PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อีกมุมมองหนึ่งของ 3 จังหวัดชายแดนใต้

BarE
21st February 2013, 09:40
ครับ ผมอยากให้เพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ลองดูคลิปนี้ เป็นมุมมองอีกมุมหนึ่ง ที่สะท้อนปัญหาเรื่อง 3 จังหวัด

เผื่อบางคนบริโภคสื่อด้านเดียว เรื่องบางเรื่องที่สื่อทั่วไปไม่ค่อยออกกัน

ภาพในคลิป เป็นภาพที่เจ้าหน้าที่กระทำการต่อผุ้บริสุทธฺ์ในเหตุการตากใบ (ต่างกับการสลายมอพผู้ชุมนุมในกรุงเทพอย่างสิ้งเชิง)

นี่เป็นเพียงหนึ่งเหตุผลที่ชาวบ้านไม่ชอบเจ้าหน้าที่ ผู้สั่งการ ผู้บงการ ความจริงคืออะไร ยังหาความจริงไม่ได้

http://www.youtube.com/watch?v=Ea6ZoqXR_mg

ปล.ไม่อยากให้มีการก่อดราม่า อีกอย่างผมเป็นคนในพื้นที่

kimnaja
21st February 2013, 11:24
นี่คือเหตุผลที่เกิดความไม่สงบมาจนถึงปัจจุบันหรือเปล่า

maxk4255k
21st February 2013, 11:37
ถ้าไม่มีความแค้นอะไร คงอยู่ดีๆไม่มาเป็นผู้ก่อการร้ายหรอก....ก็ทหารไปกดขี่ขนาดนั้นหนินะ...

ดูคลิปนี้ไปก็รู้สึกสงสารอีกฝั่งนะครับ

Tanawat0167
21st February 2013, 11:40
แน่ใจหรอว่าในนั้นมีแต่ผู้บริสุทธิ์ โจรกับชาวบ้านมันดูไม่ออกหรอก ถ้ามันไม่ถือปืนกันน่ะ

ket456
21st February 2013, 11:48
พวกคุณรู้ไหมวันนั่นอะ มันเกิดอะไร คนเป็น 1000 มาล้อมโรงพักเพืออะไร วันนั่นถ้าไม่ใช่ประชาชน ก้อเป็น ทหาร หรือ ตำรวจ ที่ตาย เรื่องบางเรื่อง แค่ดูคลิป มันอาจไม่ใช่คำตอบหรอก เราต้องมองหลายๆอย่าง

BackKoMz-
21st February 2013, 11:51
ผมว่ามันก็พูดยากนะ เราก็ไม่รู้ใครผิดใครถูกกันแน่

ความคิดเห็นคลิปนะ ไม่ได้ดราม่า แค่พูดตามคิด ความจริง
แต่ดูจากในคลิปที่เปิด ทหาร(หรือป่าว) มันก็ทืำแรงเกินไปกับคนธรรมดา แต่พอมาดูปัจจุบัน ผมว่าโจรมันแรงเกินไปละ
ทหารอาจทำร้ายผู้บริสุทธ์ผู้ชายส่วนใหญ่ในคลิป แต่พอมองปัจจุบันโจรมันทำทุกอย่าง บอมๆๆกันเป้นว่าเล่น ยิงครูอีก
รัฐบาลบอกจะให้คความช่วยเหลือกับโจร ให้อภัย แต่พอตอนนี้เห็นข่าวทุกวัน บอมๆๆ
โจรอย่าลงกับคนธรรมดา ที่ไม่รู้หรือเกี่ยว ผมว่าถ้ามันไม่หนักหนา รัฐบาลคงไม่ส่งทหารไปหรอก แหะๆๆ

netgulood
21st February 2013, 11:55
ระวังดร่าม่านะ =w=

BoonTew
21st February 2013, 11:59
เหตุการณ์นั้นเป็นสาเหตุให้ความรุนแรงมันบานปลาย แต่ต้นตอจริงๆมันมีมาก่อนหน้านั้นนานแล้ว

ทุกวันนี้ผมเองยังสงสัยเลยว่าเพื่อนบ้านมันแอบแทงข้างหลังเราหรือเปล่า เหมือนเมื่อก่อนที่กลุ่มคอมมิวนิสต์มีประเทศ.... สนับสนุน

BarE
21st February 2013, 12:07
ผมแค่ให้รู้ข้อมูลอีกมุมหนึ่งเท่านั้น ไม่ได้จะก่อดราม่าอะไรเลย = =

อีกอย่าง ความจริงยังไม่ปรากฏ เราตัดสินอะไรไม่ได้ถ้าเรายังมีความรู้ไม่มากพอ

akegvd
21st February 2013, 12:20
ฆ่าคนอื่นที่ไม่รู้อิโนอิเหน่ด้วยเนียนะ การเรียกร้องการแก้ปัญหา

มันน่าจะมีวิธีที่ดีกว่านี้แต่พวกเค้าไม่ทำเอง

redfoottttt
21st February 2013, 12:43
นี่มันเรื่องนานมาแล้วนะครับ ตอนนี้คงไม่ใช่เรื่องความแค้นเกียวกับเรื่องนี้แล้ว มีผลประโยชน์ของหลายๆคนเข้ามาเกี่ยวข้องครับ ถ้าไม่มีเจ้าหน้าที่อย่างที่คุณว่า รับรอง ภาคใต้ได้กลายเป็นเมืองเถื่อนไรกฏหมายแน่ๆครับ อีกอย่างนึงกระทู้นี้มันส่อดราม่าชัดๆ