PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : [ โซนี่พบวิธีใหม่ 'นับเวลาโหลด' จับเกมเถื่อนบนคอนโซล ]

John Marston
26th February 2013, 18:42
[ โซนี่พบวิธีใหม่ 'นับเวลาโหลด' จับเกมเถื่อนบนคอนโซล ]

------------------------------------------------------------------------

ไอเดียใหม่ของบริษัทโซนี่เพื่อมาช่วยแก้ปัญหาการละเมิดลิขสิทธิ์ที่อยู่คู่คอนโซลมายาวนาน ด้วยขั้นตอนง่ายๆเพียงใช้เวลาในการโหลดเกมเป็นตัวตัดสินว่า ซอฟต์แวร์ที่เครื่องกำลังรันอยู่นั้นเป็นของแท้จริงหรือไม่

สิทธิบัตรของระบบป้องกันซอฟต์แวร์เถื่อนตัวใหม่นี้ ได้ถูกบริษัทโซนี่ยื่นจดทะเบียนมาตั้งแต่เมื่อเดือนสิงหาคมปี 2011 แต่ล่าสุดเพิ่งถูกขุดขึ้นมาเผยแพร่ออกสู่สาธารณชนโดยนิตยสารเกม DarkZero ซึ่งหลักวิธีการทำงานของมันจะเป็นการตรวจจับระยะเวลาที่เครื่องใช้ในการโหลดซอฟต์แวร์ แล้วนำไปเปรียบเทียบกับเวลาโหลดมาตรฐานของซอฟต์แวร์ดังกล่าวที่รันบน Benchmark อีกที

โดยกระบวนการของมันจะมีอยู่ด้วยกัน 2 ขั้นตอน ขั้นแรกเมื่อผู้ใช้เริ่มใส่แผ่นเข้าไปหรือเลือกเล่นซอฟต์แวร์ ตัวระบบจะทำการจับระยะเวลาในการโหลดซอฟต์แวร์ จากนั้นจึงทำการโหลดซอฟต์แวร์ทั้งหมดลงบนโปรแกรม Benchmark แล้วนำเวลาที่ได้มาเปรียบเทียบกัน หากระยะเวลาโหลดที่ได้ออกมาใกล้เคียงกันระบบก็จะปล่อยผ่านให้เครื่องสามารถเล่นซอฟต์แวร์นั้นต่อได้ แต่ถ้าหากเวลาโหลดไม่อยู่ในช่วงกรอบเวลาเดียวกับตัว Benchmark ระบบป้องกันซอฟต์แวร์เถื่อนก็จะทำงานทันทีและเข้าสู่กระบวนการขั้นต่อไป

ซึ่งในกระบวนการขั้นที่สองนี้ ตัวระบบจะทำการตรวจสอบและเก็บไอดีข้อมูลระบุตัวตนผู้ใช้เอาไว้เป็นหลักฐาน แล้วเริ่มทำการพิสูจน์ยืนยันอีกครั้งว่าถูกต้องครบถ้วนหรือไม่ หากผู้ใช้ผ่านในขั้นตอนนี้ก็จะยังสามารถเล่นซอฟต์แวร์ดังกล่าวต่อได้ แต่ทว่าหากเช็ครอบสองแล้วยังไม่ผ่านอีกจะโดนถึงสองเด้ง เพราะนอกจากจะไม่สามารถเล่นซอฟต์แวร์ได้แล้ว ผู้ใช้ยังจะถูกบล็อคออกจากบริการออนไลน์ของโซนี่อย่างเพลย์สเตชันเน็ตเวิร์คอีกด้วย

และไม่แน่ว่าบางทีโซนี่ อาจจะทดลองใส่ระบบป้องกันซอฟต์แวร์เถื่อนรูปแบบใหม่นี้ เข้ามาเริ่มใช้ครั้งแรกกับเครื่องคอนโซลเพลย์สเตชัน 4 ที่เพิ่งเปิดตัวไปหมาดๆ และมีกำหนดวางจำหน่ายในช่วงปลายปีนี้ก็เป็นได้

--------------------------------------------------------------------------------------------------

ข้อมูลและภาพประกอบจาก
gamespot
ign
joystiq
kotaku
vg247
neogaf
อ้างอิงจาก manager
--------------

weerapat222
26th February 2013, 18:46
จะอยู่ได้นานแค่ไหน:sweat

BlackReBle
26th February 2013, 18:47
ระบบเจ๋งดีนะครับ แต่เดียว Hacker มันก็แก้ได้ 55+

saskill
26th February 2013, 19:18
ไปไม่รอดหลอก ความเร็วเน็ตมันสม่ำเสมอที่ไหน

Hellraizer
26th February 2013, 19:24
ที่เครื่อง PS Vita ขายไม่ออกไม่ใช่เพราะระบบป้องกันดีหรอกเหรอ สรุปว่าอยากจะให้ PS 4 เจ๊งตามไปอีกว่างั้นเถ่อะ..
ไม่ได้พูดถึงเรื่องแผ่นจริงแผ่นปลอมน๊ะ แต่กำลังพูดถึงผลที่จะออกมาว่าน่าจะเจ๊งเหมือนเครื่อง PS Vita ประมาณนั้นครับ..

ปล. หมดยุคของพวกลิขสิทธิ์ราคาแพงแล้ว ลองหันไปดูทางฝั่ง Google เขาคิดบ้างก็ดีน๊ะ จะได้ไม่ล้มหายตายจากกันไปเสียหมด..

okorakot
26th February 2013, 19:25
ยัดCFWเข้าไปใหม่ จบเห่เลย:sweat

Kyonman
26th February 2013, 19:27
ที่เครื่อง PS Vita ขายไม่ออกไม่ใช่เพราะระบบป้องกันดีหรอกเหรอ สรุปว่าอยากจะให้ PS 4 เจ๊งตามไปอีกว่างั้นเถ่อะ..
ไม่ได้พูดถึงเรื่องแผ่นจริงแผ่นปลอมน๊ะ แต่กำลังพูดถึงผลที่จะออกมาว่าน่าจะเจ๊งเหมือนเครื่อง PS Vita ประมาณนั้นครับ..

ปล. หมดยุคของพวกลิขสิทธิ์ราคาแพงแล้ว ลองหันไปดูทางฝั่ง Google เขาคิดบ้างก็ดีน๊ะ จะได้ไม่ล้มหายตายจากกันไปเสียหมด..

ไม่ใช้ทั้งหมด ลอง มอนฮัน มาลง PSV สิ ไฟนอล ภาคไหมสิ God of war เอาภาค Ex ให้ Vita เลย เน้นเกม Ex ให้เยอะๆ เจ๋ง

จะได้รู้ว่า ขายดี ไม่ดี ปัณหา PSV คือ เกมน่าเล่นมันน้อย ไม่ใช้ Hack ได้หรือ ไม่ได้

ถ้าเอาหลักแบบนายคิด งั้น PS3 ก็เจ๊งไปนานแล้วดิ เพราะเพิ่ง มาเจาะได้ เมื่อไม่กี่ปีให้หลัง แถมยุ่งยากอีก

armakusarecord
26th February 2013, 19:52
Hacker "บอกไปฝึกมาใหม่ไป๊" ประมาณนี้ละมั้ง

sattawat1979
26th February 2013, 20:16
ขอให้โซนี่ ประสบความสำเร็จนะครับ ผมเอาใจช่วย ^_^

โดนเจาะมาเยอะละ คราวนี้ขอให้เจาะไม่ได้นะครับ :cool:

CHIllI-][B][-
26th February 2013, 20:17
โปรแกรมทุกอย่างต้องมีช่องโหว่ ไม่งั้นก็พัฒนาไม่ได้

speciallah
26th February 2013, 20:19
เห็นโฟชาร์ตแล้วอยากจะร้อง

CPERTT
26th February 2013, 20:34

ที่คุณพิมพ์ออกมาหน่ะมันไม่ใช่หมดยุคของพวกลิขสิทธิ์ราคาแพงหรอกครับ แต่มันเป็นความคิดของคนที่อยากเล่นแต่ไม่อยากจ่ายมากกว่า หรือพูดง่ายๆ เห็นแก่ตัวไงละครับ ^^ ความจริงก็มีกันทุกคนนั้นแหละครับ อยู่ที่ใครคิดจะซื้อ หรือไม่ซื้อ แค่นั้นเอง อย่างผมอยากเล่นถ้าไม่มีเงินผมก็ไม่เล่น รอมีเงินค่อยหามาเล่น จะเล่นก่อน เล่นหลังก็สนุกเหมือนกัน :)

~!-!eRo~
26th February 2013, 20:41
ก้อป้องกันได้เเค่สักพักเเหละหน้ออ เด๊ยวก็เสร็จเเฮกเกอร์

Prirya
26th February 2013, 20:47
ผมมีนิทานมาให้อ่าน มันชื่อว่า "กาลครั้งหนึ่ง…ไอที: ตอน ทำไม Sony ถึงโดน Hack? แล้วใคร Hack?" โดยคุณ eak500
http://www.techz500.com/?p=659

แล้วคุณจะรู้ว่า Sony เค้า want เอง

aey1989
26th February 2013, 21:03
ป้องกันเยอะๆ ก้ไม่ว่าแต่อย่ามีปัญหากะแผ่นแท้แล้วกัน (จัดแน่ ps4)

Hellraizer
26th February 2013, 23:05
ที่คุณพิมพ์ออกมาหน่ะมันไม่ใช่หมดยุคของพวกลิขสิทธิ์ราคาแพงหรอกครับ แต่มันเป็นความคิดของคนที่อยากเล่นแต่ไม่อยากจ่ายมากกว่า หรือพูดง่ายๆ เห็นแก่ตัวไงละครับ ^^ ความจริงก็มีกันทุกคนนั้นแหละครับ อยู่ที่ใครคิดจะซื้อ หรือไม่ซื้อ แค่นั้นเอง อย่างผมอยากเล่นถ้าไม่มีเงินผมก็ไม่เล่น รอมีเงินค่อยหามาเล่น จะเล่นก่อน เล่นหลังก็สนุกเหมือนกัน :)
ผมซื้อขายคอมฯ เกมต่างๆ เกม PS3 ผ่านมือก็เป็นร้อยเกมน๊ะครับ พอผมลองเล่นแล้วก็ไม่เห็นจะคุ้มกับราคาที่ตั้งขายเลย (ยกเว้นบางเกมเท่านั้นจริงๆ)
โลกทุกวันนี้กำลังเข้าสู่การค้าแบบที่ Google เขาทำแล้วครับ ถ้ายังคิดว่าจะใช้กฏหมายลิขสิทธิ์เพื่อที่จะขายให้ได้กำไรมากๆ คุณก็จะเจอกับปัญหาเดิมๆที่ไม่มีวันจะแก้ได้..
เงยหน้าที่ก้มมองปลายเท้าของตัวเองขึ้นมาดูรอบๆตัวบ้างดีกว่า คนอื่นๆเขาก็เริ่มจะขยับปรับแนวคิดกันหมดแล้วครับ โลกมันไม่ได้แบนแล้วน๊ะครับ..
ไม่มีใครสามารถหยุดโลกไม่ให้หมุนได้ เพราะฉะนั้นอย่าคิดที่จะหยุดโลกเอาไว้ ก้าวตามให้ทัน จะได้ไม่เจ๊งครับ..

ปล. เพื่อนผม(วัจชราวลี)ก็ปรับตัวเหมือนกัน โหลดฟรี ได้รายได้จากอื่นๆ รายได้ทั้งวงเดือนเกินล้าน!!..
ถ้ายังยึดติดกับรูปแบบเดิมๆ เข้าค่ายแกรมมี อาร์เอส ได้อัลบั้มละ 0.50 บาท ป่านนี้จนตายกันไปแล้วครับ ตื่นเสียทีเถอะ โลกมันหมุนไปถึงไหนแล้ว..

alonedevil
26th February 2013, 23:22
ผมซื้อขายคอมฯ เกมต่างๆ เกม PS3 ผ่านมือก็เป็นร้อยเกมน๊ะครับ พอผมลองเล่นแล้วก็ไม่เห็นจะคุ้มกับราคาที่ตั้งขายเลย (ยกเว้นบางเกมเท่านั้นจริงๆ)
โลกทุกวันนี้กำลังเข้าสู่การค้าแบบที่ Google เขาทำแล้วครับ ถ้ายังคิดว่าจะใช้กฏหมายลิขสิทธิ์เพื่อที่จะขายให้ได้กำไรมากๆ คุณก็จะเจอกับปัญหาเดิมๆที่ไม่มีวันจะแก้ได้..
เงยหน้าที่ก้มมองปลายเท้าของตัวเองขึ้นมาดูรอบๆตัวบ้างดีกว่า คนอื่นๆเขาก็เริ่มจะขยับปรับแนวคิดกันหมดแล้วครับ โลกมันไม่ได้แบนแล้วน๊ะครับ..
ไม่มีใครสามารถหยุดโลกไม่ให้หมุนได้ เพราะฉะนั้นอย่าคิดที่จะหยุดโลกเอาไว้ ก้าวตามให้ทัน จะได้ไม่เจ๊งครับ..

ปล. เพื่อนผม(วัจชราวลี)ก็ปรับตัวเหมือนกัน โหลดฟรี ได้รายได้จากอื่นๆ รายได้ทั้งวงเดือนเกินล้าน!!..
ถ้ายังยึดติดกับรูปแบบเดิมๆ เข้าค่ายแกรมมี อาร์เอส ได้อัลบั้มละ 0.50 บาท ป่านนี้จนตายกันไปแล้วครับ ตื่นเสียทีเถอะ โลกมันหมุนไปถึงไหนแล้ว..

ผมไม่รู้นะ ผมเข้าใจนะว่าเดี่ยวนี้ รายได้จาก โฆษณาเยอะจริงๆ แต่ผมมองว่า ธุระกิจ เกม console มันน่าจะยากถ้าจะใช้วิธีนี้นะ
ลองๆคิดดู เล่น God of War ดีๆมี Ad โผลมาให้ รอSkip ไม่อยากกดก็จ่ายเงิน -_- และหลายๆปัจจัยที่ เกม console ต้องการเงินก้อนๆดีกว่า
เพราะการผลิตเกม มันใช้ทีมงานที่มากมาย มากกว่าเกมบน Smart phone มากๆ

หรือจะยอมเล่น F2P แฅ่จะเก่งจะเทพต้อง P2W และยังรวม DLC อีก ดีไม่ดีเก็บ ชม เล่นออนไล เหมือนของ Xbox

ยากนะผมว่า

Dekabreak
26th February 2013, 23:44
ระบบนี้สำเร็จใน 2 ปีแรก จากนั้นคงเหมือนเดิม 555+

DavidNassau
26th February 2013, 23:52

gu อยู่ข้าง มึJ เสมอ แต่ศึกครั้งนี้ แพ้ นะ

Hellraizer
27th February 2013, 00:47
gu อยู่ข้าง มึJ เสมอ แต่ศึกครั้งนี้ แพ้ นะ
มันไม่เกี่ยวกับแพ้ชนะหรอกครับ และผมก็ไม่ใช่คู่กรณีด้วยครับ เอิ๊กๆๆ..
ผมแค่กำลังจะบอกว่า ยุคที่ใช้กฏหมายลิขสิทธิ์เป็นเครื่องมือทำมาหากินกำลังจะล่มสลาย..
ใครไม่ปรับตัวก็ตายไป ทำแบบเดิมก็ได้ผลแบบเดิม ลองคิดอะไรใหม่ๆดูดีกว่าครับ ^^ ..

CPERTT
27th February 2013, 00:56

แล้วไอที่คุณพี่ว่ามาผมถามหน่อยครับมันพ้นจากไอคำว่า เห็นแก่ตัว ตรงไหนช่วยอธิบายผมที ก็ผมบอกแล้วไอปัญหานี้มันไม่ได้มีอะไรเลยนอกจาก ความเห็นแก่ตัวของคน และอีกอย่างคุณพี่ต้องทำความเข้าใจก่อนว่าเพลง กับ เกม มันไม่เหมือนกันยิ่งถ้าเทียบกับ Vita แล้วคุณพี่จะไปหาตามเน็ตที่ไหน มีปล่อยให้โหลดหรือเปล่า แน่นอนครับมันต้องซื้อแท้เล่น แล้วจะซื้อไม่ซื้อมันก็อยู่ที่คนครับ แล้วผมก็เห็นด้วยกับคุณ alonedevil ครับ ผมไม่รู้ว่าผมมองปลายเท้าตัวเองอยู่หรือเปล่า แต่สำหรับคนส่วนใหญ่ซื้อเครื่องเกมมาเค้าไม่คิดอะไรมากหรอกครับ ซื้อแผ่นมายัดใส่เครื่อง ก็จบแค่นั้น มีความสุขกับการเล่นกันไป คงไม่มีใครอยากให้มีอะไรมากวนใจเวลาจะเล่นเกมหรอกครับ ส่วนไอคุ้ม หรือไม่คุ้มราคา ผมมองเลยว่าแล้วแต่คนจริงๆ แล้วแต่แนวของแต่ละคน แต่ละคนชอบไม่เหมือนกัน ส่วนจะผ่านมือใครมาเป็นร้อยเป็นพันเกม ถ้ามันไม่คุ้มเล่นจบก็ขายไปสิครับ ตลาดมือ 2 มีผลทำให้ยอดขายเครื่องเพิ่มมากเหมือนกันนะครับ

ปล.ไอที่ว่ามาทั้งหมดมันไม่ได้เกี่ยวกับผม และคุณพี่เลย มันก็ขึ้นอยู่ที่ผู้ผลิตเค้าเนาะว่าจะมาเป็นรูปแบบไหน จะเจ๊งไม่เจ๊ง มันก็เรื่องของเขา ส่วนตัวผมมองเลยยากครับ :)

Hellraizer
27th February 2013, 08:55
แล้วไอที่คุณพี่ว่ามาผมถามหน่อยครับมันพ้นจากไอคำว่า เห็นแก่ตัว ตรงไหนช่วยอธิบายผมที ก็ผมบอกแล้วไอปัญหานี้มันไม่ได้มีอะไรเลยนอกจาก ความเห็นแก่ตัวของคน และอีกอย่างคุณพี่ต้องทำความเข้าใจก่อนว่าเพลง กับ เกม มันไม่เหมือนกันยิ่งถ้าเทียบกับ Vita แล้วคุณพี่จะไปหาตามเน็ตที่ไหน มีปล่อยให้โหลดหรือเปล่า แน่นอนครับมันต้องซื้อแท้เล่น แล้วจะซื้อไม่ซื้อมันก็อยู่ที่คนครับ แล้วผมก็เห็นด้วยกับคุณ alonedevil ครับ ผมไม่รู้ว่าผมมองปลายเท้าตัวเองอยู่หรือเปล่า แต่สำหรับคนส่วนใหญ่ซื้อเครื่องเกมมาเค้าไม่คิดอะไรมากหรอกครับ ซื้อแผ่นมายัดใส่เครื่อง ก็จบแค่นั้น มีความสุขกับการเล่นกันไป คงไม่มีใครอยากให้มีอะไรมากวนใจเวลาจะเล่นเกมหรอกครับ ส่วนไอคุ้ม หรือไม่คุ้มราคา ผมมองเลยว่าแล้วแต่คนจริงๆ แล้วแต่แนวของแต่ละคน แต่ละคนชอบไม่เหมือนกัน ส่วนจะผ่านมือใครมาเป็นร้อยเป็นพันเกม ถ้ามันไม่คุ้มเล่นจบก็ขายไปสิครับ ตลาดมือ 2 มีผลทำให้ยอดขายเครื่องเพิ่มมากเหมือนกันนะครับ

ปล.ไอที่ว่ามาทั้งหมดมันไม่ได้เกี่ยวกับผม และคุณพี่เลย มันก็ขึ้นอยู่ที่ผู้ผลิตเค้าเนาะว่าจะมาเป็นรูปแบบไหน จะเจ๊งไม่เจ๊ง มันก็เรื่องของเขา ส่วนตัวผมมองเลยยากครับ :)
มันไม่ใช่เรื่องของความเห็นแก่ตัวไปทุกอย่างหรอกครับ คุณกำลังจะบอกว่า คนที่ใช้ google เห็นแก่ตัวเหรอ..
แล้วถ้าค่ายเกมเปลี่ยนการขายเป็นรูปแบบอื่นๆ เกมฟรี แล้วโหลดมาเล่นนี่เห็นแก่ตัวไหม ใช่ครับ ที่ผมกำลังจะสื่อคือสิ่งนี้ครับ..
คิดในมุมมองเดิมๆก็เป็นเรื่องเห็นแก่ตัวเหมือนเดิม ปัญหาเดิม ก็แก้กันไปครับ รับรองว่าไม่มีทางแก้ได้ครับ ง่ายมากครับ ^^ ..

ปล. ตามข่าวก็มีหลายค่ายเกมที่ทำเกมให้เล่นฟรีกันแล้ว ก็ต้องดูกันไปครับ ผู้บริโภคมีทางเลือกเพิ่มขึ้น ลดปัญหาไอ้ที่ว่าเห็นแก่ตัวนี่แหล่ะ เอิ๊กๆๆ..

Ibanez
27th February 2013, 09:01
555 ดีน่ะไม่มี pc

ElFz
27th February 2013, 11:56
Programmer ก้าวที่ละ 1 ก้าว....

หลังจากนั้น Hacker จะก้าวทีละ 10 ก้าวต่อจาก Programmer

auditionko
27th February 2013, 12:08

พูดไปเรื่อยครับเกม จะให้โหลดฟรีกินกับ ad ของราคาไม่ได้ถูกเหมือนเพลง ตลาดผู้บริโภคแต่ละเกมก็กว้างไม่เท่ากัน รู้มานิดๆหน่อยๆก็เอามาเหมารวม กับทุกอย่างไปหมด

Hellraizer
27th February 2013, 13:10
พูดไปเรื่อยครับเกม จะให้โหลดฟรีกินกับ ad ของราคาไม่ได้ถูกเหมือนเพลง ตลาดผู้บริโภคแต่ละเกมก็กว้างไม่เท่ากัน รู้มานิดๆหน่อยๆก็เอามาเหมารวม กับทุกอย่างไปหมด
ก็บอกแล้งไงครับว่าคิดแบบเดิมก็ได้แบบเดิม เหมาไม่เหมาก็ไม่เกี่ยวครับ รู้มากน้อยก็ไม่เกี่ยวครับ..
ถ้าคิดว่าวิธีเดิมดีกว่าก็ทำไปครับ ผมก็แค่บอกว่ามันแก้ไม้ได้หรอก คนทั่วๆไปก็เข้าใจได้ครับ..
ถ้าไม่เข้าใจก็ทำแบบเดิมไปครับ ไม่ต้องมาบ่นว่าคนนู้นคนนี้เห็นแก่ตัวครับ เล่นของแท้ได้ก็เล่นกันไป..
เล่นไม่ได้ก็เล่นของปลอมกันไป ง่ายๆครับ เพราะต่อให้บ่นยังไงผลก็เหมือนเดิมครับ ไม่ต้องบ่นอะไรดีกว่าครับ ^^ ..

CPERTT
27th February 2013, 17:18
ก็บอกแล้งไงครับว่าคิดแบบเดิมก็ได้แบบเดิม เหมาไม่เหมาก็ไม่เกี่ยวครับ รู้มากน้อยก็ไม่เกี่ยวครับ..
ถ้าคิดว่าวิธีเดิมดีกว่าก็ทำไปครับ ผมก็แค่บอกว่ามันแก้ไม้ได้หรอก คนทั่วๆไปก็เข้าใจได้ครับ..
ถ้าไม่เข้าใจก็ทำแบบเดิมไปครับ ไม่ต้องมาบ่นว่าคนนู้นคนนี้เห็นแก่ตัวครับ เล่นของแท้ได้ก็เล่นกันไป..
เล่นไม่ได้ก็เล่นของปลอมกันไป ง่ายๆครับ เพราะต่อให้บ่นยังไงผลก็เหมือนเดิมครับ ไม่ต้องบ่นอะไรดีกว่าครับ ^^ ..

เอามาใช้กับเกมจะเจ๊งเอาสิครับ 555555 หากินกับ Ad ตายแล้วคุณ เกมๆนึงใช้งบมหาศาลนะครับยิ่งถ้าเป็นเกม ex ลงเครื่องเดียวนี่ ตายแน่ๆ ตายจริงๆเลยครับ มันเอามาใช้กับเกมไม่ได้หรอกครับ แล้วถ้าโหลดเกมมาฟรี ไม่งั้นเค้าจะออก Bluray มาทำไมเอามาดูหนังอย่างเดียวรึไง ยังไงแผ่นก็ไม่ตายหรอกครับ อย่าเป็นห่วงเค้าเลย คุณบอกตัวเองให้อุดหนุนเค้าดีกว่า ไหนๆก็จับมาเป็นร้อยเกมแล้วหนิ เค้ามีทางเลือกแบบ digital เพื่อสะดวกในการซื้อก็บุญโขแล้วครับ อย่าหวังเลยผมว่ายังไงก็ยากถ้าเค้าจะหากินกับ Ad แล้วปล่อยโหลดเกมฟรี 555 เจ๊งชัวถ้าทำอย่างงั้นอะ ยกเว้นจะ F2P แล้วเอาของมาหลอกล่อเหมือนเกมออนไลน์ให้เติมเงิน นั้นแหละครับ ปัญหาเดิมๆมาทันที :)

Hellraizer
27th February 2013, 17:53
เอามาใช้กับเกมจะเจ๊งเอาสิครับ 555555 หากินกับ Ad ตายแล้วคุณ เกมๆนึงใช้งบมหาศาลนะครับยิ่งถ้าเป็นเกม ex ลงเครื่องเดียวนี่ ตายแน่ๆ ตายจริงๆเลยครับ มันเอามาใช้กับเกมไม่ได้หรอกครับ แล้วถ้าโหลดเกมมาฟรี ไม่งั้นเค้าจะออก Bluray มาทำไมเอามาดูหนังอย่างเดียวรึไง ยังไงแผ่นก็ไม่ตายหรอกครับ อย่าเป็นห่วงเค้าเลย คุณบอกตัวเองให้อุดหนุนเค้าดีกว่า ไหนๆก็จับมาเป็นร้อยเกมแล้วหนิ เค้ามีทางเลือกแบบ digital เพื่อสะดวกในการซื้อก็บุญโขแล้วครับ อย่าหวังเลยผมว่ายังไงก็ยากถ้าเค้าจะหากินกับ Ad แล้วปล่อยโหลดเกมฟรี 555 เจ๊งชัวถ้าทำอย่างงั้นอะ ยกเว้นจะ F2P แล้วเอาของมาหลอกล่อเหมือนเกมออนไลน์ให้เติมเงิน นั้นแหละครับ ปัญหาเดิมๆมาทันที :)
ก็บอกแล้วไงว่าผมเล่นเกมแท้(เพราะซื้อขายแผ่นเกมด้วย) และผมก็เล่นก๊อปด้วย..
ส่วนคุณก็บอกตัวเองให้เล่นแต่แผ่นแท้ดีกว่าครับ ส่วนใครจะเล่นก็อปก็อย่าไปยุ่งกับเขาครับ..
คุณมีปัญญาซื้อของแท้เล่น ผมก็มีปัญญาครับ แต่บางคนไม่มี เขาก็เลือกเล่นของปลอมครับ..
ไม่ต้องไปด่าเขาว่าเห็นแก่ตัวครับ เชิญคุณภูมิใจที่มีปัญญาซื้อแผ่นแท้เล่นไปครับ..
เดี๋ยวทางบริษัทเขาจัดการแก้ปัญหาเองครับ คุณไม่ต้องถือโอกาศไปด่าใครเขาว่าเห็นแก่ตัวครับ..
และที่ผมเริ่มเรื่องก็เป็นการเสนอแนวคิดให้ทางโซนี่ครับ เขาไม่ฟังผมก็เรื่องของเขาครับ ^^ ..

CPERTT
28th February 2013, 09:05
ก็บอกแล้วไงว่าผมเล่นเกมแท้(เพราะซื้อขายแผ่นเกมด้วย) และผมก็เล่นก๊อปด้วย..
ส่วนคุณก็บอกตัวเองให้เล่นแต่แผ่นแท้ดีกว่าครับ ส่วนใครจะเล่นก็อปก็อย่าไปยุ่งกับเขาครับ..
คุณมีปัญญาซื้อของแท้เล่น ผมก็มีปัญญาครับ แต่บางคนไม่มี เขาก็เลือกเล่นของปลอมครับ..
ไม่ต้องไปด่าเขาว่าเห็นแก่ตัวครับ เชิญคุณภูมิใจที่มีปัญญาซื้อแผ่นแท้เล่นไปครับ..
เดี๋ยวทางบริษัทเขาจัดการแก้ปัญหาเองครับ คุณไม่ต้องถือโอกาศไปด่าใครเขาว่าเห็นแก่ตัวครับ..
และที่ผมเริ่มเรื่องก็เป็นการเสนอแนวคิดให้ทางโซนี่ครับ เขาไม่ฟังผมก็เรื่องของเขาครับ ^^ ..

ผมไม่เคยไปชี้หน้าด่าใครว่าเล่นแผ่นปลอมครับ แต่ผมยกปัญหามาให้ฟังว่าปัญหาของแผ่นแท้มันคืออะไรแค่นั้น บางครั้งผมเห็นคนเล่นแท้ด่าคนเล่นปลอมผมยังด่าแทนให้เลยครับ ผมก็เล่นปลอมมาก่อนผมรูัตัวผมเองว่าเป็นยังไง คุณไม่ต้องมาสั่งให้ผมซื้อหรอกครับ ผมซื้อตลอดแหละ ps3 ผมก็แท้ xbox ผมก็เล่นแท้ ไม่ได้รวยอะไรแต่สำนึกเป็นครับ ผมอาจจะจับแผ่นมาไม่เท่าคุณแต่ผมก็ภูมิใจครับ

Patrenko
28th February 2013, 13:25
ดีไม่ลง xbox ไม่งั้นมีโดนลูกหลงหลายรายแน่ ผมก็คนนึงที่่เครื่องโหลดช้าเอามากๆ ถึงจะเล่นแท้ก็เหอะยังไง มาxbox มีโดนลูกหลงเหมือนทุกทีแน่