PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : หนังโจวซิงฉือ ไซอิ๋ว 2013 ลอกเกมดัง Asura's Wrath

topperioz
24th February 2013, 19:47
เป็นเรื่อง!! แฟนเกมแฉหนังโจวซิงฉือ ไซอิ๋ว 2013 ลอกเกมดัง Asura's Wrath

กลายเป็นประเด็นถกเถียงกันในอินเตอร์เน็ตขึ้นมาล่าสุดสำหรับภาพยนตร์เรื่อง "ไซอิ๋ว" ฉบับปี 2013
เมื่อมีผู้ตั้งข้อสังเกตว่าฉากสำคัญฉากหนึ่งในเรื่องดูคล้ายกับเกมแอคชัน "Asura's Wrath" ที่ออกมาก่อนพักใหญ่

ภาพยนตร์ไซอิ๋วเวอร์ชันล่าสุดปี 2013 หรือชื่อภาษาอังกฤษว่า "Journey to the West: Conquering the Demons"
เป็นผลงานล่าสุดของดาวตลกชื่อดัง "โจวซิงฉือ" ที่ผันตัวเองไปอยู่หลังกล้อง
โดยจุดขายสำคัญอย่างหนึ่งคือเทคนิกคอมพิวเตอร์กราฟิกอลังการที่ใช้ในการสร้างฉากใหญ่ต่างๆ

ทางด้านเกม "Asura's Wrath" ก็เป็นผลงานการพัฒนาของสตูดิโอ CyberConnect2 และจัดจำหน่ายโดยแคปคอม
มีรูปแบบการเล่นผสมผสานหลายแนวทั้งเตะต่อยตะลุยด่าน เล็งเป้ายิงบนฉากที่เคลื่อนไปเอง
และจุดเด่นที่สุดคือฉากเหตุการณ์เล่าเรื่องที่ผสมความเป็นแอคชันให้กดปุ่มโต้ตอบตามไปด้วย

สำหรับช็อตที่เป็นประเด็นขึ้นมาในครั้งนี้คือท่าจู่โจมของศัตรูขนาดมหึมาที่ใช้นิ้วแทงทะลุชั้นบรรยากาศมาจากนอกโลกโดยที่มีตัวเอกเกร็งกำลังรอตั้งรับ
ขณะที่ฝั่งภาพยนตร์ก็เป็นฉากฝ่ามือของพระยูไลที่ฟาดใส่ซึงหงอคงด้วยมุมกล้องลักษณะเดียวกันอย่างไม่ผิดเพี้ยน

ตัวเกม "Asura's Wrath" วางจำหน่ายพร้อมกันทั่วโลกบน PS3 และ Xbox360 ในเดือนกุมภาพันธ์ปี 2012
และช็อตดังกล่าวก็อยู่ในหนังตัวอย่างแรกตั้งแต่ปี 2010 ส่วนภาพยนตร์ไซอิ๋วของโจวซิงฉือก็เพิ่งเข้าฉายในช่วงตรุษจีนปี 2013 ที่ผ่านมา
และสามารถทำรายรับไปได้มหาศาลแซงหน้าภาพยนตร์จีนอื่นๆในช่วงเดียวกัน

อย่างไรก็ตาม ตัวแทนของโจวซิงฉือก็ออกมาให้ความเห็นเกี่ยวกับเรื่องนี้ว่า "คุณโจวเคยบอกไว้ก่อนแล้วว่าในการสร้างไซอิ๋วภาคนี้
เขาจะนำองค์ประกอบจากไซอิ๋วเวอร์ชันอื่นๆมาใช้ด้วย ตามความเห็นของผมประเด็นเรื่องการลอกเลียนแบบก็แค่พวกชาวเน็ตกำลังเบื่อๆไม่มีอะไรทำเท่านั้น"

คลิป http://kotaku.com/5984968/new-chinese-movie-either-rips-off-or-pays-homage-to-asuras-wrath

ที่มา http://www.manager.co.th/Game/ViewNews.aspx?NewsID=9560000021125

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------

คห.ส่วนตัว ไม่เคยเล่นเกมนี้ ใครเคยเล่นบ้าง สนุกป่าว
ถ้าลอกจริงก็น่าขายหน้านะ แต่ดูจากภาพแล้วก็ไม่เหมือนเป๊ะซะทีเดียว
คิดเห็นอย่างไรกันบ้างครับ

sin1410
24th February 2013, 19:49
เปลี่ยนจากนิ้วเป็นฝ่ามือ...

momaykissxsis
24th February 2013, 19:58
อาชูร่า ในร่าง มนุษย์ สุด ตลก ไง 555555

salim123
24th February 2013, 20:10
คุณโจวเคยบอกไว้ก่อนแล้วว่าในการสร้างไซอิ๋วภาคนี้ เขาจะนำองค์ประกอบจากไซอิ๋วเวอร์ชันอื่นๆมาใช้ด้วย

แล้วมันเกี่ยวกับฉากที่เหมือนกันกับเกมส์(มากกกด้วย)ยังไงกัน หรือภาคก่อนๆนี้ของไซอิ๋วมันมีฉากแบบนี้ด้วยเหรอ เห็นแค่พระยูไลอยู่บนฟ้านะ ยังไม่เคยเห็นอยู่นอกโลกเลย จะดราม่ามั้ยหว่า อิๆๆๆ

นักเล่นเกม
24th February 2013, 20:19
พูดตามตรงนะ โจวซิงสือ ไม่เหมาะทำหนังหรอก ทำมาหลายเรื่องก็แป๊กหลายเรื่องๆ ไม่ตลกไม่ฮา

โจวซิงสือเหมาะแก่การเป็นนักแสดงมากกว่าผู้กำกับ นักเตะเสี้ยวหลิมยี้สาว , ดราก้อนบอลโอลีวูด อย่างแป๊กเลย

FANG
24th February 2013, 20:22
ผมไม่สนข่าวไรหรอก ออก มาผมก็ดูหมดอะเพราะผมถือว่ามันเป็นหนังที่ให้ความบันเทิงเหมือนๆกันอะ สนุกไม่สนุกผมก็ดูหมด เขาอุส่าทำมาให้ดูก็ดันจะเรื่องมากอืกเนอะคนเรา

Jerryboyz57
24th February 2013, 20:25
ถ้าคุณสังเกตุในหนังของ โจว ซิง ฉือ นะครับ ไอคนเนี่ยชอบใช้มุมกล้องแบบนั้นอยู่แล้วครับ มันดันไปคล้ายเกม ก็เท่านั้น เช่นคนเล็กหมัดเทวดา มุมกล้องก็ประมาณนั้นอ่ะ อารมณ์ด้วย
ผมว่ามันก็ไม่มีอะไรนะจ้ะ

LoSTe_[DeFronZo]
24th February 2013, 20:32
ถ้ามันจะเป๊ะขนาดนี้นะ

gaiar31
24th February 2013, 20:40
ไม่ใช่มุมกล้องเหมือนแล้วเพ่ ลอกมาทั้งดุ้นเลย

akanent
24th February 2013, 20:42
คนเล็กหมัดเทวดา :eek:

opziiz
24th February 2013, 20:54
ใครว่าไม่เหมือนลองกดดู วีดีโอก่อนครับท่าน เหมือนเป๊ะ

double6
24th February 2013, 21:02
รอดูพันมิตรภาคเสียงภาษาไทย :o

oI3lacKLisTo
24th February 2013, 21:16
ถ้าคุณสังเกตุในหนังของ โจว ซิง ฉือ นะครับ ไอคนเนี่ยชอบใช้มุมกล้องแบบนั้นอยู่แล้วครับ มันดันไปคล้ายเกม ก็เท่านั้น เช่นคนเล็กหมัดเทวดา มุมกล้องก็ประมาณนั้นอ่ะ อารมณ์ด้วย
ผมว่ามันก็ไม่มีอะไรนะจ้ะ

ไม่คล้ายแล้วล่ะ มันลอกเกมส์มาเลยแค่เปลี่ยนตัวละคร :sweat

mandragon66
24th February 2013, 21:19
ผมว่าลอกครับ อะไรมันจะเป๊ะขนาดนั้น

deathwhisper123
24th February 2013, 21:37
ผมว่า Style พี่แกก็มีมาตั้งแต่ไหนแต่ไรแล้วอ่ะนะครับ ไอแนวเลียนแบบเพื่อสร้างความฮามันเป็นเรื่อง ปรกติครับ ไม่ว่าจะหนังเรื่องไหน ๆ มันก็เลียนแบบผมดแหละครับ ไอพวกหยุมหยิมเท่านั้นที่จะมานั่งสร้างประเด็น ทำเรื่องให้มันเอิกเริกกัน ถ้าไม่เข้าใจก็ดูหนังของแกให้มาก ๆ นะครับ ไม่ว่าจะเรื่อง โลกนี้บอกว่าข้าต้องใหญ่ ก็มีฉากเลียนแบบหนังคนเหล็ก หรือเรื่อง พยัคย์ร้าย คัง คัง ฉิก ก็ แนวเรื่องล้อเลียน 007 เจมบอร์นนั่นแหละครับ แล้วก็อีกหลาย ๆ เรื่องที่พี่แกสร้างชื่อเสียงสะสมมายาวนาน จากการสร้างเรื่องขำขันไม่ว่าจะ ล้อเลียน หรืออะไร ๆ ที่มันดู โอเวอร์ จน ขำน้ำหูน้ำตาเล็ด หรือเอาเนื้อเรื่องของนิยายหรืออะไรอย่างอื่น มาปรับเนื้อเรื่องให้เละเทะมั่ว ๆ แต่ก็สร้างความ ฮาได้เช่นกัน แต่ในส่วนนี้ ไม่ว่าพี่แกจะส้รางหนังมาด้วยความบังเอิญหรือจงใจเลียนแบบ เกม มันก็คือหนังของแกแหละครับ ซึ่งจุดประสงค์หลักของหนังของพี่แกก็คือความฮาแหละครับ ส่วนมุขจะห่วยหรืออะไรก็ช่างมัน แต่ที่รู้ ๆ พี่แกไม่ได้สร้างหนังมาให้ เกมเมอร์มานั่งจับผิด หรอกครับ ยกเว้นซะไอเกมเมอร์พวกนั้นจะคิดเล็กคิดน้อย มันก็เป็นแบบนี้แหละครับ

speaknase
24th February 2013, 21:48
หนังของ เฮียโจว์ .. ผมไม่พลาดแน่นอลลลลล :o

mag1000za
24th February 2013, 22:09
ทำไงมาผมดูได้หมดอ่ะ ไม่คิดมาก

jeditrainer
24th February 2013, 22:25
ถึงลอกมุมกล้องมาก็จริง แต่มันก็ไม่ได้ผิดกฎหมายลิขสิทธิ์ข้อไหนเลยนะ เพราะงั้นก็เลยกลายเป็นเรื่อง "ไร้สาระ" รอดูคุณภาพงานของตัวหนังมากกว่า อย่างอื่นไม่สน
ไว้มีกฎหมายห้ามลอกเลียนการใช้มุมกล้องก่อนค่อยมาด่าก็แล้วกัน เรื่องบางเรื่อง บางทีมันก็ดูหยุมหยิมไปหน่อยนะ
ปล.ในโลกนี้จะมีซักกี่คนที่รู้จัก Asura's Wrath นอกจากเกมเมอร์(ก็ไม่ใช่ทุกคนอีก) คนส่วนใหญ่ก็มองว่าไร้สาระกันทั้งนั้นแหละ มันเล็กน้อยเกินไป

Afucus
24th February 2013, 22:26
เห็นด้วยอย่างยิ่ง............ดูเพื่อความบันเทิงดีกว่าเนอะ

bboyemperor
24th February 2013, 22:30
จะว่าไปก็เหมือนอยู่นะ 5555

แต่ขอบอกว่าผมอยากเล่น Asura มากๆเลย

AUSTIN
24th February 2013, 22:35
ไม่แปลกสำหรับเฮียแก เฮียโจเล่นทั้งมุมกล้องเนื้อเรื่อง หนัง ฉาก มุขต่างๆเอาหนังฝรั่งสื่อฝรั่งหลายๆอย่างมาล้อเลียนไว้หลายเรื่องเพียบแล้วอะครับจะมาด่าตอนนี้สายไปไหมเท่าที่เคยเห็นตั้งใจล้อชัดเจนสุดคือ พยัคฆ์ร้ายคังคังฉิก มันก็ไม่แปลกนะทีเรื่อง ศูนย์ศูนย์ก๊ากก็ล้อเลียนเหมือนกัน

idopy[Rose]
24th February 2013, 22:36
เป๊ะอ๊ะ!! ผมว่าน่าจะลอกกันมานะ :)

auditionko
24th February 2013, 22:38
ถ้าปฏิเสธแบบนี้ผมว่ามันทุเรศไปหน่อยนะ ในคลิปเมนต์ฝรั่งยังด่าเลยไม่ได้ถ้าแค่เอาไอเดียไปยังไม่แปลก นี่เทียบกันได้เฟรมต่อเฟรมเลย(ลองเปิดดู link vid ครับ)

mongkolzaaaa
24th February 2013, 22:48
ดูใน คลิปนี่ เป๊ะ เลย ครับ ทุกท่วงท่าเลย

แต่ผมไม่ใส่ใจอะะไรนะครับ คงไม่มี ลิขสิทธิ์ เรื่องการแสดง ใช่ไหมครับ

ไม่งั้น ฉาก ตบกันใน ละครไทย คง ลอก กันมาตั้งแต่ อดีต

deathwhisper123
24th February 2013, 22:55
ถ้าปฏิเสธแบบนี้ผมว่ามันทุเรศไปหน่อยนะ ในคลิปเมนต์ฝรั่งยังด่าเลยไม่ได้ถ้าแค่เอาไอเดียไปยังไม่แปลก นี่เทียบกันได้เฟรมต่อเฟรมเลย(ลองเปิดดู link vid ครับ)

ผมว่าอย่าไปตามพวกไอกันกับอนุมารหัวทองเลยครับงับก็ให้ไอกัน บอก Capcom ฟ้องเลยสิครับ แล้วก็ ให้หนังเรื่องคนเหล็กฟ้องด้วยนะ เพราะเรื่อง โลกบอกว่าข้าต้องใหญ่มันเลียนแบบฉากตัวเองได้เหมือนทุกรายละเอียดนะ อ่อแล้วก็ พยัคย์ไม่ร้าย คัง คัง ฉิก ด้วยนะ เพราะดูเหมือนเนื้อเรื่องมันจะ คล้าย ๆ กันเลยกับ 007 มีหลายเรื่อง อ่ะ ถ้าโดนฟ้องขึ้นมา เฮียแกได้กินดินแทนข้าวแน่ ๆ ผมว่าหยุดตามกระแสเถอะครับ บางที ฝรั่งมันคงนั่งขำอยู่ ที่มานั่งเขียนโพสเล่น ๆ แต่ก็มี บุคคลจำนวนไม่น้อย ที่มาสนใจเรื่องหยุมหยิม แล้วก็มากินมาม่ากัน เชื่อเถอะครับ :sweat

CraZy_aPplEz
24th February 2013, 23:04
สร้างมาเพื่อ "ความบันเทิง" . .

hideballza1
24th February 2013, 23:05
เห้ยยย โอ้โห้ แบบนี้มันเลียนแบบจนน่าเกลียดเกินไปน่ะครับ เล่นซะเหมือนขนาดนี้
เพราะมันใช่เลย ถ้าเทียบเฟรมต่อเฟรม *0*

Lugi
24th February 2013, 23:38
ไม่รู้มันจะเดือดร้อนแทนทำไม ถ้าหนังเค้าลอกจริงบริษัทเกมส์ก็ฟ้องฐานละเมิดลิขสิทธิ์เองแหละ คนเล่นเกมส์จะไปเดือดร้อนแทนบริษัทเกมส์ทำไม

shisaku
25th February 2013, 00:13
ประเด็นไม่ได้อยู่ที่ว่าลอกไม่ลอกครับ ประเด็นคือ ถ้าลอก ก็ยอมรับมาตรงๆว่าลอก หรือไม่ต้องบอกว่าลอก เรียกว่าได้แรงบรรดาลใจ แบบนี้คนเค้าก็ไม่ว่าอะไร
แต่เฮียแกเล่นปฎิเสททุกข้อเลย ทำเหมือมไม่มีอะไรเกิดขึ้นเงีย ก็เลยถูกว่า ลองดูคลิปแล้วเทียบวิต่อวิ ให้เป็นเด็กน้อยก็ยังดูออกว่าลอกมา แต่ผมก็ไม่ได้ว่าอะไรนะเรื่องนี้
แต่ที่บอกไปน่ะครับ ประเด็นของเรื่องนี้อยู่ที่การยอมรับว่าลอกไม่ลอก นั่นละครับประเด็น

philosopher
25th February 2013, 00:22

topperioz
25th February 2013, 00:42
ผมว่าอย่าไปตามพวกไอกันกับอนุมารหัวทองเลยครับงับก็ให้ไอกัน บอก Capcom ฟ้องเลยสิครับ แล้วก็ ให้หนังเรื่องคนเหล็กฟ้องด้วยนะ เพราะเรื่อง โลกบอกว่าข้าต้องใหญ่มันเลียนแบบฉากตัวเองได้เหมือนทุกรายละเอียดนะ อ่อแล้วก็ พยัคย์ไม่ร้าย คัง คัง ฉิก ด้วยนะ เพราะดูเหมือนเนื้อเรื่องมันจะ คล้าย ๆ กันเลยกับ 007 มีหลายเรื่อง อ่ะ ถ้าโดนฟ้องขึ้นมา เฮียแกได้กินดินแทนข้าวแน่ ๆ ผมว่าหยุดตามกระแสเถอะครับ บางที ฝรั่งมันคงนั่งขำอยู่ ที่มานั่งเขียนโพสเล่น ๆ แต่ก็มี บุคคลจำนวนไม่น้อย ที่มาสนใจเรื่องหยุมหยิม แล้วก็มากินมาม่ากัน เชื่อเถอะครับ :sweat

จริงครับ
อาหารหลักของคนไทยยุคนี้ คือ มาม่า :o

kamonkom911
25th February 2013, 00:49
หนังรุ่น ชิปจีนแดงอีกแล้วสินะ

Eryx
25th February 2013, 02:52

คือมันไม่ได้เกี่ยวกับพวกไอ้กันอะไรเลยครับ ที่เราพุดคุยนี่คือการบอกเล่ากันให้ฟัง หรือเอาคลิปมาให้วิจารณ์ ว่าก้อปปี้หรือไม่

การพิมพ์ด้วยภาษาอังกฤษไม่ได้หมายความว่าเป็นไอ้กันซะทุกคนนะครับ...

ไม่ว่าจะ อินเดีย อังกฤษ ออสเตรเลีย หรือไอ้กันพวกนี้ก็ใช้ภาษาอังกฤษได้..เค้าก้แค่วิจารณ์กันแบบตรงไปตรงมา...

ไอ้กันคงไม่ได้มานั่งขำเพียงเพราะเราคนไทยเรากำลังวิจารณ์หนังเรื่องนี้หรอกครับ

เราก็น่าจะวิจารณ์แบบนั้นกันบ้าง ก้อปปี้เล็กๆน้อยๆให้อภัยกันได้อยู่แล้ว

แต่ท่าเราสนับสนุนต่อไปแบบนี้ เรื่องหน้าเค้าก็อาจจะก้อปปี้มาจากเกมแล้วก้เอามาให้เราดูกันอีก

ท่าเฮียโจวแกทำทุกอย่างถูกต้องจริงๆ แค่วิจารณ์นิดๆหน่อยๆ ก้ฆ่าแกไม่ได้หรอกครับ

Warwick
25th February 2013, 03:22
เป๊ะเลยแบบนี้ !!

babokub
25th February 2013, 03:25
ผม ดูหนัง ของ เฮียโจว มาแล้วทุกเรื่อง เรื่องนี้ ก็ จะ ไม่พลาดเหมือนกัน :dance

ringohitman
25th February 2013, 03:30
เรื่องลอกมันเป็นเรื่องไม่แปลกหรอกครับ ถ้างั้นเกม fps ทั้งโลกก้อเหมือน เกม wolftain หมดสิ

saskill
25th February 2013, 04:45
จะเหมือนไม่เหมือน ผมไม่รู้ เพราะดูหมดแหล่ะ จะPS3 หรืออะไรก็ชั่ง ไม่ได้ซื้อ ซื้อแต่คอม :preved

ปล.คนตอบไร้สาระเยอะจัง อ่านหน้าแรกจริงจัง แต่หน้าหลังๆ "เป๊ะ"อะไร พูดภาษาไทยให้คนไทยเข้าใจหน่อยเถอะ

armiyddaw016
25th February 2013, 08:58
ไร้สาระ แค่มุมกล้องเหมือน เกมส์? เหอๆ สงสัยคงว่างกันจริงๆ

สำหรับผมใครจะว่ายังไงก็ช่าง แค่ดูแล้วมันสนุกก็พอครับ^^

phaizaa07
25th February 2013, 09:02
พี่โจวเล่นก็น่าจะฮาอยู่นะ

aminookey
25th February 2013, 09:37
เลียนแบบดีกว่าไม่ทำอะไรเลย แต่ก็จริงอย่างที่เค้าว่า ชาวเนตไม่มีอะไรทำจับผิดไปเรื่อย
จับผิดเองแถมยังดราม่าเองอีก(เรียกร้องความสนใจอ่ะดิ)

muchinw
25th February 2013, 09:48
บังเอิญ บังเอิญ (มั้ง) :rose

zanuk9876
25th February 2013, 10:04
ก็มันเป๊ะมาก เป็นผมก็คงอดคิดไม่ได้ :sweat

pensre12
25th February 2013, 11:14
โจว์ คือ Idol ของผมเลยครับ ^^

vongola17
25th February 2013, 11:32
ชัดเลย แบบนี้ชัดเลย 555555555555

Dekabreak
25th February 2013, 17:38
หนังของแกชอบคนเล็กหมัดเทวดามากที่สุดแล้ว