PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ผมลง XP ในเครื่อง ASPIRE 4750Z ไมไ่ด้คับ ใครมีวิธีบ้างคับ

kira19
30th August 2011, 15:47
ขึ้นจอฟ้า
*** STOP: 0X0000007 (0XF8S2524,0XC0000034,0X00000000,0X00000000)

แบบนี้อะคับ แต่ลง win7 ได้

paripari
30th August 2011, 16:30
โน๊ตบุ๊คกับผมไม่ค่อยถูกกัน เจอเมื่อไหร่ขายเลี้ยง ญ. อย่างเดียว 555+

chikuva
30th August 2011, 16:34
ลองเข้าไปเปลี่ยนโหมดของ hdd ใน bios จาก achi เป็น ide ดูครับ ถ้าไม่ได้ก็คงต้อง mod bios

C4C4C4
30th August 2011, 16:40
มันเอาข้อมูลยัดลงฮาร์ดดิสก์หรืออ่านข้อมูลจากฮาร์ดดิสก์ไม่ได้ ซึ่งแก้ไขได้โดย
1.ดูก่อนว่าแผ่นเจ๊งหรือเปล่า หรือบางทีก็เครื่องอ่านอาจจะเจ๊ง เจอมาทั้งสองอย่าง
บางทีแผ่นไม่เจ๊งเครื่องอ่านไม่เจ๊ง แต่ไดร์เวอร์ในแผ่นไม่มีครับ โดยเฉพาะ HDD
ยิ่งรุ่นใหม่ๆมันมีออฟชั่นมาให้สารพัดสารเพ ต้องเข้าไปที่ไบออส
มันเอาฮาร์ดดิสก์แบบไหนมาให้ก็ปรับเป็น IDE ให้หมด รับรองว่ามีไดร์เวอร์แน่นอน
ถ้าจะเอาชัวร์นะครับ หาแผ่นวินโดวส์อันที่ใหม่ที่สุดมาลง ไดร์เวอร์จะมีครบพอสมควร
ถ้าไ่แน่ใจว่าแผ่นเสียมั้ยให้ลองเอาไปลงกับเครื่องเก่า แล้วก็เครื่องอื่นที่มีสเปคเดียวกัน
2.แรม มันไม่เสียนะครับบางที แต่มันไม่ผ่าน -*- ลองเอาตัวอื่นใส่ดูถ้าลงได้แล้ว
ลองเอาแรมที่ติดมากับเครื่องใส่ดู ถ้าใส่แล้วเล่นๆไปเกิดบลูสกรีนอีกก็แรมคงเจ๊งครับ
3.ฮาร์ดดิสก์เสียหายครับ แล้วก็เสียหายแบบกู่ไม่่กลับด้วยที่เรียกว่าเป็นแบดเซ็คเตอร์
ต้องส่งเคลมหรือไม่ก็ซื้อใหม่

kira19
30th August 2011, 17:26
ลองเข้าไปเปลี่ยนโหมดของ hdd ใน bios จาก achi เป็น ide ดูครับ ถ้าไม่ได้ก็คงต้อง mod bios

ขอบคุณมากคับ ลงได้แล้ว*-*

kira19
30th August 2011, 17:27
มันเอาข้อมูลยัดลงฮาร์ดดิสก์หรืออ่านข้อมูลจากฮาร์ดดิสก์ไม่ได้ ซึ่งแก้ไขได้โดย
1.ดูก่อนว่าแผ่นเจ๊งหรือเปล่า หรือบางทีก็เครื่องอ่านอาจจะเจ๊ง เจอมาทั้งสองอย่าง
บางทีแผ่นไม่เจ๊งเครื่องอ่านไม่เจ๊ง แต่ไดร์เวอร์ในแผ่นไม่มีครับ โดยเฉพาะ HDD
ยิ่งรุ่นใหม่ๆมันมีออฟชั่นมาให้สารพัดสารเพ ต้องเข้าไปที่ไบออส
มันเอาฮาร์ดดิสก์แบบไหนมาให้ก็ปรับเป็น IDE ให้หมด รับรองว่ามีไดร์เวอร์แน่นอน
ถ้าจะเอาชัวร์นะครับ หาแผ่นวินโดวส์อันที่ใหม่ที่สุดมาลง ไดร์เวอร์จะมีครบพอสมควร
ถ้าไ่แน่ใจว่าแผ่นเสียมั้ยให้ลองเอาไปลงกับเครื่องเก่า แล้วก็เครื่องอื่นที่มีสเปคเดียวกัน
2.แรม มันไม่เสียนะครับบางที แต่มันไม่ผ่าน -*- ลองเอาตัวอื่นใส่ดูถ้าลงได้แล้ว
ลองเอาแรมที่ติดมากับเครื่องใส่ดู ถ้าใส่แล้วเล่นๆไปเกิดบลูสกรีนอีกก็แรมคงเจ๊งครับ
3.ฮาร์ดดิสก์เสียหายครับ แล้วก็เสียหายแบบกู่ไม่่กลับด้วยที่เรียกว่าเป็นแบดเซ็คเตอร์
ต้องส่งเคลมหรือไม่ก็ซื้อใหม่

ขอบคุณคับสำหรับคำตอบ

kira19
30th August 2011, 19:32
ซวยจริงๆลงได้แล้วไม่มีไดร์เวอร์คับ ไปดูในเว็ปเอเซอร์ก็ไม่มีมีแต่ของ win7 ทำไงดีคับ

edwardza02
30th August 2011, 20:16
ก็ซวยเเหละครับ เดี๋ยวนี้ Microsoft กำลังเขี่ย XP ทิ้งนะครับ อย่าลืม เลยต้องบังคับให้ notebook รุ่นใหม่ๆ support window 7 นะครับ ลองใช้ก็ไม่เสียหายนะ เร็ว เเรงอยู่เเล้ว โน๊ตบุคคุณไหวเเน่นอน