PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : Diver windows 7 ของโน็ตบุค สามารถใช้ลงเป็น Diver Windows 8 ได้ไหมครับ

nacksolo
18th February 2013, 21:31
คือผมใช้ Note Book Asus A43SJ windows 7 คับ แต่อยากลอง Windows 8 บ้าง
แต่ไม่มีdiver ของwin 8 คับ เลยอยากจะถามว่าใช้ diver ของwin 7 ได้ไหมครับ

safekung
18th February 2013, 22:46
ถ้ารุ่นเก่าไม่น่าจะได้นะครับ แต่ถ้ารุ่นใหม่ๆน่าจะได้

แต่โน็ตบุ๊คของผมก็เก่าเหมือนกัน ( CQ40 [2009] ) เก่าป่ะละ ผมลง windows 8 แล้วก็ให้มันอัพเดทเอาเองมันจะลงไดร์เวอร์ให้ด้วย ส่วน การ์ดจอนั้นต้องไปโหลดเอาเองที่เว็บของแต่ละค่าย

safekung
18th February 2013, 22:49
บอกไว้ก่อนนะ ผม เคยลองใช้ Windows 8 มา 3 รอบละ แต่ก็กลับมาใช้ Windows 7 เหมือนเดิม เพราะบางโปรแกรมหรือเกมยังไม่เข้ากันอย่าง อย่าง Fieldrunners2 (เข้าเกมไม่ได้ ) , Razer Game Booster ( ติ๊กปิด Explorer แล้วมันไม่รันกลับ )

chunkun
18th February 2013, 23:10
ผมลองลง win 8 pro บนโน๊ตบุ๊คโตชิบา sattlelite core i5 แทบจะไม่ต้องหาไดรเวอร์เลยครับ มันจัดให้เกือบหมด ลงเสร็จต่อเน็ต ต่อบลูทูธได้เลย

ตอนลง win 7 หาไดรเวอร์มาลงลำบากมากต้องลำดับก่อนหลังให้ดีไม่งั้นใช้บางฟังก์ชั่นไม่ได้

ผมลองใช้ win 8 อยู่หลายวันเหมือนกันไม่เน้นเล่นเกมส์มาก ลงแค่ skyrim กับ yuri เล่นได้ไม่มีปัญหา
และลองกลับไปใช้ win 7 ใหม่ ตอนนี้แหละครับ ผมตัดสินใจได้เลยว่า win 8 ดีกว่า เรียนรู้กับมันสักพัก
พอชินแล้วรับรองติดใจ เปิดปิดเร็วจริง ๆ

ผมใช้ลงแบบปกติไม่เอาโกสนะคับ เพราะโกสอาจจะไม่เหมาะกับเครื่องคอมทุกเครื่อง เสถียรกว่าเยอะ

LittleAuraz
18th February 2013, 23:36
Drive Win7 -> Win8 ผมไม่ได้ใช้แผ่น Windows เลยครับ (ทำหาย 555)

Windows 8 Install Drive ให้เองหมด (จะเหลือก็พวก การ์ดจอ อะไรอีกนิด ตัวเสริมกดปุ๋มบนเครื่อง Notebook ไรงี้)
ส่วน การ์ดจอ ก็ไม่ได้โหลดจากเว็บ ผมอัพจาก Windows Update (เลือกอัพเดตเองว่าจะลงอะไรมั้ง เน้นพวก Drive เครื่องมากกว่า พวก base system KBxxxxxxx)
< ที่ไม่อัพเดตของ Window เพราะบางตัวติด WAT ทำให้โดนตรวจพบว่าเป็น Window เถื่อน เลยไม่อัพเดต >
ส่วนเรื่องเกมส์ที่ใช้ DirectX9 ถ้าเล่นไม่ได้ แนะนำให้ลง DirectX 9 <ถ้ามันลงไม่ได้นะ> ใน Safe Mode แทนครับ
ถ้ายังเล่นไม่ได้อีก ให้ลองโหลด Net.Framework มาลงครับ

ปล. Fieldrunners2 ผมเล่นได้นะครับ =^= <Win 8 Pro 64 bit>

nacksolo
19th February 2013, 13:07
ขอบคุณมากๆครับ