PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ตอนนี้มีเกมส์แนว Zombie Survival Open-World เกมส์ไหนน่าสนใจบ้างครับ

xxGamerboyxx
21st February 2013, 16:57
ผมกำลังคลั่งเกมส์แนว Zombie Survival มาก (ไม่ใช่แนว Horror แบบ RE พวกนั้นนะ)
ที่ผ่านมาก็พยายามหาเล่นทั้ง Online และ Offline

แนวที่เล่นแล้วรู้สึกว่าชอบก็พวก Dead Frontier / The last stand - Dead zone
ซึ่งตอบโจทย์ผมได้เยอะดี ที่ต้องมีฐาน มีการหาของ อาวุธ ของกิน
เครื่องยังชีพเพื่อการอยู่รอดในแต่ละวัน อัพ Stat หรือ Skill และมีโอกาสโดนซอมบี้บุกฐาน
เสียตรงที่มันเป็นเกมส์ Online ที่ต้องเล่นบนเวปเท่านั้น ข้อจำกัดก็คือเติมเงินสิถึงจะเก่ง
พอเล่นไปได้ถึงช่วงนึงก็อิ่มตัว วนลูปเดิม ล่าของ

ส่วนที่เป็นเกมส์ PC ตัวเต็มเล่นแล้วไม่ค่อยถูกใจเท่าไหร่อย่าง Dead Island หรือ Dead Rising
ดูเหมือนจะเป็น Open World แต่ไม่เข้าข่าย Survival เลย
เน้นเก็บเลเวล อัพสกิล คราฟของ เล่นตามเนื้อเรื่องซะส่วนใหญ่
ไม่ค่อยมีความตื่นเต้นในด้านของการเอาชีวิตรอดในแต่ละวัน

ส่วน Zombie Survival ที่ฮิต ๆ กันอย่าง Dayz หรือ Warz นี่ผมยังไม่เคยลองนะครับ
ไม่ค่อยชอบแบบ FPS เท่าไหร่ อยากได้เป็น TPS มากกว่า
ส่วนตัวเคยเล่น Arma แล้วคิดว่าบังคับยากไปหน่อยเลยเบื่อง่าย

ที่ผมกำลังติดตามข่าวอย่างใจจดใจจ่อตอนนี้มีแค่เกมส์ State of Decay เกมส์เดียว
ดู trailer เกมส์ และเดโมจาก PAX Prime เมื่อปีก่อนแล้วชอบมาก
ตอบโจทย์เกมส์แนว Zombie Survival Open-World ได้หลายจุด
เห็นตัวอย่างเกมส์ตั้งแต่เดือน 8 ปี 2012
ตอนนี้ก็ยังไม่มีตัวเดโม หรือ อัลฟา หลุดมาให้ลองเล่นเลย

นอกจากเกมส์นี้แล้ว ใครมีเกมส์แนว Zombie Survival Open-World เกมส์อื่น ๆ ที่น่าสนใจอีกไหมครับ
เอาแบบที่ออกแล้ว หรือ กำลังจะออกในอนาคตก็ได้

mairock
21st February 2013, 17:01
ชอบเหมือนกันดันๆ

mairock
21st February 2013, 17:02
Dead Frontier ผมก็เล่นนะ ชื่อ Maidead อยู่เมือง dog นะชื่อย่อนะ

xxGamerboyxx
21st February 2013, 19:10
Dead Frontier ผมไม่ได้เล่นมานานแล้วครับ
ไปได้แค่โซนแดงอ่อน แจมบอสชาวบ้าน ถ้าลุยเดี่ยวยังไงก็ไม่รอด
เพราะตอนสร้างตัวไม่ได้ศึกษาก่อน กลายเป็นอัพมั่วตัวนิ่มเลย
เล่นไปนาน ๆ ก็วนลูปหาของล่าบอส เลยเลิกน่ะครับ
ที่จริงผมเล่นตั้งแต่มันเป็น 2D เลยด้วยซ้ำ (นานมาก ฮ่า ๆ ๆ)

ตอนนี้ผมเห็นแต่ State of Decay นี่แหล่ะ
ที่กำลังจะตอบโจทย์ให้คนชอบแนว Zombie Survival Open-World
ลองหา Trailer ดูก็ได้ครับ

ใจจริงก็กลัวว่าจะออกมาแป๊กเหมือนกัน เพราะการเคลื่อนไหวตัวละครดูไม่ค่อยนุ่มนวลเลย
แต่ถ้าระบบทำมาตอบสนองนักเล่นแนวนี้ได้ก็น่าจะผ่าน
ปัญหาคือเมื่อไหร่มันจะมาสักที XD
เลยมาถามความเห็นนักเล่นเกมส์บอร์ด JKG น่ะครับ
ว่ามีใครชอบแนวนี้ไหม แล้วมีเกมส์ไหนน่าติดตามบ้าง

gamespore
21st February 2013, 19:16
จขกท

ใช่ท่าน Boatcom ไหมครับ ถ้าไม่ใช่ก็ขออภัย =w=

ปล.ชอบแนวเอาชีวิตรอด ดำรงชีพ ไรพวกนี้สนใจแนวนี้ไหมครับแต่ไม่ใช่ซอมบี้

http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=161880

เป็นแนวดำรงชีวิตประมาณนี้ลองอ่านๆดูครับ มีวางแผนต่างๆมากมายผมชอบมาก

chanakanzaa
21st February 2013, 19:22
State of Decay <<<<< ผมว่าเกมนี้น่าสนุกดีนะ สมจิงดี :D

mewza
25th February 2013, 23:20
Dayz กดenterตรงNumpad ก็จะเป็น TPS นะครับ55555