PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถึงเวลาหรือยังที่ เมืองกรุงและรอบเมืองกรุง จะปั่นจักรยาน

Gammer40
26th February 2013, 20:01
ถึงเวลาหรือยังที่ เมืองกรุงและรอบเมืองกรุง จะปั่นจักรยาน

ผมอยู่ จ.นนทบุรี นะครับ

เวลาไปโรงเรียน รถติดมาก (ร.ร.เขมาภิรตาราม) ซึ่งตัว ร.ร. ก็อยู่ใกล้ เขตกรุงเทพ มาก ไม่ถึง ครึ่งโล ก็ เขตกรุงเทพละ

ซึ่งมันรถติดมาก ผมเลยคิดว่า จะปั้น จักรยาน ไป ร.ร. รวมแสดงความคิดเห็นหน่อยนะครับ เพื่อเรื่องนี้ถึง หู สรยุทธ !!!

*** ผมคิดว่า ถ้ารัฐบาล ทำจริงๆจังๆ ผมว่ามันได้อยู่แล้ว ไม่แน่ ผมอาจ ก่อม็อบประท้วง (ล้อเล่น)
เรื่อง แดดร้อนไม่สำคัญหรอกครับ ผมอยากให้รัฐบาบใส่ใจกับเรื่องนี้ให้มาก โดยส่วนตัว คิดว่าถ้า รัฐบาล
ใช้แผน นโยบาย อย่างจริงๆ หารือ กับผู้ว่า กทม. นักวางผังแผน หรือ จ้างผู้เชี่ยวชาญ จ้างต่างประเทศมา
ทุกอย่างยอมเป็นไปได้ หากทุกคนร่วมใจกัน และคิดว่า ถ้าวันนั้นมาถึงจริงๆ กทม อาจติด TOP 10 เมืองหลวง ไร้มลพิษ
ก็ได้นะ และที่สำคัญ กทม ก็มีแหล่ง ท่องเที่ยว เยอะ นักท่องเที่ยว คงมา ท.ท มากขึ้น โดย ทำเลน จักรยาน

พระพุทธเจ้ากล่าวไว้ ทุกปัญหาย่อมมีทางออก หากมีสติ

rockblood39
26th February 2013, 20:30
คุณคิดว่าจะเปลี่ยนได้ง่ายๆเหรอครับ โครงการรถคันแรกก็ปาไปแล้ว 9 แสนกว่าคัน ที่พอทำก็มีแต่เด็กรุ่นใหม่ทั้งนั้นแหละครับ เปลี่ยนยากแล้วครับ มันสร้างมาตั้งแต่สมัยไหนจนเป้นนิสัย

newvisions
26th February 2013, 20:33
ข่าวสอง สามี ภรรยา นักปั่นรอบโลกที่มาตายที่ประเทศไทย ยังไม่หายดังเลย

ผมว่าเป็นไปไม่ได้ ถ้า กทม. หรือ เขตปริมณฑล ยังมีรถ เยอะขนาดนี้

pamzar5546
26th February 2013, 20:37
ฟิกส์เกียร์โลดดด <3 ผมไม่ได้ปั่นแล้วครับ เข่าจะเสีย หมอบอกให้พัก

Blackened
26th February 2013, 20:52
อยากให้ปั่นจักรยานกันเยอะๆเหมือนกัน

แต่ในความเป็นจริงสภาพแวดล้อมมันไม่อำนวย
เลนจักรยานไม่มี สิ่งกีดขวางฟุตบาตเยอะ มีการขายของบนทางเท้า ขี่บนถนนอันตราย

ยุคนี้ยุคทุนนิยมครับ เมืองกรุงรถเยอะ รถติด

Wanatsawin
26th February 2013, 21:20
เหตุผลหลักก็คือ การไปถึงที่หมายในเวลาอันรวดเร็วและสะดวกสบายครับ

maxkungg704
26th February 2013, 23:00
ผมว่าไม่น่าจะเป็นไปได้ เพราะในกรุงเทพและปริมลทลจะอุดมไปด้วยยานพาหนะนานาชนิด ทั้งขับขี่ตรงเลน และสวนเลน

ยังไม่นับพวกพ่อค้าแม่ขายที่ลงมาจับจองพื่นที่ทำมาหากินบนทางที่ทำไว้ให้จักรยานวิ่งอีก แล้วไหนจะหมาแมว ฝาท่อที่ชำรุดบ้าง

เฮ่อๆๆ มาอยู่ต่างจังหวัดซิครับ ปั่นได้สนุกเลยถึงจะไม่มีทางสำหรับจักรยาน แต่รถมันไม่เยอะเท่าในเมืองกรุง

topperioz
26th February 2013, 23:15
ถ้าบ้านเราอากาศเย็นสบายแบบสวิตนะ ให้ปั่นไปเชียงใหม่ผมก็ทำได้
นี่แค่ปั่นออกจากบ้านไปปากซอย เหงื่อก็เต็มหลังแล้วครับ

คนที่อยู่ใกล้ๆ ปั่นกันเถอะครับ ผมสนับสนุน
แต่ถ้าอยู่ไกลเกิน 5 กม. จะตายก่อนครับ กว่าจะถึง
ปั่นจักรยานในกรุงเทพทุกวันนี้ ไม่ตายก็พิการครับ

godji001
26th February 2013, 23:19
อยู่ในกรุงเทพผมอาศัยเดินไวครับ - -

เพราะจักรยานแถวที่ผมอยู่ในปัจจุบันไม่ค่อยอำนวยครับ

แต่ถ้ามีก็คงส่วนน้อยครับ เพราะคนที่เป็นคุณหนูหรือเศรษฐีมักจะขับรถแบบไม่ค่อยระวัง

แบบขัยเร็วมากๆแล้วซนคนแล้วบอกว่าเบรคไม่่ทัน (ที่จริงระยะกว่าจะซนนี่มันก็หลายเมตรนะมัวมองอะไรหว่า.....)

gozzila887
26th February 2013, 23:31
มี ทาง จกย. รถ ตำรวจ + รถเมล์ +taxi + รถมอไซร์ จอด เต็มแล้ว
ทำทางจกย มาทำไม ไม่เข้าใจ

yauzalam
26th February 2013, 23:36
ถึงเวลาหรือยังที่ เมืองกรุงและรอบเมืองกรุง จะปั่นจักรยาน

ผมอยู่ จ.นนทบุรี นะครับ

เวลาไปโรงเรียน รถติดมาก (ร.ร.เขมาภิรตาราม) ซึ่งตัว ร.ร. ก็อยู่ใกล้ เขตกรุงเทพ มาก ไม่ถึง ครึ่งโล ก็ เขตกรุงเทพละ

ซึ่งมันรถติดมาก ผมเลยคิดว่า จะปั้น จักรยาน ไป ร.ร. รวมแสดงความคิดเห็นหน่อยนะครับ เพื่อเรื่องนี้ถึง หู สรยุทธ !!!
ทุกอย่างอยู่ที่ตัวเราปั่นเลยครับ ผมสนับสนุน คนอื่นจะว่าไงก็ตาม

FeriniEl
26th February 2013, 23:39
ผมอยู่ต่างจังหวัดนะครับ ปั่นทุกเช้าไปซื้อของที่ตลาด (ปั่นเหมือนกันนี้แหละเน๊อะ ฮ่ะๆ )

Moochi
27th February 2013, 09:44
ทำไม่ได้หรอก

CanDiiZ
27th February 2013, 09:48
แล้วถึงเวลารึยังที่จะทำเลนจักรยานแบบจริงๆจังๆ

ปั่นๆไปก็เจอต้นไม้

ปั่นๆไปก็ไม่มีทางลาดลง ทางขึ้น ต้องยกล้อ

ปั่นๆไปก็เจอรถจอดขวางเต็มไปหมด

ปั่นๆไปก็เจอรถบีบแตรไล่หลัง

ปั่นๆไปก็เจอแผงลอย

ปั่นๆไปก็เจอ . . . . . เยอะแยะมากมาย

finalchit
27th February 2013, 10:04
ทำไม่ได้หรอกครับทุกวันนี้

ขนาดนักปั่นจักรยานระดับโลกยังต้องมาตายที่ประเทศนี้เลยนับประสาอะไรกับเรา ๆ ถ้าเกิดอะไรขึ้นมาระวังได้ตายอย่างหมาข้างถนนนะครับ

ปล.ไม่ใช่คำพูดที่แรงอะไรเลยนะครับเพราะเดี๋ยวนี้กฏหมายไทยเป็นยังไงรู้ ๆ กันอยู่ครับรถชนคนตายก็ตายไปเรื่องไม่เป็นข่าวก็เงียบหายอยู่ยากครับทุกวันนี้...

flukluking
27th February 2013, 10:13
อย่าบอกว่าทำไม่ได้ ในเมื่อไม่ได้ทำ

goblin2536
27th February 2013, 10:20
เดี๋ยวรอดูรถคันแรก เดี๋ยวรู็ เดี๋ยวรู็เลย ว่าเป็นยังไง

nanatsukung
27th February 2013, 10:22
ถ้าจะทำจริงๆจังๆมันก็น่าจะทำได้ แต่ประเด็นคือมันไม่ยอมทำให้มันจริงๆจังๆน่ะสิ
เพราะงั้นถึงได้เป็นไปได้ยาก

Intheroom
27th February 2013, 12:03
ยากครับ ยาก เลนรถจักรยานยังไม่ค่อยมีเลย

ballpoi007
27th February 2013, 12:38
ผมก็ปั่นนะ จักรยาน แต่นายยาก เอาเป็นว่าเริ่มที่ตัวนายปั่นให้ได้ทุกวันก่อนนะเชื่อเราดิ

นายปั่นไม่ได้ทุกวันหรอก เราเคยปั่น ไปโรงเรียนยุ 1-2เดือนเลิกนาย เหนื่อยบ้านเรายุ บางกรวย

โรงเรียนยุ บางลำพู

kabukiput
27th February 2013, 12:52
ผมก็อยากทำนะ ตอนนี้คิดๆอยู่ว่าจะถอยBMXซักคันดีมั๊ย แต่พอมาดูนโยบายรัฐที่สนับสนุนรถคันแรกแล้ว คงหนักใจ ถนนคงไม่ค่อยมีให้พวกเราปั่น มิหนำซ้ำพวกมือใหม่ขับไม่เป็นยิ่งเยอะ อันตรายมากๆเวลาจะออกถนนใหญ่ หนักใจแท้ คิดได้ไงเนอะคนเรา

[Really~Nuts]
27th February 2013, 12:54
จั่วหัวกระทู้ซะนึกว่ามาหาเสียง :sweat

Ghost
27th February 2013, 12:55
อันตรายครับ จริงๆนะ ถนนในประเทศไทยเนี่ย ไม่ได้มีไว้ให้ปั่นจักรยานเลยครับ เชื่อผม ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ปั่นจักรยานทุกวัน แต่ผมอยู่ต่างจังหวัดเลยไม่เสี่ยงเท่าแถวๆกรุงเทพ

jovkinm4
27th February 2013, 12:56
มันร้อนครับ ขนาดอยู่ในบ้านตับจะไหม้เเล้ว

Kellidev
27th February 2013, 13:06
เปลี่ยนได้ก็ดีครับ แต่มันจะไม่ใช่แค่ช่วยลดอุบัติเหตุ มันจะเพิ่มอัตราการเกิดคดีจักรยานหายด้วย

หายง่ายมากๆ ที่เคยเจอจอดทิ้งไว้ 20 นาทีหายอะ

Dark_Koc
27th February 2013, 13:13
ไม่ได้หรอกครับเดียวเสีย เอกลักณ์ หมดรถไม่ติดก็ไม่ใช่กรุงเทพฯ ละ

ATLAS
27th February 2013, 13:24
ผมปั่นไปรร.ทุกวันครับ บ้านผมอยู่หมู่บ้านบัวทองจ.นนทบุรี ผมเรียนที่รร.เตรียมอุดทศึกษาพัฒนาการนนทบุรี(ชื่อยาวดีไหมหละ5555) ประมาณ12โลครับไปกลับ24 ก่อนปั่นผมแนะนำให้เช็คสภาพจักรยานให้ครบทุกส่วนว่าพร้อมไหมและที่สำคัญไม่ว่าใกล้หรือไกลควรใส่หมวกกันน็อค(ของจักรยาน)

kodomoke
27th February 2013, 14:08
http://bmx.transworld.net/files/2009/06/26/tony-hamlin-bike-check026.jpg
ปั่นแบบนี้สิครับ ฟุตบาทก็ไม่หวั่น ไปได้หมด :)