PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เตือนระวังไวรัส hard drive failure

kataykatow
30th August 2011, 23:12
เตือนระวังไวรัส hard drive failure ผมพึงโดนไปครับ โครตเซง แต่แก้ได้แล้วครับ

อาการของมันค่อนข้างน่ากลัวครับ หลังจากเราเปิดเว็ปที่มีไวรัสตัวนี้ คอมพิวเตอร์จะขึ้นข้อความ hard drive failure เหมือนว่า hard drive ของเราเสีย ทุกอย่างบนหน้าจอ desktop จะหายหมด และกลายเป็นสีดำ
ทุกอย่างจะหายไปหมด แม้แต่ใน all program ก็ไม่เหลือ เราสามารถเข้า my computer แต่เข้าไปก็ไม่เห็นไฟล์อะไรเลย ตอนแรกผมนึกว่า hard drive เสีย เลยตัดใจ เสียตังซ่อมชัว ทั้งงานทั้งเกมส์ ทั้งคลิปตูไปสะละ แต่ก่อนซ่อมขอลองรีสาตเครื่องสักที แต่หน้าจอก็เป็นสีดำเหมือนเดิม แต่ผมสักเกตุอยู่อย่างหนึ่งตรงมุมขวาล่างโปรแกรมกลับทำงานปกติ idm ยังใช้ได้ อินเตอร์เน็ตยังต่อได้ ตัวสแกนไวรัสกลับรันได้ปกติ มันจึงทำให้ผม คิดได้เลยว่า hard drive ไม่ได้เสียแน่ ถ้าเสียโปรแกรมมันรันได้ไง ผมจึงรู้แล้วว่าเป็นไวรัสแน่จึงได้หาวิธีแก้ และแก้จนได้ ผมโดนจากการหาวิธีการทำ power point จาก google

มาดูวิธีแก้
1. โหลดไฟล์ตัวจัดการไวรัส ผมโหลดลงใส่แฟตไดร์ จากคอมเครื่องอื่น แล้วไปรันเครื่องเราครับ
http://www.technibble.com/rkill-repair-tool-of-the-week/
หรือโหลดที่ http://adf.ly/2UkM7
ผมโหลดทุกตัวและกดใช้ทุกตัวเพราะไม่รู้ว่าตัวไหน
ปล. กดใช้ทีละตัวจนก็กว่าจะมีข้อความ notepad ขึ้นมา

2. เมื่อเรากดรันตัวจัดการไวรัสจากแฟตไดร์แล้วหน้าจอสีดำของเราที่ไม่มีอะไรเลย ก็จะกลับเข้าสู้ หน้า desktop แต่เหลืออยู่แค่ My computer กับ ถังขยะ

3. อย่าตกใจว่าไฟล์ไปไหนหมด ให้ทำการดึงไฟล์ที่ถูกซ่อนไว้กลับโดย เข้าที่ my computer --- tools----folders option---View---ติ๊กที่ Show hidden files and folders

4. เราจะเห็นไฟล์ทั้งหมดของเรากลับมา หลัง จากนั้นให้เอา hidden ออกจากไฟล์ โดยการ คลิกขวา ---Properties----แล้วเอาเครื่องหมายถูกออกจาก hidden ไฟล์ของเราก็จะกลับมาแล้ว

5. หลังจากนั้นเข้าไปดูที่ all programs จะไม่เหลือโปรแกรมไรเลยให้เราทำการ system restore

โดยเข้าไปที่ C:\WINDOWS\system32\Restore\rstrui.exe

เป็นอันแก้ปัญหาไวรัสตัวนี้ได้แล้วเย้ๆ

Arez
30th August 2011, 23:17
แล้วไวรัสตัวนี้มันมีแหล่งที่มาจากไหนหรอครับ

kataykatow
30th August 2011, 23:22
ผมโดนจากการหาวิธีการทำ power point จาก google อะครับ พอเข้าเว็ปก็โดนเลย

bazebaze9
30th August 2011, 23:23
เก็บเป็นความรู้ครับ +1 :cool:

Arez
30th August 2011, 23:27
ผมโดนจากการหาวิธีการทำ power point จาก google อะครับ พอเข้าเว็ปก็โดนเลย

ขอบคุณมากครับ นึกว่าโดนจากการที่เราดาวน์โหลดเกมส์ ซะอีก :sweat