PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เรื่อง hammer on pull off ครับบบ

4iKunG
3rd March 2013, 16:56
ชื่อ มันต้องฝึกยังไงบ้างอะครับ

แล้วธรรมดาส่วนใหญ่เค้าฝึกกันประมาณกี่วันถึงจะคล้องอะครับ

พอดีอยากเล่นเพลง เดนเนรมิต ตอน intro

กับเพลง กรรมตามสนองตอน solo อะครับ

zpmqhj
4th March 2013, 01:50
แนะนำฝึกลูกช้าๆก่อนครับ
ละก็สองเพลงที่คุณอยากเล่นอะ ผมว่าฝึกลูก โซโล่กรรมตามสนองก่อนดีกว่าครับ
เพราะแค่เล่นโน๊ตสองตัวเกี่ยวไปมา ฝึกช้าๆไปเรื่อย ละก็นิ้วจะแข็งแรงละเร็วขึ้นครับ

ส่วนแดนเนรมิต อินโทร ผมแนะนำว่า ต้องคร่องเรื่อง hammer on กับ pull of ก่อนนะครับ
เพราะเล่น pull of สายเปล่า หมดเลย
ถ้าไม่คล่องจิงๆ เสียงจะไม่เคลีย ละก็ฟังเน่าๆครับ

unsignmer
4th March 2013, 08:15
็ีHummer on ประมาณว่า เอานิ้วเคาะสายบนเฟรตครับ แล้ว pulling off ก็เกี่ยวสาย

แบบว่า...เคาะแล้วเกี่ยวอ่ะ สมมุติจับโน้ต C สาย 5 อยู่นะ แล้วเอานิ้วนางเคาะโน้ต D แล้วก็ pulling off (เกี่ยว) โน้ต D ที่เดิมนั้นแหละ

กำ อธิบายถูกรึป่าว เคาะแล้วเกี่ยวๆ ประมาณนี้ละมั้ง

Stalkergame
6th March 2013, 15:21
ถ้ารู้วิธีแล้วก็ฝึกนานๆครับ อย่าพึ่งเล่นกับเพลง เราต้องทำให้กล้ามเนื้อของมือเราใช้งานได้ก่อน ตอนแรกๆถ้าฝึกนานๆจะเมื่อยมาก
ทำไปเรื่อยๆ แล้วอย่าลืมว่าการHammer Onต้องเค้าให้เสียงชัดเจน และPull Offต้องดึงสายให้โดนจริงๆ ไม่ใช่แตะแล้วเอาออก เสียงที่ได้ถึงจะดีครับ

exodus
6th March 2013, 22:30
ฝึก 5 นาทีก็เล่นได้แล้ว แต่เห็นคนส่วนใหญ่เล่นมาเกิน 5 ปีก็ยัง H กับ P กันไม่เอาอ่าว(บางคนที่ว่าออกเทปด้วยซ้ำ)
แนะนำให้ฝึกกับ เมโทรนอม แล้วก็ฝึกกำหนดไดนามิคด้วย เพราะบางคนเห็นว่าเทคนิคง่ายๆเล่นได้ก็จบแล้วก็เล่นชุ่ยๆจนเป็นนิสัย พอได้ฟังแล้วอยากจะร้องว่าเลิกดีดแล้วเอากีต้าร์ไปเก็บเถอะ