PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คิดว่าไทยเข้าร่วม AEC แล้วจะรอดไหม

NCIS{Fc}
21st February 2013, 00:31
วันนี้ผมกับเพื่อนๆที่ม.คุกันเรื่อง AEC เพราะมันเป็นเรื่องใหญ่มากสำหรับเด็กมหาลัย เราก็เลยตกลงจะทำการโต้วาทีกัน โดยผมอยู่ฝ่ายไม่เห็นด้วย ผมอยากขอความคิดเห็นว่าทำไมไทยไม่ควรเข้าร่วม AEC ข้อความด้านล่างนี้ผมคิดเองนะครับ เสนอแนะ หรือถ้ามีตรงไหนผิดก็ช่วยทักทีนะครับ

1.ภาษา ไทยเป็นประเทศที่อ่อนภาษาอังกฤษมากประเทศหนึ่ง แม้แต่ประเทศลาวก็ยังดีกว่าเรา

2.ระเบียบ คนไทยส่วนมากจะไร้ซึ่งระเบียบวินัย ไม่ว่าจะทั้งการขึ้นรถประจำทาง ซื้ออาหาร

3.ความรับผิดชอบ คนไทยส่วนมากจะไม่มีความรับผิดชอบ มักโยนความผิดให้ผู้อื่นเสมอๆ

4.กฎหมาย ในเมื่องไทยกฎหมายมักจะไม่มีผลกับคนที่มีฐานะร่ำรวย หรือลูกหลายคนใหญ่คนโต ทำให้เรือนจำในไทยมีไว้ขังคนจนเท่านั้น

5.หลงตัวเอง คนไทยจะคิดเสมอว่าประเทศตูส่งออกข้าวอันดับ1 มีวัฒนธรรมดีงาม แต่ความจริงแล้วไทยส่งออกข้าวเป็นอันดับ 3 เพราะคุณภาพตกและยังมีราคาแพงทำให้ชาติอื่นๆไม่นิยมซื้อ แถมเมืองไทยยังได้ชื่อว่าเป็นประเทศที่มีแม่วัยรุ่นเยอะติดอันดับโลก แถมยังถูกเข้าใจว่าเป็นแหล่งรวมบริการทางเพศอีกด้วย

จบแล้วครับใครมีข้อเสนอแนะดีๆก็แนะนำมาหน่อยนะครับ

ปล.กระทู้ไม่เอาดราม่า แค่จะเอาไปโต้วาทีชิงเงินรางวัล

final0009
21st February 2013, 00:43
ผมก็คิดว่างั้นอะนะ ว่ามันจะรอดเหรอ ==" แต่ทำไงได้เราก็ทำได้แค่พัฒนาตัวเองละนะ ไม่รู้เค้าคิดอะไรกันถึงอยากเข้าจังเลย AEC เนี่ยให้เค้ามาแย่งงานคนไทยงั้นเหรอ (ฟะ)
ปล. มันคือความคิดส่วนตัว อาจมีพิดพลาดบ้าง อาจทำให้บางคนไม่ชอบใจ ขอโทษด้วยนะฮัฟฟฟ

M4A1Predator
21st February 2013, 00:46
นักการเมืองโกงได้ล้ำลึกมากขึ้นครับ เท่าที่รู้ก็มีแค่เนี่ยแหละครับ
ให้ตายเถอะ

jingjo
21st February 2013, 00:52
ผมมองว่าเรื่องภาษาอังกฤษเราไม่ได้ด้อยไปกว่าชาติอื่นหรอกครับ เพียงแต่ว่าโอกาสที่เราจะได้ใช้มันน้อยมากในชีวิตประจำวันในปัจจุบัน

เรื่องระเบียบวินัยแอบเห็นด้วยว่าคนไทยส่วนหนึ่งไม่ค่อยรู้จักกับคำนี้ แต่ก็ยังมีอีกส่วนหนึ่งที่ยังคงรักษาคำนี้ไว้ได้อย่างยอดเยี่ยม

เห็นด้วยเรื่องกฏหมาย เมืองไทย กฏหมายยังอ่อนเกินไป ทำให้ผู้กระทำผิด ทำผิดซ้ำๆซากๆ

ความเห็นส่วนตัวครับ

ballba
21st February 2013, 00:55
ผมไม่รู้นะ แต่ถ้า aec แล้ว ผมจะขับรถไป เวียดนาม 555

ผมจะตามหาผู้หญิงที่แก้ผ้าโพสรูปบน facebook *-*

แล้วผมจะไปซื้อรถนอก ขับเข้ามาในไทย

พร้อมกับเด็กๆ *-*

EviLBlacK03
21st February 2013, 00:59
แค่ภาษาก็ไม่รอดแล้วแหละครับ แต่ถ้าคุยกับชาติลาวน่าจะรอดอยู่หน่อยนึงละมั้งนะ

Criora
21st February 2013, 01:08
ความพร้อมของไทยอยู่อันดับที่ สิบเอ็ด:( หวังว่าเรียนจบมาจะมีงานทำ:yes

yuttipron
21st February 2013, 01:25
ไทยเป็นคนเสนอเองก็รับเองครับภาษาในชาติยังไม่เเข็งเลย เพื่อนผมหลายคนยังพูดภาษากลางไม่ได้เลย
เเล้วภาษาอังกฤษก็อ่อนมาก ผมคิดว่าอาจยังไม่พร้อมขนาดเเรงงานในบ้านเราตอนนี้ยังไปใช้ของพม่าเลย

babymaster
21st February 2013, 01:28
รอดครับ ผมเชื่อใจในประเทศไทย

cu2egg
21st February 2013, 01:52
แล้วแต่คน ถ้าในระดับที่ใหญ่ขึ้น บางอย่างเราแข็งแกร่ง บางอย่างเราอ่อนกว่า
อย่างข้าวเราควรพัฒนามากกว่านี้ เวียดนาม ลาว กับพูชา พม่า จะจับมือกันส่งออกข้าวเป็น 70-80% ของโลก เราควรพัฒนาให้เข้ากลุ่มนี้ได้
เราเป็นประเทศกลาง เป็นทางผ่าน ด้าน logistic เป็นจุดที่พัฒนาต่อไปได้
การก่อสร้างน่าจะไปได้ดี มีแรงงานทางด้านนี้พร้อม เข้าไปได้ทั้งพม่า กับพูชา ที่ต้องการการก่อสร้างพัฒนาประเทศอีก
ตลาดเงินเราค่อนข้างแข็งแกร่ง ลาวยังเพิ่งเปิดตลาดหุ้นได้ไม่ถึง 2 ปี พม่า กัมพูชา กำลังพัฒนา เราอยู่ใกล้เป็นศูนย์กลาง
ธุรกิจบริการ การแพท โรงแรม เราแข็งแกร่งมาก ปัจจุบันหลายรายเข้าไปเปิดบริการแล้ว

เรื่องภาษานี่แล้วแต่คนจะมอง มองเป็นโอกาศคือ หลายคนยังอ่อน ถ้าเราทำได้ดีกว่าก็เป็นโอกาศให้ตัวเอง

Bier
21st February 2013, 01:58
ไม่รอดครับ แถมข้อ 5 ที่ จขกท บอกนั่นแหละเป็นตัวที่ทำให้เราห่วยสุด เพราะว่าเราคิดว่าเราเก่งแล้วเราจึงไม่พัฒนา เราจีงอ่อนที่สุด

chanwitpop
21st February 2013, 02:04
การเปิดประชาคมอาเซียนที่จะถึงนี้
ประเทศไทยไม่ได้เปิดทุกเรื่องในแบบของทางยุโรป

โดยที่ไทยจะเริ่มเปิดในด้าน (ผมจำได้ลางๆว่ามันมีหลักๆ4ด้าน)
1 เศรษฐกิจการค้าและอุตสาหกรรม การให้บริการ
2 ทรัพยากรมนุษย์ ที่สามารถโอนถ่านกันข้ามประเทศได้ง่ายขึ้น

ส่วนเรื่องที่ยังไม่เปิดแต่เริ่มๆทดลองใช้ทางคือ
ด้านการศึกษา เช่นหลักสูตรที่เป็นสากลหรือการปิดเปิดภาคเรียน การโอนย้ายนักศึกษาไปยังประเทศต่างๆในอาเซียน เป็นต้น

ส่วนเรื่องที่ยังไม่ได้สนใจเลยและยังไม่ได้ลงมือทำห่านอะไรเลยคือ
ด้านสังคม สิทธิต่างๆทางกฏหมาย และด้านอื่นๆ

แค่นี้ก็เห็นแล้วว่าไทยพร้อมที่จะเข้าสู่อาเซียน แต่พร้อมแค่เพียงบ้างด้านเท่านั้น
ซึ่งสิงคโปร์และมาเลย์ เค้าเตรียมตัวมากว่า10ปีและพร้อมรบทุกด้านแล้ว

ตามความคิดผมไทยเปิดเรื่องแรงงานและเศรษฐกิจก่อนเนี้ย
หวังแต่เงินก้อนโตอย่างเดียวโดยที่แทบจะไม่คิดพัฒนาคุณภาพการศึกษาในประเทศเพื่อเอาไว้พัฒนาคุณภาพด้านอื่นๆ..... เห็นแววเจ๊งครับ
แต่ประเทศอื่นที่ด้อยกว่าเราก็มีเช่นลาว เวียดนาม เขมร ภาษาอาจดีกว่าแต่ ด้านการศึกษาและคุณภาพฝีมือแรงงานเราเหนือกว่ามากๆ

ปล.จำขี้ปากพวก รศ.ด.ร.ในชั้นเรียน ป.โทมาเล่าอีกที

nuninza15
21st February 2013, 02:12
เรื่องภาษาไม่ต้องห่วง ครับ คนไทยเก่งอยู่แล้ว แค่ทุกวันนี้มันไม่ค่อยได้ใช้ ยกเว้นแทบท่องเที่ยว สังเกตว่าคนหน้าตาอีสานๆ พูดอังกฤษไม่เป็น กลับได้ผัวฝรั่ง
เอาเป้นว่าคนไทย ชอบไฟลนก้นครับ ถึงจะทำกันได้

oat_hohoho
21st February 2013, 02:21
ขอแสดงความเห็นในฐานะคนทำงานแล้วนิดนึงนะครับ เรื่องนี่บริษัทของผมรวมถึงบริษัทใหญ่ระดับประเทศก็ให้ความสำคัญมากเป็นอันดับ 1 บริษัทใหญ่ๆตอนนี้ล้วนเตรียมพร้อมรับมือกับการเข้า AEC กันทั้งนั้น ประเด็นที่คุณ จขกท ถามว่าเห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วย ขอแยกตอบเป็น 3 แบบนะครับ

1.มองในฐานะองค์กรบริษัทเอกชน อันนี้เห็นด้วยครับเพราะเอกชนจะได้รับประโยชน์เยอะมากๆ บางรายจากรวยอยู่แล้วจะยิ่งรวยเข้าไปอีก เพราะกำแพงภาษีและข้อจำกัดทางการค้าต่างประเทศจะหายไปเยอะมาก การนำเข้า-ส่งออกจะคึกคักมาก แต่เศรษฐกิจการค้าระหว่างประเทศก็จะมีการแข่งขันสูงตามไปด้วย การจ้างงานก็จะมีความหลากหลายมากขึ้น ในส่วนงานที่ต้องใช้แรงงานก็สามารถจ้างคนงานจากเพื่อนบ้านเราได้อย่างถูกกฏหมายและลดต้นทุนค่าจ้างแรงงาน ส่วนในงานที่ต้องใช้ความรู้ก็สามารถไปจ้างเพื่อนบ้านเราที่เก่งๆภาษาอังกฤษก็ได้เช่น เวียดนาม มาเลเซีย สิงคโปร์ ไม่ต้องง้อแรงงานไทยบางส่วนที่ขี้เกียจชอบอู้ ความรู้ความสามารถไม่เท่าไร ภาษาอังกฤษก็ไม่ค่อยได้ แต่จะเอาค่าแรงสูงๆ(ขออภัยที่พูดแรงแต่มันเป็นแบบนั้นจริงๆ) เพราะฉะนั้นถ้ามองในฐานะเจ้าของบริษัทเอกชนก็ควรเข้าร่วม AEC ครับ (ก็ได้ประโยชน์เต็มเลยนิ)

2.มองในฐานะคนธรรมดารากหญ้า มนุษย์เงินเดือน หาเช้ากินค่ำอย่างเราๆ อันนี้เราจะเสียเปรียบแล้วแย่แน่นอนครับ เพราะนิสัยคนไทยส่วนใหญ่ก็เป็นแบบที่จขกท พูดมานั่นแหละ คนไทยเรายังไม่พร้อมกับ AEC คนไทยส่วนใหญ่รู้จัก AEC แต่กลับไม่ค่อยรู้รายละเอียดของมันสักเท่าไร ไม่รู้ว่ามันมีสิทธิประโยชน์อะไร มีข้อเสียอะไร ภาษาอังกฤษส่วนใหญ่เราก็ไม่ค่อยได้ แถมเด็กสมัยนี้ส่วนใหญ่ก็เอาแต่รักสนุก รักเที่ยว เอาแต่มีเซ็กส์กัน โดยไม่สนใจเลยว่าอนาคตข้างหน้าจะเป็นอย่างไรวันนี้ฉันขอมีความสุขไว้ก่อน เด็กผู้หญิงก็นะถ่ายรูปเปลือยของตัวเองโพสรูปบน FB เผยแพร่ไปทั่วโลกเพียงเพื่อแลกกับกด Like ประเทศไทยเราระบบการศึกษาล้มเหลว และค่อนข้างล้าหลัง การศึกษาที่ดีส่วนใหญ่จะอยู่ในวงจำกัดเฉพาะโรงเรียนและมหาลัยชั้นนำเท่านั้น เราล้มเหลวในเรื่องศิลธรรม ความคิด ถ้ามองในฐานะคนรากหญ้า เราไม่ควรเข้า AEC เลยครับ เพราะต่อไปเพื่อนบ้านเราจะเข้ามาแย่งงานเราเกือบหมด ทั้งงานที่ต้องใช้แรงงาน แรงงานนั่งโต๊ะออฟฟิศ เว้นแต่ว่าคุณเรียนสายวิชาชีพ สายเฉพาะทาง เช่น หมอ ทันตแพทย์ บัญชี ก็สบายไป

3.มองในฐานะรัฐบาลภาครัฐ ยิ่งไม่ควรเข้าไปกันใหญ่ เพราะประเทศเรามีปัญหาการทุจริตคอรัปชั่น ระดับแนวหน้าของอาเซี่ยน นักการเมืองเราทุกวันนี้ไม่มีใครสนใจบริหารประเทศเลย เอาแต่เล่นเกมส์การเมือง และหาผลประโยชน์เข้าตัวเองอย่างเดียว น่ากลัวหากเปิด AEC แล้วเประเทศเพื่อนบ้านเรายัดเงินใต้โต๊ะให้นักการเมืองเพื่อและเปลี่ยนผลประโยชน์บางอย่าง เราไม่ตายกันเหรอ

Jomzababin
21st February 2013, 02:46
ตอนนี้ผมเลยมานั่งฝึกภาษา อยู่ ฮ่าๆ เพราะคิดว่าถ้ายังอยู่แบบเดิมๆ ไม่รอดแน่ๆ อย่างน้อย อังกฤษ ต้องพอรู้เรื่อง...!!!

สู้ๆวัยรุ่นไทย

newvisions
21st February 2013, 02:53
ภาษาไทย เราพูดเป็นก่อนเขียนด้วยซ้ำ ฉะนั้นแล้ว เราต้องหัดพูดภาษาอังกฤษก่อนมาหัดเขียน

ใช้ในชีวิตประจำวันกันไปเลย

topperioz
21st February 2013, 03:01
รอดอยู่แล้วครับ

AEC ก่อตั้งขึ้นโดยประเทศไทยเป็นประเทศที่คิดริเริ่มให้มีนะครับ

จุดมุ่งหมายไม่ใช่เพื่อแข่งกัน แต่เพื่อช่วยเหลือกัน เกื้อหนุนกัน
ประเทศไหนมีจุดแข็งอะไรก็มาเสริมจุดอ่อนของอีกประเทศ
เราจะพัฒนาไปพร้อมๆกันทั้งอาเซียน เพราะฉะนั้นต้องรอด ถ้าไม่รอดเขาก็จะลากเราไปจนได้เองแหละ

นี่แหละคือสิ่งที่ยุโรป และอเมริกากลัว
เพราะเราจะเป็นปึกแผ่นมากขึ้น มีอำนาจต่อรองมากขึ้น
จำข่าวตอนโอบาม่าชนะเลือกตั้งได้หรือป่าวครับ
โอบาม่าเลือกที่จะมาประเทศไทยเป็นประเทศแรก หลังจากรับตำแหน่ง
เขามาคุยอะไรกับนายกเรา สัมพันธไมตรี และธุรกิจครับ
โอบาม่าเขามองว่าในอนาคตประเทศของเราจะเจริญขึ้นได้อีกมาก และจะร่ำรวยขึ้นในอนาคต
เขาจึงรีบมาสานสัมพันธ์กับเราเป็นประเทศแรก

ประเทศเราคือเนื้อชิ้นโต ที่ใครๆก็หมายปองนะครับ ตอนนี้
แทบจะเนื้อหอมที่สุดแล้วในอาเซียนก็ว่าได้ เพราะเรามีทรัพยากร และภูมิประเทศที่ดีมาก
อย่าลืมว่า ประเทศเราเคยได้รับการยกย่องว่าเป็นประเทศน่าท่องเที่ยวอันดับ1ของโลกนะครับ
(อีกอย่าง ประเทศเรามีพื้นที่ติดทะเลใช้ในการส่งออกเยอะมาก ในขณะที่ลาวไม่มี เวียดนามก็มีหรอมแหรม พม่าก็ไม่มี
การค้าเรายังไปได้อีกไกลครับ พูดง่ายๆว่า สิงคโปร์ยังต้องหนาว หากเราเดินหน้าเต็มกำลัง ไม่มีคนมาคอยขัด คอยค้าน)
ถึงแม้จะมีปัญหาการเมืองภายในประเทศที่เราก่อกันเอง และ ปัญหาก่อการร้ายภาคใต้
แต่หลายๆประเทศก็เชื่อมั่นในประเทศของเรา อยากมาลงทุนในประเทศเรา
มีแต่เราเท่านั้นแหละ ที่ไม่เชื่อมั่นในตนเอง...

ลึกๆแล้วผมสงสารประเทศไทยนะ
ที่มีคนไทยห่วยๆอยู่ในประเทศ

ปล.เห็นหลายเม้นพูดถึงปัญหาคอรัปชั่น ผมอยากจะบอกว่า ทุกประเทศเขามีคอรัปชั่นกันทั้งนั้น อเมริกา อังกฤษ ฝรั่งเศส เยอรมัน ฯลฯ
ประเทศที่เจริญแล้วทุกประเทศมีหมดแหละครับ เพราะฉะนั้น ช่างหัวมันเถอะครับ เราไม่สามารถห้ามได้100%หรอก ไม่มีประเทศไหนในโลกทำได้
และตราบใดที่ประเทศไทยยังเป็นระบอบศักดินาอยู่ คอรัปชั่นก็ยังคงมีต่อไป
เราควรมาคิดวิธีพัฒนาตนเองดีกว่า ว่าจะรวยขึ้นได้ยังไง เราจะทำยังไงให้ GDP ประเทศเพิ่มขึ้น
ก่อนจะแก้คนอื่น มาแก้ที่ตนเองก่อนครับ

BackKoMz-
21st February 2013, 09:30
รอดอยู่แล้วครับ

AEC ก่อตั้งขึ้นโดยประเทศไทยเป็นประเทศที่คิดริเริ่มให้มีนะครับ

จุดมุ่งหมายไม่ใช่เพื่อแข่งกัน แต่เพื่อช่วยเหลือกัน เกื้อหนุนกัน
ประเทศไหนมีจุดแข็งอะไรก็มาเสริมจุดอ่อนของอีกประเทศ
เราจะพัฒนาไปพร้อมๆกันทั้งอาเซียน เพราะฉะนั้นต้องรอด ถ้าไม่รอดเขาก็จะลากเราไปจนได้เองแหละ

นี่แหละคือสิ่งที่ยุโรป และอเมริกากลัว
เพราะเราจะเป็นปึกแผ่นมากขึ้น มีอำนาจต่อรองมากขึ้น
จำข่าวตอนโอบาม่าชนะเลือกตั้งได้หรือป่าวครับ
โอบาม่าเลือกที่จะมาประเทศไทยเป็นประเทศแรก หลังจากรับตำแหน่ง
เขามาคุยอะไรกับนายกเรา สัมพันธไมตรี และธุรกิจครับ
โอบาม่าเขามองว่าในอนาคตประเทศของเราจะเจริญขึ้นได้อีกมาก และจะร่ำรวยขึ้นในอนาคต
เขาจึงรีบมาสานสัมพันธ์กับเราเป็นประเทศแรก

ประเทศเราคือเนื้อชิ้นโต ที่ใครๆก็หมายปองนะครับ ตอนนี้
แทบจะเนื้อหอมที่สุดแล้วในอาเซียนก็ว่าได้ เพราะเรามีทรัพยากร และภูมิประเทศที่ดีมาก
อย่าลืมว่า ประเทศเราเคยได้รับการยกย่องว่าเป็นประเทศน่าท่องเที่ยวอันดับ1ของโลกนะครับ
(อีกอย่าง ประเทศเรามีพื้นที่ติดทะเลใช้ในการส่งออกเยอะมาก ในขณะที่ลาวไม่มี เวียดนามก็มีหรอมแหรม พม่าก็ไม่มี
การค้าเรายังไปได้อีกไกลครับ พูดง่ายๆว่า สิงคโปร์ยังต้องหนาว หากเราเดินหน้าเต็มกำลัง ไม่มีคนมาคอยขัด คอยค้าน)
ถึงแม้จะมีปัญหาการเมืองภายในประเทศที่เราก่อกันเอง และ ปัญหาก่อการร้ายภาคใต้
แต่หลายๆประเทศก็เชื่อมั่นในประเทศของเรา อยากมาลงทุนในประเทศเรา
มีแต่เราเท่านั้นแหละ ที่ไม่เชื่อมั่นในตนเอง...

ลึกๆแล้วผมสงสารประเทศไทยนะ
ที่มีคนไทยห่วยๆอยู่ในประเทศ

ปล.เห็นหลายเม้นพูดถึงปัญหาคอรัปชั่น ผมอยากจะบอกว่า ทุกประเทศเขามีคอรัปชั่นกันทั้งนั้น อเมริกา อังกฤษ ฝรั่งเศส เยอรมัน ฯลฯ
ประเทศที่เจริญแล้วทุกประเทศมีหมดแหละครับ เพราะฉะนั้น ช่างหัวมันเถอะครับ เราไม่สามารถห้ามได้100%หรอก ไม่มีประเทศไหนในโลกทำได้
และตราบใดที่ประเทศไทยยังเป็นระบอบศักดินาอยู่ คอรัปชั่นก็ยังคงมีต่อไป
เราควรมาคิดวิธีพัฒนาตนเองดีกว่า ว่าจะรวยขึ้นได้ยังไง เราจะทำยังไงให้ GDP ประเทศเพิ่มขึ้น
ก่อนจะแก้คนอื่น มาแก้ที่ตนเองก่อนครับ

เห็นด้วยครับ ประเทศทางฝั่งด้านเราเน้นไปทางเกษตร กับ ท้องเที่ยวครับ
ฝรั่งเยอะที่มีเมียคนไทยก็เพราะพวกโรงแรมตามทะเลอะไรอย่างนี้ สถานที่บ้านเรายอดเยี่ยมครับ
เคยดูคลิปคุณธนินท์ พูดเรื่องข้าว สุดยอดมาครับแนวคิด แล้วยิ่งเรามีเวียดนามปลูกข้าว เรายิ่งมีโอกาศขึ้นราคาได้อีก ถึงอินเดียจะส่งข้าวมากๆ แต่ยังไงก็ไม่พอกับคนทั้งโลกครับ
ของการเกษตรนี้ก็ได้เปรียบกว่าประเทศอื่นๆๆ แถบทางบ้านเรา(AEC)ยังมีการเกษตรที่น่ากลัวๆอยู่เยอะนะครับ ของก็ส่งออกเยอะ

เหมือนคำพูดด้านบนอะ
ผมยอมรับได้นะเรื่องคอรับชั้น แต่โกงแล้วทำให้ประเเทศจะเจริญขึ้นได้ผมก็ยอม
(ไม่ใช่ว่าผมเฉยชากับการคอรับชั่นนะ แต่เราเหมือนไม่ค่อยมีเสียงอะไรมากอ่ะ ถ้าอยากให้รัฐบาลออกคุณต้องนั่งประท้วงกันเป้นล้าน ต้องเสียเลือดกันบ้าง)

ที่น่าเป็นห่วงก็ ภาษากับ สังคมพวกเด็ก...ที่อาจทำให้ประเทศเสียชื่อนี้แหละ ต้วผมด้วย ตอนนี้ฝึกอาหารภาษ่าอยู่

สู้ๆๆครับคนไทยทุกคน ผมรักประเทศไทยครับ แหะๆๆ

neo_boss
21st February 2013, 09:39
บอกตรงๆเลย ไม่รอด :sweat เซ็งกับปัญหาภายในประเทศ

==ToR==
21st February 2013, 09:41
AEC ผมไม่รู้คืออะไร แต่ถ้า ACE ไปมันกันได้ที่ ARMA THAI 55 (ไม่เกี่ยวเล๊ยยย)

babokub
21st February 2013, 09:43
ผม ว่า ประเทศ เรา ทำได้ อยู่แล้ว ครับ
ของ พวกนี้ มัน ฝึกหรือเรียน ได้

แต่ ให้ คนไทย เลิกไหว้ อะไรซี้ซั่ว เนี่่ยยากกก :)

Capathia
21st February 2013, 09:46
คนที่จบทันเปิดเสรีฯผมว่ายังพอสู้ได้ครับ แต่หลังจากรุ่นนี้ไปผมว่าลำบากแล้ว เพราะอะไร?
เพราะเด็กความอดทนต่ำ รักสบายเกินไป และไม่คิดพัฒนาตนเองครับ อะไรไม่ดีก็โทษอย่างอื่นไว้ก่อน และมีแนวโน้มว่าความสามารถจะต่ำลงเรื่อยๆ

BoonTew
21st February 2013, 09:50
aec คือการร่วมมือกันในหลายๆด้านของ 10 ชาติอาเซียน ไม่ใช่การแข่งขันกัน

คำถามน่าจะเป็นทุกคนในประเทศตั้งแต่เด็กอนุบาล-คนแก่เกษียณอายุพร้อมหรือยังกับ aec

manU__gig
21st February 2013, 10:08
ประเทศเรา ไม่รอดครับ

pamzar5546
21st February 2013, 10:13
3.ความรับผิดชอบ คนไทยส่วนมากจะไม่มีความรับผิดชอบ มักโยนความผิดให้ผู้อื่นเสมอๆ

4.กฎหมาย ในเมื่องไทยกฎหมายมักจะไม่มีผลกับคนที่มีฐานะร่ำรวย หรือลูกหลายคนใหญ่คนโต ทำให้เรือนจำในไทยมีไว้ขังคนจนเท่านั้น

ตามนั้นเลยครับ

peeofzero
21st February 2013, 10:21
ประเทศเราไม่น่ารอด ภาษีก็แพงโคตร แล้วใครมันจะมาซื้อของประเทศเรา

BoonTew
21st February 2013, 10:31
อ่านบางคอมเม้นแล้วปวดหัว ไม่ได้หาความรู้เลยเม้นเอามันอย่างเดียว ทั้งๆที่เรื่องนี้เกี่ยวข้องโดยตรงเลยนะเนี่ย

exodus
21st February 2013, 14:03
ถ้าโดยภาพรวมน่ะรอดแน่ แต่มันจะแบ่งเป็น 2 กลุ่ม

1. กลุ่มที่มีแนวโน้มจะประสบความสำเร็จ ก็คือกลุ่มที่มีคุณสมบัติพร้อมเปิดรับ ทั้งทางด้านภาษา การทำงาน มุมมอง แนวคิด ซึ่งมันก็มีคนอย่างนั้นอยู่ดี คนที่มีความสามารถและเป็นที่ต้องการขององค์กรต่างๆในส่วนขยายที่จะสร้างเพื่อมารองรับ หรือ เข้าร่วมใน AEC อย่างเต็มรูปแบบ นั่นก็หมายความว่าพวกนี้อยู่ในกลุ่ม "ก้าวหน้า" นั่นเอง

2. กลุ่มที่มีแนวโน้มคงที่ ส่วนใหญ่เป็นกลุ่มที่ทำงานมาแล้วจนอยู่ตัว แต่ไม่มีความสามารถเพียงพอ อาจได้ขยับฐานเงินเดือนเล็กน้อย แต่ก็เท่านั้นแหละเพราะคุณสมบัติไม่ถึง และไม่สามารถเชื่อมต่อกับ AEC ได้เป็นอย่างดี ส่วนหนึ่งไม่ใช่เพราะคนเหล่านี้ไม่ขวนขวาย แต่ถูกจำพวกที่ 1 เหยียบหัวขึ้นไปแล้วนั่นเอง กลุ่มนี้ก็คือกลุ่ม "อยู่ตัว" หรือ "ฐานราก" นั่นเอง

ส่วนเรื่ององค์กรหรือบริษัท ห้างร้านต่างๆนั้น มีมาตรการปรับตัวเพื่อรองรับแต่เนิ่นๆอยู่แล้ว แต่ส่วนใหญ่นั้นจะเป็นการวางนโยบายและกลยุทธ์ในระดับของผู้บริหาร ซึ่งมันไม่ใช่กลยุทธิ์ระดับบริษัทหรือหน้าที่ เราจึงยังไม่เห็นความเปลี่ยนแปลงเท่าใดนัก ในส่วนเรื่องของกิจกรรมการค้าและเศรษฐกิจก็มีการหารือร่วมกันในอาเซียนถึงแนวทางไว้ก่อนแล้ว อันนี้ต้องโทษที่พวกคุณไม่เคยสนใจเรื่องเศรษฐกิจหรือเรื่องทางเศรษฐศาสตร์เอง(ช่วยไม่ได้) เพราะฉะนั้นแล้วในทางโครงสร้างนั้นไทยเองก็ไม่ใช่ว่าไม่ได้เตรียมพร้อมรับการเปลี่ยนแปลงทั้งในทางเศรษฐกิจ การปกครอง สังคม และวัฒนธรรม ทีนี้ปัญหาเดียวที่เหลือก็คือ เอาเวลาไปห่วงตัวเองก่อนจะดีกว่า เพราะการเปิดอาเซียนมันไม่ได้แค่แข่งขันภายนอก แต่มันต้องแข่งขันภายใน คนที่มีคุณสมบัติสูงกว่า เตรียมตัวมามากกว่าเขาก็จะเหยียบหัวคนที่ด้อยกว่าเพื่อขึ้นไปสู่จุดที่สูงกว่าทั้งในการงานและสังคม เพราะพื้นที่ของคนที่มีโอกาสน่ะมัน "มีจำกัด"

Zidane
21st February 2013, 14:26
ก็ถ้าคิดว่าไม่รอดทำไมไม่พัฒนาล่ะครับ
เพราะ AEC ถึงช่วงแรกจะไม่ดีเราต้องปรับตัวไม่ใช่เหรอครับ
ถ้าคิดว่าไม่รอดแล้วไม่เอา มันก็แพ้ ตั้งแต่ เป็นประเทศไทย แล้วครับ

qqweew
22nd February 2013, 17:30
สั้นๆง่ายๆครับ

"รอเยาชนคนรุ่นใหม่ที่เห็นสภาพที่ผ่านมามาสร้างประเทศของเราใหม่จากเศษ Xี้ ที่คนรุ่นเก่า-ปัจจุบันเหลือไว้ครับ"

หมดหวังกับผู้ใหญ่ทุกวันนี้