PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คือช่วยด้วยครับ คือแต่งกลอน8มันไม่สัมผัสกันเลยช่วยที่ครับ- -*

ballpoi007
15th February 2013, 15:40
คือผมแต่งกลอน8 แบบรำลึกแบบก่อนจบม.6 มันเป็นงานที่ต้องทำอ่าครับ

ผมแต่งมาประมาณนี้ ซึ่งมันไม่สัมผัสกันเลย

โอ้บวรนิเวศเขตสถาน ยิ่งยืนนาน แสนสะ ท้านลั่นฟ้า
ร้อยยี่สิบปีเขามีดีมานมนาน เอกวิชา มีน้า เดียวรู้กัน
พันสถานล้านที่ก็มิเทียบ จะมาเจี๊ยบ มาเรียก ก็ไม่หัน
ไม่มีหยุดจะคิดหัวเฉียบพลัน เลือดเหลืองดำ ฝั่งจิต คิดตราตรึง
ประวัติแสนยาวนานยิ่งยากร มิเคยหมอง ชื่อเสียง คิดแต่ดึง
ชื่อเสียงขึ้นเด่นฟ้าปฐพี ณ ตรงนี้ มีดี คนปรีชาญ
เก่งสามารถ รอบด้าน หาใดทาน วิชาการ ก็สาน คือจายา
หลักธรรมคิดในอกอยู่ในตา นี้และน้า ถิ่นข้า สีเหลืงดำ

คือผมก็ไม่รู้จะทำยังไง ไม่รู้เรื่องพวกนี้ วานช่วยที่ครับว่ามันผิดตรงไหนแก้เป็นอย่างไรแต่ดูท่าจะผิดเยอะครับ

ขอบคุณมากครับ

ballpoi007
15th February 2013, 20:55
Dunn หน่อยครับ

Northz
16th February 2013, 00:07
แด่..บวรนิเวศเขตสถาน ยิ่งยืนนาน แสนสะท้าน ไปทั่วหล้า
ร้อยยี่สิบ ปีถือดีแต่นานมา เอกวิชา คงความรู้ อยู่ทั่วกัน

งานศึกษา คงจรรยา หาที่เปรียบ ฤา จะเทียบ ศักดิ์ศรี มิได้หวั่น
คณาจารย์ หาที่สุด ดุจนิรันดร์ ศิษย์นับพัน น้อมคิด ติดตรึงตรา

ในบัดนี้ ต้องมา ลาจากจร แสนอาวรณ์ ผูกจิต ถวิลหา
จะเปล่งร้อง ดั่งกังวาล สู่นภา "อันตัวข้า ทั้งชีวา เลือดเหลือง ดำ"

มั่วๆไปครับ ผมแปลงจากของเดิมที่มี แล้วก็ตัดบางช่วงออก เน้นกลองสั้น ใส่เฉพาะใจความเด่นๆ

ยังไงถ้ายังไม่โดนก็ลองอ่านแล้วขัดเกลาดูก่อนครับ

oniwaga
16th February 2013, 00:27
โอ้บวรนิเวศเขตสถาน
ยิ่งยืนนาน สะท้าน ปานลั่นฟ้า
ร้อยยี่สิบ ปีมีดี มานมนาน
วิชาชาญ ปัญญาเชี่ยว เดียวรู้กัน (มีน้า คืออะไร??)

หมื่นสถานล้านที่ก็มิเทียบ
จะมาเปรียบ เลียบเคียง ก็ไม่หัน
ไม่มีหยุดจะคิดหัวเฉียบพลัน
เลือดเหลืองดำ นั้นฝังจิต ติดตราตรึง

ประวัติแสนยาวนานยิ่งยากร
มิราญรอน แต่สร้างชื่อ ลือทั่วถึง
ชื่อเสียงขึ้นเด่นหล้าฟ้าลำพึง
เป็นที่หนึ่ง มีดี ชาญปรีชา

เก่งสามารถ รอบด้าน หาใดสู้
วิชาสู้ รู้ชื่อ คือจายา (จายา แปล ไม่ได้)
คุณธรรมค้ำสู้รู้ปัญหา
นี้และหนา ถิ่นเรือง สีเหลืองดำ

แก้ที่สัมผัสไม่ได้ อ่านตอนแรกนึกว่าร้อยแก้ว:sweat

ballpoi007
16th February 2013, 01:19
ร้อยยี่สิบ ปีมีดี มานมนาน
วิชาชาญ ปัญญาเชี่ยว เดียวรู้กัน (มีน้า คืออะไร??)

จะมาเปรียบ เลียบเคียง ก็ไม่หัน
เลือดเหลืองดำ นั้นฝังจิต ติดตราตรึง

มิราญรอน แต่สร้างชื่อ ลือทั่วถึง

วิชาสู้ รู้ชื่อ คือจายา (จายา แปล ไม่ได้)
นี้และหนา ถิ่นเรือง สีเหลืองดำ

แก้ที่สัมผัสไม่ได้ อ่านตอนแรกนึกว่าร้อยแก้ว:sweat

- -*ครับๆ พอดีไม่รู้ด้านนี้เลยดิลองเอาไปให้จาร์ยดูครับ ขอบคุณทุกคนมาก

ballpoi007
16th February 2013, 01:22
จายา พอดีผมไปดูเว็บมั่วไปเจอเป็นเมือง โบราณประเทศมาเลเซีย เลยมั่วๆมาครับ555

pug1
16th February 2013, 02:25
ยิ่งยืนนาน แสนสะท้าน ลั่นฟ้า
ร้อยยี่สิบปีเขามีดีนานนมมา
เอกวิชา มีน้า เดียวรู้กัน
พันสถานล้านที่ก็มิเทียบ
จะมาเจี๊ยบ มาเรียก ก็ไม่หัน
ไม่มีหยุดจะคิดหัวเฉียบพลัน /
เลือดเหลืองดำ ฝั่งจิต ติดตรึง
มิสันคลอน ชื่อเสียง แต่จะดึง
ชื่อเสียงขึ้นเด่นฟ้าให้ตราตรึง
ณ ตรงนี้ มีดี คนปรีชา
เก่งสามารถ รอบด้าน หาใดทาน
วิชาการ ก็สาน คือจายา
หลักธรรมคิดในอกอยู่ในตา
นี้และหนา ถิ่นข้า สีเหลืองดำ

ร้อยยี่สิบ ปีมีดี นามนมมา
เปรื่องวิชา ปัญญาเชี่ยว เดียวรู้กัน
วิชาครู รู้ชื่อ คือจรรยา

มีสองเวอร์ชั่นให้เลือกครับ ดัดแปลงมาจากของ จขก กับของ ท่าน Oniwaga นิดหน่อย ลองเลทือกดูนะครับ สัมผัสทุกอย่างตรงหมด
ปล.มันพิมพ์เว้นวรรคไม่ได้ เลยขอแยกยาวนิดหนึ่งนะครับ