PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยด้วยครับฮาร์ดดิสพัง !!!!

tide16227
27th February 2013, 22:51
ตอนนี้ฮาร์ดดิสผมพังเข้าไม่ถึง windows เลยอ่ะครับ พอจะมีวิธีกู้ข้อมูลบางส่วนไหมครับ

พอดีผมมีงานที่ทำทิ้งไว้ในคอม ทำมานานกว่า 2 เดือน แต่ดันมาพังซะนี่

อยากทราบว่าพอจะมีทางที่จะก็อปไฟล์ออกมาได้บ้างไหมครับ

ช่วยทีครับเดือดร้อนมากมาย

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

tide16227
27th February 2013, 23:48
ช่วยหน่อยครับ มีใครพอจะรู้บ้าง

jawmonkish
27th February 2013, 23:52
ขอทราบอาการแบบละเอียดด้วยครับ ถ้าเข้าwindowไม่ไดนี่เป็นได้หลายอาการนะ

nuninza15
28th February 2013, 00:02
เอา HDD ไปต่อเครื่องอื่น ครับ หากมันยัง Detect เจอก็ยังพอสามารถเก็บข้อมูลได้ครับ ถ้า Detect ไม่เจอยังไงก็ทำใจด้วยครับ

co5056
28th February 2013, 00:04
กรณีที่เจอHDDในไบออส ถ้าเข้าไม่ได้ลองใช้แผ่น mini winxp (จะอยู่ในแผ่น Hiren BootCD)เข้าไปดูก่อนครับถ้าเจอไดร์แต่ไดร์ไม่แสดงความจุ ก็ให้เรียกหน้าดอส กดปุ่ม(Windows+R จากนั้นพิมพ์ cmd แล้วกด Enter) แล้วพิมคำสั่งนี้ลงไปครับ chkdsk x:/r/f (x คือชื่อไดร์ที่หายไป)แล้วก็รอครับ เครื่องจะทำการเช็คดิสในเครื่องและกู้คืน Secter ที่เสียไปกลับคืนมาให้ครับ
แต่ถ้านอกเหนือจากนี้ก็ ลองมาโพสอีกทีครับ

piekie
28th February 2013, 00:07
ลงวินใหม่ดูสิครับ แล้วแน่ใจได้ยังไง ว่าHDDพัง

tide16227
28th February 2013, 00:11
ขอทราบอาการแบบละเอียดด้วยครับ ถ้าเข้าwindowไม่ไดนี่เป็นได้หลายอาการนะ

คือไปให้ร้าน บานาน่า ไอที เชคให้ครับ คือเค้ารัน ตอนบูทwindows แล้วกด f12 และก็เลือก diona อะไรสักอย่างมันยาวๆ เค้ามันคือการเชค ฮาร์ดดิสครับ พอเชคไปได้ 3 นาที โดยเฉลี่ย คอมร้องดังลั่นเลยครับ

และก็ขึ้นว่า Harrdisk 0 เท่าที่จำได้นะครับ แต่ที่จิงๆมันยาวกว่านี้

ลืมไปบอกผมของเป็นโน็คบุค ครับรุ่น Dell inspiron5010 ครับ

tide16227
28th February 2013, 00:14
กรณีที่เจอHDDในไบออส ถ้าเข้าไม่ได้ลองใช้แผ่น mini winxp (จะอยู่ในแผ่น Hiren BootCD)เข้าไปดูก่อนครับถ้าเจอไดร์แต่ไดร์ไม่แสดงความจุ ก็ให้เรียกหน้าดอส กดปุ่ม(Windows+R จากนั้นพิมพ์ cmd แล้วกด Enter) แล้วพิมคำสั่งนี้ลงไปครับ chkdsk x:/r/f (x คือชื่อไดร์ที่หายไป)แล้วก็รอครับ เครื่องจะทำการเช็คดิสในเครื่องและกู้คืน Secter ที่เสียไปกลับคืนมาให้ครับ
แต่ถ้านอกเหนือจากนี้ก็ ลองมาโพสอีกทีครับ

คือผมบูท windows ไม่ได้เลยครับ รีแพร์ ก็ไม่ได้ อยู่ดีๆก็ดับไป เข้าได้แค่ไบออสอ่ะครับ พอโหลดถึง windows ก็ดับไปครับ

gokun
28th February 2013, 01:14
อาการคล้ายๆของผมเลยครับ ลองไปที่ร้านอีกทีครับ ลองให้เค้า แฟล็ตไบออส ดูครับ เผื่อจะหายเหมือนผม

tide16227
28th February 2013, 05:12
อาการคล้ายๆของผมเลยครับ ลองไปที่ร้านอีกทีครับ ลองให้เค้า แฟล็ตไบออส ดูครับ เผื่อจะหายเหมือนผม

ผมไปที่ร้าน บานาน่า ไอที เค้าบอกให้โทรหาช่าง dell เค้าจะได้เปลี่ยนอะไหล่แท้ ให้ แต่ประกันผมหมดแล้วอ่ะครับ

ไม่รู้ว่ามันจะคุ้มไำหมค่าต่อประกันกับซื้อ ฮาร์ดดิส แยก แต่ตอนนี้ผมอยากงานในเครื่องออกมา มากๆเลย

มันพอจะมีวิธีไหมอ่ะครับ