5555

โรแมนติกดีนะ ไม่รู้เขาจะชอบไหม - -

[A]Zrecycle
12th February 2013, 21:30
บอกความในใจไปเลยครับ แต่ก็เผื่อใจไว้ด้วยนะครับ อย่าให้ใจเขาไปเต็ม 100 ให้ซัก 50

ZeMaGreEn
12th February 2013, 22:09
จขกท.อยู่โรงเรียนไหน ถ้าอยู่ขอนแก่นผมไปดีดกีต้าร์ให้ไหม

ส่วนท่านร้องเพลงไป 5555

โรแมนติกดีนะ ไม่รู้เขาจะชอบไหม - -

ผมอยู่ กทม ครับ ขอบคุณที่ชวน 555+

neverdia
12th February 2013, 22:59
อ่านของคุณ ทำเอาผมข๋อยเลยนะครับ = ="

ตอบคำถามดีกว่า
1.เเค่ดอกกุหลาบพอครับ เอาแค่พอเท่ห์ อย่าเน้นปริมาณ
2.เราว่าเราเริ่มจะชอบเธอแล้วอ่ะ (ทำเสียงให้เหมือนกับคุยกับเธอตามปกติ)
3.ถ้าอกหัก รีบแกล้งมั่วเลยครับ "อ่าา เราล้อเล่น 5555 ดันเชื่อจริงด้วย โด้วววๆ" เท่านี้ก็ไม่หน้าแหกแล้วครับ

Rchanglyl
12th February 2013, 23:00
คือ ไม่จำเป็นครับว่าต้องวัน valentine นึกเสมอนะว่า พร้อมเมื่อไหร่ ก็ลุย เตรียมใจที่จะยิ้ม แต่ในขณะเดียวกันก็ต้องเตรียมใจที่จะร้องไห้ด้วย

>>>ให้มันเป็นเพลง บนทางเดินเคียง ที่จะมีเพียงเสียงเธอกันฉัน<<<

สู้ๆครับ

khate007
12th February 2013, 23:02
มีรูปคนที่คุณชอบไหมครับ 5555555555555 (ล้อเล่นครับ 555)
บอกความในใจไปเลยครับ มั่นใจเข้าไว้ๆ :yes

comeblack
12th February 2013, 23:04
เอาดอกกุหลาบไปให้พร้อมกับช็อคโกแลตก็ได้ ไม่เห็นน่าอายเลยนิ ให้สำหรับวาเลนไทน์แล้วกัน

Igotyoubaby
13th February 2013, 01:51
ขอให้สมหวังนะ ยังไงมาเล่าให้ฟังต่อ

noo_karn
13th February 2013, 10:53
บอกความในใจไปเลยจร้า เค้าจะได้รู้ แต่ก็เผื่อใจไว้บ้างนะ

เป็นกำลังใจให้น้า สู้ๆจร้า พรุ่งนี้แล้วสิเนอะ แอบอิจฉาเธอคนั้นอ่ะ อิอิ :victory

khate007
14th February 2013, 16:19
ผลเป็นไงมาบอกกันด้วยนะครับ 555 ?

l2note
14th February 2013, 16:48
เข้ามาช้าไปหน่อยวันนี้ผมหยุด รอฟังผลสรุปเลยละกัน:party