PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : [ถามจริง]ทำไงอะคับวิธีให้เปิด Disk D ให้เหมือนเดิม

flok2540
2nd March 2013, 17:38
http://upic.me/i/tc/capture-20130302-052426.png (http://upic.me/show/43528336)

ขอถามผู้รู้หน่อยนะคับว่าทำยังไงให้ Disk D กลับมาเปิดได้แบบเดิมพอผมเปิดมา
ก็เป็นอย่างในรูปรีคอมแล้วก็ไม่ได้ รบกวนผู้รู้หน่อยนะคับ

chronometer
2nd March 2013, 17:40
โดนไวรัสครับ วิธีแก้รอผู้รู้ครับ

killrerb
2nd March 2013, 17:48
วิธีที่ 1.คลิกขวาใส่ Disk D แล้วกด open

วิธีที่ 2.ถ้าไม่ได้ลอง ดูเมนูข้างบน กดคำว่า Folders พอกดแล้วจะมีเมนูสไลด์ลงมาข้างซ้าย แล้วลองกด Disk D ที่อยู่ข้างซ้ายนั่นดูครับ

## น่าจะโดนไวรัสนะครับแบบนี้เจอบ่อยในคอมที่โรงเรียน

portroyal111
2nd March 2013, 18:44
ลองคลิกขวาที่รูปแล้ว Explore

safekung
2nd March 2013, 19:37
ลองดูตรงแถบ Address ที่มันเขียนว่า My Computer อยู่ เลือกเป็นไดร์ D แล้วกด Go

darkslayervg
2nd March 2013, 19:46
อาการแบบนี้ โดนไวรัส Sality NAR Virus ครับ
ผมเคยโดนมาก่อน ดีไม่ดีมันทำให้ Task Manager ใช้ไม่ได้ด้วย

safekung
2nd March 2013, 19:51
อาการแบบนี้ โดนไวรัส Sality NAR Virus ครับ
ผมเคยโดนมาก่อน ดีไม่ดีมันทำให้ Task Manager ใช้ไม่ได้ด้วย

ไวรัสตัวนี้อาการเป็นแบบ :
ฝังตัวในโปรแกรมและหากเรียกใช้ก็จะแผร่ไปทั่วโดยเริ่มจากโปรแกรม StartUp ก่อนแล้วตามด้วย .exe อื่นๆ และหากเรียกใช้จะทำให้โปรแกรมกิน CPU 50-60 % ตลอดเวลาป่ะครับ โดนบ่อยเหลือเกิน

2nd March 2013, 19:57
ไวรัสตัวนี้อาการเป็นแบบ :
ฝังตัวในโปรแกรมและหากเรียกใช้ก็จะแผร่ไปทั่วโดยเริ่มจากโปรแกรม StartUp ก่อนแล้วตามด้วย .exe อื่นๆ และหากเรียกใช้จะทำให้โปรแกรมกิน CPU 50-60 % ตลอดเวลาป่ะครับ โดนบ่อยเหลือเกิน

ใช่ครับ
และผมรู้มาจากอาจารย์ที่โรงเรียนว่า Sality เป็นไวรัสที่ฆ่าไม่ตาย
วิธีฆ่า Sality เห็นว่าต้องลบ Partition แล้วสร้างใหม่โดยเปลี่ยนขนาดจากเดิมด้วยเท่าไหร่ก็ได้
แต่ขอให้ไม่ใช่ขนาดเดิม ครับ

2nd March 2013, 19:58
หรือลองใช้ Kaspersky ตัวใหม่ๆ หรือแอนตี้ไวรัสตัวใหม่ๆแสกนดูครับ

safekung
2nd March 2013, 20:03
ใช่ครับ
และผมรู้มาจากอาจารย์ที่โรงเรียนว่า Sality เป็นไวรัสที่ฆ่าไม่ตาย
วิธีฆ่า Sality เห็นว่าต้องลบ Partition แล้วสร้างใหม่โดยเปลี่ยนขนาดจากเดิมด้วยเท่าไหร่ก็ได้
แต่ขอให้ไม่ใช่ขนาดเดิม ครับ

ผมฆ่าตายครับ โดยเริ่มจากเรียกใช้ Sality_off ( zone-it มีแจก ) เพื่อปิดการทำงานมันและจะหาไฟล์นามสกุล.exe แล้วตรวจเช็ค แต่ผมก็ลง Nod 32 Antivirus 4 ตามไปด้วยกลัวมันหาไม่หมด

ปล.โดนเมื่อวานนี้เอง กำลังจะติดตั้งเกม โพล่มาให้กดยอมรับไฟล์วอล รู้เลย โดนเล่นแล้วไงตรู ฮ่าๆ

De_Fastback
2nd March 2013, 23:04
ตามเรปบนครับ คอมพ์โดนไวรัส ผมก็เคยเจอ เป็น sality (แต่จำไม่ได้ว่าสายพันธุ์ไหน) ผมเลยเล่น sality killer ของ kaspersky ครับ เสร็จผมเลย 555+ ขอบอกเลยว่าไวรัสตัวนี้โดนง่ายแต่ถ้าแก้ไม่เป็นได้ล้าง HDD ทั้งลูกแน่นอนครับ

safekung
3rd March 2013, 00:23
อืม เมื่อก่อนเจอแล้วลงวินใหม่เจออีกเลยล้างแม่มเลย แต่ตอนนี้ใช้ nod32 antivirus4 มันก็จะตรวจนามสกุล .exe แล้วเข้าไปดูว่าในนั้นมีตัวไวรัสรึป่าว ผมก็เลยไม่ต้องไปลบโปรแกรมไม่ต้องลงวินใหม่ละ :o

sepumma
3rd March 2013, 09:48
ลงวินโดว์ใหม่

tatoomkingss
5th March 2013, 17:26
ผมไปเจอมากับตัวเองเลยมองไม่เห็นไดร์ D วิธีแก้ของผมคือใช้hiren boot ครับเริ่มจากรันแผ่นเข้า windows mini XP มันจะไปหน้าจอ วินโด้ แล้วเข้าไปไดร์ที่มองไม่เห็นได้เลยแล้วเราก็จะเห็นไฟล์บางตัว

adds
5th March 2013, 20:28
ลองใช้ตัวนี้ดูครับ combofix หาได้ตาม google