PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากรู้ความหมายของ หนังปรัชญา กับ หนังจิตวิทยา ครับ

peerawatp
5th March 2013, 11:42
อยากรู้ความหมายของ หนังปรัชญา กับ หนังจิตวิทยา ครับผม:confused::confused:

มันคือหนัง แนวไหนหรือครับ เห็นมีแต่คนพูดถึงกัน แนวข้อคิด ความรู้ อะไรประมาณนี้รึเปล่าครับ

topperioz
5th March 2013, 12:06
อธิบายให้เข้าใจง่ายๆ

หนังปรัชญา ก็คือหนังแนว ให้แง่คิดอะครับ พวกหนังสอดแทรกจริยธรรม แฝงข้อคิด สร้างความเชื่อ
แนว life of pi ,matrix อะครับ

หนังจิตวิทยา ส่วนใหญ่ก็พวกหนังที่เล่นแง่กับคนดู แสดงอุปนิสัยตัวละครถึงด้านมืด ด้านสว่าง พร้อมกับตั้งข้อสงสัยให้เราคิดว่าอะไรถูก อะไรผิด
หนังแนวนี้มักจะปนอยู่กับแนวอื่นๆ เช่นดราม่า แอคชั่น ทริลเลอร์

helos
5th March 2013, 12:11
หนังแนวปรัชญาคือหนังแนวองค์บากครับ ^^

The Undashing
5th March 2013, 13:20
หนังแนวปรัชญาคือหนังแนวองค์บากครับ ^^

และก็ต้มยำกุ้งด้วยครับ สนุกมากเรื่องนี้

black jack sdppd
6th March 2013, 12:52
และก็ต้มยำกุ้งด้วยครับ สนุกมากเรื่องนี้

นั่นมันปรัชญา ปิ่นแก้ว
(รับให้)
ฮ่าฮ่าฮ่า

หนังปรัชญา ก็แนวหนังที่พอเราดูแล้ว ซึ้งไปถึงคุณธรรม ให้ข้อคิด แนวนี้แหละครับ

BlueFriday
8th March 2013, 20:24
ชื่อมันก็บอกอยู่แล้วครับ หนังพยายามสื่อแนวคิดออกมาที่แฝงอยู่ในหนังนั้นและ
มันคือปรัชญาที่สื่อความหมายออกทางเนื้อเรื่อง ไม่ใช่แค่หนังที่ตบตีแย่งผู้ชายที่เอามันส์สะใจอย่างเดียว
หนังจิตวิทยาคือหนังที่เล่นกับความรู้สึกของมนุษย์ นี้เป็นความคิดมั้วๆ (มาก!!!) ของผม :o :o :o :o