PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ลง Win8 ดีไหม ????

hot0892832683
27th February 2013, 18:52
คือว่า ผมไกล้จะจบ ปี 2 เเล้วอ่ะครับ
เบื่อการใช้งานเดิมๆ เเหละ 5555
ผมอยากรู้ว่ามัน เสถียร หรือยัง
ใช่ได้ดีหรือป่าว
เเละความรู้สึกทั้งดี เเละ ไม่ดี ของคนที่เคยใช้ครับ
เเล้วอยากทราบ รุ้นที่สูงสุดของ Win 8
นี้ครับสำหรับคำถามที่เอาไว้ทำอะไร ??

สำหรับผมเลยนะครับบบบ
ใฃ้เล่นเกม( มีจอย XBOX ) หลักๆ เลย เเละ ฟังเพลงดูหนังงงง
เเต่ที่สำคัญ
ใช้ Word บ่อยมากๆ ครับใช้ทุกวัน ( ทำโครงการ )

ลงเเน่ๆ เเต่มีคำถาม

80 % ที่บอกมา ผมมั่นใจเลยว่าาาา ลงเเน่ !ี
เเต่อยากรู้ว่า รุ่นไหน สเถียรที่สุดในตอนนี้ อยากรู้จริงๆ
สเปคผม
core i5 2410m
RAM 4
NVIDIA GeForce GT 520m

ขอความกรุณาด้วยนะครับ

27th February 2013, 19:07
....................

Blackstar
27th February 2013, 19:24
ผมก็ใช้อยู่มันก็ โอเค นะครับ ลื่นดี ไม่แลค

niorjung
27th February 2013, 19:27
ผมก็อยากรู้เหมือนกัน ใครเคยใช้บอกหน่อย เน้นเล่นเกมส์ เล่นเน็ต ดูหนังhd เห็นหลายๆคนบอกว่า win8 pro ดีสุด

co5056
27th February 2013, 19:33
ผมใช้อยู่ครับ เกมส์ส่วนมากเล่นได้เกือบทุกเกมส์ ใช้งานก็ลื่นนะครับ แต่ถ้าลงโปรแกรมเยอะๆก็อาจะช้าได้ครับ ดูหนังก็ปรกตินะครับ

27th February 2013, 19:35
ผมจะเอาไว้ทำงานด้วยอ่ะ
เเล้วทั้ง ห้องผมมันก Win 7 หมดเลยยย = =
เลยอยากรู้ว่า จะก็อปงานมาเครื่องเรา ไฟล์มันจะสมบุณณ์ไหม /??

WgunW
27th February 2013, 19:37
ใช้ได้อยู่ครับ ตามความคิดของผมมันก็คือ win7 ดีๆนี่เอง

matsushiro
27th February 2013, 19:46
เพื่อนผมแนะนำผมมาว่า "เอ็งใช้ Win7 ไปแหละดีแล้ว"

แต่Win 8 เหมือนมันจะมีดีตรง Coppy files เพราะมันสามารถหยุดกระบวนการ Coppy แล้ว ทำต่อได้ เหมือน Pause กับ Resume

Jung Hye Wook
27th February 2013, 19:50
:ask ลง Win8 ดีไหม ????
:answer สั้นๆว่า ดี ผมเป็นพวกชอบความเร็ว Win8 เนี่ยเเหละสุดๆ

G-man
27th February 2013, 19:50
ใครมีวิธีแก้บ้าง

ปัญหาของ win8 Enterprise ในเครื่องของผม

มันเปิดไฟล์ Notpad เก่า ที่เขียนเป็นภาษาไทยไว้ไม่ได้ มันเปิดออกมาเป็น ภาษาต่างดาว

ใครรู้วิธีแก้ ช่วยบอกด้วยครับ

27th February 2013, 19:59

ปัญหาของ win8 Enterprise ในเครื่องของผม

มันเปิดไฟล์ Notpad เก่า ที่เขียนเป็นภาษาไทยไว้ไม่ได้ มันเปิดออกมาเป็น ภาษาต่างดาว

ผมไม่รู้ว่า มันเหมือน Win 7 ป่าวนะ
เเต่ต้องไปเเก้ไข ตัวประเทศที่เราอยู่อ่ะครับ

bassurachar
27th February 2013, 20:01
ผมว่า มันเหมือนๆ windows 7.5 มากกว่าจะเป็น win8

ถ้าถามว่าดีไหม สำหรับผมว่า ดี

ไม่มีปุ่ม start ผมเองก็ยังชิวๆ

jawmonkish
27th February 2013, 21:07
ผมเคยลงเหมือนกัน แต่ลงได้แปปเดียวก็ต้องเปลี่ยน driver บางตัวยังไม่support ของ notebook asus นะ driver ประเภท ฟังก์ชั่น สำหรับถ้าไม่ติดตรงdriver ผมว่าok เลยทีเดียว

thanakom03
27th February 2013, 23:26
วินโดว์ 8 ยัง มีปัญหาบางอย่าง ถ้าลงโน๊ตบุ๊คก็ต้องแฟรชไบออส ก่อนเพื่อให้รองรับ สามารถกด คีลัดให้ทุกปุ่มไม่มีค้าง เช่น พวก ปิดเสียง ปิดจอ เพิ่มเสียงอื่นๆ
แฟรชไบออสไปโหลดจากผู้ผลิต มันจะบอกว่า ชัพพอตวินโดว์8
PC ลงวินโดว์8 ดีไหม คำถามไม่ดี เพราะถ้าหน้าจอคุณไม่ทัชกรีน หรือเรียกบ้านๆว่า จอสัมผัส
แต่วินโดว์ 8 ยังไม่ชัพพอตกับ ไดเวอร์บางตัว และที่ดีที่สุด ซื้อเครื่องใหม่ ชัพพอตเลยจะดีกว่า หึหึ

SolitaryTon
27th February 2013, 23:59
ผมใช้อยู่ครับ ก็ใช้งานได้ดีครับ BenQ S42 ซื้อตอน 3เกือบ4 ปีที่แล้ว ลงวินโดว8 ได้ ไม่มีปัญหาอะไรครับ(ติดแค่ตรงการ์ดจอนิดเดียวที่ต้องลงไดร์เวอร์แบบพิเศษ55+)
เครื่องที่ทำมารองรับ Windows 7 ไม่จำเป็นต้องแฟลชBIOSครับถ้าจะลง Windows8
ไม่ต้องห่วงเรื่องการรองรับไฟล์ครับ สบายหายห่วง
เวลาCopy ไฟล์ ตรงนี้ผมชอบมาก เพราะสามารถพัก(Pause) ไว้ได้ แล้วไปทำงานอย่างอื่นก่อน เสร็จแล้วก็มากดให้มันทำการCopyต่อไปได้
แต่อาจจะไม่ชินหลังจากติดตั้งเสร็จใหม่ๆเท่านั้นแหละครับ เพราะมันไม่มีปุ่ม Start ฮ่ะๆ ผมใช้งานวันนึง สองวัน ก็ชิน รู้สึกว่าสะดวกกว่า Windows 7 ด้วยนะ ในบางเรื่อง

Zatsune Miku
28th February 2013, 00:11
;w; ค ห ส ต ผมลองลงมาเเล้วใช้ยากมวากกก
เลยต้องลง 7 เหมือนเดิม สุดยอด โคตรลำบาก มีเเท็บ เวลาเปิดโฟลเดอรใหม่ กินเเรมมากกว่าเดิม 10 %
เปิดเครื่ิองต้องล็อกอิน เเถม Social Network ติด กับ window อีก
ปิด เบราเซอรหมด ยัง มาเเชทได้
ดูภาพ xxx เปิดเต็มจอเบยยย ดูคลิป xxx ก็เต็มจอบเบยยย
Metro รกหูรกตามากกก
ลงได้ 1.5 วัน ลบ ลง 7 ใหม่ เบย
ก็เเล้วเเต่ความชอบนะ ผมชอบตรงมันสวยดี เเต่ลำบากไปหน่อย

ส่วนที่ชอบ
-สวย
-สวย
-สวย
-ดูดี
-ระเบียบขึ้นเยอะ
-IE 10 เร็วมาก
-ตรงส่วน Copy File มีกราฟให้ดูด้วย สวยๆ

Pinchot
28th February 2013, 00:15
ผมก็ใช้ Win8 ที่ใช้เพราะเห็นว่ามีโปรโมชั่นกับลดราคาเนี่ยแหละ ส่วนตัวใช้มาก็โดยรวมก็ดีครับ

anuchit2010
28th February 2013, 00:28
windows 8 ลงเลยครับ แนะนำให้ซื้อนะ ยิ่งอัพเดทมันยิ่งดี แต่ผมไม่มีงบ เลยกลับมา windows7 รู้เลยว่า windows8 ไวกว่ามาก windows7 อย่างอืด

MenOfHell
28th February 2013, 00:32
ผมว่ามัน work มากเลยนะครับส่วนตัวผมคิดว่าของใหม่มันดีกว่าของเก่าอยู่ล่ะไม่งั้นเค้าจะทำของใหม่มาทำไมว่าไหมเนอะ ^^

Scarlatto
28th February 2013, 00:58
ในความคิดผม Windows 8 มันออกมาให้ใช้กับ Tablet , Smarth Phone มากกว่า มันอาจจะดูไม่ซัพพอร์ทกับ PC มากนัก แต่สิ่งที่ชอบคือมันเริ่มที่จะรองรับการทำงานของชุดคำสั่งของ CPU ได้มากขึ้น
รวมถึง RAM ด้วย(แด๊กRAMเป็นว่าเล่น) ทั้งนี้ เลยทำให้ Windows 8 ทำงานได้เร็วกว่า Windows 7 พอสมควร คงต้องรอดูตัว Service Pack ที่จะมาในเร็วๆนี้ ซึ่งคือ Window BLUE
ว่าจะมีการแก้ไขอะไรบ้าง

satornarm
28th February 2013, 01:16
8 ดีมากครับเร็วด้วยแต่เตือนไว้ Win 8 คือหายนะสำหรับ Gamer ทั้งหลาย
พวกที่เล่นไม่เยอะแบบมาก ๆ + ไม่ได้เล่นเกมออนไลน์บางเกมจะได้รู้กันหรอก
และชอบพูดว่าไม่มีปัญหาไร ผมลองมาแล้ว 2 เดือน(ของแท้ด้วยนะ) เปลี่ยนกลับไป
ใช้ Win7 Windows 7 Gamer Edition 64Bit เหมือนเดิมเลย

ปล.ปัญหาเกี่ยวกับทางด้านเกมส์ไม่ได้มีแค่นี้นะ มีอีกแยะ แถ,ยังมีพวกโปรแกรมบางส่วนที่เป็นปัญหาอีก

การใช้ทั่วไปก็ไม่มีปัญหาเหมือนคนทั่วไปว่าจริง ๆ นั่นแหละ
แต่ลองใช้มันให้ลึกเข้าไปอีกดูสิ บอกได้คำเดียว

โอ้พระสงฆ์ นี่หรือคือ Window8 ที่ดีนักดีหนา

SWE_Sora
28th February 2013, 08:55
รอ 9 เลยครับ 8 มัน อย่างว่าละครับ แทปเล็ต มือถือมากกว่า นะ

lllnoahlll
28th February 2013, 09:10
ผมใช้ win8 pro 64 bit อยู่
โอเคเลยนะไม่มีปัญหาอะไร (Notebook)
เฟรมเรตเกมที่เคยเล่นเทียบกับ win7 เำพิ่มขึ้นประมาณ 5-10

#WTF `Friday
28th February 2013, 19:45
ตอนนี้ ใช้อยู่ สัก 4 เดือนได้แล้ว :yes โดยรวมดีมากครับ

แต่ สำหรับเกมส์และ โปรแกรมบางตัว เป็นอย่างที่่ คนอื่นบอก = =

แต่ส่วนมากก็เล่นได้ ใช้ได้ตามปกติครับ มีแต่ส่วนน้อยที่ เล่นไม่ได้

และตัววินโด้เองก็มีความไว ความลื่น กินสเปคน้อยลง ลงเกมส์ ได้เฟรมเลส ดีขึ้นนะ (ความเห็นส่วนตัว)

top_ac
28th February 2013, 21:43
http://youtu.be/o58_2ncLHpQ

thebear19
28th February 2013, 21:47
8 สำหรับคนชอบเล่นเกมเก่าๆหรือออนไลท์ กรุณาเช็คให้แน่ใจ ว่าซัพพอตหรือยัง เพราะบางเกมยังไม่ซัพพอตเลย
ส่วนพวกโปรแกรมสามัญ ส่วนใหญ่รับ8ล่ะ แต่โปรแกรมเฉพาะทางบางตัวเช็คดีๆด้วยเช่นกัน
เรื่องความเร็วยอมรับไวมากๆ แต่ข้อเสียตอนใช้ครั้งแรกคุณอาจมึนกับUIไปสักพัก ถ้าชินก็สบาย

ปล บางเกมมีคนบอก 8 เล่นได้แต่ ท่านอาจจะเล่นไม่ได้ก็ไม่ต้องตกใจ บางเกมมันก็มีงี้เหมือนกัน 555
แนะนำถ้าไม่เหลือบ่ากว่าแรง ลงแบบdual boot ทั้ง 7 และ 8 อีกอย่างถ้าจะลงแนะนำว่าลงเหมือนฟอแมตวินโด้ ถ้าอัพเกรดระวังโปรบางตัวพังรันไม่ได้นะ^^

parisj007
28th February 2013, 21:49
สบายๆ แต่ผมมีปัญหาเดียวคือลง net framework ไม่ได้ก็แค่นัน้

tenmza0
28th February 2013, 21:53
windows8 คือสิ่งที่ดีที่สุดคับ ผมก็ใช้ เปิดเครื่องเร็วสุดๆ

Wolfie0530
28th February 2013, 22:04
เกมที่ผมเปิดไม่ได้เห็นเกมเดียวนะตอนนี้ Command & Conquer Tiberian Sun
ส่วนเกมที่เปิดไม่ได้จะมีวิธีเปิดใน Google อยู่ (เกือบ)ทุกเกม

นอกนั้นหายห่วง เพราะใช้มาครึ่งปีได้ ทำได้ทุกอย่าง
แต่การดูแลรักษามันจะต้องละเอียดกว่า Win7 หลายเท่าเลย นี่แหละหลายคนถึงบอกมันไม่ดี

Nakprok7
28th February 2013, 22:09
;w; ค ห ส ต ผมลองลงมาเเล้วใช้ยากมวากกก
เลยต้องลง 7 เหมือนเดิม สุดยอด โคตรลำบาก มีเเท็บ เวลาเปิดโฟลเดอรใหม่ กินเเรมมากกว่าเดิม 10 %
เปิดเครื่ิองต้องล็อกอิน เเถม Social Network ติด กับ window อีก
ปิด เบราเซอรหมด ยัง มาเเชทได้
ดูภาพ xxx เปิดเต็มจอเบยยย ดูคลิป xxx ก็เต็มจอบเบยยย
Metro รกหูรกตามากกก
ลงได้ 1.5 วัน ลบ ลง 7 ใหม่ เบย
ก็เเล้วเเต่ความชอบนะ ผมชอบตรงมันสวยดี เเต่ลำบากไปหน่อย

ส่วนที่ชอบ
-สวย
-สวย
-สวย
-ดูดี
-ระเบียบขึ้นเยอะ
-IE 10 เร็วมาก
-ตรงส่วน Copy File มีกราฟให้ดูด้วย สวยๆ

ส่วนที่กล่าวมาทั้งหมดนั้น ถ้าไม่ไปตั้งค่าให้มันล็อคอินนู่นนี่ ก็เหมือน win 7 ทุกอย่าง แค่ star เมนู เปลี่ยนเป็น metro เท่านั้น กินแรมน้อยกว่า win 7 ด้วยนะครับ ผมใช้อยู่เดิมๆ เหมือนใช้ win 7 ที่เร็วสเถียรกว่าเดิมอีก สรุปดีกว่าใช้ดีมากครับ ลองซะจะติดใจ

chunkun
28th February 2013, 22:48
ลองใช้ win 8 ทั้ง pro และสุดท้าย enterprise ใช้สักพักสองสามวัน ลองกลับไปใช้ win7 เปรียบเทียบความรู้สึกอีกที
ผลคือขอกลับมาใช้ win8 enterprise ดีกว่า ติดใจเรื่องสีสรร กราฟฟิก ความเร็ว มันน่ะครับ เรื่อง metro app ใช้ไปเดี๋ยวก็คล่อง ถ้าไม่ชอบก็ไม่ต้องเลื่อนจอ
ไปหามัน อยู่แต่หน้า desktop ก็ได้คับ อ้อ อย่าลืมใส่ปุ่มสตาร์ทเพิ่มด้วยเดี๋ยวจะไม่ชิน

สำหรับท่านที่ยังเล่น yuri win 8 64bit เล่นแล้วกาตุกตลอดไม่รองรับครับ แต่ win32 เล่นได้ไม่มีปัญหา ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน

sssss1
28th February 2013, 23:48
อย่าใช้ 8 ถ้าท่านเล่นใน PC - Notebook ที่ไม่มีทัชสกรีน มันจะไม่ได้ประสบการณ์วิน 8 ที่เเท้จริง
ก๊อบไฟล์เร็วก็จริง เเต่ Theme มันไม่สวยเท่า 7 เคยดูในยูทูปเเล้วเเปลกๆ
บู๊ตเร็วมากๆใช้คู่กับ SSD ก็ดีจริง
เเต่คนที่ใช่เเล้ว(ซื้อเเท้)บางคนยังกลับไปใช้ 7 คือท่าน HISMAN เเละอีกหลายๆคน
ผมก็ไม่ชอบ รอมีจอทัชค่อยใช้

nanatsukung
1st March 2013, 00:01
พวกโปรแกรมที่เปิดมัน 8 ไม่ได้ มันก็มีให้รันเป็น 7 ไม่ใช่เหรอครับ?

ผมก็บอกไม่ถูกว่ามันดีกว่ายังไง แต่ผมซื้อมาแล้วขอใช้ให้คุ้มละกัน 555
แค่มันเปลี่ยนหน้าตาไปบ้าง ก็ทำความคุ้นเคยแค่แป๊บๆก็เล่นได้ล่ะ สะดวกสบาย เร็วด้วย สวยอีก

mhooza
1st March 2013, 02:01
จขกท เราบอกได้คำเดียวว่า"นายต้องลองเอง" windows 8 มี4 รุ่นมั้ง มี windowsRT(ของtablet) windows8 windows8PRO windows8Enterprise
สำหรับบางคนที่ไม่รู้
ส่วนตัวก็เคยลองมาเหมือนกันแต่ด้วยเหตุผลทางบางประการต้องกลับมาใช้windows7 ส่วนเกมส์ก็เคยลอง บางเกมส์ที่เป็นออนไลน์และออฟไลน์บางเกมส์ก็ลงไม่ได้
software ก็เช่นกันแต่ส่วนใหญ่แล้ว ถ้าลง7ได้ก็น่าจะลง8ได้เหมือนกัน
ตามนั้นเคป่ะ

Swordman
1st March 2013, 02:14
satornarm คุณคือผู้ที่เข้าถึงอย่างแท้จริงครับ ^^

ถ้าเข้าถึงมันแล้วจะรู้ว่าเป็นอย่างไรบ้าง

Win8 ลงแรกๆก็อู้ยปรู๊ดปร๊าดดีจริงๆ แต่ใช้งานได้ซักอาทิตย์เท่านั้นแหละเหอะๆ กำ กำ กำ ไม่ต้องแบเลย

แล้วเกมส์นี่หละเหอะๆ ถ้าทุกท่านเป็นผู้ทีเล่นเกมส์ออนไลน์เป็นหลักแล้วละก็ จะย้อนกลับมาที่ Win7 ทุกรายไป

จริงๆแล้ว MS น่าจะทำของมือถือก็มือถือไป คอมก็คอมไป ไม่ต้องมาปะปนกันแบบนี้เลย

Nemesis29
1st March 2013, 06:16
windows 8 เป็นตัวที่ผมใช้ทดสอบโปรแกรมใน vm และใช้งานจริงๆด้วย ถือโอเคกว่า win7 เพราะเมื่อก่อนก็ใช้ win7 แล้วลังเล มากๆ
ลง windows 8 ใช้ได้ 2 ชม ก็ต้องกลับไปใช้ win7 ที่โกสไว้เพราะมันไม่ชิน ถ้าทนใช้ไปสักพักนึงแล้วจะรู้ผลเองครับ

กรณีที่ว่ามันรองรับอะไรแค่ไหนก็ต้องหาคำตอบด้วยตัวท่านเองจากสเปคคอมของท่าน ส่วนที่ผมใช้อยู่ไม่มีปัญหาใดๆ (PC)
ส่วนเรื่องเกม ผมว่ามันก็ไม่น่าจะมีปัญหานะ (นอกจากเกมที่เฉพาะจริงๆ) ถ้าเราลงพวก net framwork กับ dx9 ให้มันครบ
ถึงแม้ว่ามันจะมี net framework 4.0 กับ dx11 มาอยู่แล้ว แต่ในความเป็นจริง เกมบางเกมยังจำเป็นต้องอาศัยการทำงาน
ของ dx9 กับ net framwork รุ่นเก่าตั้งแต่ 2.0-3.5 sp1 อยู่ถ้าไม่มีส่วนประกอบพวกนี้มันก็ไม่สมบูรณ์ครับ

ทั้งนี้ถ้าอยากจะลองเล่นจริงๆก็แนะนำให้โกสวินโดว์ตัวเก่าไว้แล้ว ลองเปิดใจใช้ windows 8 ดู
ถ้ามันไม่ดียังไงก็โกสกลับมาได้ แต่ถ้ามันดี ใช้ไปสักพักนึงแล้วคงต้องหันไปลบไฟล์ที่โกสไว้แบบผมเป็นแน่ :)

planxthanee
1st March 2013, 06:36
ผมลงก็ไม่มีันหานิ่ แค่ลงปล้วไดรเวอร์บางตัวยังไม่มมีมาให้ในวิน ก็ไปโหลดโปแกรมหาDriver มาปคานิ้ก็เสจแล้ว
ผมมเล่นเกมได้ทุกเกมอ่ะ HoN ACIII BOII Farcry 3 Dota 2 DotA LoL PB บลาๆๆ สรุป ยังไม่มีเกมไหนที่เล่นไม่ได้ครับ

nongkaenglnw
1st March 2013, 07:48

ลองไปปรับค่าทุกอย่างให้เป็นThaiดู
http://image.ohozaa.com/t/2a5/adWLfH.jpg (http://image.ohozaa.com/view2/wG1vULw7NlZBDb1C)http://image.ohozaa.com/t/869/VQchzV.jpg (http://image.ohozaa.com/view2/wG1vVttumekLa03X)http://image.ohozaa.com/t/a64/5yw1B8.jpg (http://image.ohozaa.com/view2/wG1vWToduJYrBD2O)http://image.ohozaa.com/t/066/5CvPpY.jpg (http://image.ohozaa.com/view2/wG1vXfmTMikmRJh9)

ส่วนของท่าน จขกท. ผมว่าดีนะผมเร็วและดีกว่า 7 เยอะ ส่วนเกมมมม รองรับเหมือน 7 ทุกอย่าง ก็เหมือนนำ 7 มาทำให้หน้า Start เป็นแนวใหม่ และ ที่สำคัญมัน โหลด แอฟจากWindows Storeได้ด้วย แต่ไม่เน้นใช้งานหนักๆนะครับ เดี๋ยวจะค้าง

wriy9oN
1st March 2013, 07:59
เปลี่ยนไปใช้ SSD เเล้วลงซะ เเล้วจะรู้ เร็วนรกเป็นยังไง

mmx2029
1st March 2013, 08:20
ต้องดูก่อนว่าเครื่องที่คุณใช้ Driver มัน Support windows 8 มั้ย ผมก็ใช้อยู่ ก็อย่างที่หลายคนบอก มันเร็วและเบากว่า 7 เกมส์ที่ผมลงก็เล่นได้หมด แต่ถ้าใช้เทรนเนอร์ บางตัวจะใช้ไม่ได้ windows 8 มันใช้ .Net 4.0 แต่บางเกมส์ต้องรัน .Net 2.0-3.5 ต้องไปเปิดให้ Windows 8 สามารถ Run .Net 2.0-3.5 ใน cmd ก่อน

LittleAuraz
1st March 2013, 16:24
จริงครับ ' ที่บอกว่า Windows 8 เล่นเกมส์ไม่ได้ " อาจเป็นเพราะไม่ได้ลง .Net Framework + DirectX 9 ครับ
เนื่องจาก Windows 8 ใช้ .Net Framework 4.0 + DirectX 11 ครับ
อย่างเกมส์ FarCry3 Windows 8 เล่นไม่ได้ เพราะไม่ได้ลง DirectX 9 เนื่องจาก ไฟล์เข้าเกมส์ รับรอง Dx9
ลองไปเปิด Folder เกมส์ดูจะมี ไฟล์เข้าเกมส์ที่รับรอง Dx11 อยู่อีก 1 อัน

หลังจากลง Dx9 ก็เล่นได้ตามปกติ '

toomtarm005
1st March 2013, 16:26
win 8 ไม่เสถียร ดับง่าย อย่าเสี่ยงดีที่สุด

Ksleser
1st March 2013, 16:30
Windows 8 ใช้งานปกติไม่มีปัญหาครับ เร็วสะดวก สวย
แต่ถ้าท่านจะเอาไปเล่นเกม ท่านอาจจะเจอปัญหาเกี่ยวกับเกมเก่าๆได้ อย่าง Crysis ภาคแรกผมปรับสุดได้ Windows 7 สบายๆ มา 8 กระตุก - -
ส่วนเกมใหม่ๆไม่มีปัญหาครับ

สรุปโดยรวมดี :cool:

planxthanee
1st March 2013, 17:53
จริงครับ ' ที่บอกว่า Windows 8 เล่นเกมส์ไม่ได้ " อาจเป็นเพราะไม่ได้ลง .Net Framework + DirectX 9 ครับ
เนื่องจาก Windows 8 ใช้ .Net Framework 4.0 + DirectX 11 ครับ
อย่างเกมส์ FarCry3 Windows 8 เล่นไม่ได้ เพราะไม่ได้ลง DirectX 9 เนื่องจาก ไฟล์เข้าเกมส์ รับรอง Dx9
ลองไปเปิด Folder เกมส์ดูจะมี ไฟล์เข้าเกมส์ที่รับรอง Dx11 อยู่อีก 1 อัน

หลังจากลง Dx9 ก็เล่นได้ตามปกติ '

เอ๊ะๆๆ ทำไมผมเล่นได้ล่ะ ใช้ DirectX 11ชอง Win 8
ผมยัง ไม่ได้ลง DX9 เลยอ่ะ งงแหะ ในตัว Farcry3 มีตัวรัน DX11 ไม่ใช่หรอ

ปล.เสปคคอมที่เล่นได้แต่เกมเก่าๆห้ามลง Win8 เด็ดขาด ถึงมันจะเบาเครื่อง แต่มันก็ทำให้คุณไม่มีเกมเล่น

win 8 ไม่เสถียร ดับง่าย อย่าเสี่ยงดีที่สุด

ตัวไหนครับ RT หรือป่าว โหลดตัว Full มาลองสิ เสถียรสุดๆ
เกมที่ผมมีใน Steam เล่นได้หมด แอดมาดูได้ steam: thanee_charattrakool

sinjin
1st March 2013, 18:07
windows 8 ดีคับ แต่ถ้าคนเคยชินกับรุ่นเก่าๆแล้วหันไปใช้ windows8 จะงงมากๆคับ เหมือนถอยรถมาใหม่เลย เครื่องยนตร์ระบบภายในต่างกันกับรุ่นก่อนๆ อย่างเห็นได้ชัด เอาแบบเออ งงไปกันเลยคับ
ต้องพยายามหัดใช้ ให้ชินหน่อยถึงจะคล่องนะคับ ส่วนตัวไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ ระบบมันดูยุ่งยากพิกลคับผม

tantrue
1st March 2013, 22:43
ไดร์เวอร์ motherboard Asus windows 7 64 bit ใช้ กับ windows 8 pro 64bit ได้ไหมครับ

anuchit2010
1st March 2013, 22:53
8 ดีมากครับเร็วด้วยแต่เตือนไว้ Win 8 คือหายนะสำหรับ Gamer ทั้งหลาย
พวกที่เล่นไม่เยอะแบบมาก ๆ + ไม่ได้เล่นเกมออนไลน์บางเกมจะได้รู้กันหรอก
และชอบพูดว่าไม่มีปัญหาไร ผมลองมาแล้ว 2 เดือน(ของแท้ด้วยนะ) เปลี่ยนกลับไป
ใช้ Win7 Windows 7 Gamer Edition 64Bit เหมือนเดิมเลย

ปล.ปัญหาเกี่ยวกับทางด้านเกมส์ไม่ได้มีแค่นี้นะ มีอีกแยะ แถ,ยังมีพวกโปรแกรมบางส่วนที่เป็นปัญหาอีก

การใช้ทั่วไปก็ไม่มีปัญหาเหมือนคนทั่วไปว่าจริง ๆ นั่นแหละ
แต่ลองใช้มันให้ลึกเข้าไปอีกดูสิ บอกได้คำเดียว

โอ้พระสงฆ์ นี่หรือคือ Window8 ที่ดีนักดีหนา

ผมใช้ มา 2 เดือนไม่มีปัญหาอะไรนะ ลงเกมเป็นว่าเล่น แต่ที่ผมเปลี่ยนกลับมา windows 7 เพราะลงโยวกังเถื่อน เซิร์ฟ kiss อะไรนี่ละ ตอนลงมันไปปรับ โปรแกรม dos แล้วภาษาไทยกลายเป็นต่างดาวไปทันที ที่ผมไม่ลงวินโดว์ 8 อีกอะหรอ ขึ้นเกรียจ crack ตังไม่มี เลยมาใช้ 7 ก่อน สำหรับผมมันไวกว่ากันมากจริงๆ (ผมว่า win8 ไม่ค่อยมีโปรแกรมอะไรให้มาเลยนะนั่งลงเอาเอง - -)

ไดร์เวอร์ motherboard Asus windows 7 64 bit ใช้ กับ windows 8 pro 64bit ได้ไหมครับ

ผมไม่แน่ใจตอนลง windows8 ให้มันหา driver ให้เองไม่ต้องทำอะไรเลย

satornarm
1st March 2013, 22:58
พวกที่บอกว่า Win 8 ที่เล่นเกมไม่ได้เพราะ ไดร์เวอร์นะครับตรงนั้นคนเค้าก็รู้กันอยู่แล้ว แล้วที่บอกว่าเกมส์ ต่าง ๆ นา ๆ
ที่พวกท่านบอกว่าเล่นได้น่ะก็เล่นได้ครับผมก็มีหมดทุกเกมแต่ที่พวกท่านบอกมานั้นยังน้อยไป และลึกไม่พอครับ
ปัญหามันเยอะจริง ๆ ยิ่งพวกที่เล่นเกมส์แท้ฝั่ง Game for window นี่นะจะรู้เลย
และโปรเกรมต่าง ๆ อีกอยากมาย

ดวยรวมแล้วผมชอบนะเร็วซิปหายเลย แต่ขอบายดีกว่า ถึงจะเสียดายที่ซื้อแผ่นแท้มาก็เหอะ เพราะผมต้องทำไรอีกเยอะ
ไม่ใช่กะเอาแค่เร็ว เพราะเล่นเกมก็ไม่ได้ต่างอะไรเลย สำหรับคอมที่ มี Spec ค่อนข้างสูง

ganandgun
1st March 2013, 23:43
ผมใช้ win8 ตอนนี้ยังไม่มีเกมไหนที่เล่นไม่ได้ครับ ....

far cry3 ,crysis , vindictus , dota2 ,batman , dead space , diablo2 , the sim 3

เล่นได้หมดจร๊ะ....

แล้วก็ที่ผมเล่น ผมเล่นกับโน๊ตบุ๊ค asus ครับ อะไรซัพไม่ซัพผมไม่รู้

ผมลงแค่ driver ของ nvidia แล้วก็พวกโปรแกรมต่างๆ ที่ต้องใช้เล่นเกม

ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ เร็วมากด้วย....

ผมใช้แค่วันเดียว ก็ชินแล้วครับ แต่อาจไม่เข้าถึงโปรแกรมอะไรที่มันลึกๆ

ส่วนคนที่บอกว่าเปิดหนังx เปิดหนังดู ฟังเพลง แล้วมันเต็มจอ..

คุณก็ลงโปรแกรมดูหนังสิว่ะคร๊าบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ

ทุกครั้งที่เราเปิดไฟล์มันจะมีให้เราเลือกว่าจะเปิดดูกับอะไร

แค่คุณไปเปิดกับโปรแกรมธรรมดาๆ มันก็ดูหนังได้เหมือนwin7ละครับ

winamp บลาๆๆ ก็ใช้ได้ปกติ

ส่วนคำตอบของผมคือ ''ดี'' กว่าwin7ครับ

LittleAuraz
2nd March 2013, 00:05
เอ๊ะๆๆ ทำไมผมเล่นได้ล่ะ ใช้ DirectX 11ชอง Win 8
ผมยัง ไม่ได้ลง DX9 เลยอ่ะ งงแหะ ในตัว Farcry3 มีตัวรัน DX11 ไม่ใช่หรอ

หมายถึงว่า ใช้ตัว Dx9 เข้าเกมส์ครับ ' ถ้าใช้ตัว Dx11 อีกตัวเข้า ก็เล่นได้อยู่แล้วล้ะ

สงสัย อธิบายไม่เคลียร์ 555

~!-!eRo~
2nd March 2013, 02:19
Win 7 Gamer Edition x64 ครับดีสุดสำหรับผมนะ 55

slumberzax
2nd March 2013, 02:25
win8 ของผมเวลาใช้จอย xbox เล่นเกมแล้วอนาล็อกมันหลอนแบบขึ้นๆลง เลยกลับใจมาใช้win7 เหมียนเดิม

cloud14
2nd March 2013, 06:24
อันนี้ขึ้นอยู่กับว่าคุณใช้ทำอะไรนะครับ

planxthanee
2nd March 2013, 06:38
สรุปนะ ลง Window 8 ไปเลย ใช้ตัว Pro เอา

คุณมาตั้งถามยังงี้ก็เหมือนแต่ก่อนตอนเราใช้ XP แล้ว 7 มาใหม่อ่ะ ก็ตั้งถามว่าดีไหมเล่นเกมได้ไหม
สุดท้ายตอนนี้ XP ก็แทบเล่นเกมไม่ได้เพราะ DirectX ไม่รองรับ

เพราะฉะนั้นของฝหใ่ย่อมดีกว่าเสมอ

nuunun2000
2nd March 2013, 06:48
ภ้ามีจอย xboxแท้ หรือจอย F510 ก็ลงได แต่จอย บ้านๆ ลง win7 ดีกว่าคะ เพราะ x360ce ใช้ใน win8 ไม่ได้ จบข่าว

tantrue
2nd March 2013, 18:44
ขอสอบถามเรื่องระบบ used login ของ windows 8หน่อยอะครับว่า ใช้ Local Account กับ Microsoft Account ใช้แบบไหนดีกว่ากันครับ
คือตอนนี้ ผมใช้ Microsoft Account อยู่อะครับ ต้องมานั่งใส่ พาส ทุก ครั้งที่เปิดเครื่องเลย แล้วอีกอย่างคือ Microsoft Account ต้องมีการเชื่อมต่อกับhotmail ตลอดเวลา มัน
จะมีความเสียงในการโดนตรวจสอบ คีลย์แท้ หรือปล่าวครับ รบกวนช่วยแนะให้ผมเข้าใจหน่อยครับ แล้วการจัดการไฟล์ต่างๆในเครื่อของทั้ง 2 แบบต่างกันไหม
ถามเยอะหน่อย ขอบคุณครับ.

ปล.ปกติแต่ละท่านใช้แบบไหนกันครับ

2nd March 2013, 19:29
สำหรับผมเลยนะครับบบบ
ใฃ้เล่นเกม( มีจอย XBOX ) หลักๆ เลย เเละ ฟังเพลงดูหนังงงง
เเต่ที่สำคัญ
ใช้ Word บ่อยมากๆ ครับใช้ทุกวัน ( ทำโครงการ )

bassurachar
2nd March 2013, 21:10
สำหรับผม ผมคิดว่า ยังของใหม่ก็น่าจะดีกว่าของเก่าอยู่แล้วคับ เพราะว่า ไม่มีใครอยากพัฒนาลงหรอกคับ

panudetch
2nd March 2013, 23:01
ณ ตอนนี้ ขอบอกว่าดีถึงดีมากครับ แนะนำให้ลงเลย เล่นเกมแหล่มมาก! :D

infinityteen
3rd March 2013, 01:11
ผมชอบ windows8 ที่สุดเท่าที่เคยใช้คอมมาครับ เหตุผลคือผมชอบครับ รูปแบบมันตรงใจผมมาก และมันเร็วมากๆ

myheartformild
3rd March 2013, 17:43
ผมเห้นด้วยดีมากครับ
เวลามีปัญหาก็ Restore ซะ ง่ายดี

houkago-teatime
3rd March 2013, 19:55
ลองด้วยตัวเองครับๆ ส่วตัวผมก็ว่าดีนะครับ :)

prodjvirusscanful
3rd March 2013, 21:54
อย่าไปลงรุ่น win8 Enterprise นะ หนักเครื่องเปล่าๆ ลงรุ่น Pro ก็พอเเล้วว ด้วยความหวังดี

4th March 2013, 14:38
80 % ที่บอกมา ผมมั่นใจเลยว่าาาา ลงเเน่ !ี
เเต่อยากรู้ว่า รุ่นไหน สเถียรที่สุดในตอนนี้ อยากรู้จริงๆ
สเปคผม
core i5 2410m
RAM 4
NVIDIA GeForce GT 520m

ขอความกรุณาด้วยนะครับ

chunkun
4th March 2013, 19:36
เครื่องผม แค่ AMD dual core x2 7550 แรม 4 กิ๊ก การ์ดจอ ATI Radeon hd4350 ผมใช้ windows 8 enterprise 32 bit รู้สึกว่าลื่นกว่าดีกว่า pro นะครับ
อีกอย่างผมจะไม่ลงโปรแกรมที่ไม่จำเป็นให้รกเครื่องด้วย ลงเท่าที่จำเป็นครับ เปิดปิดเครืองไวหยั่งกับจรวด เข้า ie เร็วมาก กูเกิ้ลโครมบน win8 กลับอืด ๆ กว่าหน่อย
ทั้งนี้ผมมีการตั้งค่าที่ msconfig ปรับแต่ง ปิดโปรแกรมไม่จำเป็นตอน boot กับ startup ออก

ตอนแรก ๆ ใช้ tune up utility 2013 คอยล้างขยะปรับแต่งคอม แต่ตอนนี้เจอตัวชอบกว่าคือ fix cleaner คอยชำระล้างคอมและจัดระเบียบต่าง ๆ ดีมากคับ

ผมลง win 8 ระหว่าง pro กับ enterprise กลับไปกลับมา ขอยืนยันว่า enterprise ไม่หนักเครื่องสำหรับสเปคคอมผมครับ แต่ถ้าสเปคต่ำกว่านี้ไม่แน่ใจ
ที่บ้านมีคอมอีกเครื่องสเปคใกล้เคียงกับตัวของผมเอง ลองลง win 8 pro 64 bit ไม่ปรากฎว่าเร็วกว่า enterprise ที่ผมใช้เลยครับ ลงโปรแกรมเหมือนกับเกือบทุกอย่าง

zoro1994
4th March 2013, 21:53
ผมไม่รู้ว่า มันเหมือน Win 7 ป่าวนะ
เเต่ต้องไปเเก้ไข ตัวประเทศที่เราอยู่อ่ะครับ

ใช่ครับต้องไปเปลี่ยน System Location:)

peeofzero
5th March 2013, 12:41
ลงเลยครับ ทำอะไรได้เยอะกว่าเหมือนเป็นมิติใหม่ แต่ถ้าจะลงควรโหลดพวก firmwere 2.0-3.5 , Diver การ์ดจอ, โปรแกรมต่างๆเอาไว้
พอลงเสร็จจะได้ไม่เสียเวลาโหลด
ตอนนี้ผมใช้ Windows 8 Pro อยู่ ก็ใช้ได้เลยแหละ ชอบๆ ส่วนเกมก็เล่นได้ตามปกตินะ

เปิดปิดเครื่องไวมากๆ ก็อปปี้ ถ่ายโอนไฟล์ ไว และ สวย

nacksolo
7th March 2013, 00:39
มีคำถามครับ ผมใช Asus a43sj: i5 2.4GH NVIDIA GeForce GT 520m
เวลาลง 8 แล้วต้องไปหาDiver ของมันลงเพิ่มไหมครับ ใช้อันเดิมได้ไหมที่เป็นของ 7 ที่แถมมาครับ
เพราะว่ามันมีพวกคีย์ลัดอยู่

7th March 2013, 02:28
มีคำถามครับ ผมใช Asus a43sj: i5 2.4GH NVIDIA GeForce GT 520m
เวลาลง 8 แล้วต้องไปหาDiver ของมันลงเพิ่มไหมครับ ใช้อันเดิมได้ไหมที่เป็นของ 7 ที่แถมมาครับ
อ็ากกกก
รู้ไหมมม ???
คุณรุ่นเดียวกับผมเป็ะ
ปล. อยากรู้คำตอบเหมือนกันนน ตอบหน่้อยบๆๆๆ

darkblack
7th March 2013, 10:16
ผมแนะนำว่าไม่ลองกับตัวเองก็ไม่รู้หรอกครับ ลงแล้วหาคำตอบด้วยตัวเองจะดีกว่าครับ ถ้าให้ตอบก็ จากที่ใช้มาจนตอนนี้ยังไม่มีความคิดที่จะกลับไปใช้ วิน7 อีกเลย ถ้าจะลงก็ลง 8pro ก็พอ ส่วน driver สามารถใช้ของ วิน7 แทนได้ครับ

clean1447
7th March 2013, 10:22
ไม่แนะนำอย่างแรง
เล่นเกมส์ FPS ตกกว่า Win7 เป็นเท่าตัว
เคยลองแล้ว
และต้องกลับมาใช้ Win 7 เหมือนเดิม เสถียรสุด

ถ้าอยากเร็วจริงๆ ต้องซื้อ SSD และ USB 3.0 นั้นแหละ
เปิดเครื่องโครตเร็ว ถึงจะเป็น Win7
ส่งไฟล์ก็เร็วเพราะ USB 3.0

เอาความจริงไหม
เครื่องหนู เมื่อก่อนลง Window 8 ไปเล่น NFS MW 2012 ปรับต่ำสุด ยังกระตุก
พอกลับมา Win 7 เหมือนฝัน ปรับ Med อย่างลื่น
และก็มีหลายเกมส์เลย อย่าง COD MW2 Mod กราฟฟิค
ไม่อยากจะเชื่อ หน่วงเป็นบ้าเลย พอมาลง Win 7 กลับลื่นปกติ

ก็จริงอยู่ว่ามันสวย แต่มาลองคิดๆดู พวกหน้า Start เราไม่ได้ใช้เลยนิวา
งั้นถ้าตัดออกไปก็กลายเป็น Win7 โมเป็น Win8

คิดดูแล้วกันว่าตัวเองชอบเล่นเกมส์
หรือว่าสวยงาม

ถ้าเล่นเกมส์ Win7 Gamer Edition + Game Booster
ถ้าสวยงามไม่เล่นเกมส์มากนักก็ Window 8 Pro

sukamoto
7th March 2013, 11:28
ผมใช้แท้ตั้งแต่ออกแล้วครคับมันอัพจนเสถียรแล้วครับ
NFS MW 2012 ผทปรับสุดทุกอย่างไม่กระตุกนะครับ
ใช้แท้ดีได้อัพตลอด แต่ถ้าไม่ไหวก็ให้ลงตัวล่าสุดไปครับใช้ดีครับ
7 จริงยังไม่หยุด Support แต่ การออกแบบ 8 ดีกว่าครับ

peeofzero
7th March 2013, 11:42

ต้องลงใหม่หมดครับผม

monitaki
20th March 2013, 12:09
ใช้ Win 8 ประมาณ7 เดือน ปัจจุบันยังใช้อยู่
NB Sumsung, CPU i5 ,ram 8 Gb ,Intel(R)HD 3000 และ GT540m
*ลงใหม่หลายรอบ
-เพราะ อยากรู้ว่า win 8 ตัวไหนเหมาะกับเครื่องนี้ ที่ลองลงมี Windows 8 N x64,Windows 8 Pro x64,Windows 8 Enterprise x64 ,Windows 8 Enterprise N x64 สุดท้ายเลือก Windows 8 Enterprise x64 เวิร์กสุด
-เพราะชอบลงโปรแกรมต่างๆมากและเข้าไปแก้ไขWindows (อยากลอง จนบางที Restore ก็ไม่หาย ) จนทำให้เครื่องมีปัญหาเลยต้องลงใหม่
**ปัญหาที่เจอ
-เวลาเปิด ไฟล์เพลงจำพวก 1080p.mp4 ด้วยโปรเกรม KMP เปิดได้สัก 8-9 เพลง เครื่องจะค้าง ต้องปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ สาเหตุ อาจจะมาจาก ไม่สามารถสั่งให้ KMP รันกับGT540m แต่ใน Windows 7 ทำได้
-เวลาอัพเดตซอฟต์แวร์โทรศัพท์มือถือใหม่ ขณะที่กำลังติดตั้งซอฟต์แวร์ เครื่องรีสตาร์ทเอง ( โปรแกรม Nokia Suite การโอนไฟล์,การดูข้อมูล,การติดตั้งแอฟพิเคชั่น ทำได้เหมือน Windows 7 ยกเว้นการอัพเดตซอฟต์แวร์โทรศัพท์)
-ไม่สามรถเข้าใช้ Administator ได้เหมือน Windows 7
***สำหรับWindows 8
-ในการทำงาน Windows 8 ทำงานสมบรูณ์ดี ผมใช้โปรแกรมไม่ต่างจาก Windows 7 สำหรับเกมส์ในปัจจุบันก็ส่วนใหญ่เล่นได้
-ใช่ใหม่ๆ ก็มึน งง แน่นอน มันไม่เหมือนตอนที่เปลี่ยนจาก xp มา vista มา win 7 แบบนี้ไม่ได้ปรับอะไรมาก
-เรื่องความเร็ว Windows 8 เร็วกว่า Windows 7 ต้องลองใช้ดูครับถึงจะรู้ ใช้แล้วจะติดใจ
-CPU ขั้นต่ำ i3 64bit ไปเลย ถ้าจะลงโปรแกรมเป็น 32 bit ก็ทำได้

edkub
20th March 2013, 12:28
ผมไม่รู้หรอกว่าพวกคุณมีอคติกับ window 8 ขนาดไหนแต่ผมบอกได้เลยว่าไม่ช้าเร็วพวกคุณก็ต้องใช้อยู่ดี

เทคโนโลยีสมัยนี้ไปทางสัมผัสหมดแล้ว notebook แบบทัช มาแทนที่แบบไม่ทัชมากขึ้นเรื่อยๆแล้ว

ถ้ายังฝันว่า window 9 จะเป็นแบบเดิมผมว่ายากอะยกเว้นจะมีแบบ ระบบ desktop away ไม่ก็ metro away วินโด 8 ผมใช้อยู่ดีกว่า 7 หมดเสียอย่างเดียวสลับ metro บ่อยรำคาญมากใครรู้วิธีให้ desktop away บอกด้วย

muchinw
20th March 2013, 12:36
ผมว่าดีออก ผมไม่ค่อยเจอปัญหาอะไรเลย :rose

tg-thaigamer
20th March 2013, 12:45
จากที่ได้ใช้ ผมชอบ Feature ใหม่ของมันมาก

แต่ที่ไม่ชอบคือ font มันไม่สวยเลย แต่ทั้งหมดมันดีหมด (เรื่อง fram rate เกมส์อันนี้ไม่รู้)
แต่ถ้าจะใช้ต้องปรับตัวหน่อย แรกๆคุณอาจจะใช้ลำบากจัง แต่พอใช้ไปนานๆก็จะชินเอง

poweruser
21st March 2013, 01:01
วิน 8 มันเน้นจอทัชหนิ

notty
21st March 2013, 01:09
ลงมันสองวินโดว์ไปเลยแบบผม ง่ายๆ:victory

wsxcde
16th April 2013, 12:20
http://youtu.be/o58_2ncLHpQ

ท่านใช้วินโดว์ 8 ตัวใดหรือครับ

BLASTEROUS
23rd April 2013, 00:59

โอ้พระสงฆ์ นี่หรือคือ Window8 ที่ดีนักดีหนา ต้องรออีกหน่อยครับ เข้าใหม่ๆก็งี้แหละ เหมือนตอนwin7เข้าใหม่ๆ