PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามเรื่องตอนจบ ของ Crysis 3 (สปอยน่ะจ่ะ)!!!!!

~-yoyoyo-~
26th February 2013, 00:37
สิ่งที่จะถามคือ
1.prophet ตายแล้วใช้ไหมครับ ที่รู้มา แต่ทำไมดันเห็นตอนจบซะงั้น หรือว่าน้้นเป็นหน้าของ alcatraz มันเปลี่ยนไป
2.ชุดหายไปไหน... หรือว่ามันรวมเป็นร่างเดียวกันไปแล้ว....
3.สงครามจบแล้วหรือยังครับ เพราะก็หยุดยานของเอเลี่ยนได้ แล้วตอนจบ prophet ก็บอกว่า The war is over ไปแล้ว
4.ไซโค... ทำอะไรตอนจบ...
5.rahch คือใครครับ เป็นเอเลี่ยนหรือปล่าวครับ เห็นใช้พลังได้ด้วย...

pongpon2535
26th February 2013, 10:45
1. ผมว่า Alcatraz มันประสานเข้ากับนาโนสูทของ โปรเป็ด แล้วเกิดเป็นโก้โก้ครั้น (เผ่น)

Kwacharakorn
26th February 2013, 10:54
razch เป็นคนสร้างนาโนสูทอะเปล่าเห็นในเกมบอกว่าเป็นsuit maker ส่วนprophetผมว่าก็คงฟิวชั่นกะAlcatrazไปแล้ว

Zidane
26th February 2013, 10:55
ผมเล่นมายังไม่จบนะ รู้สึกบท มั่วมาก ไม่บอกถึงตัวละครอะไรเลย โนเมด หายไปเฉยๆ
เพราะฉากแรกบอกว่า มีทีมแรพเตอร์รอดออกมาได้ 2 คน ฟรอตฟิต กับ ไซโค
จากนั้นก็บรรยาย ถึง"ฉัน"ที่ได้ชุดเกราะมาจาก ฟรอตฟิต และ สวมรอยเป็น ฟรอตฟิต เลย
(ภาคสองตัวเอกไม่มีบทพูด) จากนั้นก็เห็นลอยอยู่บน อวกาศ อีก 20 ปี ต่อมาก็อยู่ในตู้ซะงั้น

ง่ะ มองซะแล้ว ผมไม่เห็นอ่ะ แล้วโมแมดม่องไงอ่ะครับ
V
V

26th February 2013, 10:59
โนแมด กับ เจสเตอร์ ม่องไปแล้วนี่ครับ มีDogtagพี่ทั้งสองอยู่ที่ธนู

Faluk00
26th February 2013, 13:50
Noman ตายเพราะไปช่วย Prophet ในตอนภาค1ครับหาอ่านยากมาก crysis comic มันเป็นช่วงระหว่างภาค1กับ2
ส่วน Prophet ตายแล้วครับตั้งแต่ภาค2 แต่ที่เห็นคือ Alcatraz ใช้ความทรงจำของ Prophet ที่บันทึกไว้ในสูท เพราะต่างคนก็ยังไม่รู้ว่าคนที่ใส่อยู่ไม่ใช่ prophet
ที่รู้มาก็เท่านี้ล่ะครับส่วนอื่นๆยังไม่รู้มาก :sweat

paintz
26th February 2013, 21:32
พรอฟเฟต ตายไปแล้วครับ แต่ที่เห็นคือ นาโนสูท ที่ผสานเข้ากับ Alcatraz ในขณะที่ร่วงลงมาบนโลก และนาโนสูท ได้จัดการเปลี่ยนหน้าตาและร่างกายของ Alcatraz ให้เหมือ เป็ดโปรกุดระเบียบนิ้วครับ และ Alcatraz เองบอกว่าตัวเขาได้ตายไปแล้ว ในตอนนี้เข้าใช้ ชื่อ ของเป็ดโปรไป ตามที่ ไซโคและคนอื่นๆ เข้าใจกันแต่ไม่รู่ว่าคนจิงๆ ที่ใส่ชุดอยุไม่ใช่ พรอฟเฟต

weerapat222
26th February 2013, 21:34
แอลคาเทรกเป็นหุ่นเชิดให้กะ โพรเฟ็ต ครับ

M4A1Predator
26th February 2013, 21:39
งงแล้วครับ
ในภาค 3 นี่ตกลงคือโปรเป็ดหรือ alcatraz ครับ

weerapat222
26th February 2013, 21:40
โนแมด กับ เจสเตอร์ ม่องไปแล้วนี่ครับ มีDogtagพี่ทั้งสองอยู่ที่ธนู
จำได้ว่าเจสเตอรืโดน fist blood

youthgts
26th February 2013, 21:45
เขาคือ พรอฟิต ในร่าง อัลคาทราส ร่างกายของ อัลคาทราส และ นาโนสูตร กับ จิตวิญญาณพรอฟิต และ เชื้อไวรัสเอเลี่ยนในตัว รวมกันเป็น 1 เดียวกันไปแล้ว - -* เลยกลายเป็นสุดยอดมนุษย์แมลงปอ

ส่วน โนแมท เจสเตอร์ แอสแทค ตายเรียบแล้วครับ นาโนสูตร 2 คนในภาคแรก โดนเอเลี่ยนงาบไปฉีกเนื้อเล่น และโนแมท อ่านในพิกิ บอกเสียสระตนเพื่อช่วย ไซโคร กับ พรอฟิต หนีมา

แต่ที่ผมยังงงอยู่ ไซโคร มันอยู่ในสภาวะหลับหรือไง มันถึงไม่แก่ และ พรอฟิต โดนพวก CELL จับไปตอนไหน

zalnw445
26th February 2013, 21:46
ผมว่า prophet ที่เห็นในตอนจบนั้นน่ะคือ Nanosuit ที่ alcatraz ใส่อยู่ ลองดูตอนมันตื่นขึ้นมาในกระท่อมที่หน้ายังประกอบไม่เสร็จดี และลูกตาที่เหมือนหุ่นยนต์ พร้อมกับเดินล่องหนไปหลังโยน dog tag ทิ้งน้ำไปแล้ว

tros200987
26th February 2013, 22:10
เนื้อหาสั้นมาก เหมือนเล่น damo ชัดๆๆๆ*-*

mecapell
26th February 2013, 22:13
สรุปนี่ตอนจบชุดนาโนสูทนี่ผสมเข้ากับผิวหนังใช่ไหมครับ แล้วเพอเฟดตายหรือเปล่า ใครรู้บอกทีงงกับเนื้อเรื่องนิดหน่อย

Faluk00
26th February 2013, 22:15
สรุปนี่ตอนจบชุดนาโนสูทนี่ผสมเข้ากับผิวหนังใช่ไหมครับ แล้วเพอเฟดตายหรือเปล่า ใครรู้บอกทีงงกับเนื้อเรื่องนิดหน่อย
ลองไล่ๆอ่านมาครับหัดอ่านบ้างไม่ใช่ถามก็ค่อยอ่าน ผมก็โพสไว้แล้ว

cronaldo7
26th February 2013, 22:59
ที่เล่นๆกันมาตั้งแต่เริ่มภาค 3 ก็คือ Prophet นั่นแหละครับ
Alctraz ม่องเท่งไปตั้งแต่ตอนโดดหลุมไฟ ในแท่งเสาเอเลี่ยน ในด่านสุดท้ายภาค 2 แล้ว
เพราะก่อนหน้านั้นก็ ถูกยิงมาจะตายแหล่ มิตายแหล่อยู่แล้ว
ตอนในภาค 2 หนึ่งร่าง สองวิญญาณ พอโดลงไปก็ตายคู่
ผ่านไปหลายวัน นาโนสูทซ่อมแซมร่างกายเสร็จ ก็โหลดข้อมูล ผู้ใช้ใส่ลงไปใหม่
แต่ข้อมูลของ Alcatraz นั้นไม่สมบูรณ์ เนื่องจากตอนได้ใส่ชุดนั้นอยู่ในสภาพใกล้ตายแล้วและใส่ได้แค่ไม่กี่วัน ขณะที่ Prophet ใส่มาสามปี
ดังนั้นนาโนสูทจึงได้โหลดเฉพาะข้อมูลของ Phophet ซึ่งมีความสมบูรณ์ครบถ้วน กลับไป (อ้างอิงข้อมูลจากกระทู้ใน mycrysis.com)
ที่ฟื้นขึ้นมาตอนจบ แม้วว่าร่างกายของ Alcatraz แต่ ความคิด สติสัมปะชัญญะทั้งหมดเป็น Prophet ไปแล้ว

ดังนั้นที่เราเล่นกันอยู่ในภาค 3 ก็คือ Prophet นั่นแหละ

Mercury
26th February 2013, 23:12
ข้อ 5 Rasch คือ ผู้ร่วมก่อตั้งบริษัท Hargreave-Rasch และเป็น CEO ของบริษัทต่อจาก Hargreave Rasch คือผู้ที่นำคณะเดินทางไปสำรวจซากอุกกาบาตที่ทังกัสกาปี 1919 จนพบกับเทคโนโลยีของ Ceph ตัว Hargreave เลยนำเทคโนโลยีนั้นมาสร้างนาโนสูทและยืดอายุของตัวเอง แต่ Rasch ปฎิเสธที่จะเอาเทคโนโลยีของ Ceph มายืดอายุ หลังจาก Crysis 2 Rasch ถูกสันนิษฐานว่าถูกฆ่าตายในปี 2023 แต่สุดท้ายก็ได้มาปรากฎตัวใน Crysis 3 ผมเลยคาดว่าหลังจาก Hargreave ได้ตายลง Rasch น่าจะเอาเทคโนโลยีของพวก Ceph มารวมเข้ากับร่างกาย (จากที่ Nanosuit ไม่สามารถเช็คร่างกายของ Rasch ได้และยังมีพลังคล้ายๆ Ceph ด้วย) เลยทำให้มีอายุมากกว่า 120 ปีโดยไม่เข้าไปอยู่ในเครื่องแบบ Hargreave อันนี้คือที่ผมคิดไว้นะครับ

Namies123
26th February 2013, 23:43
ตอนจบนี่ทั้ง alcatraz ทั้ง prophet และ nano suit เหมือนจะรวมเป็นร่างเดียวกันแล้วนะ

Sr!ce-I'm-Fool
27th February 2013, 02:25
บอกตามตรงนะครับผมไม่ค่อยประทับใจเลยในเนื้อเรื่องเลย ตัวละครจากภาค 2 หายไปหมด ดร.นาธาน กูลด์ ผ่านมา 20ปี ถ้าหายไปผมไม่แปลกใจเพราะแก่แล้วอาจจะตายแล้วก็ได้ แต่ ธารา สตริคแลนด์ ที่เป็น CIA ปลอมตัวไปอยู่ Cell หายไปได้ไง ตายหรอง่ายไปมั้ง ? แล้วเนื้อเรื่องภาคนี้เหมือนจะรวบรัดมาก คือผมเดาตอนจบได้เลยตั้งแต่ด่าน 3 แล้วอีกอย่างคือ เขาเอาระบบ cover-fire ออกไปมันเป็นอะไรที่ทำผมเซ็งนิดหน่อย

Namies123
27th February 2013, 03:26
บอกตามตรงนะครับผมไม่ค่อยประทับใจเลยในเนื้อเรื่องเลย ตัวละครจากภาค 2 หายไปหมด ดร.นาธาน กูลด์ ผ่านมา 20ปี ถ้าหายไปผมไม่แปลกใจเพราะแก่แล้วอาจจะตายแล้วก็ได้ แต่ ธารา สตริคแลนด์ ที่เป็น CIA ปลอมตัวไปอยู่ Cell หายไปได้ไง ตายหรอง่ายไปมั้ง ? แล้วเนื้อเรื่องภาคนี้เหมือนจะรวบรัดมาก คือผมเดาตอนจบได้เลยตั้งแต่ด่าน 3 แล้วอีกอย่างคือ เขาเอาระบบ cover-fire ออกไปมันเป็นอะไรที่ทำผมเซ็งนิดหน่อย

stickland ยังอยู่นะครับตอนจบโผล่มาพูดหน่อยนึง

Zidane
27th February 2013, 07:52
สรุปนี่ Nomad ตาย ยังไงครับ ก็ออก มาพร้อมๆ กับ 2 คนนั้นไม่ใช่เหรอ? ผมยังจำฉาก นั่ง V-tol หนีออกมาได้นิ?

27th February 2013, 08:10
จำได้ว่าเจสเตอรืโดน fist blood
อัพสกิลผิดกะออกของผิดชัวร์//มั่ว

royser
27th February 2013, 08:16
เดาเล่นๆ นะ เพราะการเสียดสีของชั้นบรรยากาศ ทำให้นาโนสูท ผสานเข้ากับร่างกายโดยสมบูรณ์ ส่วนอัลคาทราซ ทำไมถึงเลือกปรับเปลี่ยนหน้าเป็น โพรเพ็ท อันนี้ไม่ทราบ

rockblood39
27th February 2013, 08:29
1.prophet ตายแล้วใช้ไหมครับ ที่รู้มา แต่ทำไมดันเห็นตอนจบซะงั้น หรือว่าน้้นเป็นหน้าของ alcatraz มันเปลี่ยนไป
ตอบ ร่างกายเป็นของอัลคาทราซครับ แต่พูดง่ายๆคือวิญญานคืออ ลอเลนซ์ บานซ์ หรือ โปรเฟสนั่นแหละ

2.ชุดหายไปไหน... หรือว่ามันรวมเป็นร่างเดียวกันไปแล้ว....
ตอบ ตอนจบครับ ที่แคลบอกว่าชุดเป็นอะไรก็ได้ที่เราจินตนาการ ตอนจบตกลงมาผมเห็นมันรันเป็นรูป DNA เหมือนกันกำลังแปลสภาพประกอบกับการเสียดสีกับชั้นบรรยากาศ ผิวของชุดน่าจะหลุดออกไปบ้าง ที่เห็นนั่นคือชุดนาโนนั่นแหละครับ แต่มันเปลี่ยนรูปจนเป็นรูปร่างของโปรเฟสนั่นเอง

3.สงครามจบแล้วหรือยังครับ เพราะก็หยุดยานของเอเลี่ยนได้ แล้วตอนจบ prophet ก็บอกว่า The war is over ไปแล้ว
ตอบ โปรเฟสบอกว่า for now ,the war is over ครับ คือ ตอนนี้ สงครามจบลงแล้ว แต่แน่นอนว่าแค่ตอนนี้เท่านั้น

4.ไซโค... ทำอะไรตอนจบ...
ตอบ อันนี้แหละครับที่ทิ้งปมไว้ภาค 4 ผมดูไซโคออกเลยว่าน้อยใจ รู้สึกไม่ดีที่โดนเอาชุดออก เพราะเขายังทำภารกิจแบบปวดเข่าปวดเมื่อย(แก่แล้วอ่ะ) แต่แกยังดันทุรังทำนะ

5.rahch คือใครครับ เป็นเอเลี่ยนหรือปล่าวครับ เห็นใช้พลังได้ด้วย...
ตอบ ผู้ร่วมก่อตั้ง Hargreave-Rasch และน่าจะเป็นผู้ออกแบบชุด nanosuit ด้วยครับ

~-yoyoyo-~
27th February 2013, 15:25
ผมว่าน่ะภาค 4 ไม่ได้เล่นเป็น prophet แล้ว.. อาจจะได้เล่นเป็น ไซโค.. ก็เป็นได้....:)

paintz
27th February 2013, 18:00
http://decibelperoxide.exteen.com/ เชิญอ่านได้เลยครับผม อันนี้เป็นบทสรุปทั้งเกมครับ :music