PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ...:::< Crytek’s CEO ยอมรับ Crysis 3 มีข้อจำกัดมากมายเป็นเพราะเครื่องคอนโซลมันเก่า! >:::...

vee191
2nd March 2013, 14:26
:> Crytek’s CEO ยอมรับ Crysis 3 มีข้อจำกัดมากมายเป็นเพราะเครื่องคอนโซลมันเก่า! <:

http://mygaming.co.za/news/wp-content/uploads/2013/02/Cevat-Yerli.jpg

เชื่อว่าหลายคนคงรู้ดีแล้วล่ะว่าเกม Crysis 2 และ 3 นั้นถูกจำกัดลูกเล่นหลายอย่างนั้นโดยหลักแล้วมาจากเครือ่งคอนโซล และทาง Cevat Yerli บอสใหญ่ของทาง Crytek ก็ได้ออกมายอมรับเองว่า ที่ตัวเกมถูกจำกัดลูกเล่นหลายอย่างก็เป็นเพราะว่าเครื่องคอนโซลในยุคปัจจุบันนี้น่ะสิ (Xbox 360 , PS3) โดยเขาได้กล่าวว่า

http://image.ohozaa.com/i/53c/AWwALJ.jpg (http://image.ohozaa.com/view2/wGbEOthTv0WbGCJp)

“เครื่องคอนโซลในปัจจุบันนี้มีอายุมากถึง 8 ปี แน่นอนว่าไส้ข้างในอย่างฮาร์ดแวร์เก่าแค่ไหนคงไม่ต้องพูดถึง ซึ่งตรงนี้แหละที่มันทำให้เกมอย่าง Crysis เกิดข้อจำกัดในเรื่องลูกเล่นและกราฟฟิคในคอนโซล เอาง่ายๆนะถ้าโลกนี้มีแต่ PC แล้วล่ะก็เราไม่จำเป็นต้องมาทำอะไรแบบนี้แน่นอน จริงไหม?”

http://image.ohozaa.com/i/cdc/quynkx.jpg (http://image.ohozaa.com/view2/wGbEINCYXHAYR3GL)

แต่ด้วยเหตุผลที่ว่าจะมายืนขาเดียวอยู่คู่ PC ตลอดไปก็ไม่ได้ อันนี้ก็ต้องแยกให้ออกระหว่างอุดมคติในเรื่องเกมและความอยู่รอดของธุรกิจเกม ทาง Crytek ก็จำเป็นต้องพัฒนาลงคอนโซลด้วยนั่นเองครับ จริงๆแล้วปัญหาเรื่องเครื่องคอนโซลเก่าเกินไปนั้นไม่ได้มีแต่ Yerli คนเดียวที่ออกมากล่าวหรอกนะครับ ก่อนหน้านี้ก็มีนาย Yves Guillemot ตำแหน่ง CEO ของทาง Ubisoft ก็เคยออกมาพูดเหมือนกันว่าไซเคิลของเครื่องคอนโซลมันควรจะอยู่ที่แค่ 4 – 5 ปี เท่านั้น

http://s.pro-gmedia.com/videogamer/media/images/pub/large/crytek.jpg

Credit : Juropy.com :thank:thank

dantae_adam
2nd March 2013, 14:30
บุคคลท่านนี้ .....พลิกประศาสตร์วงการกราฟฟิกเกมไปแล้วเรียบร้อย ไม่แปลกใจเลย ที่จะพูดอย่างนี้ ....

ckdh
2nd March 2013, 14:31
PC ผมก็เก่า เห็นใจผมเถอะ -*-

EikueHD
2nd March 2013, 14:31
งั้นก็ทำ exclusive เฉพาะ PC เลยดีกว่าจัดหนัก จัดเต็ม
เอาให้ยอดขายถล่มทลาย :hehe

lloJINoll
2nd March 2013, 14:46
จ๊ะ จ๊ะ แล้วจะรอผลงานบนเครื่อง PS4 นะ :p

๐Rexion๐
2nd March 2013, 15:03
ฮ่าๆ แล้วจะรอผลงานใน Xbox 720 น๊าาา ><

Dekabreak
2nd March 2013, 15:09
นายคนนี้พูดตรงดีเนอะ 555+

Super sprite
2nd March 2013, 15:14
Consoleอยู่ได้แค่4-5ปี แบบนี้ผมก็ต้องกินแกลบดิ

jeditrainer
2nd March 2013, 15:36
ก็พลิกวงการแค่ด้านกราฟิกเท่านั้นแหละ เกมCrysisภาคหลัง ๆ นี้ไปเล่น ME3 ยังมีอะไรให้ติดตามกว่าเยอะ เนื่อเรื่องมันไม่เร้าใจเอาซะเลย ไม่แปลกใจว่าทำไมยิ่งทำเกมกราฟิกดีขึ้น
แต่คะแนนรีวิวเกมยิ่งตกต่ำดำเหวลง เกมยังไงซะมันก็คือเกมจะอ้างแต่เสพกราฟิกอย่างเดียวมันไม่ได้หรอก เพราะหัวใจของเกมมันก็คือความสนุก แต่ถ้ามันไม่มี ก็จบกัน
ส่วนลูกเล่นในเกมจะอ้างว่าคอนโซลเก่ามันก็กระไรอยู่นะ เกมในซีรี่ย์ Metal Gear นี่ลูกเล่นเยอะมาก ถ้าของ PC นี่เล่น Max Payne 3 ยังสนุกกว่าเยอะ

Karnov
2nd March 2013, 15:39
ไม่เห็นมันจะเกี่ยวเลยว่าเพราะคอนโซลเก่า เราเลยทำได้แค่นี้ หลายเกมที่มีกราฟิกไม่ได้สวยกว่าแต่ก็ทำเกมสนุกได้เยอะแยะ Crysis 3 เล่นบนพีซีแบบปรับสูงสุดผมก็เฉยๆ ก็รู้สึกว่ามันก็เหมือนๆ เดิม มีดีที่กราฟิกสวยแค่นั้น แต่ความสนุกเทียบกับ Dishonored, Dead Space 3 หรือ Metal Gear Rising ที่ลงเฉพาะคอนโซลไม่ได้เลย

themisstic
2nd March 2013, 15:41
ผมว่า crysis สนุกสุดอยู่ที่ ภาค 1 กับ warhead นะ เนื้อเรื่องน่าติดตามดี

oat_hohoho
2nd March 2013, 15:46
ผมว่าสำหรับคอนโซลแล้วไม่จำเป็นต้องภาพกราฟฟิคเทพ เท่า PC หรอก สำคัญคือ gameplay ต่างหาก ภาพไม่สวย แต่เกมส์สนุกเล่นได้นานก็พอแล้ว ดูตัวอย่าง wii ดิ กราฟฟิคสู้ใครเขาไม่ได้แต่ก็มีเกมส์ดีๆเยอะเหมือนกัน เช่น zelda ภาพ sword ที่ผ่านมาเป็นต้น

assasinder
2nd March 2013, 15:57
เขาก็บอกอยุ่นะครับ เพราะ ธุระกิจ ถึงลง คอนโซล

hisawahiroki
2nd March 2013, 16:12
CRYSIS 3 เนื้อเรื่องห่วยมากครับ แถมสั้นอีกเอาตรงๆเลย เล่นวันเดียวจบอ่ะ บ่าย 3 - 3 ทุ่ม ถึงกับงง ห๊ะจบละเหรอ
ส่วนตัวภาค 1 กับ Warhead เนื้อเรื่องมันสุดๆล่ะ ภาค 2 เนื้อเรื่องก็โอเคอยู่ แต่ภาค 3 อ่ะไรเนี่ย มีดีแต่กราฟฟิคหรือไง -*-

Princecoke
2nd March 2013, 16:21
ไม่เห็นมันจะเกี่ยวเลยว่าเพราะคอนโซลเก่า เราเลยทำได้แค่นี้ หลายเกมที่มีกราฟิกไม่ได้สวยกว่าแต่ก็ทำเกมสนุกได้เยอะแยะ Crysis 3 เล่นบนพีซีแบบปรับสูงสุดผมก็เฉยๆ ก็รู้สึกว่ามันก็เหมือนๆ เดิม มีดีที่กราฟิกสวยแค่นั้น แต่ความสนุกเทียบกับ Dishonored, Dead Space 3 หรือ Metal Gear Rising ที่ลงเฉพาะคอนโซลไม่ได้เลย

ปรับสุดได้เลยเหรอครับ O_O ขนาดผมปรับ high ผสม very high + FXAA ผมยังอึ้งกับกราฟฟิคเลย
นี่คุณปรับสุดแล้วยังเฉยๆมาจากโลกอนาคตปะเนี่ย สเปคคอมคุณคงโหดน่าดู
แล้วผมก็เซงเหมือนกันตรงที่เนื้อเรื่องมันสั้นมาก แต่ใครบอกเนื้อเรื่อง3ห่วยกว่า2เนี่ย ไม่รู้เข้าใจเนื้อเรื่องปล่าว = =a สงสัยดูแต่ฉากหนีสพาน มีน้ำท่วมอะไรแบบนี้แล้วคิดว่านั่นคือเนื้อเรื่อง

jackjangri
2nd March 2013, 16:32
ปรับสุดได้เลยเหรอครับ O_O ขนาดผมปรับ high ผสม very high + FXAA ผมยังอึ้งกับกราฟฟิคเลย
นี่คุณปรับสุดแล้วยังเฉยๆมาจากโลกอนาคตปะเนี่ย สเปคคอมคุณคงโหดน่าดู
แล้วผมก็เซงเหมือนกันตรงที่เนื้อเรื่องมันสั้นมาก แต่ใครบอกเนื้อเรื่อง3ห่วยกว่า2เนี่ย ไม่รู้เข้าใจเนื้อเรื่องปล่าว = =a สงสัยดูแต่ฉากหนีสพาน มีน้ำท่วมอะไรแบบนี้แล้วคิดว่านั่นคือเนื้อเรื่อง
555 แค่ปรับ low ก็ทึ่งกับภาพโดยรวมแล้ว ยอมรับว่าสวยสุดๆ แต่ถ้าเรื่องความสนุก ผมก็ว่า ยังไม่สนุกพอ เฉยๆครับ

Warwick
2nd March 2013, 16:38
4-5 ปีเปลี่ยนเครื่องนึงเลยหรอเนี่ย !!

nakiann123
2nd March 2013, 16:42
ก็ว่ากันไป เพราะผมไม่คิดจะแตะ Crysis อยู่แล้ว (ไม่ชอบเอเลี่ยน)

ปล. เกมไหนที่มันยิงเอเลี่ยน หรือสู้กับ สัตว์ประหลาดอะไรแบบนี้ ผมไม่ค่อยชอบเล่นเท่าไหร่ ผมชอบไปทาง Farcry, COD มากกว่า ยิงคนอย่างเดียว หนุกๆ

zerokey
2nd March 2013, 16:48
ต่อไปคงต้องทำ คอนโซล ที่เปลี่ยนฮาร์ดแวร์ได้เองเหมือน PC แล้วล่ะ 4-5 ปีเปลี่ยนทีเนี่ย เครื่องนึงมาทีก็ราคาเท่าไหร่ละ 555+

Eryx
2nd March 2013, 17:09
แหม ชอบมาพูดพยายามกดดันให้ Console ต้องออกตัวใหม่จังเลยนะ(ซึ่งผมไม่มีปัญหาอะไรหรอกครับ)

แต่ท่าคิดว่าลูกเล่นน้อย? ก้ไปออกให้ WiiU ซะ...จอยหน้าจอสัมผัส จะให้ใช้ Wii Mote เหวี่ยงไปๆมาๆด้วยก็ได้นะครับ ลูกเล่นเยอะจนรำคาญกันแน่ๆ

แตท่าทำแบบนั้น PC นั่นแหละ ที่ต้องตามมาออกพวกจอยสัมผัสหรือพวกจอย Move แทน อุปกร์ณก็จะเยอะเกินพอดี

ไม่ใช่อะไรหรอกนะ..แต่ท่ายังทำแต่ FPS แบบนี้ ลูกเล่นมันก็มีแต่เดิมๆน่ะแหละ มันต่างกันแค่ภาพเอง

แหม...Crytek เวลาที่คนพูดถึงกันมากที่สุดคือเรื่องเดียว คือเรื่องภาพ เกมเพลย์อะไรยังไงไม่ค่อยพูดกันเลย

ผมก้ไม่รู้จะเล่าอะไร เล่นๆไปก้ลืมๆ ไม่ค่อยน่าจำ จำได้แค่ว่าภาพมันสุดยอดอย่างเดียว

ดูลูกเล่น MGR ซะก่อน ถึง Console จะเก่า 8 ปีก็นะ แต่การฟันแบบ Fruit Ninja ก็ทำให้อะไรๆมันดูสดใหม่ขึ้นได้

ขอแค่มีไอเดีย ไม่ยึดติดกับแนวเดิมๆก็พอ

ingkung
2nd March 2013, 17:10
PS4 ก็จัดหนักๆ ไปเลย 55+

royser
2nd March 2013, 17:49
เกมเค้าเล่นที่ความสนุก ไม่ใช่เล่นเพราะภาพ
สองภาคหลังทำสู้ภาคแรก ไม่ได้เลยน่ะ

Capathia
2nd March 2013, 17:59
อยากให้มีแต่ PC จริงๆหรอ ระวังจะเสียใจนะครับ คุณ CEO

speciallah
2nd March 2013, 18:11
ทำไมผมเล่นแล้วรู้สึกว่าเนื้อเรื่องมันไม่ค่อยได้เลย ภาคแรกกับ warhead ก็เหมือนกัน อยากจะให้มาพัฒนาด้านเนื้อเรื่องพอๆกับที่คุยโวเรื่องกราฟิกด้วยอ่ะ

bomberhot
2nd March 2013, 18:18
ก็พลิกวงการแค่ด้านกราฟิกเท่านั้นแหละ เกมCrysisภาคหลัง ๆ นี้ไปเล่น ME3 ยังมีอะไรให้ติดตามกว่าเยอะ เนื่อเรื่องมันไม่เร้าใจเอาซะเลย ไม่แปลกใจว่าทำไมยิ่งทำเกมกราฟิกดีขึ้น
แต่คะแนนรีวิวเกมยิ่งตกต่ำดำเหวลง เกมยังไงซะมันก็คือเกมจะอ้างแต่เสพกราฟิกอย่างเดียวมันไม่ได้หรอก เพราะหัวใจของเกมมันก็คือความสนุก แต่ถ้ามันไม่มี ก็จบกัน
ส่วนลูกเล่นในเกมจะอ้างว่าคอนโซลเก่ามันก็กระไรอยู่นะ เกมในซีรี่ย์ Metal Gear นี่ลูกเล่นเยอะมาก ถ้าของ PC นี่เล่น Max Payne 3 ยังสนุกกว่าเยอะ

ซื้อแท้เล่น MP สิแล้วจะติดใจ :Pp

oodkungzx
2nd March 2013, 18:24
mutiplayer มันมากครับ ใครลอง beta ลองแท้สิ โคตรมัน

alonedevil
2nd March 2013, 19:16
ผมเข้าใจครับ ว่า พี่นี้ ต้องการภาพที่อลังการ แต่ก็อย่างที่เขาบอกอะแหละ ยืนขาเดียว PC ไม่ได้ก็คงรู้ๆเพราะอะไร

salim123
2nd March 2013, 19:37
ถ้ามีภาค 4 อยากจะรู้ว่าเล่นได้กี่ ชม. หนออออ 5555+

Dekabreak
2nd March 2013, 20:06
อยากให้เกมยาวแบบ Wicth 3 ที่กำลังจะออกอีกกี่ปีก็ไม่รู้ เหอๆๆๆ

jeditrainer
3rd March 2013, 01:38
ซื้อแท้เล่น MP สิแล้วจะติดใจ :Pp
= =* เข็ดแล้วตั้งแต่ภาค2ครับ Crysis 2 โปรบานเลย เล่นแทบตายเจอโปรมันยิงโป้งเดียวจอด Head shot แล้วพอดู Kill cam กระสุนยิงมามั่ว ๆ
แต่ตีวงโค้งมาเข้าหัวได้แบบเป็นไปไม่ได้(เหมือนหนัง Wanted) ละครับ ภาคนี้คุณไม่เจอพวกโปรAuto Aim บ้างเลยเหรอครับ
ทุกวันนี้เกมไหนที่จะซื้อ ก็เปิด Youtube ดูฝรั่งเล่นเอาครับ น่าเล่นจริงถึงจะซื้ออะ