PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : 10 เรื่อง(น่าเศร้า)ที่ฝรั่งเข้าใจเมืองไทยผิด !

John Marston
1st March 2013, 07:56
10 เรื่อง(น่าเศร้า)ที่ฝรั่งเข้าใจเมืองไทยผิด !

ภาพประกอบจาก internet

ถ้า พูดถึงในระดับโลกแล้ว ประเทศไทยของเราเรียกได้ว่ามีชื่อเสียงพอสมควร โดยเฉพาะในด้านการท่องเที่ยว ^^ แต่ถึงอย่างนั้นก็เถอะ น้องๆ เชื่อมั้ยว่ายังมีชาวต่างชาติบางคนรู้จักชื่อประเทศไทยแต่กลับยังมีความเข้า ใจผิดๆเกี่ยวกับประเทศของเราอยู่ ว่าแต่มีเรื่อง อะไรบ้างนะที่ชาวต่างชาติเข้าใจเมืองไทยผิด ??? ขอบอกก่อนว่า ต้องทำใจก่อนอ่านด้วยล่ะ เพราะเลือดรักชาติอาจพุ่งพล่านได้ !!!

1. เข้าใจว่าประเทศไทยคือไต้หวัน
อัน นี้เป็นอะไรที่ได้ยินบ่อยมากกกก อาจจะเพราะว่าออกเสียงคล้ายๆ กัน (ไทยๆ ไต้ๆ) เลยเกิดเป็นความเข้าใจผิด ว่าประเทศไทยคือไต้หวัน (น่าน้อยใจมาก)
A : Where are you from?
B : Thailand.
A : Wowww ! so can you speak chinese fluently?
B : ……
เจอประโยคสนทนาแบบนี้ B คงอึ้งไปเลย ไทยแลนด์นะจ๊ะไม่ใช่ไต้หวัน แล้ว A มันจะว้าวววทำไมเนี่ย …

2. เข้าใจว่าคนไทยยังขี่ช้างไปไหนมาไหนกันอยู่
อย่าง ที่รู้ๆ ว่าช้างเป็นสัตว์ประจำบ้านเมืองของไทย ดังนั้นในพวกสารคดีต่างๆ มักจะนำเสนอถึงช้างบ่อยมากๆ ส่วนมากก็เป็นภาพควาญช้างตามต่างจังหวัด
ดังนั้นเมื่อชาวต่างชาติได้ดูสารคดีพวกนั้น ก็จะเหมารวมว่าคนไทยยังใช้ช้างเป็นพาหนะในการไปไหนมาไหนกันอยู่ และนอกจากช้างแล้ว บางคนยังคิดว่าขี่ม้าขี่หมูอีก (ไปกันใหญ่ละนะเนี่ย) แต่พอมาถึงกรุงเทพฯ เห็นรถไฟฟ้า เห็นตึกสูงเสียดฟ้า ต่างก็อะเมซิ่งไทยแลนด์กันทุกราย หุหุ

3. เข้าใจว่าเมืองไทยเป็นเมืองขึ้นของประเทศตะวันตก
เพราะ เหล่าบรรดาประเทศเพื่อนบ้านของเราต่างก็เคยตกเป็นเมืองขึ้นของชาติ ตะวันตกมาก่อน เช่น ลาว เคยตกเป็นเมืองขึ้นของฝรั่งเศส มาเลเซีย เคยตกเป็นเมืองขึ้นของอังกฤษ แต่ประเทศไทยกลับไม่เคยตกเป็นเมืองขึ้นของชาติตะวันตกเลย นับเป็นพระมหากรุณาธิคุณของพระมหากษัตริย์ไทยที่ได้ทรงใช้พระปรีชาสามารถใน การหาวิธีให้ประเทศของเรารอดพ้นจากการเป็นเมืองขึ้นของชาติอื่นครับ

4. เข้าใจว่าพัทยาและภูเก็ตคือทุกอย่างของประเทศไทย
ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อว่าชาวต่างชาติบางคนไม่รู้จักกรุงเทพมหานคร แต่กลับรู้จักภูเก็ตและพัทยาเป็นอย่างดีเพราะเป็นที่ท่องเที่ยวทางทะเลที่มี ชื่อเสียงมากๆ รวมถึงสถานที่เที่ยวกลางคืนที่ใครๆ ก็นิยมไปเห็นได้จากชาวต่างชาติบางคนนิยมนั่งเครื่องบินบินตรงไปยังภูเก็ตเลย หรือไม่ก็พอลงเครื่องที่สนามบินสุวรรณภูมิปุ๊บ ก็บึ่งรถตรงไปพัทยาทันทีโดย ไม่แวะเข้ามาเที่ยวกรุงเทพฯ เลย (พลาดของดีซะแล้วเธอ)

5. เข้าใจว่าคนไทยจนมากๆๆๆ
ถ้า หากใครมีโอกาสได้เปิดดูพวกสารคดีวิถีชีวิตคนไทย จะเห็นได้เลยว่ามักจะนำเสนอชีวิตชาวบ้านในต่างจังหวัดที่ใช้ชีวิตกันค่อน ข้างลำบาก เช่น ข้ามเขาสามลูกไปหาบน้ำ พายเรือไปเก็บผักมาขาย ดังนั้นทำให้ชาวต่างชาติดูแล้วเหมารวมอีกเช่นเคยว่าคนไทยนี่จนมากๆ ซึ่งความเชื่อข้อนี้อาจจะไม่ถูกนักแต่ก็ไม่ผิดไปซะทีเดียว เพราะยังไงประเทศไทยก็มีคนจนมากกว่าคนรวยอยู่แล้วล่ะเนาะ

6. เข้าใจว่าคนไทยนิยมใช้ไสยศาสตร์
ความ เชื่อนี้ก็มาจากพวกสารคดีวิถีชีวิตไทยอีกแล้วครับ เพราะเล่นนำเสนอแต่ภาพการ เข้าทรงเอย ผีปอบเอยรำผีฟ้าเอย จนทำให้ชาวต่างชาติเข้าใจว่าคนไทยนิยมเล่นของกัน ซึ่งถ้าพูดกันตรงๆ แบบไม่อ้อมค้อมก็คือ บางทีเค้าก็มองเรา เหมือนที่พวกเราบางคนมองประเทศเขมรว่าชอบเล่นของ อะไรทำนองนั้นอ่ะครับ

7. เข้าใจว่าผู้หญิงสวยๆ เป็นกระเทยหรือแปลงเพศมาแล้ว
เป็น ผลพวงมาจากการที่ชาวต่างชาติเหล่านั้นได้ชมพวกโชว์ทิฟฟานี่ อัลคาซ่า หรืออะไรทั้งหลายแหล่ครับ ซึ่งแต่ละนางที่ขึ้นมาโชว์นั้นก็สวยทั้งเนียนซะเหลือเกิน สวยซะจนผู้หญิงแท้ๆ อย่างเราๆ อยากไปเกิดใหม่ = =” เลยกลายเป็นเข้าใจว่าผู้หญิงไทยสวยๆ คือหญิงไม่แท้ซะอย่างนั้น

8. เข้าใจว่าผู้หญิงไทยเป็นผู้หญิงอย่างว่าทุกคน
คำว่า ‘ผู้หญิงอย่างว่า’ ใน ที่นี้คงไม่ต้องอธิบายกันนะครับ = =” ซึ่งอันนี้ก็คงจะโทษใครไม่ได้จริงๆ เพราะในมุมมองชาวต่างชาติบางคน ถ้าพูดถึงประเทศไทยปุ๊บ ความคิดที่แล่นเข้ามาก็คือเรื่องผู้หญิงอย่างว่านั่นเอง เพราะมีผู้หญิงไทยบางคนเดินทางไปต่างประเทศเพื่อไปทำอาชีพอย่างว่านั่นแหละ ครับ เฮ้อ…. พี่เป้ เชื่อ เลยว่า น้องๆ ผู้หญิงที่เคยไปเมืองนอก แทบทุกคนจะต้องเคยเจอผู้ชายลามกๆ เข้ามาทำลวนลาม แล้วถามคำถามอะไรแนวๆ นี้แน่เลยใช่มั้ยครับ ?

9. เข้าใจว่าอาชีพผู้หญิงอย่างว่าเป็นอาชีพที่ถูกกฎหมายในเมืองไทย
ยัง ไม่จบกันกับเรื่องผู้หญิงอย่างว่า อันนี้ก็ต้องยอมรับกันอีกจริงๆ ว่า ชาวต่างชาติ(ผู้ชาย) บางคนที่มาเมืองไทยถือว่า ถ้ามาเมืองไทย แล้วต้องลองไปเที่ยวอย่างว่า (สรุปว่าอย่างว่านี่มันคืออะไรเนี่ย 555) รวมถึงอาชีพผู้หญิงอย่างว่าก็สามารถหาได้ไม่ยาก ดังนั้นทำให้ชาวต่างชาติบางคนเข้าใจผิดคิดว่าอาชีพผู้หญิงอย่างว่าเป็นอาชีพ ที่ถูกกฏหมายนั่นเองครับ

10. เข้าใจว่าคนไทยชอบกินพวกของแปลก
ได้แก่ รถด่วน ตั๊กแตนทอด ด้วง แมงดาทอด และอื่นๆ แถมยังเข้าใจว่าคนไทยชอบกินกันสดๆ อีกต่างหาก 555+ ซึ่งอันนี้ก็อาจจะคล้ายๆ ที่เรามองว่าคนเกาหลีกินหมานั่นเองครับ คือเป็นแค่คนกลุ่มเล็กๆ ที่กินกัน แต่ก็โดนเหมารวมอีกเช่นเคย

cr....http://www.dek-d.com

360mins
1st March 2013, 08:14
จริงๆแล้วฝรั่งน่าจะรู้จักเชียงใหม่เยอะอยู่นะ แถวคูเมืองนี่เดินกันเต็ม -*-

lolikon555
1st March 2013, 08:31
จริงหลายข้อครับ แฟนผมเรียนอยู่ ตปท. เพื่อนของแฟนผมเป็นชาวต่างชาติถามว่า เธอมาจากไทยหรอ พูดภาษาจีนให้ฟังหน่อย หรืออะไรเทื่อกๆนี้เหละ ได้ยินแล้วขำกลิ้งเลยทีเดียวผม - -*

helos
1st March 2013, 09:21
5 6 ผมว่าเค้าเข้าใจถูกแล้วล่ะ

MerlinB
1st March 2013, 09:27
เข้าใจว่าคนไทยยังขี่ช้างไปไหนมาไหนกันอยู่ 55555555555555555555555555555555555555

codivine
1st March 2013, 09:39
พัทยานี่เป็นสถานที่ที่ฝรั่งรู้จักเยอะจริงๆนะ
ผมเคยคุยกับเพื่อนฝรั่งตอนไปแลกเปลี่ยนว่าจะชวนไปพัทยามันก็รู้จัก(แล้วมันก็เข้าใจว่าจะพาไปเที่ยวผู้หญิง)
แต่พอคุยถึงสถานที่อื่นในไทย ไม่รู้จักสักที่

RjingRor
1st March 2013, 10:47
เขาคงไม่ได้ฟัง ผิดไทยๆ ใต้ๆ หรอก ผมว่าเขาจำผิดระหว่าง ไทเป กับ ไทยแลนด์ มากกว่า :)

hackedsugus
1st March 2013, 10:49
ก็มีที่ผมคิดว่าจริงและก็คิดว่าไม่จริง

ปล ชอบลายเซน เจ้าของกระทู้จริงๆ เอามาจากไหนเนี้ย 5

M4A1Predator
1st March 2013, 11:59
มันจริงหลายข้อนะครับ
คนส่วนใหญ่ก็ไม่ได้รวย ส่วนเรื่องไสยาศาสตร์
มันอยู่กับคนไทยมาแต่สมัยโบราณละ
สังเกตง่ายๆเดี๋ยวนี้มีอะไรก็แช่งๆๆ สาบานๆ

แล้วเหมือนที่เราเข้าใจ ญ เกาหลีว่าคนส่วนใหญ่ต้องศัลยกรรมละครับ

Jerryboyz57
1st March 2013, 12:13
ความจริงมีเพียง 1 เดียว
ข้อ 5

shisaku
1st March 2013, 12:18
เข้าใจแล้วก็ยอมรับความจริงกันด้วยนะ :preved

theover
1st March 2013, 12:31
จริงทุกประการ

EviLBlacK03
1st March 2013, 12:35
6. เข้าใจว่าคนไทยนิยมใช้ไสยศาสตร์

แหม่ ข้อนี้อ่านยังไงมันก็จริงนะผมว่า เอาง่ายๆเลยคือเรามีศาลเจ้ากันทุกบ้าน "ไสยศาสตร์" ไหมละ

skyfall
1st March 2013, 12:52
Thailand Only!! เท่านั้นเลยครับ 55

Ghost
1st March 2013, 12:53
จริงแทบทุกข้อเลยครับ

theneddube
1st March 2013, 12:55
เขาไม่ได้เกิดในไทยนิ ไม่รู้ย่อมไม่ผิด ^_^

Volcanus
1st March 2013, 13:04
2. เข้าใจว่าคนไทยยังขี่ช้างไปไหนมาไหนกันอยู่

ผมนึกถึงเดี่ยวของพี่โน๊ตแต่ก่อนเลย อย่างฮา 555+

LIVE
1st March 2013, 15:36
1. เข้าใจว่าประเทศไทยคือไต้หวัน

เจอมากกับตัว!!

ตอนผมเล่น GTA อยู่ online เซิฟต่างประเทศมันก็ถามผม

ปิงคุณเยอะจังมาจากบราซิลเหรอ
ผมก็บอกไม่ไช่ ผมมมากจากไทยแลนด์
China?
ผมก็บอกเค้าไปว่าไม่ไช่จีน thailand is not taiwan
เค้าก็เลยเข้าใจ

เจอมาหลายรอบมาก -**-

topperioz
1st March 2013, 16:08
เรื่องธรรมดาครับ

คนไทยหลายคนก็เข้าใจต่างชาติผิดเหมือนกัน
อย่าง ประเทศเยอรมัน คนไทยชอบคิดว่า คนชาติเขากินแต่ ไส้กรอก กับ เบียร์ ซึ่งจริงๆแล้วเขาก็กินอย่างอื่นกันนะ
สิงคโปร์ ก็ไม่มีลอดช่อง อเมริกา ก็ไม่มีข้าวผัดอเมริกา เซี่ยงไฮ้ ก็ไม่มีเจ้าพ่อเยอะอย่างที่เราคิด
อังกฤษ คนไทยชอบคิดว่าคนอังกฤษ เป็นผู้ดีทุกคน ซึ่งจริงๆก็ไม่ใช่
ญี่ปุ่น เกาหลี คนไทยคิดว่าประเทศเขามีแต่คนหน้าตาดี ซึ่งจริงๆแล้วมีน้อยกว่าไทยมาก เทียบได้จากการไปเดินสยาม กับชินจุกุ เมียงดง คนหน้าตาดีต่างกันเยอะ
เด็กไทยหล่อกว่า เด็กญี่ปุ่นครับ เด็กญี่ปุ่น ผู้หญิงจะขาใหญ่มาก เทียบกับไทย ผู้ชายญี่ปุ่นจะตี๋ๆ แหยะๆ กันคิ้วแทบทุกคน คนไทยสวย หล่อกว่าเยอะ (เฉพาะคนธรรมดานะ ไม่นับดารา)
ประเทศจีน คนไทยชอบคิดว่าล้าหลัง คนนิสัยแย่ มีแต่คนจนๆ สกปรกๆ จริงๆแล้วไม่ใช่เลยครับ ไปดูเซี่ยงไฮ้ ปักกิ่งได้
ทุกคนใส่สูท แม้แต่ขอทาน ตึกสูงๆมีเยอะมาก รถแพงๆก็เยอะ คนรวยก็เยอะ คนนิสัยดี เรียบร้อยก็มี ช่างกลบ้านเราโหดร้ายกว่าจิ๊กโก๋บ้านเขามาก เทียบดูแล้วจีนเจริญกว่าเรามาก
ประเทศลาว คนไทยเราชอบคิดว่าคนลาวดูเฉิ่ม ล้าสมัย แต่จริงๆแล้วไม่นะครับ คนลาวสวยๆมีเยอะ สวยแบบไม่ปรุงแต่งด้วย หน้าใสๆ ผิวขาวๆ ลูกครึ่งก็เยอะ
ออสเตเรีย คนไทยชอบคิดว่าบ้านเขาเจริญ แต่จริงๆแล้ว ไทยเจริญกว่าครับ บ้านเขามีแต่ทะเลทราย กับจิงโจ้
ห้างใหญ่ๆมีน้อยมาก สยามพาราก้อน เซนทรัลเวิล บ้านเราหรูกว่าห้างของเขาเยอะครับ เซเว่นบ้านเรามีเยอะกว่ามากด้วย
บ้านเขาเหมือนชนบทครับ แถมร้อนกว่าเราอีกต่างหาก ถ้าไม่นับหน้าหนาว
มาเลเซีย คนไทยชอบคิดว่าประเทศเขาเป็นแหล่งผลิตยาบ้า ค้ามนุษย์ จริงๆแล้วบ้านเราเยอะกว่าครับ 5555+

ปล. ยังมีอีกหลายประเทศ ที่เราไปเข้าใจเขาแบบผิดๆ ดังนั้น จึงไม่แปลกหากเขาจะเข้าใจเราผิดๆบ้าง