PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : Notebook มีปัญหาครับ ช่วยด้วย T_T

Aequitas
26th February 2013, 20:10
ผมใช้ Notebook ASUS N43S
spec :
i5-2410m
GT540 2Gb
Ram 8 Gb
Window 7 64 bit ของแท้มากับเครื่อง

คือตอนนี้คอมผมพัดลมมันเสียงดังมากเลยครับ ดังจนผิดปกติ แต่อันนี้ยังไม่เท่าไหร่
พอผมเล่นเกมมันกระตุกหมดเลยครับ แม้แต่เกมที่แต่ก่อนก็ยังเล่นได้ไม่มีปัญหาก็ยังกระตุก

ผมก็คิดว่าสงสัยพัดลมคงมีปัญหา อาจจะมีปัญหาเรื่องระบายความร้อน แต่ปรากฏว่าต่อให้ผมเปิดแอร์เอาพัดลมจ่อชนิดที่เครื่องเย็มเกมก็ยังกระตุก

พรุ่งนี้ยังไงผมก็คงเอาไปซ่อมศูนย์นั่นแหล่ะครับ ประกันยังไม่หมด แต่อยากถามเพื่อนๆก่อนว่าพอรู้ไหมว่าเป็นที่อะไร เผื่อจะได้บอกเขาถูก ไม่ก็จะได้แก้ใช้ไปพลางๆก่อน

ตอนนี้เซ็งๆมากเลยครับ ตอนแรกนึกว่าเป็นที่ crysis 3 มันกินสเปคสูง ปรากฏว่าเกมอื่นก็เป็นหมด แค่ฉากไตเติ้ลยังกระตุกเลย

ขอบคุณสำหรับทุกความเห้นนะครับ

Aequitas
26th February 2013, 20:16
อ่อ ลืมบอกครับ

ผมยังไม่ได้สแกนไวรัส แต่ไม่คิดว่าจะใช่

Aequitas
26th February 2013, 20:22
โอเคครับ สแกนไวรัสแล้วก็ไม่เจอครับ มีใครพอช่วยผมได้บ้างไหมเนี่ย

Aequitas
26th February 2013, 20:47
ใครพอช่วยได้มั่งไหมครับบบบ

SOHOT
26th February 2013, 20:53
เป่าฝุ่น ทาซิลิโคลนครับ หาข้อมูลในกูเกิ้ลได้ครับ ราคาซิลิโคลนอย่างดีร้อยกว่าบาท ถ้าส่งช่างแงะให้น่าจะไม่เกินห้าร้อย

Aequitas
26th February 2013, 20:56
เป่าฝุ่น ทาซิลิโคลนครับ หาข้อมูลในกูเกิ้ลได้ครับ ราคาซิลิโคลนอย่างดีร้อยกว่าบาท ถ้าส่งช่างแงะให้น่าจะไม่เกินห้าร้อย

แล้วจะทำให้เกมผมกลับมาเป็นปกติไม่กระตุกเหมือนตอนนี้ไหมครับ ผมไม่แน่ใจว่าการ์ดจอเสียด้วยหรือเปล่า

SOHOT
26th February 2013, 21:17
จากที่ผมเคยประสบมา ถ้าการ์ดจอเสียจะเปิดเครื่องไม่ติดเลยครับ ตอนนี้ลองเล่นเกมและลองเช็คอุณหภูมิว่ากี่องศา ครึ่งชั่วโมงองศาไปที่ 80-90+++

และลมออกจากพัดลมน้อยกว่าปกติ ผม ชัวว่าฝุ่นเยอะและซิลิโคลนเสื่อมสภาพแล้ว

ปล.ตอนเครื่องยังเย็นมันจะไม่กระตุกใช่ไหม

Aequitas
26th February 2013, 21:36
จากที่ผมเคยประสบมา ถ้าการ์ดจอเสียจะเปิดเครื่องไม่ติดเลยครับ ตอนนี้ลองเล่นเกมและลองเช็คอุณหภูมิว่ากี่องศา ครึ่งชั่วโมงองศาไปที่ 80-90+++

และลมออกจากพัดลมน้อยกว่าปกติ ผม ชัวว่าฝุ่นเยอะและซิลิโคลนเสื่อมสภาพแล้ว

ปล.ตอนเครื่องยังเย็นมันจะไม่กระตุกใช่ไหม

เครื่องเย็นก็กระตุกครับ นี่แหล่ะที่ทำผมแปลกใจ

เพราะปกติถ้าพัดลมเสียก็น่าจะกระตุกตอนที่ร้อนแล้ว

SOHOT
26th February 2013, 21:45
อายุเครื่องกี่ปีแล้วครับ เกิน1ปีไปและไม่เคยทำความสะอาด ความร้อนสูงมากๆๆ ไม่น่าจะผิดจากที่ผมวิเคราะห์ไว้ครับ

อีกกรณีคือเครื่องยังใหม่ๆเล่นแล้วกระตุกต้องดูที่ไดเวอร์การ์ดจอแล้วครับ

ปล.เล่นๆไปเครื่องเคยค้างไหม

Aequitas
26th February 2013, 21:48
อายุเครื่องกี่ปีแล้วครับ เกิน1ปีไปและไม่เคยทำความสะอาด ความร้อนสูงมากๆๆ ไม่น่าจะผิดจากที่ผมวิเคราะห์ไว้ครับ

อีกกรณีคือเครื่องยังใหม่ๆเล่นแล้วกระตุกต้องดูที่ไดเวอร์การ์ดจอแล้วครับ

ปล.เล่นๆไปเครื่องเคยค้างไหม

อายุ 1 ปี กว่าครับ

เล่นไม่เคยค้าง จนช่วงนี้มีปัญหาที่กระตุกหนักมากจนเล่นไม่ได้เลย แค่ตอนเข้าเกมก็กระตุกแล้ว

ที่ผมสงสัยก็คือต่อให้เครื่องเย็นแล้วแต่ทำไมยังเล่นกระตุกได้อีกนี่แหล่ะ ไม่รู้ว่าเป็นที่ sofeware หรือเปล่า ผมจะได้ลงวินโว์ใหม่

SOHOT
26th February 2013, 21:59
ความร้อนวัดดูยังครับเท่าไร เพราะว่าโน้ตบุ้คfullloadยังไงก็ไม่เกิน70Vฮงศาครับ ห้องแอร์60กว่าๆ

ลงวินโดใหม่ปลายเหตุเกินไปครับเสียดายข้อมูล ต้องไล่แก้ตามอาการก่อนครับ

Aequitas
26th February 2013, 22:03
อุณหภูมิที่ผมวัดได้ตอนนี้อยู่ที่ 87-96 องศาเซลเสียส

ร้อนใช่เล่นเลย คงต้องเอาไปส่งศูนย์จริงๆแล้วล่ะ

SOHOT
26th February 2013, 22:15
ประกันยังไม่หมดรีบส่งให้ไว เดี๋ยวจะส่งผลไปถึงฮาร์ดดิสbadได้ครับ บอกศูนย์ครับร้อนเร็วกระตุกมาก หรือไม่ก็บอกตรงๆว่าเอามาทำความสะอาดทาซิลิโคลนใหม่ครับ

ผมว่าน่าจะมีการเสียค่าใช้จ่ายด้วยนะ เพราะศูนย์ประกันเเค่อะไหล่ เช่น ฮาร์ดดิส จอ การ์ดจอ

Aequitas
26th February 2013, 22:19
โอเคครับ ขอบคุณมากๆเลย

เดียวพรุ่งนี้ผมจะเอาไปส่งศูนย์แล้วล่ะครับ ^_^