PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : แปลภาษในเกมส์

NCIS{Fc}
16th February 2013, 01:15
พอดีว่าช่วงนี้ว่างครับ เลยอยากทราบว่ามีเกมส์ไหนที่เราสามารถทำซับไทยใส่ในเกมส์ได้เอง ใช้โปรแกรมอะไร แก้ยังไง

เห็นเด็กๆเล่นเกมส์แล้วไม่เข้าใจเนื้อเรื่อง สักแต่เล่นไป เลยอยากจะลองทำดูครับ

JokeUTY
16th February 2013, 13:18
เพื่อนผมเคยแปล sim 3 อยู่อะครับ แต่ไม่รู้เหมือนกันว่ามันใช้อะไร เดี๋ยวลองถามให้นะครับ

RlucksN
16th February 2013, 15:14
ผมไม่รู้นะ แต่เคยอ่านมาว่าแต่ละเกมมันจะไม่เหมือนกัน บางเกมแค่ใส่ภาษาไทยเข้าไปยังไม่ได้เลย(กลายเป็นภาษาต่างดาวหมด)

รู้สึกว่า source engine จะรันภาษาไทยได้ง่ายสุดนะ

DeKidZapper
16th February 2013, 15:27
น่าอิจฉาคนเก่งภาษาอังกฤษ เวลาผมอาอ่านซับเกมส์ต้องแปลตรงตัวตลอดไม่ค่อยเก่งเรื่องนี้ ยิ่งแปลตรงตัวก็ยิ่ง งง ฮาๆ

MadMax_Demon
16th February 2013, 15:34
Crysis 2 ครับ มีคนทำแล้ว แต่ยังไม่สมบูรณ์นะ เปิดด้วยโปรแกรมnotepad ธรรมดาๆ ก้ได้แล้ว

RlucksN
16th February 2013, 15:36
น่าอิจฉาคนเก่งภาษาอังกฤษ เวลาผมอาอ่านซับเกมส์ต้องแปลตรงตัวตลอดไม่ค่อยเก่งเรื่องนี้ ยิ่งแปลตรงตัวก็ยิ่ง งง ฮาๆ

เดี๋ยวก็เก่งเองครับ ตอนนี้ภาษาอังกฤษผมก็ยังไม่เก่ง แต่ก็ดีขึ้นกว่าเมื่อก่อนมากๆ ถ้าไม่มี resident evil กับ assassin creed ป่านนี้ eng ผมคงยังกากเกมือนเดิม เกมบ้าอะไรไม่รู้เล่นจบแล้วไปหาข้อมูลอื่นๆในบอร์ดนอกอ่านจนตาแฉะเลย

Mercury
16th February 2013, 16:53
รู้สึกเกมๆนั้นต้องรองรับฟอนต์ภาษาไทยด้วยนะครับถึงจะทำได้