PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ผู้ใหญ่ในสหรัฐ 58% เชื่อว่าเกมมีส่วนหนุนความรุนแรงในเด็ก

GaPoMiBo
27th February 2013, 15:17
ผู้ใหญ่ในสหรัฐ 58% เชื่อว่าเกมมีส่วนหนุนความรุนแรงในเด็ก

โพลสำรวจล่าสุดจากแฮร์ริส พบว่าจำนวนเกือบ 3 ใน 5 ของผู้ใหญ่อเมริกันเชื่อว่าเกมมีส่วนสนับสนุนความรุนแรงในเด็ก นอกจากนั้น 38 เปอร์เซนต์ยังไม่รู้อะไรเลยเกี่ยวกับระบบเรตติ้งเกมของ ESRB

แฮร์ริส โพล ทำการสำรวจครั้งล่าสุดเกี่ยวกับเรื่องเกม พบว่า 58 เปอร์เซนต์ของผู้ใหญ่อเมริกันมองว่าวิดีโอเกมเป็นปัจจัยสนับสนุนให้เด็กเยาวชนมีพฤติกรรมก้าวร้าวรุนแรง Venturebeat (http://venturebeat.com/2013/02/25/harris-poll-58-percent-of-adults-believe-in-a-correlation-between-video-games-and-violence/) นำข้อมูลโพลข้างต้นมาเปิดเผย ระบุว่าเป็นข้อมูลที่ได้จากกลุ่มตัวอย่างผู้ใหญ่ในสหรัฐอเมริกาจำนวน 2,278 คน

ผลสำรวจยังระบุอีกด้วยว่า 38 เปอร์เซนต์ของกลุ่มตัวอย่างไม่รับทราบข้อมูลการจัดเรตติ้งเนื้อหาของเกมโดย Entertainment Software Rating Board เท่านั้นยังไม่พอ 33 เปอร์เซนต์ของกลุ่มตัวอย่างยังปล่อยให้เด็กเล่นเกมอะไรก็ได้ที่เด็กต้องการ

"Mike de Vere" ประธานแฮร์ริส โพล กล่าวว่า "จากผลสำรวจพบว่าความรับรู้ในเรื่องของระบบเรตติ้งเกมของคนอเมริกันต่ำมาก และยังมีความสับสนในตลาดเกมอีกด้วย ดังนั้นเรื่องของเกมควรจะเป็นสิ่งที่ถูกหยิบยกขึ้นมาพูดคุยในวงกว้าง และในเวทีทางการเมืองเกี่ยวกับเกมรุนแรงว่าจะมีผลกระทบต่อเด็กอย่างไร ซึ่งประธานาธิบดีสหรัฐ บารัค โอบามา ก็ได้ประกาศไปแล้วก่อนหน้านี้เกี่ยวกับการให้เงินสนับสนุนเพื่อไปสำรวจเกี่ยวกับผลกระทบของเกมรุนแรงที่มีผลต่อเด็ก"

แฮร์ริส โพล ยังพบอีกว่า 47 เปอร์เซนต์ของกลุ่มตัวอย่างไม่เชื่อมั่นศรัทธาในระบบเรตติ้งของ ESRB ว่าจะป้องกันเกมรุนแรงให้พ้นจากเด็กได้ ในขณะเดียวกันกลุ่มตัวอย่าง 32 เปอร์เซนต์ก็เชื่อมั่นว่าระบบเรตติ้งเกมของ ESRB ป้องกันเกมรุนแรงให้ห่างจากเด็กได้ อย่างไรก็ตามเปอร์เซนต์ของผู้ที่เชื่อมั่นในระบบเรตติ้งเกม ก็ยังคงน้อยกว่าผู้ที่เชื่อมั่นในระบบเรตติ้งภาพยนตร์ที่มีกลุ่มตัวอย่างเชื่อมั่นถึง 49 เปอร์เซนต์ และผู้ที่เชื่อมั่นในเรตติ้งทีวี 39 เปอร์เซนต์

ก่อนหน้านี้ไม่นาน "บารัค โอบามา" ประธานาธิบดีสหรัฐได้ออกมาประกาศว่าจะสนับสนุนเงินถึง 500 ล้านเหรียญสหรัฐ เพื่อไปศึกษาวิจัยในเชิงลึกว่าความรุนแรงในโลกเสมือนจริงกับความรุนแรงในโลกของความเป็นจริงมีเหตุเชื่อมโยงกันอย่างไร นอกจากนั้น "จิม มาเทสัน" โฆษกของรัฐยูท่าห์ ก็ได้มีการเสนอเรื่องเข้าสภาต้องการให้ระบบจัดเรตติ้งเกมของ ESRB เป็นกฏหมายบังคับใช้ได้

ข้อมูลและภาพประกอบจาก : gamespot.com (http://us.gamespot.com/)
ที่มา : http://www.manager.co.th

boysornsit
27th February 2013, 15:24
ผมว่าภาพยนต์บางเรื่องมันสองแง่สองง่ามมากกว่าเกมส์หลายเกมส์อีกนะ

seedofriots
27th February 2013, 15:27
ถูกแล้วนิ เกมมันคือ ความรุนแรง(เกมส่วนใหญ)แต่มันเป็นความรุนแรงแค่ในเกมนิไม่เหนจะเปน เกมคือ สิ่งที่เราจะได้ทำอะไรก็ได้ ที่ทำไม่ได้ในชีวิต จริง

๐Rexion๐
27th February 2013, 15:36
ผมมาคิดๆดูอาจจะจริงก็ได้นะครับ :sweat

theneddube
27th February 2013, 15:43
น้องผมเคยอดเล่น GTA ตอนเด็กๆด้วย อยู่ที่้เด็กมากกว่านะ ^^

นักเล่นเกม
27th February 2013, 15:50
ผมว่านะเกมมันไม่ใช่ปปัจจัยให้เด็กก้าวร้าวหรอก หนังมากกว่าที่เป็นปัจจัย

เกมเล่นไปจบก็คือจบเฉยๆ ไม่นำมาคิดในชีวิตจริง แต่หนังอะดิดูจบแต่คนไม่จบอะ

อย่างเรื่อง The Dark Knight ผมดูจบแล้วเผลอคิดไปหลายวันเลย อยากเป็นแบบโจ๊กเกอร์อะไรอย่างนี้อะ

แต่พอผมคิดได้อ้าว ตูเผลอคิดไปได้ไงวะ 55 ดีนะผมไม่บ้าเป้นเหมือนไอ่ที่ไล่ยิงในโรงหนังไม่งั้นป่านี้คุกแล้ว 55

SoNy009
27th February 2013, 15:51
ก็จริงนะครับ ถ้าให้เด็กมาเล่น เด็กก็จะบ้าเกม ก็เหมือนบ้าหนังต่อสู้อะครับ
ก็เอามาใช้ในชีวิตจริงได้ แต่ถ้าคุณโตแล้ว ผมว่าคุณแยกแยะเป็น มีวุฒิภาวะกันแล้ว

nomkontwarn
27th February 2013, 15:55
หน้าคิดครับ

ทั้งหนังทั้งเกม เดี๋ยวนี้มันสมจริงเข้าถึงอารมและความรู้สึกสุดๆ ทั้งการจำลองเหตุการ

james3000
27th February 2013, 16:26
ผมว่่า อะไรมันก็เป็นปัจจัยได้หมดและ ยังไงมันก็อยู่ที่ความคิดของคนเท่านั้น ไม่งั้นคนเล่นGtaก็เป็นโจรกันหมดสิ

myshadow11
27th February 2013, 16:27
มีวุฒิภาวะเป็นสิ่งสําคัญ และการสั่งสอนจากพ่อแม่ เป็นเด็กควรฟังมากกว่าพูด คิดให้ทันในคําโกหกผู้ใหญ่ lol

IIIusioN
27th February 2013, 16:31
ส่วนเด็ก 98% คิดว่า มีเฉพาะ ไอ่พวกโง่ บ้าเกมส์ ที่เล่นแล้วเอาไปเป็นแบบอย่างจนเกิดความรุนแรง โดยที่ผู้ใหญ่ไม่อบรมสั่งสอน

lomsalan
27th February 2013, 16:33
ผมเล่น skyrim ยังไม่เคยไปไล่ fus ro dah ใครเลย !!! เหะๆ
มันแยกแยะออกได้ครับ ว่าอันไหนชีวิตจริงอันไหนเกมส์

Emo
27th February 2013, 16:35
แล้วพวกคุณก็ปล่อยให้เด็กเล่น โทษตัวเองก็จะไปโทษเกม.

pokekemon
27th February 2013, 16:41
ผมว่ามันก็ทั้งหนังทั้งเกมแหละครับอยู่ที่เราจะแยกแยะเอาตามความคิดผมนะ

topperioz
27th February 2013, 17:01
ถ้ามาสำรวจในไทยคงได้ 100%

kurolykan
27th February 2013, 17:14
มันจะมักง่ายไปไหมที่จะให้ทางผู้ผลิตเกมแก้ไขในสิ่งที่ผู้ปกครองไม่ดูแลน่ะ เด็กรับสื่อพวกนี้มาแล้วเอาไปประมวลผลยังไง มันก็เรื่องหนึ่ง แต่ผู้ปกครองส่วนใหญ่ได้สอนเด็กให้คิดเป็นคิดได้น่ะ มีกี่ครอบครับกัน ยิ่งสังคมเดี๋ยวนี้นะ ทำงาน 7 โมงเช้า กลับบ้าน 4 ทุ่ม เวลาที่เด็กกับผู้ใหญ่จะได้จูนความรู้ ความคิด ความอ่าน ก็เริ่มหายไป ก็เข้าใจแหละว่างานมันสำคัญไม่ทำก็อดตาย แต่คุณควรจะคิดเรื่องความคิดความรู้ที่เด็กได้รับมาด้วย สรุปหัดรับฟังเด็กแล้วไปนั่งเล่นเกมกับเด็กด้วยไปเลยถ้าทำได้ จะได้เข้าใจมุมมองหลายๆ ด้านมั่ง

ลูกคุณเป็นอาชญากร อย่ามาโทษว่าสื่อมันผิด ถึงมันจะผิดจริง แต่คุณก็เป็นส่วนหนึ่งที่ปล่อยให้เกิดขึ้น

สรุป ทุกอย่างมันมีส่วนเกี่ยวข้องหมดแหละ แต่อัตราส่วนของความเกี่ยวข้องมันไม่เท่ากัน แปรเปลี่ยนตามปัจจัยต่างๆ แต่ปัจจัยที่มีผลกับเด็กมากที่สุดควรจะเป็นพ่แแม่นะครับ ไม่ใช่เกม

babymaster
27th February 2013, 19:25
ทีหลังเวลาจะซื้อเกม ก็ให้กรอกข้อมูล เลขประจำตัวประชาชน ไปเลย เกมมันติดเรทไว้ แต่ทำไมขายให้เด็กต่ำกว่าเรท

Clouds
27th February 2013, 19:42
ในประเทศไทยผู้ใหญ่ 99.99% เชื่อว่าเกมมีส่วนหนุนความรุนแรงในเด็ก มีอะไรโทษเกม ฟลัดไม่ดูละครที่ทำกันมาเลยนะ ตบแย่งผู้ชาย สามีมีเมียน้อย ข่มขืนนางเอก บลาๆๆๆ จัน...รานี่ไม่ต้องพูดถึงท่านขุนยาวเฟื้อย

theyus01
28th February 2013, 03:49
''เกมส์มีไว้ระบายจากการเก็บกดในชีวิตจริง ไม่ใช่เก็บกดจากเกมส์ไปลงในชีวิตจริงครับ''

corei3
28th February 2013, 04:09
ผมคิดว่ามันก็มีส่วนจริงๆ เพราะเขาใช้คำว่า มีส่วนสนับสนุนความรุนแรง
บางทีผมนั่งเล่นเกมยากๆ แล้วตาย แฟนโทรมาบางครั้งผมยังมีแอบพาลใส่เล็กน้อย 5555

คุณบอม
28th February 2013, 04:38
เกมก็เหมือนละครกับหนังนั้นแหละครับ แต่มันเป็นภาษาอังกฤษ โง่ๆอังกฤกษอย่างผมคงไม่อินไปฆ่าใครที่ไหน มั้งครับ 55555

pongpon2535
28th February 2013, 06:50
ทีหนังละครน้ำเน่าตบตีกันแย่งผู้ชายฆ่ากันตายโกงคอลัปชั่นเห็นแก่ตัว สอนในด้านลบทั้งนั้นทำไมไม่ไปจ้องจับผิดบ้างละ