PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : Facebook สูญเสียฐานผู้ใช้วัยรุ่น และอาจจะตายเร็วกว่าที่คิด!!

topperioz
5th March 2013, 00:52
Facebook สูญเสียฐานผู้ใช้วัยรุ่น และอาจจะตายเร็วกว่าที่คิด!!

http://tech.mthai.com/wp-content/uploads/2013/03/mark-zuckerberg-theverge-stock-1_1020_large.jpg

สำหรับนักบริโภคโซเชี่ยลเน็ตเวิร์คระดับเจนวาย คุณได้ผ่านความรุ่งโรจน์ และร่วงโรย ของทั้ง Hi5 และ MySpace มาแล้ว
ก่อนจะหมกตัวเป็นผีเฟสบุ๊คในปัจจุบัน แต่ดูเหมือนว่า นี่ก็ใกล้จะปลายยุคของเฟสบุ๊คเข้าไปทุกที
แม้จะเพิ่งเข้าสู่ตลาดหลักทรัพย์ได้ไม่นาน เพราะตัวแปรอย่างวัยุร่น ไม่ได้สนใจแชร์ “โอ้อวดชีวิตตัวเอง” ลงเฟสบุ๊คอีกต่อไป !!

รายงานจาก Forbes ได้นำเสนอเรื่องราวว่า เด็กยุคใหม่ไม่ชอบเฟสบุ๊คเลยแม้แต่น้อย
นั่นเป็นเหตุผลให้ Blake Ross เฮดฝ่ายสินค้าแห่ง Facebook ถึงกลับลาออกจากบริษัท หลังประเมิณอนาคตว่าเฟสบุ๊คอาจจะไม่ได้ไปไกลต่อจากนี้แล้ว
ซึ่งก่อนหน้านี้ได้มีการเปิดเผยข้อมูลสอดคล้องของบริษัทที่สูญเสียฐานลูกค้าวัยรุ่นไปแล้วจาก กลต. ของสหรัฐฯ นั่นคือ บริษัท Facebook

ซึ่งเหตุผลหลักที่เฟสบุ๊คดูไม่เจ๋ง แล้วในสายตาของวัยรุ่นคือ “การแชร์“ ที่เคยเป็นเรื่องสนุก น่าสนใจ ของแต่ละคน กลายเป็น “การโอ้อวด“ เรื่องส่วนตัว
ซึ่งกลับไปยัดเยียดผู้ใช้อื่น กลายเป็นพื้นที่ในการสร้างภาพและสังคมที่น่าเบื่อ ” มันเป็นเรื่องงี่เง่า ที่คนต้องคอยโพสต์รูปชีวิตตัวเองตลอดเวลาโดยไม่มีเหตุผล
ผมใช้เฟสบุ๊กติดต่อกับเพื่อนมากกว่า ประมาณสัปดาห์ละครั้ง 2 ครั้งเท่านั้น “ เด็กอายุ 15 รายหนึ่งกล่าว

ขณะที่หากมองไปถึงโซเชี่ยลเน็ตเวิร์คอื่นๆ ที่วัยรุ่นสหรัฐฯ อายุ 13-25 ปี ให้ความสนใจ กลับเป็นบริการ Tumblr, Snapchat และ Instagram
ข้อมูลจากสำนักข่าวนำเสนอว่า Tumblr เป็นพื้นที่ระบายความเป็นส่วนตัว สามารถหาคนที่มีลักษณะนิสัยเหมือนกับเราได้
ทำให้ไม่เหงา และเป็นการแชร์จริงๆ ในขณะที่ในเฟสบุ๊กตอนนี้ เต็มไปด้วย เพื่อนร่วมงานจนถึงคุณครู และ หัวหน้าห้อง ที่หากโพสต์อะไรไป อาจกระทบต่อชีวิตจริงได้

และอีกเทรนด์คือ Snapchat ที่นิยมส่งข้อความ รูปภาพหากันแทนเฟสบุ๊ค มีความน่าสนใจตรงที่ เมื่ออ่านแล้วมันก็ถูกลบไปในทันที
ซึ่งวัยรุ่นนิยมใช้ร่วมกับการแชร์ภาพอินสตราแกรม ซึ่งหากมองไปถึงอนาคตข้างหน้า การแชร์เพื่อโอ้อวด
แชร์รูปแบบ selflies ที่ถ่ายหน้าตัวเอง อัพลงเครือข่ายใดๆ จะไม่ได้รับความนิยมอีกต่อไป

ซึ่งจะเห็นได้จากกระแสนิยมการโพสต์ กดไลค์ ในเฟสบุ๊คตอนนี้ ที่เปลี่ยนมาเป็นการบอกความคิด
และความรู้สึกให้คนอื่นทราบแล้ว แต่อาจจะยังไม่ใช่เทรนด์ที่ผู้ใช้เฟสบุ๊คในบ้านเรารู้สึกถึง
เพราะเทรนด์อินเตอร์เนตในบ้านเรา จะดีเลย์กับต่างประเทศสักพักใหญ่ๆ เลยนั่นเอง !!

http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=CVUAaIJq8GE

ที่มา : http://tech.mthai.com/application/24179.html

vampyelnw
5th March 2013, 00:58
มีเกิดย่อมมีดับ:music

skyhot004
5th March 2013, 01:00
ผมใช้Facebookถามงานเพื่อนกับอ่านDora gagอย่างเดียว

ไม่เคยคุยเล่นเลย =_=

piekie
5th March 2013, 01:05
เดี๋ยวนี้ มาเร็ว มันก็ต้องไปเร็ว...เพราะว่าทุกสิ่งทุกอย่าง มันไม่สามารถ ยืนอยู่ได้ตลอดเวลาได้
และเชื่อว่าเฟสบุ๊ค ไม่นานมันก็คงเป็นเหมือนกับรุ่นพี่ทั้งหลาย ไม่ว่าจะเป็นMSN Hi5 หรืออะไรทั้งหลายแหล่ ที่ีได้ล้มหายตายจากไป
แต่ในความคิดของผม ผมอยากเห็นว่า ใครที่จะเป็นคนไทยคนแรก ที่ได้ขึ้นชื่อว่า "เ็ป็นคนเปลี่ยนโลก" ได้....

Princecoke
5th March 2013, 01:06
ผมชอบนะ ผมใช้อัพเดทข่าวอย่างเดียวเลย ผมจะกดไลค์แต่เพจที่ผมสนใจ ไม่มีใครมาดราม่าในเฟสผม นอกจากเพื่อนผม ซึ่งมันก็ไม่เยอะเกิน ไม่ได้รับแอดใคร บางครั้งเค้าก็หาว่าหยิ่ง ผมก็ไม่อยากบอกว่ารำคาญดราม่าชอบโพสเป็นกลอนไม่อยากรู้

สรุปผมยังใช้ fb ทุกวัน เพราะมันอัพเดทข่าวได้

tff007
5th March 2013, 01:10
ใช่ โอ้อวดจริงๆแหละเฟสบุ๊คอะแข่งกันไลค์แข่งกันหล่อแข่งกันสวยเจอบ่อยมากเอาเข้าไป 555555

Molotovskill
5th March 2013, 01:17
ยังไงก็เฟสครับ คุยเเชท -0-

jeditrainer
5th March 2013, 01:22
ทุกวันนี้เล่นเฟซบุ๊กก็แค่ติดตามข่าว(การเมือง)เท่านั้นเอง ไม่ได้ทำอะไรมากกว่านั้นเลย เพื่อนส่วนมากก็โทรคุยกันมากกว่า ของผมมันเลยวัยไปนานแล้วกับอะไรแบบนี้

Mangalore
5th March 2013, 01:24
tumblr มันกลายเป็นเว็บโซเชียลโป๊ไปแล้ว บางทีหาคำว่า pixel เจอรูปโป๊ซะนั้น

oNORDFERRATUEo
5th March 2013, 01:29
ผมชอบ facebook แหะ ตรงเพจ แต่แชทไม่เคยใช้แชทอะไรมากอยู่แล้วใช้นิดหน่อยอ่านเพจอย่างเดียว ผมว่าหลายคนก็เป็นแบบผมนะ หรือคิดไปเอง?

hisawahiroki
5th March 2013, 01:30
ในขณะที่ในเฟสบุ๊กตอนนี้ เต็มไปด้วย เพื่อนร่วมงานจนถึงคุณครู และ หัวหน้าห้อง ที่หากโพสต์อะไรไป อาจกระทบต่อชีวิตจริงได้

โคตรจริงเลยครับ จะลบเพื่อนก็ไม่กล้าอีก -*-

jeepriest
5th March 2013, 01:50
ผมว่่าประเทษไทยไม่ลดหรอกครับ มั่นใจ

Elotickz
5th March 2013, 02:00
ผมว่าดับยาก ไม่ใช่เเค่วัยรุ่นหรอกที่เล่น

เฟสบุ๊คนี่ผมเห็นเล่นทุกรุ่นอ่ะ ตั้งเเต่เด็กยันผู้ใหญ่เลย

allenkheel
5th March 2013, 02:06
สังคม วัยรุ่น อเมริกา มันต่างจากไทย ตรงที่ว่า กิจกรรม activity มันเยอะ high school ของเค้าอะชมรมกิจกรรม เพียบการให้ความสนใจมันเป็นเรื่องเด่น เทียบกับบ้านเรามันเป็นเรื่องงี่เง่า
requirement ของเค้ามันคือ การสร้างตน ของเรามันแค่แก้เหงา :sweat

ParanoidZ
5th March 2013, 02:12
requirement ของเค้ามันคือ การสร้างตน ของเรามันแค่แก้เหงา

อึ๊ย ซี๊ด มันโดนใจ!!

hades051
5th March 2013, 02:29
ผมเอาเฟสมาทำงานกับส่องสาว

madarain
5th March 2013, 02:39
ทำไงได้ เมียเล่นเฟส ก็ต้องเล่นเฟสด้วย -.-

DragonB
5th March 2013, 02:40
บอกได้อย่างเดียวว่า คนใน facebook ชอบ "เสือก" ครับ ผมไม่ค่อยรับคนแปลกหน้าเพราะว่าชอบมาสอดรู้สอดเห็น ไม่ก็ถ้าเราอัพอะไรลงไป ก็จะมีคนอัพข่ม มันเป็นแบบนี้จริงๆ สำหรับไทยผมว่าน่าจะอยู่ได้อีกนาน เด็ก 7 8 ขวบยังเล่น แทบงง ใครสอนเนี้ย - - ส่วนมากผมเอาไว้ติดต่อธุรกิจส่วนตัวมากกว่า มันเร็วดี แล้วก็เล่นได้ทุกที่

BlueFriday
5th March 2013, 03:11
กลายเป็น “การโอ้อวด“ เรื่องส่วนตัว
ซึ่งกลับไปยัดเยียดผู้ใช้อื่น กลายเป็นพื้นที่ในการสร้างภาพและสังคมที่น่าเบื่อ ”
มันเป็นเรื่องงี่เง่า ที่คนต้องคอยโพสต์รูปชีวิตตัวเองตลอดเวลาโดยไม่มีเหตุผล

อ่านตรงส่วนนี้แล้ว ใช่เลย ส่วนตัวก็คิดเช่นนี้เหมือนกันครับ
ผมคิดมาตั้งแต่เลิกเล่น Facebook แล้ว
เพราะสงสัยว่ามันมีความสุขที่หรอ ถ่ายรูปอาหารไปให้คนอื่นดู
ผมก็เคยเห็นเค้ก ถ่ายมาให้ดูทำไม??
ส่วนใหญ่ผมก็ใช่คุยเรื่องธุระ หรือแชทซะส่วนใหญ่ตอนที่ไม่อยากเสียเงินค่าโทรศัพท์

jzr
5th March 2013, 03:40
มันยังได้ผลกับคนไทยครับไม่ต้องห่วง ถ้าพวก social อื่นๆ ยังไม่โด่งดังมากมาย

cu2egg
5th March 2013, 04:18
ผมชอบมอง fb เป็น diary โดยเฉพาะตอนเปลี่ยนเป็น timeline แล้วเขียนลงไป ตั้งให้ดูได้เฉพาะตัวเอาเอง
จะแชร์เฉพาะบางเรื่อง
มาย้อนดูทีหลังนี่ก็ดี

kitipron01
5th March 2013, 04:44
ผมล่ะเบื่อพวกแหล่าคนที่ ไม่ว่าจะทำ อะไร ก็ต้องแระกาศให้โลกรู้ว่า กรู กินข้าวอยู่นะ กรู อยากไปเที่ยว กรรูเบื่อโลก ไหนจะพวก บ่นกับตัวเอง ตลอดเวลาว่า
โอ๊ย กรูเหงา โอ๊ย นู๋เงี้ยน ***** น่ารำคาญ!! พูดจากใจเลย เบื่อ ที่มาหน้า wall ต้องเจอพวกกลุ่มคนเหล่านี้ ทั้งๆ ที่ แอดมา จะถามกรูสักคำไหม ว่าชื่อไรเหรอ ไม่อ่ะ
เข้ามาส่อง เจ็บที่สุดคือ ผมต้องถ่อสังขารไปทักก่อนว่า ใครครับ แต่แล้วที่เจ็บจริงๆ คือ "อ่านแล้วเมื่อ...." แต่ไม่ตอบ!! โอ๊ว ให้ตายเถอะ

colliinz
5th March 2013, 05:42
ผมก็ยังเล่นอยู่นะ การที่เอาเรื่อง รูป หรือสเตตัสมาแชร์ผมมองว่าเป็นการที่ตัวเขาเปิดมุมมอง มุมมองหนึ่งที่เราอาจจะไม่ค่อยได้พบ หรือเจอ หรือคุยเวลาอยู่กับเขาก็ได้นะครับ และผมก็มองว่า มันเป็นการเปิดช่องทางการทำความรู้จักอีกช่องหนึ่ง เพราะหากเป็นการเจอในสถานการณ์จริง น้อยคนนักที่จะกล้าทะกไปก่อน หรือไม่จริงล่ะครับ ?

ปล. ถ้าคุณไม่ชอบพวกแชร์เตตัสเยอะๆ หรือโพสรูปเยอะๆ คุณก็ Unfollow ได้นิครับ = ="

GuY_NoOpPeR
5th March 2013, 05:50
ผมใช้Facebookถามงานเพื่อนกับอ่านDora gagอย่างเดียว

ไม่เคยคุยเล่นเลย =_=

DORA GAG เหมือนผมเลย555

newvisions
5th March 2013, 05:54
ถ้าเป็น สหรัฐ อาจจะใช่

แต่นี่ประเทศไทย กรุงเทพ มีคนเล่นกว่า 8,682,940 คน.

SaNooKNi
5th March 2013, 06:22
แต่ก่อนสนุกคนยังไม่นิยมเล่นมากขนาดนี้ ปัจจุบันคนใช้งานมากโฆษณามากวนใจ

harnibal409
5th March 2013, 07:31
ผมล่ะเบื่อพวกแหล่าคนที่ ไม่ว่าจะทำ อะไร ก็ต้องแระกาศให้โลกรู้ว่า กรู กินข้าวอยู่นะ กรู อยากไปเที่ยว กรรูเบื่อโลก ไหนจะพวก บ่นกับตัวเอง ตลอดเวลาว่า
โอ๊ย กรูเหงา โอ๊ย นู๋เงี้ยน ***** น่ารำคาญ!! พูดจากใจเลย เบื่อ ที่มาหน้า wall ต้องเจอพวกกลุ่มคนเหล่านี้ ทั้งๆ ที่ แอดมา จะถามกรูสักคำไหม ว่าชื่อไรเหรอ ไม่อ่ะ
เข้ามาส่อง เจ็บที่สุดคือ ผมต้องถ่อสังขารไปทักก่อนว่า ใครครับ แต่แล้วที่เจ็บจริงๆ คือ "อ่านแล้วเมื่อ...." แต่ไม่ตอบ!! โอ๊ว ให้ตายเถอะ
อารมณ์เดียวกันเลยครับเจอมาเยอะแล้วประเภทแอดเรามาแล้วไม่ทักเราเลยซักนิดทักไปก็เงียบหนักกว่านั้นเลยคือส่งลิ้งขายของมาให้เรากดlike อีกเห็นแล้วเพลียเลย
ผมอารมณ์เสียมากเลยถ้าเปนผมแอดไปนี่ว่าไปอย่าง คนแบบนี้จะอยู่จำพวกแอดเพื่อเพิ่มยอดfriendหรือเพื่อหาเครืือข่ายขายของหรือtagโฆษณาไม่รู้หรอกว่าคุยหรือไม่คุย
แต่เพิ่มมาไว้ก่อนเพื่อให้คนอื่นรู้ว่ามีเพื่อนเยอะแค่นั้นเอง ทำใจครับเจอคนจำพวกนี้

yuttipron
5th March 2013, 07:39
สำหรับผมเอาไว้ไปสมัครเพจเพื่อติดตามขาวสาร เเละติดตามผลงานของอาร์เซน่อล
ส่วนพวกที่ชอบโฟสต์อะไรน่าเบื่อผมก็ปิดการเเสดงในฟีดข่าวหมดจะได้ไม่ต้องมากวนใจอีก

นักเล่นเกม
5th March 2013, 07:52
ปิดๆไปเหอะ Facebook เพราะระบบไลค์นี่แหละทำให้คนคุยกันน้อยลง จนกลายเป็นคนหยิ่งกันหมดแล้ว
กดแต่ไลค์ แต่ไม่เม๋นว่าไลค์เพราะอะไรยังไง มันผิดคอนเซปของมันตั้งแต่หละพอคนชอบไลค์กันมากทำให้ไม่ค่อยพูดคุยกัน
และระบบแซทนี่อีก พอคนหยิ่งเวลาทักไรไม่ตอบ มัวแต่เงียบ ตอบอย่างน้อยว่าไม่รู้ก็ยังดีกับไม่ทำ :dntknw

Dekabreak
5th March 2013, 07:54
ไว้สมัครติดตามข่าว IT อย่างเดียว

arialrasen
5th March 2013, 08:01
สำหรับคนไทย FBคงขายได้อีกนานเพราะคนไทยชอบโอ้อวด

Benzt2h
5th March 2013, 08:06
สำหรับ​ผม​มัน​ก็​จริง​อยู่​นะครับ​แต่สำหรับ​ผม​อายุ​17 ส่วนใหญ่ผมไว้​ติดต่อ​มาก​กว่า​ม่นั่ง​อัพ​รูป​หรือไร
เพราะว่า​มัน​เร็วในการหาข่าว​หรือถามงาน
ผมว่าในประเทศ​เรา​ไม่​ดับ​ง่าย​เพราะ​ประเทศ​เรา
ไม่เปิดกว้าง​แบบusเพอพอT.... เข้าใาอาจ​โดนแบนในประเทศ​เราเพราะ​มีการอัพรูป​โป็กัน

360mins
5th March 2013, 08:06
ทุกวันนี้ใช้ Facebook ก็เพราะว่าเอาไว้ติดต่อเพื่อนและติดตามฟีดข่าวของเพจที่ผมสนใจ เบื่อเหมือนอย่างที่เขาพูดได้เห็นรูปที่ประมาณจะกินจะนอนก็ถ่ายมาให้เราดู ปกติแล้วพวกนี้ผมจะเลิกติดตามฟีดเพื่อไม่เห็นเป็นการเสียน้ำใจอีกฝ่าย

CanDiiZ
5th March 2013, 08:10
Facebook ผมก็เฉยๆแล้วนะ แทบไม่ได้แชร์อะไรเลย

คุยกะลูกค้าหรือที่ทำงานก็ใช้โทรเอาหรือ Line

Facebook ก็เอาไว้แค่ตามพวกข่าวสารจากหน้า page พวก game / fansub / ข่าว

เพราะไปกด like หน้าที่ต้องการไว้หมด เปิด FB ทีเดียวก็เห็นหมดทุกอย่าง

zeroreach
5th March 2013, 08:48
เข้า FB. เพื่อไปหาดู มุขตลก เรื่องแปลก ๆ ของหายาก การ์ตูน18+ ชุมชนเกมส์

dewgtr
5th March 2013, 09:06
ใช่ โอ้อวดจริงๆแหละเฟสบุ๊คอะแข่งกันไลค์แข่งกันหล่อแข่งกันสวยเจอบ่อยมากเอาเข้าไป 555555

ใช่ๆ แข่งกันกด Like เพื่อว่าเราเด่นเราดัง อีกไม่นานคงจะมีชะตากรรมเหมือน Hi5 ละมั้งเนี้ย

pote=36=west
5th March 2013, 09:25
ทุกอย่างล้วนเป็นอนิจจังจริงๆ :yes

massmello
5th March 2013, 09:35
เราใช้เก็บรูป ภาพ ที่ถ่ายมาแค่นั้นเอง FB เนีย

ratanawan25837
5th March 2013, 09:45
มีเกิดย่อมมีดับ:music

ดับแบบเงียบกริบเลย

JamiesMc'Avoid
5th March 2013, 10:14
ก็อยากให้มันดับไป คนเราจะใด้รู้จักกันจริงๆ ไม่ต้องไปลุ้นว่ารู้จักในเฟสบุค แล้วหน้าตาจริงๆจะเป็นแบบใหน

#สังคมนี้มันFake เยอะ

amba5555
5th March 2013, 10:27
เห็นด้วยกับเรื่องการแชร์ในบทความนี้นะครับ
เพราะทำอะไรก็เห็นหมด มันอาจจะกระทบกับชีวิตจริงได้ง่ายมาก
แต่ผมไม่เห็นด้วยที่ facebook จะดับในเร็ว ๆ นี้อย่าง myspace หรือ hi5 แน่นอน
มันคนละระดับกับพวกนั้นเลยครับ เทียบกันไม่ได้เลยสักนิด
เพราะว่าผู้ใช้มันไม่ได้มีแค่วัยรุ่นครับ ทุกเพศทุกวัย ทุกอาชีพใช้หมด
แม่ผม 50 กว่าแล้ว ยังเล่นเลยครับ ไม่นับรวมแม่เพื่อน ๆ คนรู้จักอีกเยอะแยะ
แล้วก็เฟสบุ๊คมันยังไปได้อีกไกลครับ มันยังพัฒนาได้อีกเยอะ ไหนจะคนที่เอาไว้เล่นเกมอีกเป็นสิบ ๆ ล้านคน
tubler มันยังฮิตในกลุ่มน้อยเท่านั้นครับ พวกวัยรุ่นฝรั่งมันใช้กัน
แต่ถ้ามองตลาดทั้งโลกแล้วยังไงเฟสบุ๊คก็ยังกินขาดอยู่ดีครับ ในเอเชียก็ไม่รู้กี่ร้อยล้านคนแล้ว

Ezio-Yokarite
5th March 2013, 10:41
facebook ยิ่ง กด like เพจเยอะ ก็ยิ่งมีข่าวให้อ่านมากมาย มีเรื่องให้ตามอ่านได้ตลอด แต่ผมแทบจะไม่เคยใช้คุยกับใครเลย เชื่อเถอะ facebook ฐานยังแน่นอยู่(มากๆโคตรๆ) ยังไปได้อีกนานแหละ วัยรุ่นฝรั่งมันก็แบบนั้นฮิตๆวูบๆ:dance

Colinize-
5th March 2013, 12:43
เอาไว้หาดูดราม่าบน Facebook ครับ :rofl

muchinw
5th March 2013, 16:09
อย่าดับเลยยังใช้ ลอกการบ้านอยู่ 55 :rose

ohoza0693
5th March 2013, 18:11
ดับๆ ตาม พี่hi5 ไปนะ