PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : .: "Crytek" ชี้คอนโซลยุคหน้ายังเทียบพีซีไม่ติดฝุ่น :.

John Marston
19th February 2013, 18:09
.::"Crytek" ชี้คอนโซลยุคหน้ายังเทียบพีซีไม่ติดฝุ่น ::.

http://i1-news.softpedia-static.com/images/news2/Crytek-Wants-Sony-and-Microsoft-to-Support-Free-to-Play-2.jpg

---------------------------------------------------------------------------------------------------------

"Cevat Yerli" หัวเรือใหญ่ของสตูดิโอ Crytek แสดงความเห็นเกี่ยวกับพลังของเครื่องคอนโซลยุคหน้า มองว่าทั้งเพลย์สเตชันและ Xbox รุ่นถัดไปยังเทียบไม่ได้กับประสิทธิภาพของพีซีประกอบเอง

สตูดิโอ Crytek เป็นค่ายที่สร้างชื่อเสียงขึ้นมาจากเกมเน้นกราฟิกบ้าพลังและกำลังจะออกผลงานล่าสุด "Crysis 3" ในสัปดาห์นี้ โดยพวกเขาเองก็มีโปรเจคต์ "Ryse" สำหรับเครื่อง Xbox รุ่นถัดไปอยู่ระหว่างการพัฒนา จึงอยู่ในฐานะที่สามารถเปรียบเทียบประสิทธิภาพระหว่างเครื่องได้

Yerli กล่าวว่า "ถ้าจะพูดแบบไม่ให้ผิดข้อตกลงการรักษาความลับ (NDA) เอาแค่มองกันจริงๆจากราคาก็เป็นไปไม่ได้แล้วที่จะยัดชิ้นส่วนราคา 2,000-3,000 เหรียญสหรัฐลงไปในคอนโซลที่ราคา 500 เหรียญ ผมไม่ได้หมายความว่ามันจะราคา 500 จริงๆนะ พวกเขาอาจจะเปิดตัวที่สัก 2,000 เหรียญ แต่ราคาสำหรับตลาดผู้บริโภคจริงมักจะต่ำกว่านั้นอยู่แล้ว"

เขายังบอกอีกว่า ที่ทาง Crytek เคยอ้างในปี 2009 ว่า "CryEngine 3" มีความพร้อมสำหรับใช้ในยุคหน้าก็เป็นเพราะพวกเขาทำนายจากอัตราการวิวัฒนาการของฮาร์ดแวร์และราคาในตลาดผู้บริโภคทั่วไป ซึ่งยังไม่มีอะไรในการพัฒนาเกมที่มากเกินความสามารถของ CryEngine ในตอนนั้น

เกี่ยวกับพีซีประกอบเอง เขาก็มองว่าตลาดดังกล่าวมีการเปลี่ยนแปลงไปมากนับจากตอน PS3 และ Xbox360 วางขาย ปัจจุบันผู้ใช้สามารถยัดการ์ดจอลงไปได้ 2-4 ตัว ทำความเย็นด้วยน้ำแล้วโอเวอร์คล็อกไปได้แบบไม่สิ้นสุดจนคอนโซลเทียบไม่ติด เป็นสิ่งที่ไม่มีอยู่เมื่อ 6-7 ปีก่อนซึ่งการ์ดจอแค่ 1-2 ตัวก็มากพอจะเป็นพวกคลั่งไคล้พีซีได้แล้ว

Yerli ยังบอกอีกว่าเกม Crysis 3 ที่ลงทุกเครื่องจะเน้นความแรงเอาใจคอพีซีเป็นพิเศษ หลังพวกเขาถูกแฟนๆติงจากภาค 2 ว่าเน้นให้เล่นได้ทุกเครื่องมากเกินไปจนคุณภาพตก และพวกเขาคงเป็นค่ายเดียวที่ต้องพยายามทำเกมให้แรงระดับพังเครื่องหรือแทบเล่นไม่ได้เพื่อเอาใจกลุ่มเป้าหมาย

สำหรับแนวทางของคอนโซลยุคหน้า เขามองว่าทั้งโซนีและไมโครซอฟท์จะเปิดช่องให้ผู้พัฒนาอัพเดตเพิ่มเนื้อหาหรือลงแพทช์แก้ไขเกมได้สะดวกขึ้นจากเดิมที่มีกฏระเบียบเข้มงวดต้องตรวจสอบก่อนขายหลายเดือน หันมาเน้นเอาใจลูกค้าหลังการขายทั้งแบบร้านปลีกและดิจิตอล เปลี่ยนแนวทางของเกมจาก "สินค้า" ให้เป็น "บริการ" แทน

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

http://images.gamenguide.com/data/images/full/7616/crysis-3.jpg?w=600

__________________________________________________________________________________________________________

ข้อมูลจาก
Eurogamer (http://www.eurogamer.net/)
อ้างอิงจาก manager
-----------------

bboyemperor
19th February 2013, 18:17
สงสารคนสเปคน้อยๆจังเลย จะโหดไปไหน 5555

24linkinpark
19th February 2013, 18:18
แจ่มครับเอาแบบยิงทีระเบิดทั้งเกมทั้งคอมไปเลย 555

2012
19th February 2013, 18:39
และพวกเขาคงเป็นค่ายเดียวที่ต้องพยายามทำเกมให้แรงระดับพังเครื่องหรือแทบเล่นไม่ได้เพื่อเอาใจกลุ่มเป้าหมาย
เจอประโยคนี้เข้าไปเจ็บจี๊ดครับ

Kyonman
19th February 2013, 18:45
ไปทำ Gameplay ให้สนุกเถอะ ไครซิส ภาค แรก พอทำเนา เล่นภาค 2 แล้วจะหลับ โปรโมต อย่างเทพ เล่นเข้าจริงๆ

ชุดไม่ได้เทพอย่างโม้ไว้เลย โดนลุม กระทืบนิดๆหน่อยๆ ตายตลอด ให้ตายเถอะ!!

Vudtikri
19th February 2013, 18:47
เหอๆๆผมคนนึงเสียเงินไปกับค่ายนี้เหมือนกันจนไม่ไหวแล้วครับทุขครับงานนี้

garadona
19th February 2013, 18:50
สมชื่อ "CRY"engine T^T (ทั้งคอมทั้งคนร้องเลย)

lp10215
19th February 2013, 18:50
ไปทำ Gameplay ให้สนุกเถอะ ไครซิส ภาค แรก พอทำเนา เล่นภาค 2 แล้วจะหลับ โปรโมต อย่างเทพ เล่นเข้าจริงๆ

ชุดไม่ได้เทพอย่างโม้ไว้เลย โดนลุม กระทืบนิดๆหน่อยๆ ตายตลอด ให้ตายเถอะ!!
คุณต้องมีสเต็ปในการเล่นครับ แล้วก็ใช้ประสิทธิภาพ ของ เกม สิ่ง แวดรล้อม ให้เต็มที่ ขอบอกว่ามันโครตๆๆ

2012
19th February 2013, 18:54
ภาค 2 AI ฉลาด รู้จักเดินโอมล้อม รุมเราครับ

chanwitpop
19th February 2013, 19:07
เกี่ยวกับพีซีประกอบเอง เขาก็มองว่าตลาดดังกล่าวมีการเปลี่ยนแปลงไปมากนับจากตอน PS3 และ Xbox360 วางขาย ปัจจุบันผู้ใช้สามารถยัดการ์ดจอลงไปได้ 2-4 ตัว ทำความเย็นด้วยน้ำแล้วโอเวอร์คล็อกไปได้แบบไม่สิ้นสุดจนคอนโซลเทียบไม่ติด เป็นสิ่งที่ไม่มีอยู่เมื่อ 6-7 ปีก่อนซึ่งการ์ดจอแค่ 1-2 ตัวก็มากพอจะเป็นพวกคลั่งไคล้พีซีได้แล้ว

ค่ายนี้มันคิดว่าคนเค้ามีตังยัดการ์ดจอ2-4ตัวทุกคนรึไงฟะ

kisame
19th February 2013, 19:10
nano suit มันต้อง stealth attack run stealth attack run ครับเกรียนมาก ศัตรูหาให้วุ่น :rofl

Prirya
19th February 2013, 19:12
"และพวกเขาคงเป็นค่ายเดียวที่ต้องพยายามทำเกมให้แรงระดับพังเครื่องหรือแทบเล่นไม่ได้เพื่อเอาใจกลุ่มเป้าหมาย"
อย่าจะร้องไห้ Cry จริงๆด้วย ก็หวังว่าจะไม่ลืม PC ระดับประหยัดบ้างนะ:gamer
ยุคนี้มีการ์ดจอ 1-4 ตัว เค้าผลิตเกมส์สำหรับการ์ดจอ 6-10 ตัว T^T

earthsilver
19th February 2013, 19:13
ยังไง Crysis ก็ยังปลวกอยู่ดีแหละครับ เกมที่มีดีแค่ภาพก็ยังมีดีแค่ภาพต่อไป อนิเมชั่นตัวละครก็ดูกระด่างๆ เนื้อเรื่องก็น่าเบื่อซะ AI ฝั่งเราที่ไม่ทำอะไรเลยชวนให้รู้สึก "เออๆ ชุดตูเทพแล้วต้องลุยคนเดียว? ไม่ใช่เกมแนว horror นะเฟ้ย!!"

เอาแน่ๆ เลยคือ Crytek ทำเกมแนวการทหารออกมาบ่อยครั้ง แต่ แต่ละเกมดันทำระบบอาวุธไม่ได้ตรงสเป็คจริงสักกระบอก ยกตัวอย่าง "Farcry สไนเปอร์ไลเฟิล ยิงไกลไม่เกิน 200 เมตร(โดยประมาณ)" "Crysis ต่อให้ศัตรูไม่ใช่เอเลี่ยน หรือชุดนาโนด้วยกัน ถ้าไม่ยิงหัว ต้องยิงมากกว่า 5 นัดกว่าเป้าหมายจะล้ม"

เพราะงั้นผมไม่มองว่าค่ายที่มีดีแค่ภาพจะเป็นอนาคตของโลกแห่งเกมเลยสักนิด

ผมมอง Mass Effect, Dishonored, Skyrim, Sin of Solar Empire (ไม่นับเกมระดับตำนาน) พวกนี้แหละเกมที่แตกต่าง "ไม่จำเป็นต้องใช้กราฟฟิคสูงค่า ไม่ต้องสมจริงกว่าเกมอื่น ขอแค่ผู้เล่นวางมือจากมันไม่ลงก็พอ"

Princecoke
19th February 2013, 19:22

เล่นไม่ได้ตามที่เค้าดีไซน์มานะสิ หรือพูดง่ายๆว่าเล่นไม่เป็น
Crysis 2 มีหลังคา สะพาน ทางใต้ดิน ในแต่ละ แมพ ให้ผู้เล่นเลือกว่าจะจู่โจมยังไง ตรงนี้ต้องหายตัวไป โผล่มาตรงนี้ ตรงนี้ค่อยบู้ บู้เสร็จ หายตัวหนีขึ้นหลังคา ชักสไนมายิง เค้าออกแบบให้เราเล่นเอง คิดเอง
ไม่เหมือนเกมส์shooterอื่นๆที่เล่นตามสคริป

GuY_NoOpPeR
19th February 2013, 19:22
และพวกเขาคงเป็นค่ายเดียวที่ต้องพยายามทำเกมให้แรงระดับพังเครื่องหรือแทบเล่นไม่ได้เพื่อเอาใจกลุ่มเป้าหมาย

ผมล่ะชอบประโยคนี้จริงๆ

Azar1001
19th February 2013, 19:23
จะแรงไปถึงไหน สงสารคอมตรูมั่ง :nea:nea:nea

Princecoke
19th February 2013, 19:28
ยังไง Crysis ก็ยังปลวกอยู่ดีแหละครับ เกมที่มีดีแค่ภาพก็ยังมีดีแค่ภาพต่อไป อนิเมชั่นตัวละครก็ดูกระด่างๆ เนื้อเรื่องก็น่าเบื่อซะ AI ฝั่งเราที่ไม่ทำอะไรเลยชวนให้รู้สึก "เออๆ ชุดตูเทพแล้วต้องลุยคนเดียว? ไม่ใช่เกมแนว horror นะเฟ้ย!!"

เอาแน่ๆ เลยคือ Crytek ทำเกมแนวการทหารออกมาบ่อยครั้ง แต่ แต่ละเกมดันทำระบบอาวุธไม่ได้ตรงสเป็คจริงสักกระบอก ยกตัวอย่าง "Farcry สไนเปอร์ไลเฟิล ยิงไกลไม่เกิน 200 เมตร(โดยประมาณ)" "Crysis ต่อให้ศัตรูไม่ใช่เอเลี่ยน หรือชุดนาโนด้วยกัน ถ้าไม่ยิงหัว ต้องยิงมากกว่า 5 นัดกว่าเป้าหมายจะล้ม"

เพราะงั้นผมไม่มองว่าค่ายที่มีดีแค่ภาพจะเป็นอนาคตของโลกแห่งเกมเลยสักนิด

ผมมอง Mass Effect, Dishonored, Skyrim, Sin of Solar Empire (ไม่นับเกมระดับตำนาน) พวกนี้แหละเกมที่แตกต่าง "ไม่จำเป็นต้องใช้กราฟฟิคสูงค่า ไม่ต้องสมจริงกว่าเกมอื่น ขอแค่ผู้เล่นวางมือจากมันไม่ลงก็พอ"

อันนี้ยอมรับเรื่องปืนที่ต้องยิงหลายนัดถึงเป้าหมายจะตาย แต่อยากเห็นเกมส์ที่อนิเมชั่นสมจริงครับ โพสโชว์หน่อย อยากเห็นว่าเกมส์ไหนอนิเมชั่นสมจริง แล้วอีกอย่างคุณคงชอบพวกแนว Cod สินะ เล่นตาม AI เดินก็ช้า วิ่งจะแซงอยู่ละ แถมAIก็ยิงแต่เราคนเดียว จะมีnanosuitทำไมถ้าต้องวิ่งตามAI ฮ่าๆ

skyhot004
19th February 2013, 19:39

เฮ้อ......FAR CRY CRYTEK เขาทำที่ไหนฟะ!!!! UBISOFTต่างหาก

soapmatavich
19th February 2013, 19:46
ที่จริงผมชอบนะ crysis ชอบภาพกับเนื้อเรื่องแต่มันก็มีข้อเสียอยู่บ้างนะคับ Ai ทีมเรามันไม่ได้ฉลาดเลยโง่ซะด้วยซ้ำแต่ cod มันเน้นเนื้อเรื่องให้ควบคู่กับตัวละครอะจุดนี้ชอบมากเนื้อเรื่องก็สุดยอดมาก

FireFly
19th February 2013, 19:59
เฮ้อ......FAR CRY CRYTEK เขาทำที่ไหนฟะ!!!! UBISOFTต่างหาก

Far Cryภาคแรก CRYTEK เป็นคนทำนะจ๊ะ

Fuzzy
19th February 2013, 20:04
หัวข้อกระทู้คือ ".: "Crytek" ชี้คอนโซลยุคหน้ายังเทียบพีซีไม่ติดฝุ่น :. "

ไม่ใช่ที่จะมาวิจารณ์เกมกันครับ

Mr.UnHuMan
19th February 2013, 20:10
หัวข้อกระทู้คือ ".: "Crytek" ชี้คอนโซลยุคหน้ายังเทียบพีซีไม่ติดฝุ่น :. "

ไม่ใช่ที่จะมาวิจารณ์เกมกันครับ

:cool::cool::cool: :party:party

earthsilver
19th February 2013, 20:18
อันนี้ยอมรับเรื่องปืนที่ต้องยิงหลายนัดถึงเป้าหมายจะตาย แต่อยากเห็นเกมส์ที่อนิเมชั่นสมจริงครับ โพสโชว์หน่อย อยากเห็นว่าเกมส์ไหนอนิเมชั่นสมจริง แล้วอีกอย่างคุณคงชอบพวกแนว Cod สินะ เล่นตาม AI เดินก็ช้า วิ่งจะแซงอยู่ละ แถมAIก็ยิงแต่เราคนเดียว จะมีnanosuitทำไมถ้าต้องวิ่งตามAI ฮ่าๆครือความจริงก็ไม่ได้รังเกียจอะไรเกมนี้ ตอนเล่นมันก็สนุกดี แต่พูดตามตรงแล้วมันไม่สนุกเอาซะเลย ขอเสียมันเยอะไป ส่วนที่อยากให้มี AI เพราะ ยศก็ไม่ได้ต่ำอะไร สมรภูมิตัวละครก็ผ่านมาโชกโชน ส่งให้ไปคนเดียวไม่มีลูกทีม ถ้าตัวเอกมันบอก "ผมจัดการเองคนเดียวได้" จะไม่ขัดใจพี่แกเลย

ก็จริงตรงที่ว่าเกมที่อนิเมชั่นสมจริงมันไม่ค่อยมี แต่ Crysis มันไม่ค่อยสมูทเท่าไหร่สำหรับการบุกเดี่ยว
ไม่ได้มีอัคติอะไรกับเกมมากนัก ที่ไม่ชอบคือค่าย Crytek

ปล. ว่าแต่คุณเป็นอะไรนักหนากับเกมนี้เนี่ย ออกมาปกป้องจัง(เห็นสวนทุกเม้นที่ว่าเกมเลย)
ปล2 ไม่ต้องตอบกลับนะ//โกยยยยยย

MadMax_Demon
19th February 2013, 20:33
ผมว่าค่ายเกมเค้าดีนะ ดีมากๆ แต่ชอบคุยโอ้ ไม่ค่อยชอบตรงนี้แหละ :o

(ปล.เรปบนๆทำเหมือนจะมีเหตุผลกันนะ แต่ก้เถียงกันไร้สาระมาก)

Kyonman
19th February 2013, 20:50
แหมๆ ผมติ เกม หน่อยก็ออกมาเถียง เชียว ว่าผม เล่น ไม่เป็นอีกตะหาก ผมเล่นเกมนี้ จบประมาณ 3 รอบได้แล้วครับ (ระดับ ง่าย กับ ปานกลาง)

ผมวัดจากระดับ ความรู้สึกโดยรวม หลังเล่นจบครับ ว่ารู้สึกยังไง สำหรับผม มันมีอะไรติดๆ ขัดๆ ในหลายๆอย่าง บอกไม่ถูก เกม มันก็ สนุก

ขนาดเกม God of war 3 ผมเล่น จนได้ถ้วย แพลต โครตยาก เล่นๆไป อยากปาจอยทิ้งมาก แต่เกมมันสนุก จึงผ่านมาได้

ปล.ส่วนเกมแนว FPS อื่นๆ ผมก็เล่นสนุกปกติ ผมคิดต่าง แค่นี้ คงไม่เป็นไรมั้ง คนเราชอบไม่เหมือนกันครับ ^ ^

Princecoke
19th February 2013, 20:51
ครือความจริงก็ไม่ได้รังเกียจอะไรเกมนี้ ตอนเล่นมันก็สนุกดี แต่พูดตามตรงแล้วมันไม่สนุกเอาซะเลย ขอเสียมันเยอะไป ส่วนที่อยากให้มี AI เพราะ ยศก็ไม่ได้ต่ำอะไร สมรภูมิตัวละครก็ผ่านมาโชกโชน ส่งให้ไปคนเดียวไม่มีลูกทีม ถ้าตัวเอกมันบอก "ผมจัดการเองคนเดียวได้" จะไม่ขัดใจพี่แกเลย

ก็จริงตรงที่ว่าเกมที่อนิเมชั่นสมจริงมันไม่ค่อยมี แต่ Crysis มันไม่ค่อยสมูทเท่าไหร่สำหรับการบุกเดี่ยว
ไม่ได้มีอัคติอะไรกับเกมมากนัก ที่ไม่ชอบคือค่าย Crytek

ปล. ว่าแต่คุณเป็นอะไรนักหนากับเกมนี้เนี่ย ออกมาปกป้องจัง(เห็นสวนทุกเม้นที่ว่าเกมเลย)
ปล2 ไม่ต้องตอบกลับนะ//โกยยยยยย

ไม่ได้ครับ อยากตอบกลับ ฮ่าๆ

คุณบอกอนิเมชั่น Crysis ไม่สมจริง ผมขอบอกเลยว่าเค้าใช้เทคโนโลยีแบบที่ถ่ายAvatarนะจ้ะ

คือเอาคนมาแสดงจริงๆแล้วใส่ชุดที่มีจุดๆอะไรของเค้านะแหละครับ แล้วค่อยทำเป็นกราฟฟิค ผมเลยสงสัยว่าถ้าCrysis อนิเมชั่นไม่ดีแล้วเกมส์ไหนดี

ผมเคืองที่ด่าCrytekด้วยแหละ เค้าไม่ดีตรงไหนผมไม่เข้าใจ เค้าแค่เอาเกมส์ เทคโลยีที่เค้าทำ มาอวด เพราะเค้าคิดว่าของเค้าดี เค้าถึงต้องอวด แต่พวกคุณกลับเกลียด คิดว่าเค้าขี้โม้

แต่พอไอผู้สร้าง Gear of war ออกมาแขวะเกมส์นั้น ด่าเกมส์นี้กาก บอกว่าถ้าไม่าอยากให้ REกากก็ให้ผมไปร่วมงานสิ(หลงตัวเอง) กลับมีแต่คอมเม้นท์ชมว่าพี่แก ROCK นู่นนี่นั่น เจ๋งจริงๆนายคนนี้มั่งหละ

แต่Crytek แสดงความเอาใจใส่แฟน เห็นได้ใน fanpage facebook คอยแชร์วิดีโอที่แฟนๆสร้าง ชมรูปที่แฟนๆตัดต่อมา ตอบปัญหาต่างๆ สร้างเกมส์ด้วยเทคโนโลยีที่เรียกได้ว่าแนวหน้าของวงการเกมส์ยังจะมีคนเกลียด ฮ่าๆ[/QUOTE]

Dekabreak
19th February 2013, 23:03
เกมค่ายนี้เน้นประสิทธิภาพของเครื่องเป็นหลัก

แต่ระบบ Gameplay ก็สนุกอยู่

CPERTT
20th February 2013, 03:56
เปิดใจนิดนึงครับ Crysis กราฟฟิคสวยจริงครับยอมรับ แต่สำหรับผมนะเกมเพล + เนื้อเรื่องมันดูจืดๆจริงๆอะ ส่วนมัลติสนุกดี แต่ผมคิดว่าอย่าไปมองมันเลยกราฟฟิคต้องขั้นเทพ มีแค่ไหนกเล่นแค่นั้น เมื่อก่อนเล่นเกมตลับ เกม ps1 ยังติดกันงอมแงมเลย เด่วนี้ดีขึ้นกว่าเมื่อก่อนตั้งเยอะแล้ว ส่วน Gears of war นี่ไม่ต้องพูดถึงครับพี่แกเก่งจริง เกมของเค้าขึ้นหิ้งไปเรียบร้อยครับคุณลองเล่นดูครับเกมมันดีจริงอะแหละ แต่ผมสงสัยจังเดี๋ยวนี้เค้าเล่นเกมกันที่ คุณภาพกราฟฟิคกันแล้วหรอครับ คือเกมจะสนุกภาพต้องสวยใช่ไหมต้องสมจริงสินะครับ ถ้าเกมไหนภาพกาก ๆ ทำมาไม่สมจริงคือไม่เล่นกันเลยหรือเปล่า ความคิดผมนะผมเลิกเสพกราฟฟิคนานแล้ว ขอGameplayสนุก + story ดีกว่าผมขอยกตัวอย่างเกม Journey ละกันครับเกมดีๆที่คนไม่ค่อยสนใจเท่าไหร่ อาจเพราะไม่มีฉากระเบิดที่อลังการ ภาพไม่ได้สวยสมจริงอะไร ไม่มีตึกถล่ม ไม่มีถือปินเดินยิง ไม่มีดาบเดินฟัน แต่เกมนี้ทำไมได้ Game of the year กันนะลองคิดดูครับ ต่อให้ภาพมันกากแค่ไหน แต่ถ้าเกมมันดีจริง ก็เล่นสนุกได้ครับ ^^