PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ว่ากันด้วยเรื่องการปรับ Option ของเกมส์ต่างๆในสเปคระดับกลางๆ+ต่ำๆ!!

vee191
1st March 2013, 16:17
ผมอยากทราบว่าถ้าเครื่องของพวกคุณไม่ได้สูงมากนัก การที่พวกคุณต้องการจะเล่นเกมสกันอย่างลื่นๆภาพสวยนิดๆ พวกคุณจะปรับกัอย่างไรกันบ้างครับ ตามแนวคิดของผมก็มีอยู่ 3 ข้อ

1.ปรับความละเอียดของจอภาพให้สูงตามขนาดจอภาพของเรา แล้วไปปรับ Low ตรงรายละเอียดต่างๆทั้งหมด ของเกมส์เอา

2.ปรับ High (หรือ Very High) ตรงรายละเอียดต่างๆทั้งหมด แล้วไปปรับความละเอียดของจอภาพของเราให้ต่ำลง (สมมติ จอคุณ 1280x720 แต่ปรับเป็น 800x600) อะไรประมาณนี้

3.ข้อนี้คือสุดทางทุกอย่างนั่นก็คือ Low หรือต่ำให้หมดทุกประการนั่นเอง (ข้อนี้คือสเปคไม่ไหวจริงๆนะครับ)

ก็ที่ผมคิดได้มี3ข้อนี้แหละครับ เพื่อนๆล่ะครับเป็นแบบข้อไหน หรือมีวิธีการปรับอย่างอื่นก็มาแชร์ๆกันนะครับ ผมหรือคนอื่นๆจะได้ลองไปใช้ปรับกันดูครับ

ขอบคุณที่สละเวลามาอ่านครับผม :thank:thank

toomtarm005
1st March 2013, 16:20
ผมปรับ AA ง่ายสุดครับ มันดูดสเปคระดับพระกาฬเลยครับ

InterScopE
1st March 2013, 16:22
ข้อ 2 คับ ผมไม่ค่อยเสพกราฟฟิก นะ ผมชอบเล่นเกมตรงที่เรื่องดี เท่านั่นอะ

headshot deluxe
1st March 2013, 16:30
ผมเอา shadow ออกก่อน เพราะมันอยู่ที่พื้น เป็นสิ่งที่เรามองน้อยที่สุด
สิ่งที่ไม่ควรลดคือ resolution ครับ เพราะปัจจุบันพวกจอ lcd/led มันจะแสดงผลได้คมชัดที่สุดก็ที่ความละเอียดสูงสุด ถ้าปรับต่ำกว่านั้นภาพจะโดนสเกลทำให้เสียความคมชัดไป

แต่หลักการนี้ก็เคยใช้เมื่อหลายปีมาแล้วน่ะ ปัจจุบันปรับ ultra เต็มหลอดทุกเกม อัดอั้นมานาน

moonbriswam
1st March 2013, 16:34
ปรับสิ่งที่ไม่ได้ใช้งานลดลงก่อน พวก AA พวก shadow เพราะมันไม่ค่อยจำเป็นนัก

แล้วก็ปรับ resolution ลดมาเล็กน้อย หรือไม่ปรับเลย ประมาณนั้นแหละผม :rofl

vee191
1st March 2013, 16:37
แต่สำหรับผมมีอีกสิ่งหนึ่งที่ต้องเปิดตลอดคือ V-sync ครับ ถ้าปิดมัน ภาพมันจะแตกๆ ผมล่ะปวดตามากเลย เลยต้องเปิดไว้ ไม่ว่าเกมส์นั้นจะกินสเปคแค่ไหนก็ตามครับ(สำหรับผมนะ) :declare

purinatjr
1st March 2013, 17:42
สำหรับผม
ผมปิด AA แล้วก็ V-Sync
ลด Shadow เพราะใช้น้อยครับ :')