PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เรื่องเรียนครับอยากรุ้เปนแนวทาง

maxluxwoo
1st March 2013, 22:30
ผมอายุ 16 อยากจะเรียนเรื่องเกี่ยวกับคอม ครับอะไรก็ได้ ขอให้เกี่ยวกับคอม ขอคำแนะนำด้วยครับ

ผิดหมวดขออภัย

nanohawk2
1st March 2013, 23:02
ไม่ได้ !!! คุณต้องไปถามตัวเองก่อนว่าอยากเรียนเกี่ยวกับอะไร วิศวะคอม แอนิเมชั่น เขียนโปรแกรม อะไรว่าไป ศึกษาให้ดีก่อนคับ

ยิ่งถ้าเกิดเข้ามหาลัย มันจะเปลืองเงินผู้ปกครอง ถ้าเรียนไม่จบ อย่าทำอะไรทำแบบผ่าน ๆ มันไม่ดีคับ มันไม่ดี

vee191
1st March 2013, 23:07
ตอนนี้ผมก็อายุเท่าคุณแหละครับ ผมเรียน ปวช.จะขึ้นปี3และ ก็เรียนคอมพิวเตอร์ธุรกิจนะครับ ถามว่ายากไหมก็ยากเหมือนกันนะแต่ก็ได้ความรู้เยอะดีอะนะครับ ถ้าเราชอบเราถนัดก็เรียนได้ครับ ก็อย่างที่ คห.1 ว่าด้วยล่ะครับ เพราะฉะนั้นต้องถามตัวคุณก่อนว่า คุณชอบเรียนอะไร ถนัดอะไร แล้วลองเลือกๆตามสายที่คุณอยากเรียนนะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ :clap

maxluxwoo
1st March 2013, 23:31
ไม่ได้ !!! คุณต้องไปถามตัวเองก่อนว่าอยากเรียนเกี่ยวกับอะไร วิศวะคอม แอนิเมชั่น เขียนโปรแกรม อะไรว่าไป ศึกษาให้ดีก่อนคับ

ยิ่งถ้าเกิดเข้ามหาลัย มันจะเปลืองเงินผู้ปกครอง ถ้าเรียนไม่จบ อย่าทำอะไรทำแบบผ่าน ๆ มันไม่ดีคับ มันไม่ดี

คือผมไม่รุ้อะไรเกี่ยวกับพวกนี้เลย ช่วยบอกได้มั้ย ว่าสมมุดเรียนวิศวะคอม อะไรพวกเนี้ย ถ้าทำงานจะทำเกี่ยวกับอะไรบ้าง ยกตัวอย่างมากเยอะ ๆ นะ ครับ เอาไว้เป็นแนวทาง

maxluxwoo
1st March 2013, 23:32
ตอนนี้ผมก็อายุเท่าคุณแหละครับ ผมเรียน ปวช.จะขึ้นปี3และ ก็เรียนคอมพิวเตอร์ธุรกิจนะครับ ถามว่ายากไหมก็ยากเหมือนกันนะแต่ก็ได้ความรู้เยอะดีอะนะครับ ถ้าเราชอบเราถนัดก็เรียนได้ครับ ก็อย่างที่ คห.1 ว่าด้วยล่ะครับ เพราะฉะนั้นต้องถามตัวคุณก่อนว่า คุณชอบเรียนอะไร ถนัดอะไร แล้วลองเลือกๆตามสายที่คุณอยากเรียนนะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ :clap

สำหรับผมชอบในการอยุ่หน้าคอมครับ ขอให้ได้เรียนเถอะครับ เกี่ยวกับคอมนะ

pongpon2535
1st March 2013, 23:49
งั้นคุณต้องเรียน วิทยาการคอมพิวเตอร์ หรือ คอมพิวเตอร์บริหารธุรกิจครับ ถ้าคุณเรียนวิศวะคอม คุณจะได้เจอฟิสิก เคมี แคลคูลัส เหมือนผมครับเวลาส่วนใหญ่ไม่ได้อยู่หน้าคอมแต่อยู่กับอุปกรณ์อิเล็กครับ

คุณบอม
1st March 2013, 23:52
คือผมไม่รุ้อะไรเกี่ยวกับพวกนี้เลย ช่วยบอกได้มั้ย ว่าสมมุดเรียนวิศวะคอม อะไรพวกเนี้ย ถ้าทำงานจะทำเกี่ยวกับอะไรบ้าง ยกตัวอย่างมากเยอะ ๆ นะ ครับ เอาไว้เป็นแนวทาง
ต้องบอกให้ได้ก่อน ว่าคุณอยู่หน้าคอมคุณทำอะไร หรือว่าเรียนปกติเก่งวิชาอะไร เก่งพวกคณิตชอบเรียนคณิต ก็ไปทางด้าน การเขียนโปรแกรม ชอบวาดรูป ออกแบบ ทำหนัง ทำการ์ตูน ก็ไปทางด้านอนิเมชั่น เอาคร่าวๆ ก่อน เพราะคอมมันแตกไปได้เยอะมากอยู่
ปล.ส่วนตัวชอบ ทำพวกการ์ตูน อนิเมชั่น,กับเรื่องเครือข่าย :victory
ปลล.ส่วนใหญ่เรื่องนี้ผมคิดว่า เอาไปคิดช่วงเข้ามหาลัยดีกว่า

bhoot
2nd March 2013, 00:02
ที่รู้ๆถ้าคุณไม่เมพจริง ถ้าเรียนวิศวะคอมแล้วจะรู้ว่านรกมีจริง 555+
ผมจบเทคนิคคอมเอกด้านเขียนโปรแกรมมาด้วย ยังไม่ค่อยจะรอดเลยตอนนี้

RlucksN
2nd March 2013, 00:03
ไม่รู้อะไรเลย? ผมว่าแบบนี้ไม่ไหวนา เพราะมันต้องมีพื้นฐานเรื่องพวกนี้อยู่ก่อน ไม่ใช่อยู่ดีๆจะกระโดดไปเรียนเลย

พอไม่มีพื้นฐานอะไรเลย มันจะหนักและอาจทำให้ท้อได้เลยนะ แต่ถ้าคุณเรียนเก่งและขยันจริง คงไม่มีปัญหา

อย่างวิศวกรรมคอมพิวเตอร์ เรียนไปเขาก็ไม่ได้สอนซ่อมคอมนะ ส่วนใหญ่จะเรียนเรื่องระบบเป็นหลัก

ผมว่าลองตั้งสติคิดดีๆก่อนก็ดีนะว่ามันเป็นสิ่งที่คุณชอบจริงรึเปล่า "ชอบอยู่หน้าคอม" กับ "ทำงานอยู่หน้าคอม" มันไม่เหมือนกันนะครับ คิดดีๆ

พอได้ไปเรียนจริงคุณอาจจะหน้าเบ้ออกมาก็ได้ ที่เตือนไว้ไม่ใช่อะไรเพราะเพื่อนผมก็มีแบบคุณนี่แหละ สุดท้ายมันก็ไปไม่รอดต้องออกไปเรียนอย่างอื่น

แต่ถ้าคุณอยากเรียนจริง ผมว่่าง่ายกว่ารอให้คนมาตอบคือค้นหาความรู้เองครับ อากู๋มีทุกอย่างอยู่แล้ว อนาคตของคุณทั้งชีวิต

maxluxwoo
2nd March 2013, 00:10
ขอบใจครับ ใจผมอยาดเรียนด้านการออกแบบ อะไรประมานนี้ พอจะแนะนำได้มั้ย

Winters
2nd March 2013, 00:17
สมัยนี้งานหน้าคอมใครๆก็อยากทำ แต่คิดให้ดีนะครับ มันน่าเบื่อมากกกกกกกบางที ทำงานจริงนี่นั่งอยู่หน้าคอมแบบไม่หลับไม่นอน ปวดตา นั่งอยู่ที่เดิมไม่ไปไหน ทรมานครับ
คิดให้ดีครับว่า ชอบอะไรแนวไหน เมื่อก่อนผมก็อยากทำอะไรก็ได้ให้มันอยู่หน้าคอม หลังๆเบื่อครับ ไปสายพวก ตัดต่อบ้างออกกองบ้างไรงี้ คืออยู่หน้าคอมบ้างออกไปข้างนอกบ้าง
อยู่แต่หน้าคอมอย่างเดียวไม่ไหวครับ แย่ - -

maxluxwoo
2nd March 2013, 00:18
คือผมชอบด้านนี้จริง ๆ ครับ ตอนนี้ผมก็ไม่ได้เก่งอะไรมาก ทำได้แค่แก้ปัญหาเวลาคอมตัวผิดปกติเท่านั้นเอง อายุผม 16 ครับ