PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : พึ่งกลับมาจากเขาชนไก่ ก็อยากจะมาเล่าประสบการณ์ให้ฟัง

dekean
24th February 2013, 20:03
สวัสดีครับ ชาว JKG เรามาเริ่มกันเลยดีกว่า
ผมไปวันที่ 20-24 ผลัดที่ 45 กองพัน 31 กลับมาสดๆร้อน
วันแรก รวมพลที่สวนเจ้าเชตุตี5ครึ่ง 6โมงรถออก ใครมีกระเป๋าเกิน1ใบ ส่งกลับ ไม่ให้ไป :eek:
นั่งรถไป3ชม.ไปเข้าพิธีเปิดที่เขาประมาน10โมง แล้วก็กลับมาที่ค่ายเขาชนไก่กินข้าวเที่ยง แล้วก็ไปซ้อมยิงปืน M16A1 เป็นการซ้อมแห้งครับ
ซ้อมเสร็จก็เดินกลับกองพัน ไกลมากถ้าคนไม่ชิน แดดร้อนด้วย กลับมาเย็นๆ แบ่งหมู่ หมวด กองร้อย เต็นท์นอน เสร็จก็ปล่อยกินข้าวเย็น แล้วก็เข้ารวมอีกครังประมาณ2ทุ่มเพื่อชี้แจงเรื่องวันที่2
วันที่2 ตื่นตี5 กินข้าวเสร็จสรรพเดินไปยิงปืน ที่เมื่อวันแรกซ้อมไว้ ถึงสนามยิงประมาณ8โมง จะยิงๆๆๆๆๆๆกันไป คนละ 32 นัด!!!! เหม็นดินปืนกันเลยดีเดียวยิงเสร็จก็ปล่อยพักซื้อน้ำ อ้อ
ผมลืมบอก หมวดผม เป็นหมวดแรก เพราะฉะนั้น ผมยิงก่อนพักก่อน ก็นั่งไปยาวๆชม.ครึ่ง พอกองร้อยผมยิงเสร็จหมด ก็เดินกลับค่าย (เหนื่อยเน๊าะ :sweat ) ถึงก็กินข้าว
ที่นั่นมีร้านค้าขายนะครับ ก๋วยเตี๋ยว ข้าวมันไก่ ไก่ปิ้ง โดยเฉพาะ EST ครับ ผมหมดไปกับค่าน้ำ 2-3 ร้อยได้ 5555
พักกลางวันเสร็จ ก็แยกย้ายไปเข้าฐานวัดใจ10ฐาน แต่เล่นไม่ครบหรอก คนมันเยอะ ครูฝึกเค้าเลยปล่อยๆไป ฝึกเสร็จประมาณบ่าย3 ก็ไปศูนย์บ่มเพาะ ไปนั่งหลับ ทั้งๆที่เค้าบอกห้ามหลับ :)
ก็ไม่มีไรมาก เสร็จก็กลับมากินข้าว ไปฟังบรรยายและก็ชี้แจง นอน และตอนกลางคืนมีการเข้าเวรด้วยนะครับ กะละ2ชม.2คน(มีทุกวัน ลืมบอก)
วันที่3 ตื่นตี4 ไปรับปืน เอาของเฉพาะที่จำเป็นไปขึ้นเขา ที่เหลือทิ้งไว้ที่ค่าย ง่วงมาก เดินเข้าป่าดี5 มืดๆ มองไรไม่เหน ถึงสถานีฝึกที่ 34 แล้วก็กินข้าว
ต่อจากนั้นก็ฝึกเข้าตีหมวดปืนเล็ก พรางหน้า 4ชม. (แบ่งเป็น2วิชานะครับ) ละก็กินข้าว EST ก็ยังอยู่คู่กับเราเสมอนะครับ 555
ช่วงบ่ายเรียนในห้องเรียน เค้าให้นอน (เหมือนกับว่าเค้าขี้เกียดสอน :confused: ) เสร็จประมาณ3โมงหน่อยๆ ไปเรียนเรื่องการดำรงชีพในป่า เค้าก็สอนไรกินได้ไม่ได้ เอางูมาโชว์และ ปล่อยข่าว ว่า "จ่านรกลา4วัน พวกเอ็งโชคดีมาก" พวกผมก็เฮไปสิครับ
แต่อย่างว่า ผมไม่คิดว่าเรื่องจริงหรอก ก็นั่งเงียบๆไป เสร็จประมาณ4โมงครึ่งไป ทำอาหารกินเองในป่า อุปกรณ์ก็ มันกับหมู ก็กินเท่าที่มี เสร็จ6โมงกว่าๆ ไปฝึกลาดตระเวนตอนกลางคืน การฝึกนี้ เค้าจะปิดไฟหมดทั้งสถานี มองไรไม่เห็น แต่ก็อีก ผลัดผมโชคดี
คืนเดือนหงาย สว่างจ้าเลย 555 ก็เดินไปไม่มีไรมาก เสร็จประมาณ2ครึ่งก็มาฟังชี้แจงแล้วปล่อยนอน อ้อ จริงๆเค้าต้องนอนเต็นท์นะ แต่พอไปถึง สภาพเยินมาก ลมพัดพังหมด พวกผมเลยนอนตากน้ำค้างไป
วันที่4 ตื่นตี4 ขึ้นเขาไปอีก หาสถานีฝึกที่33 เพื่อทาการเข้าตี ซึ่งจ่านรกคุมอยู่นั่นเอง
เดินไประหว่างทาง มืดๆในป่า ประมาณตี5 EST ก็ยังไม่ทอดทอ้งผมครับ ตามมาขายตลอด เดินๆๆไปถึง ก็กินข้าว เสร็จแล้วก็นั่งรวมรอครูฝึก แต่ฝันร้ายมันเริ่มตรงนี้ครับ ขณะที่พวกผมกำลังนั่งคุยกันอยู่นั้น พวกครูประจำกองร้อยผม นั่งรถกลับกันหมด แถมโบกมือให้ด้วย
นั่ันผมก็เริ่มเห็นลางละ ซักพัก ก็มีครูมาเกริ่นนำ และช่วงเวลาที่สำคัญก็มาถึง จ่านรกเดินมา :eek: นั่งพูดกันอยู่ดีๆฮาๆ ซักพักพี่แกก็จัดเต็ม หมอบลุก วิดพื้น แกงการู สั่งคลาน หมอบ กลิ้ง ไปให้ถึงแนวต้นไม้ แต่ มันไม่นานเกินรอ แค่นั้นก็เสร็จ เป็นการทำกทายตัวเลอะๆนิดหน่อย ฝุ้นแดงล้วนๆ
เสร็จก็แบ่งสายฝึก เข้าตีกับตั้งรับ ผมได้ตั้งรับก่อน ก็ไปฝึกไม่มีไรมาก แค่ต้องไว ครึ่งเช้าผ่านไป กินข้าวเสร็จ ครึ่งบ่าย ผมฝึกเข้าตี ไปฝึกเค้าก็ให้พัก1ชม.!!!! พระเจ้า สวรรค์มาก ก็พักกันไปโดยมี EST เป็นผู้สนับสนุน ณ กลางป่า พอครบชม.ก็เรียกรวม ไปช้า โดนแดกยกกองร้อย ลุกนั่ง150 :eek:
เสร็จก็ไปนั่งพักต่ออีกครึ่งชม. (อะไรของเค้าวะ) มีคนบอกว่าครูเค้ารออุณหภูมิมันลด เพราะตอนที่เรียกรวมตอนแรกมันตั้ง 40เกือบ41!!!!! ก็นั่งรอไปถึง3โมง มารู้จริงคือเค้ารอฝั่งตั้งรับ เพราะฝั่งตั้งรับต้องเรียนก่อน แล้วมาฝึก แต่เข้าตีผมเรียนมาแล้วจากวันที่3 แล้วตอนเข้าตีครูเค้าก็เดินคุมด้วย บอกทุกจังหวะว่าต้องทำอะไร เข้าตีเสร็จไป นั่งพัก มี EST ให้กำลังใจ ถ่ายรูปกันหน่อย เสร็จก็มารวม จ่านรกมาพูดปิดท้าย ก็ไม่มีไรมาก เสร็จก็เดินกลับกองพัน
วันที่5 แหกขี้ตาตื่นตี3 เพราะ ผลัดผมเป็นผลัดสุดท้ายของกองพัน31เลยต้องเช้าเค้าเก็บเต็นท์ เก็บเสร็จตี4เกือบ5 เดินขึ้นเขาชนไก่ ไม่ไกลครับ แต่ชันมาก!!!!!! มากนี่หมายถึงมากจริงๆ ล้มคือกลิ้งตกเขาเลยอะ
เดินขึ้นไปทำไม? ไปฟังเค้าพูด5นาทีแล้วก็ลง บ้ารึเปล่า 5555 ระหว่างทางลงก็เจอรด.ญ ปี5 ก็ต่างคนต่างแซวกันประสาคนไม่เจอต่างเพศรุ่นตัวเองมาหลายวัน (หงี่นั่นเอง 555)
กลับมาค่ายกินข้าว เสร็จก็ไปโดดหอ แต่ยังไม่ได้โดด นั่งฟังเค้าบ่นไป จะหลับเอา แล้วก็ตามด้วยข้ามสะพานเชือก เสร็จทั้งหมดประมาณ 11.30 ขึ้นรถ ไปปิดพิธี กลับบ้านนอน เย้ๆๆๆ

สรุป
ถ้าไปแนะนำให้เอาเงินไปไม่ต่ำกว่า700
ถ้าได้ไปฝึกแล้วอยากสบายๆนะ ผมขอแนะว่า ควรฟิตร่างกายให้เดินได้นานๆๆๆๆ แค่นั้น เพราะฝึกมันไม่เหนื่อยเลย มันเหนื่อยเดิน
จ่านรกเค้าไม่ได้โหดอย่างที่คิด ที่โหดจริงๆคือแดด มันร้อนมากถึงมากที่สุด40องศาอะ กลางแดดไม่มีร่มเลย
ครูฝึกทุกคน เห็นตอนเค้าทำโทษเราอะ จริงจังงั้น แต่จริงๆเค้าอะฮา ใจดีเข้าใจเด็กทุกคน

สุดท้ายนี้ก็ไม่มีไรมากครับ อยากมาเล่าประสบการณ์ให้ฟังแค่นั้น