PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : Capcom กำไรเพิ่ม แต่ยอดขาย RE6 ต่ำกว่าเป้า

momaykissxsis
24th February 2013, 02:57
Capcom กำไรเพิ่ม แต่ยอดขาย RE6 ต่ำกว่าเป้า

อยากให้ค่ายแต่ละ ค่าย หันมาใส่ใจ PC บ้าง คนทั่วโลกมากกว่า 70 % อยู่หน้าคอมมากกว่า คอลโซล

ค่ายเกม Capcom เปิดเผยรายงานผลประกอบการไตรมาส 3 ณ วันที่ 31 ธันวาคม ค.ศ. 2012 ปรากฏว่า ตัวเลขของงวด 9 เดือนมียอดขายเพิ่มขึ้น 44.6 เปอร์เซ็นต์ ส่วนกำไรเพิ่มขึ้น 104.9 เปอร์เซ็นต์ แต่ยอดขาย Resident Evil 6 ยังต่ำกว่าที่คาดไว้

รายงานของ Capcom ระบุว่า ผลประกอบการรวม 9 เดือน มียอดขาย 72,669 ล้านเยน เพิ่มขึ้น 44.6 เปอร์เซ็นต์เมื่อเทียบกับช่วงเวลาเดียวกันของปีก่อน มีรายได้จากการปฏิบัติงาน 9,838 ล้านเยน เพิ่มขึ้น 45.9 เปอร์เซ็นต์ มีรายได้ทั่วไป 10,054 ล้านเยน เพิ่มขึ้น 72.6 เปอร์เซ็นต์ มีกำไรสุทธิ 6,645 ล้านเยน เพิ่มขึ้น 104.9 เปอร์เซ็นต์

ตลอดช่วงเวลา 9 เดือนที่ผ่านมา บรรดาเกมที่เป็นหัวใจสำคัญได้แก่ Resident Evil 6 ที่มียอดขายกว่า 4.8 ล้านชุด , เกมซีรี่ย์ใหม่ Dragon's Dogma และเกม Monster Hunter 3 G ของเครื่องเกมคอนโซล Wii U ขณะเดียวกันธุรกิจคอนเทนต์ออนไลน์ก็มีการเติบโตต่อเนื่อง ปัจจุบันบริษัทมีสมาชิกลงทะเบียนไปแล้วกว่า 7.2 ล้านราย

ในส่วนของเกม Resident Evil 6 มีการทำลายสถิติยอดขายในช่วงเริ่มวางแผง แต่หลังจากนั้นก็ไม่สามารถรักษาโมเมนตัมไว้ได้ ทำให้ตัวเลขไปไม่ถึงระดับที่คาดไว้ อย่างไรก็ตาม Dragon's Dogma ซึ่งเป็นเกมซีรี่ย์ใหม่ กลับได้รับความนิยมอย่างสูงเกินกว่าที่คาดไว้ ขณะที่การลดราคาเกม Monster Hunter 3 G HD Best Price ของเครื่องเกมพกพา 3DS ก็มียอดขายไปได้เรื่อยๆ ส่วนเวอร์ชั่นของเครื่องเกม Wii U กลายเป็นเกมยอดฮิตในทันทีที่วางขาย

ข้อมูลจาก : Capcom, CVG

ที่มา : ผู้จัดการออนไลน์

http://wii.in.th

คนไทยชอบ ฟรี ยอดขายไม่ถึงเป้าแต่ยอด Download ทะล่มทะลาย ^^

yuttipron
24th February 2013, 03:38
Resident Evil 6 ผมว่าเค้าอาจจะมารอซื้อของ pc เหมือนผมก็ได้นะ
เพราะภาคนี้ปุ่มบังคับเยอะจริงๆเล่นใน pc คงจะสนุกกว่าเเถมโหมดใน pc น่าสนใจกว่าด้วย

smokebigbite
24th February 2013, 03:45
รอ RE6 ของ PC อยู่

nanohawk2
24th February 2013, 04:15
เข้าใจข้อนี้ดี

"อยากให้ค่ายแต่ละ ค่าย หันมาใส่ใจ PC บ้าง คนทั่วโลกมากกว่า 70 % อยู่หน้าคอมมากกว่า คอลโซล"

ดูจาก Modern Warfare 2 ขายใน PC ไม่ถึงล้าน เลย แต่ใน Console (ที่บอกว่าคนอยู่หน้าคอมมากกว่าอ่ะนะ) ยังขายได้ 2 เครื่องรวมกัน 20 ล้านแผ่น คุณคิดว่าทำไมเขาถึงเน้นทำลง Console มากกว่าล่ะ นี่ขนาดเขาสนใจ ลง PC แล้วนะ มันยังขายไม่ดีเลย

ที่ขายดี PC ก็มีพวกเกม Old School ซะส่วนมาก เช่น Diablo 3, Starcraft ไรงี้

dktop
24th February 2013, 04:52

รอโหลด หรือ รอซื้อ คะ O_o'

kevinmitnick
24th February 2013, 06:52

"อยากให้ค่ายแต่ละ ค่าย หันมาใส่ใจ PC บ้าง คนทั่วโลกมากกว่า 70 % อยู่หน้าคอมมากกว่า คอลโซล"

ดูจาก Modern Warfare 2 ขายใน PC ไม่ถึงล้าน เลย แต่ใน Console (ที่บอกว่าคนอยู่หน้าคอมมากกว่าอ่ะนะ) ยังขายได้ 2 เครื่องรวมกัน 20 ล้านแผ่น คุณคิดว่าทำไมเขาถึงเน้นทำลง Console มากกว่าล่ะ นี่ขนาดเขาสนใจ ลง PC แล้วนะ มันยังขายไม่ดีเลย

ที่ขายดี PC ก็มีพวกเกม Old School ซะส่วนมาก เช่น Diablo 3, Starcraft ไรงี้

ผมว่าก็ งั้น ละ และใน 70% นี้ โหลดเถื่อนก้เยอะ เที่ยบยอดขาย แล้ว เขา คง หนักใจ กันไม่ใช้น้อย ผม ว่า เขา อยากลง ละ แต่ ราคาที่ต้อง พอร์ท คง ไม่คุ้ม เข้า เพราะ เกรงว่าคนซื้อ น้อย ขาย PS3 ได้ตังเยอะว่า ขาย คอม ราคาน้อยกว่า ยัง ขาย ได้ น้อย สู้ไม่ได้เลย

Real men cry
24th February 2013, 07:58

ผมว่าก็ งั้น ละ และใน 70% นี้ โหลดเถื่อนก้เยอะ เที่ยบยอดขาย แล้ว เขา คง หนักใจ กันไม่ใช้น้อย ผม ว่า เขา อยากลง ละ แต่ ราคาที่ต้อง พอร์ท คง ไม่คุ้ม เข้า เพราะ เกรงว่าคนซื้อ น้อย ขาย PS3 ได้ตังเยอะว่า ขาย คอม ราคาน้อยกว่า ยัง ขาย ได้ น้อย สู้ไม่ได้เลย
เห็นด้วยครับ

blackbible
24th February 2013, 08:19
อยากให้ค่ายแต่ละ ค่าย หันมาใส่ใจ PC บ้าง คนทั่วโลกมากกว่า 70 % อยู่หน้าคอมมากกว่า คอลโซล

งั้นก็ให้ 70/100 ซื้อแท้ให้ได้ก่อนซิ เดี๋ยวก็มาเอง

Demand&Supply ใช้ในธุรกิจได้เสมอ

DevilArt
24th February 2013, 08:45

รอเหมือนกัน ไว้มา Co-Op กันมั๊ย ^ ^

P.S.พวกผมเล่นแท้นะครับ =,, =

akanent
24th February 2013, 09:11
Resident Evil’s 6 PC ผมกำลังรออยู่นะเข้าไทยไม่รู้ว่าจะ 1,499 มั้ยถึงจะ Cd-Key เอาก็ 1,399 จะถูกกว่า 100 อยู่ดี :sweat

ปล.ขอ 799 บาท จะขอบคุณอย่างมาก :rose

boye
24th February 2013, 09:21
กำลังจะ pre-order ***** อย่าใจร้อนดิ

alonedevil
24th February 2013, 09:33

แลัใน 70% นั้นกว่าครึ่ง ก็ไม่ได้ซื้อแท้ = =" อยากให้อะไรดีๆมา ก็ต้องอุดหนุนเขาครับไม่ใช่ไปเชิดชูทีม Hacker เขาเก่งจริงๆผมยอมรับถึงกระนั้นพวกเขาก็บอกไว้ในสิ่งที่พวกเขาทำเหมือนกัน

If your Like it,Support it!!!! ใน 70% จะมีสักกี่% ที่ซื้อ ที่พวก Diablo,Starcraft ที่ยกมามันก็ Only PC อยู่แล้ว(Diabol 3 กำลังไป PS4) คงจะวัดอะไรไม่ได้ = ="

smokebigbite
24th February 2013, 10:28
รอโหลด หรือ รอซื้อ คะ O_o'

ผมโหลดครับ แต่โหลดในสตีมนะ

รอเหมือนกัน ไว้มา Co-Op กันมั๊ย ^ ^

P.S.พวกผมเล่นแท้นะครับ =,, =

ผมโดนว่าเล่นเถื่อนเฉยเลยพี่อาร์ต 55+

จัดไปพี่ รอกล่องของ sicom ก่อนราคาเท่าไร

iharu
24th February 2013, 12:30
RE6 ถ้าราคาไม่ต่ำกว่า 700 บาท ก็ว่าจะซื้อและ
อยากมีแผ่นแท้สะสมสักภาค

GuY_NoOpPeR
24th February 2013, 13:05
ไปๆ มาๆ กลายเป็นดราม่าเเท้กะเถื่อนซะงั้น 555

Dekabreak
24th February 2013, 13:17
อยากเล่น CO-OP ง่ะ

BoatHaHa
24th February 2013, 14:05
ดราม่า แท้ - เถื่อน ได้เรื่มก่อตัวขึ้นอีกครั้ง เถียงกันให้ตายยังไงค่ามันก็เท่ากัน คนโหลดเถื่อนก็เยอะอยู่ดี

ตราบใดที่เรายังมีอินเทอร์เน็ต

Minecraft
24th February 2013, 19:45
70% นี้ มีคนไม่เล่นก็เยอะน่ะครับผมว่า ผมไม่คิดจะซื้อ RE น่ะเพราะผมไม่เล่นสักภาค