PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอถามเรื่อง DirectX หน่อยครับ

lonelyking
13th February 2013, 10:42
อยากถามว่า เกมส์ที่รองรับ dx9 แต่เครื่องผม dx11
เกมส์ ก็เล่นได้นะแต่ มันสดุดนิดหน่อย
เหมือนเกมส์ LostPlanet 2 มันมีให้เลือกว่าจะเปิดกับ dx11 หรือ dx9
พอเปิดกับ dx9 ลื่นไม่มีสดุด แต่ dx11 มันไม่ลื่นเหมือน dx9
ถ้าเป็นเกมส์ ที่เลือกเปิดไม่ได้ มันจะรัน dx อะไรขึ้นมา ครับ
ถ้าจะเปลี่ยน เป็น dx9 จะได้รึ ป่าวครับ ถ้าเปลี่ยนได้ทำยังไง ครับ

james3000
13th February 2013, 11:20
ก็เพราะ dx11 มันกินสเปคมากกว่า dx9 ยังไงละคับ
แล้วแต่เกมส์ด้วยแหละคับ ว่ามันจะรันอะไร ถึงเกมส์ใหม่ๆก็อาจเป็น dx9 ก็ได้
การตั้งค่านั้น บางเกมส์จะมีให้เลือกในตัวเกมส์ แต่ถ้าตั้งค่าด้านนอกนั้น................รอผู้รู้คับ 555+

lonelyking
13th February 2013, 11:34
ก็เพราะ dx11 มันกินสเปคมากกว่า dx9 ยังไงละคับ
แล้วแต่เกมส์ด้วยแหละคับ ว่ามันจะรันอะไร ถึงเกมส์ใหม่ๆก็อาจเป็น dx9 ก็ได้
การตั้งค่านั้น บางเกมส์จะมีให้เลือกในตัวเกมส์ แต่ถ้าตั้งค่าด้านนอกนั้น................รอผู้รู้คับ 555+
ขอบคุณมากครับ แต่เกมส์ใหม่ๆบางเกมส์ ยัง dx9 เลย

headshot deluxe
13th February 2013, 13:14
ถ้ามันปรับไม่ได้ก็แสดงว่าเกมมันรองรับแค่เวอร์ชั่นนั้นล่ะครับ
ใช้ msi after burner มันจะขึ้นโชว์ว่ากำลังรัน dx เวอร์ชั่นอะไรอยู่

เกมที่พอร์ทมาจากคอนโซล หรือพัฒนาพร้อมกับคอนโซล จะเป็น dx9 หมด เพราะ ps3, xbox360 มันรองรับแค่นั้น
ส่วนเกมที่พัฒนาสำหรับ pc โดยเฉพาะ แล้วค่อยไปพอร์ทลงคอนโซลอีกทีจะมี dx11 เช่น bf3, crysis 2

lonelyking
13th February 2013, 17:43
ถ้ามันปรับไม่ได้ก็แสดงว่าเกมมันรองรับแค่เวอร์ชั่นนั้นล่ะครับ
ใช้ msi after burner มันจะขึ้นโชว์ว่ากำลังรัน dx เวอร์ชั่นอะไรอยู่

เกมที่พอร์ทมาจากคอนโซล หรือพัฒนาพร้อมกับคอนโซล จะเป็น dx9 หมด เพราะ ps3, xbox360 มันรองรับแค่นั้น
ส่วนเกมที่พัฒนาสำหรับ pc โดยเฉพาะ แล้วค่อยไปพอร์ทลงคอนโซลอีกทีจะมี dx11 เช่น bf3, crysis 2
อ๋อคับขอบคุณมากครับ แสดงว่ามันรัน dx9 ขึ้นมาอยู่แล้วใช่ป่าวคับ
ไอเราก็นึกว่าถ้าลง dx9 แล้วจะลื่นกว่าเดิม :sweat