PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากถามเรื่อง โมเด็ม ซื้อที่ไหนได้มั้งคะ

LilxNuT
30th August 2011, 18:04
พอดีตอนนี้โมเด็มที่บ้านมันชอบหลุดอะคะ เพิ่งจะเป็นไม่นามานี้ เลยจะซื้อใหม่ แต่ไม่รู้ซื้อจากไหนดีอะคะ
ใช้เน็ตทรูอะคะ ต้องการแลน4เครื่องที่บ้าน ไม่รู้ว่าซื้อที่ไหนดี แล้วต้องซื้อแบบไหนอะคะ
แล้วราคาประมาณเท่าไรอะคะ

(ถามในหัวข้อนี้ถูกรึป่าวคะ:sweat)

KoreaFever
30th August 2011, 18:08
ก็ซื้อได้ตามร้านขาย อุปกรณ์ ITทั่วไปอะครับ พันทิพย์ เซีย หรือร้านใกล้ๆบ้านคุณอาจจะมีครับ
ก็เลือกแบบที่รองรับหลายๆ Port ถ้าไม่อยากซื้อHubต่อแยก

edwardza02
30th August 2011, 18:31
ใช้เน็ต ทรู ก็เเจ้งทรูครับเพราะโมเด็มมันต่าง บริษัทกัน ส่วน hub ก้ซื้อตามร้านขายอุปกรณ์ IT ทั่วไปได้ครับ

KoreaFever
30th August 2011, 18:37
ทรู รู้สึกเป็นยี่ห้อ Zyxelครับ มันก็มีขายตามท้องตลาดทั่วไป

LilxNuT
30th August 2011, 20:36
อยากรู้เรื่องราคาด้วยอะคะ แบบประมาณอะคะ จะได้เอาเงินไปถูก
แล้วก้บ้านอยู่แถวปิ่นเกล้าอะคะ เซนทรัลปิ่นจะมีขายไหมคะ ร้านไหนชั้นไหนอะคะ

KoreaFever
30th August 2011, 20:45
ร้านไหนชั้นไหนไม่รู้ครับ รู้แต่ว่าชั้นรักเธอ แป่วววว!! ล้อเล่นครับ
ราคาเริ่มต้นที่ประมาณ 1200.- แล้วแต่ยี่ห้อครับ

arthur_cg
30th August 2011, 21:53
คุณภาพดีก็ Zyxel Cisco หรือของ Linksys แต่ Zyxel มันร้อนง่ายนิดนึง ต้องหาพัดลมมาป่าวให้มันเดียวมันโวยวาย

คุณภาพปานกลาง แต่ราคามันเป็นมิตร ก็ของ TP-LINK รุ่นนี้ผมเคยใช้ td 8817 1Port Lan ใช้ดีมากเลยหละ

ส่วนเรื่องport เอาแค่พอร์ดเดียวก็พอครับ แต่ถ้าเล่นเยอะก็ค่อยหาHUB มาต่อเอาตามที่ท่าน KoreaFever กล่าวไป

เพิ่มเติมนะครับ เดียวนี้ HUB มันไม่ค่อยมีขาย เพราะมันเป็นเทคโนโลยีที่เก่าไปแล้ว เขาจะทำแต่ SWITCH ซึ่งมันก็ทำงานเหมือนHUB แต่แค่มันฉลาดกว่าHUB และเร็วกว่าHUB เช่น HUB 100MB/S 8 Port ถ้าต่อครบทุกพอต จะได้ความเร็วเครื่องละ 12.5MB/s แต่ถ้าเป็น SWITCH จะส่งให้เครื่องละ 100MB/S เลย และข้อมูลจะไม่ส่งไปทุกพอร์ด แต่จะส่งให้กับพอร์ดที่ต้องการเท่านั้น ซึ่งSWITCH ก็มีสองแบบ คือ SWITCH management กับ SWITCH Non management ซึ่งSWITCH managementมันสามารถที่จะความคุม ความเร็วการส่งได้ และ จัดการสิทธิต่างๆของแต่ละUserได้ และที่สำคัญ มันราคาแพงมากเลยหละ
SWITCH Non management จะมีขายตามร้านทั่วไป ราคาแล้วแต่พอร์ด มีตั้งแต่ 500 ขึ้นไป

LilxNuT
30th August 2011, 23:18
ขอบคุณมากจ้า
1200 เลย>//<
รู้เรื่อง SWITCH ขึ้นเยอะเลย เพราะตอนแรกว่าจะใช้ HUB
แล้ว Switch ต้องเลือกยี่ห้อไหมคะ หรือเจอก้ซื้อได้เลย

ugly
31st August 2011, 10:33
http://www.thesystem.co.th/thesystem/