PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เปิดประเด็น : ความสัมพันธ์แบบก้าวกระโดด

Tundevil
18th February 2013, 21:46
http://pad2.whstatic.com/images/thumb/c/c2/Escape-the-Friend-Zone-Step-3.jpg/550px-Escape-the-Friend-Zone-Step-3.jpg

มันพอเป็นไปได้ไหม ที่่เพื่อนรักที่สนิทและรู้ใจกันมานาน 1-2 ปี

จะกลายมาเป็นแฟนเรา เพราะพูด คำว่า "รัก" เพียงคำเดียว

เพราะอะไรทำไมทุกสิ่งทุกอย่างต้องเริ่มต้นจากเพื่อน ?

และอีกอย่างนี่เป็นการตัดสินใจที่ถูกต้องดีแล้วหรือเปล่า ?

ขอเกริ่น :เห็นหลายคนพูดมาว่าให้เราเริ่มต้นจากเพื่อนก่อน ไปๆมาค่อยขยับเป็นแฟน แค่อยากจะทราบว่า

มันทำได้จริงหรือเปล่า และจะมีผลเสียไรไหม หรือมันแค่ ทฤษฏีใจดำหลอกคนโสด

papiyongz
18th February 2013, 21:52
ผมคิดว่าน่ะ เป็นเพือนแล้วไปเป็นแฟนมันยากน่ะครับโดยเฉพาะที่ สนิทกันนานมาก 1 - 2 ปี
อย่างที่ จขกท. บอก ลองคิดดูครับถ้าเราไปสารภาพรักแต่เขาไม่ได้รักเรา เราเสียเวลาไป 1 - 2ปี เลยนะครับ~~
#เวลา ปี สอง ปี นี่เอาไปจีบคนอื่น ไม่ดีกว่าหรอครับ ถ้าเราชอบเขาก็แสดงออกเลย ว่าเราจะจีบเขา
เราคิดกับเขา มากกว่าเพื่อน!!!!!!!

Tundevil
18th February 2013, 22:00
ผมคิดว่าน่ะ เป็นเพือนแล้วไปเป็นแฟนมันยากน่ะครับโดยเฉพาะที่ สนิทกันนานมาก 1 - 2 ปี
อย่างที่ จขกท. บอก ลองคิดดูครับถ้าเราไปสารภาพรักแต่เขาไม่ได้รักเรา เราเสียเวลาไป 1 - 2ปี เลยนะครับ~~
#เวลา ปี สอง ปี นี่เอาไปจีบคนอื่น ไม่ดีกว่าหรอครับ ถ้าเราชอบเขาก็แสดงออกเลย ว่าเราจะจีบเขา
เราคิดกับเขา มากกว่าเพื่อน!!!!!!! (ไม่ถูกใจประการใดขออภัย)

ถูกต้องครับ แค่เสียเวลาไม่พอ

ร้ายไปกว่านั้นท่านอาจจะเสียความรู้สึกดีๆดังที่เคยเป็นอยู่

ยังไงเพื่อนรักเราก็ต้องมีคนที่ชอบในใจอยู่แล้ว

ถ้าไม่เกิดแจ็ตพ็อต คนที่เธอชอบดันตกเป็นเราซะเอง ถึงจะเรียกว่า เป็น พรหมลิขิต ดั่งเรื่อง แฟนฉัน

แต่ยังไงก็คิดว่า เรื่องนี้มันเกิดขึ้นได้ยากอยู่ดี

Veeliving
18th February 2013, 22:23
ถูกต้องครับ แค่เสียเวลาไม่พอ

ร้ายไปกว่านั้นท่านอาจจะเสียความรู้สึกดีๆดังที่เคยเป็นอยู่

ยังไงเพื่อนรักเราก็ต้องมีคนที่ชอบในใจอยู่แล้ว

ถ้าไม่เกิดแจ็ตพ็อต คนที่เธอชอบดันตกเป็นเราซะเอง ถึงจะเรียกว่า เป็น พรหมลิขิต ดั่งเรื่อง แฟนฉัน

แต่ยังไงก็คิดว่า เรื่องนี้มันเกิดขึ้นได้ยากอยู่ดี

พรหมลิขิตน่ะ มันแค่สิ่งที่ช่วยให้เจอกันนะครับ

ส่วนความสัมพันธ์มันอยู่ที่ตัวคุณต่างหาก (แม่มนอกเรื่อง 5555)

การที่เพื่อนขยับมาเป็นแฟน สำหรับผมแล้ว ผมว่ามันได้ผลนะ

ถึงจะจริงที่เวลาทั้งหมดที่ผ่านมา ไม่ว่าจะนานกี่ปีก็ตาม มันจะน่าเสียดาย

แต่เชื่อเถอะครับ มันไม่ไร้ค่าหรอก จิตใจผู้หญิงมันเปราะบางยิ่งกว่าขนนกอีก :o:o:o:o

มันก็เหมือนดอกไม้นั้นแหละครับ ถ้าเรารดน้ำทุกวัน ดูแลทุกวัน มันก็เติบโตเบ่งบาน

เหมือนคำพูด เหมือนของขวัญที่ให้ไป

คำว่ารักนี่ เป็นได้หลายอย่างนะ แต่ที่แน่ๆมันคือการให้ ถ้าคุณพอใจที่จะให้ โดยไม่หวังอะไร

คุณก็ทำต่อไปเถอะครับ มันเป็นสิ่งดีซะอีกผมว่า

การเติมเต็มความรักมันไม่จำเป็นต้องอยู่ที่สถานะหรอกครับ

แค่คำบางคำของคนบางคนอ่ะ ก็ทำให้ผู็หญิงรักหรือเปลี่ยนใจแล้ว

สิ่งที่ผมอยากสือคือคนทั่วๆไปพอมีโอกาสแค่ไหนที่ชนะใจเธอได้ โดยที่จะไม่ต้องพึ่งดวงหรือบุญเก่าหรือที่เคยทำมา

ถ้าท่านเคยจีบเพื่อนรักมาก่อนท่านจะรู้ดีครับ ว่าผู้หญิงเขาถือเรื่องเพื่อน และ แคร์เรื่องนี้มากแค่ไหน บางทีมากถึงมากที่สุด

ยิ่งพจวบเขามีคนที่ชอบอยู่แล้ว ยิ่งทำให้ยากที่เอื้อมถึง และ จะไม่มีสิ่งใดเปลี่ยนความคิดเขาได้ นอกจากจะเกิดปฏิหารย์แบบละครน้ำเน่าจริงๆ

ถ้าถามว่าเวลาเพื่อนอกหักล่ะ ? แน่นอนครับเราก็เป็นได้แค่ที่ปรึกษาของเธอเท่านั้น แต้ถ้าท่านคิดจะจีบละ ?

เราก็จะโดนหล่อนตอกกลับมาว่า "เราเป็นได้แค่เพื่อน" แค่นั้น

และความรู้สึกของคนที่แอบรักเพื่อน มันจะงิดแค่ไหนล่ะ ลองคิดดูเอาเองครับ

ปล. แหงสิ คนคารมสุภาพบุรุษอย่างท่าน มีหญิงนี่ไหนล่ะที่ไม่ติดท่าน :o

คือผมเคยจีบเพื่อนน่ะครับ เธอเป็นคนน่ารัก

แล้วเธอมีแฟนอยู่แล้ว ผมพยายามทำทุกอย่างให้เธอรัก

แต่เธอไม่เคยมองผมเลย ผมอุส่าห์ทำนู้นทำนี้ให้ เป็นที่ปรึกษาเวลาเศร้า

ทำทุกอย่างที่ผมเคยทำให้คนรัก ผมทำมา 2 ปี

ผมคิดว่าผมจะพยายามต่อไป เพื่อให้เธอรัก

แต่วันนึง เธอเลิกกับแฟนแล้วไปคบคนใหม่อีก มันก็ทำให้ผมท้อนะ

แต่ผมก็ทำเหมือนเดิมอ่ะ จนวันนึง เธอกลับเป็นคนบอกชอบผมเอง

ผมก็อึ้งเหมือนกันนะ แต่ผมมาสายไป ซึ่งตอนผมไปบอกชอบเธอกลับ

เธอมีคนอื่นอยู่ 555 ชีวิตก็งี้แหละ

ปล.ขอบคุณครับ :o:o:o

Tundevil
18th February 2013, 23:00
พรหมลิขิตน่ะ มันแค่สิ่งที่ช่วยให้เจอกันนะครับ

ส่วนความสัมพันธ์มันอยู่ที่ตัวคุณต่างหาก (แม่มนอกเรื่อง 5555)

การที่เพื่อนขยับมาเป็นแฟน สำหรับผมแล้ว ผมว่ามันได้ผลนะ

ถึงจะจริงที่เวลาทั้งหมดที่ผ่านมา ไม่ว่าจะนานกี่ปีก็ตาม มันจะน่าเสียดาย

แต่เชื่อเถอะครับ มันไม่ไร้ค่าหรอก จิตใจผู้หญิงมันเปราะบางยิ่งกว่าขนนกอีก :o:o:o:o

มันก็เหมือนดอกไม้นั้นแหละครับ ถ้าเรารดน้ำทุกวัน ดูแลทุกวัน มันก็เติบโตเบ่งบาน

เหมือนคำพูด เหมือนของขวัญที่ให้ไป

คำว่ารักนี่ เป็นได้หลายอย่างนะ แต่ที่แน่ๆมันคือการให้ ถ้าคุณพอใจที่จะให้ โดยไม่หวังอะไร

คุณก็ทำต่อไปเถอะครับ มันเป็นสิ่งดีซะอีกผมว่า

การเติมเต็มความรักมันไม่จำเป็นต้องอยู่ที่สถานะหรอกครับ

แค่คำบางคำของคนบางคนอ่ะ ก็ทำให้ผู็หญิงรักหรือเปลี่ยนใจแล้ว

สิ่งที่ผมอยากสือคือคนทั่วๆไปพอมีโอกาสแค่ไหนที่ชนะใจเธอได้ โดยที่จะไม่ต้องพึ่งดวงหรือบุญเก่าหรือที่เคยทำมา

ถ้าท่านเคยจีบเพื่อนรักมาก่อนท่านจะรู้ดีครับ ว่าผู้หญิงเขาถือเรื่องเพื่อน และ แคร์เรื่องนี้มากแค่ไหน บางทีมากถึงมากที่สุด

ยิ่งพจวบเขามีคนที่ชอบอยู่แล้ว ยิ่งทำให้ยากที่เอื้อมถึง และ จะไม่มีสิ่งใดเปลี่ยนความคิดเขาได้ นอกจากจะเกิดปฏิหารย์แบบละครน้ำเน่าจริงๆ

ถ้าถามว่าเวลาเพื่อนอกหักล่ะ ? แน่นอนครับเราก็เป็นได้แค่ที่ปรึกษาของเธอเท่านั้น แต้ถ้าท่านคิดจะจีบละ ?

เราก็จะโดนหล่อนตอกกลับมาว่า "เราเป็นได้แค่เพื่อน" แค่นั้น

และความรู้สึกของคนที่แอบรักเพื่อน มันจะงิดแค่ไหนล่ะ ลองคิดดูเอาเองครับ

ปล. แหงสิ คนคารมสุภาพบุรุษอย่างท่าน มีหญิงนี่ไหนล่ะที่ไม่ติดท่าน :o

wizwiz200
18th February 2013, 23:07
เริ่มจากเพื่อนนี่เป็นอะไรที่พูดยากครับ เริ่มจากเพื่อนของเพื่อนดีกว่า :o:o:o:o:o

Tundevil
19th February 2013, 14:10
สำหรับคนที่สงสัยนะครับ

ว่าผมต้องการอะไรกันแน่

โปรดดูรูปนี้และทำความเข้าใจ

มันยากนะที่เราจะสลัดให้หลุดพ้นจากคำว่า "เพื่อน"

peeofzero
19th February 2013, 15:33
ห้องผมมีนะ เป็นเพื่อนห้องเดียวกันมาตั้งแต่ ม.1 มาคบกันตอนอยู่ ม.5

kamonkom911
19th February 2013, 16:25
แปลงร่างโชว์นางเอกดีกว่า

เพื่อนกันแล้วแต่ดวง มียอมรับ กับไม่ยอมรับ

Zean_Neo
19th February 2013, 21:08
พลาดนิดเดียวจบเลย มองหน้ากันไม่ติด

lastyseal
19th February 2013, 21:12
ชอบเพื่อนนี่อันตรายมากกครับ พลาดนิดจบจริงจะคุยเหมือนเดิมก้ตงิดๆแล้วแหละครับผม

Lost Seraph
20th February 2013, 21:36
แฟนผมก็เริ่มจากเป็นเพื่อนก่อนนะครับ อยู่ห้องเดียวกันตั้งแต่ ม.4

BackKoMz-
21st February 2013, 15:04
ได้นะแต่ยากอยู่สำหรับผม
ดราม่าชีวิต
ผมเริ่มจีบหญิงจริงจังม2บอกชอบแรกๆๆ(เค้าคิดว่าล้อเล่น) เรียนห้องเดียวกัน ชอบมากเล่นเกมด้วยกัน ซื้อของให้349(วันเกิด) ผมยอมโทรหาวันละ60บาทด้วย(คนเครือข่ายกันไม่ทุกวันนะ) ส่งข้อความไปวันละ3บาท พิมว่า Good night(ส่วนใหญ่พิมคำนี้) ทุกวันนนนทุกคืน
จีบมาถึงม.3อยู่คนละห้อง บอกชอบจริงๆๆไปแล้วแต่เค้าบอกมีแฟนแล้ว(แต่ผมรู้ว่าเค้าแค่โกหก เพราะรู้ว่าเค้าคุยกับผมอยู่ตลอด ) มองหน้าไม่ได้เลย
เสียใจมากอยู่นะ ผมก็ไม่ท้อนะคุยต่อแม้วันละนิด
แต่เสียใจกว่าอีก ที่อยู่ๆๆเพือนสุดซี้ๆๆๆๆๆๆมากๆๆๆอะ คุยกับคนที่ชอบแบบคนรักกันอะ(แอบส่องMSNเปิดพร้อมกัน2เครื่อง) สุดปี้ดอ่ะอ่านข้อความไปร้องไปอะ ตัดเพื่อนเลยตั้งแต่เทอม1ยันจะจบม.3อ่ะ
สุดท้ายผมตัดใจได้ครับ ก็กับมาดีกับเพื่อน ผมจีบคนใหม่ ตอนนี้ก็ยังเป้นแฟนกันอยู่ แล้วก็ คนเคยชอบก็เป็นเพื่อนสนิทกับผมและแฟนผม แล้่วคนที่เคยชอบก็เป็นแฟนกับเพื่อนสนิทผมตอนนี้(งงปะ) 555+
ปล. ยอมรับตอนแรกจีบสาวไม่เป็น
ปล.2ขึ้นอยู่กับผญ.ด้วย แนะนำเป็นเพื่อนกันไม่ต้องสนิทมาก แล้วบอกชอบไปจบ แหะๆๆ

Tundevil
21st February 2013, 16:23
ขอแชร์หน่อย เผอิญมันตรงกับกระทู้นี้ เครดิต ผู้ปลดปล่อย

วันนี้จะมาพูดเรื่องความรักหน่อยว่ะ
รักเนี่ยบางคน****มองว่า เจอปุ๊ป ปิ๊ง ปั๊บ รักเลย กูว่ามันไม่ใช่ว่ะสำหรับกูแล้ว คำว่า '' รัก '' ****ต้องเกิดขึ้นมาจากใจ หัวใจจริงๆเลยนี่แหละ แต่กว่าจะเกิดคำนี้มันยากแสนยาก + อาการที่ไม่รู้ว่ามันใช่คำว่ารักรึเปล่า แฟนกันอ่ะบางทีมันก็ไม่ได้เกิดจากความรักซักเท่าไหร่หรอก มันแค่เลื่อนระดับจาก คนสนิท ไกล้ชิด รู้จัก ขึ้นมาใช้คำว่าแฟน พอเป็นแฟนกันคำว่า รัก จึงเกิดขึ้นตามมาทีหลังอันนี้ก็ดี แต่พอทำตามสมการนี้แล้วความรักไม่เกิดสุดท้ายก็เลิกกัน แต่คำว่ารัก ไม่ใช่ว่าพวก***จะทำให้มันเกิดขึ้นไม่ได้นะ ทำได้แต่มันต้องใช้เวลา สิ่งแรกๆต้องเริ่มจากการสร้างความรู้สึกดีๆ (เรื่องแนะนำตัว ทำความรู้จัก*****ไรไม่ต้องบอกนะ) การสร้างความรู้สึกดีๆให้คนที่เราชอบ เป็นก้าวแรกที่ดีโดยที่ยังไม่เป็นแฟนกัน ไม่ต้องเจาะจงหรอกว่าเพศไหนต้องทำ สิ่งนี้***ทำได้ทุกเพศแหละ เมื่อเราสร้างความรู้สึกดีๆให้เขา นานวันจะช่วยให้เขารู้สึกไว้ใจในตัวเรามากขึ้น บางโอกาสที่เคยปิดไว้ ก็จะเปิดออก สิ่งที่เคยทำไม่ได้ ก็จะทำได้มากขึ้น แต่อย่าเพิ่งด่วนตัดสินว่าเขารักเราแล้ว มันไม่ใช่ เขาแค่ตอบรับความรู้สึกดีๆของเรา เป็นการไว้ใจเราเท่านั้น สิ่งที่ต้องทำต่อไปคือ ทำแบบเดิมอย่างที่ทำ ไม่ต้องปรับเสริม เติมแต่งอะไรให้ดีขึ้น *อย่าลืมว่าเขาไว้ใจเราในแบบที่เราเป็น ไม่ใช่ในแบบที่ดีกว่าหรือแย่กว่า* พอต่างคนต่างไว้ใจกันและกันความผูกพันธ์จึงบังเกิด สนิทกันมากขึ้น จุดนี้เรียกได้เลยว่า '' เกือบจะเป็นแฟน '' แต่ก็ยังไม่ใช่นะโว้ยอย่าเข้าใจผิดคิดไปเองคนเดียว ไคล์แม็กจริงๆมันคือเวลาเหมาะสม ระยะเวลาทั้งหมดที่เราทุ่มเททั้งกายและใจให้เขา มันเป็นตัวตัดสิน จุดนี้ก็คือจุดสารภาพรัก ถ้าพวก***สารภาพไปแล้วเขาตอบรับ นั่นคือ เขารู้สึกรักในตัว***แล้ว ยินดีด้วยคุณได้ไปต่อ
แต่ถ้าเขาปฏิเสธล่ะ ยินดีด้วยเช่นกัน แต่ก้าวที่ได้ไปต่อ***มี 2 ทางเลือก
1. จากไปโดยดี สิ่งที่ทำมาทั้งหมดเราทำดีแล้ว แม้เขาไม่ตอบรับแต่เวลาที่เสียไปมันไม่เสียเปล่าซะหน่อยช่วงเวลานั้น***มีแต่ความสุขกูพูดถูกมั้ย เพราะงั้นไม่ต้องเสียใจ
2. จมอยู่แต่อดีต เขาไม่ตอบรับก็อยากยัดเยียดความรักให้เขา พยายามทำเหมือนเดิมแต่มันไม่ได้ มันไม่ใช่ ( กูไม่นะนำข้อนี้อย่างมาก เพราะ***จะทำให้ตัวเองกลายเป็นคนที่เขาเกลียด ซึ่งกูเคยเป็นมาแล้ว)

รักกันชอบกันไม่จำเป็นต้องเป็นแฟนกันเสมอไป แต่ไม่ได้บอกให้หยุดคิดเป็นแฟน เข้าใจนะโว้ย

@น่ารัก นิสัยดี แต่ยังไม่ดีพอที่เธอจะรัก [/

fifa25420115
23rd February 2013, 23:23
555+ ผมบอกชอบทีเดียว มองหน้ากันไม่ติดเลยยย

Valkyrie44
25th February 2013, 00:30
อ่านของแต่ละคนแล้วผมสิ้นหวังเลยนะเนี้ย :(

lastyseal
25th February 2013, 12:42
อ่านของแต่ละคนแล้วผมสิ้นหวังเลยนะเนี้ย :(

ใช่ว่าไม่มีโอกาศครับ จากเพื่้อนไปเป็นแฟนก้มีเยอะนะครับ สู้ๆครับ

otakuoz
25th February 2013, 12:48
มันแล้วแต่จังหวะนะครับท่าน

แต่ผมไปผิดจังหวะไปหน่อยเลยแห้วก็เท่าน้านน XD "เราเป็นแค่เพือ่นกันเถอะ" เป็นคำที่สะเทือนไตมาก -0-