PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : มีปัญหาเกี่ยวกับ RAM ครับผม รบกวนหน่อยครับ

Aun_
13th February 2013, 18:46
เผอิญได้รับแรมมาจากพี่ ผมขอจากเครื่องพี่มาใส่เครื่องผม
Ram ที่ได้รับมา DDR3 8GB Bus 1600 ของ Kingston แต่!!!!!

บอร์ดที่ผมใช้ P7P55 LX
CPU ที่ผมใช้ i3 540
RAM เก่า 2GB สองตัว ไม่ทราบบัสครับ :sweat

เผอิญเสียบแล้วใช้ไม่ได้ :sweat
ก็เลยถอดแรม4GBตัวเก่าออก ใส่8GB ตัวเดียวก็ยังใช้ไม่ได้ (ก่อนหน้านี้ใส่สองตัวเลย - -)
ใส่ 8GB ตัวเดียวก็บูทเข้าถึงหน้าวินโดวแล้วก็ค้าง มีโลโก้ วินโด้มาหมุนๆแล้วก็ค้าง :sweat
พอลองใส่ทั้ง 8GB กับ 4GB นี่ เปิดปุ๊บขึ้นหน้าจอสำหรับกดเข้าBIOSปุ๊บ ก็ค้างไปต่อไม่ได้
แล้วผมควรทำอย่างไรดี ถ้ามันใช้ไม่ได้ ผมจะเอาไปคืนพี่ครับ (ผมใช้ Windows 8)

จำเป็นต้องใช้งานพอสมควรครับ ยอมทำทุกทางเพื่อให้ใช้ได้

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

chikuva
13th February 2013, 18:59
แนะนำให้ลองทำความสะอาดช่องเสียบแรมดุครับ ใช้แปลงสีฟันจุ่มทินเนอร์หมาดๆแล้วขัดช่องแรมและตัวแรมด้วยครับ

Aun_
13th February 2013, 19:16
แนะนำให้ลองทำความสะอาดช่องเสียบแรมดุครับ ใช้แปลงสีฟันจุ่มทินเนอร์หมาดๆแล้วขัดช่องแรมและตัวแรมด้วยครับ

ลองทำความสะอาดละครับครับ เหมือนเดิมครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับผม

sssss1
13th February 2013, 19:41
ใส่เเรมได้ 16 GB บัสสูงสุด 2200 หมดปัญหาเรื่องใส่เกิน+บัสเกิน
ต่อไปคือ เเรมละ
ถ้า Max มันคือ 16GB มี 4 ช่องเเปลว่า มันห้ามเกินช่องละ 4GB ? ก็เป็นได้ ...
ใน Memory Support ผมยังไม่เห็นว่ามีเเรมตัวไหนที่เกิน 2 GB เเล้วใช้ได้เลย

Aun_
13th February 2013, 19:51
ใส่เเรมได้ 16 GB บัสสูงสุด 2200 หมดปัญหาเรื่องใส่เกิน+บัสเกิน
ต่อไปคือ เเรมละ
ถ้า Max มันคือ 16GB มี 4 ช่องเเปลว่า มันห้ามเกินช่องละ 4GB ? ก็เป็นได้ ...
ใน Memory Support ผมยังไม่เห็นว่ามีเเรมตัวไหนที่เกิน 2 GB เเล้วใช้ได้เลย

ขอบคุณครับผม T-T