PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ศาลฯพิพากษา ลดโทษ คดีหมูแฮม จำคุก10ปีเหลือ 2ปี 1เดือน

topperioz
5th March 2013, 21:31
หมูแฮม ศาลอุทธรณ์ตัดสินแก้คำพิพากษาศาลชั้นต้น ลดโทษคดีหมูแฮม จากจำคุก 10ปี เหลือ 2 ปี 1 เดือน

วันที่5มี.ค. จากกรณีที่นายกัณฑ์พิทักษ์ ปัจฉิมสวัสดิ์ หรือ หมูแฮม ลูกชายของนักธุรกิจอสังหาริมทรัพย์ชื่อดัง
ขับรถเบนซ์เฉี่ยวชนกับรถเมล์ ปอ.สาย 513 บนถนนสุขุมวิท ก่อนขับรถไล่ชนประชาชนบนทางเท้า ทำให้มีผู้ได้รับบาดเจ็บหลายราย

จนกระทั่งศาลชั้นต้นมีคำพิพากษาเมื่อวันที่ 30 ม.ค.52
พิพากษาลงโทษฐานฆ่าผู้อื่น จำคุก 10 ปี ฐานทำร้ายร่างกายผู้อื่นจำคุก 1 เดือน

ล่าสุดศาลอุทธรณ์ได้ประชุมพิพากษาแก้คำตัดสินจากศาลชั้นต้น
เนื่องจากจำเลยกระทำความผิดฐานฆ่าผู้อื่นในขณะไม่สามารถบังคับตนเองได้
เพราะมีจิตบกพร่องตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 228 ประกอบมาตรา 65 วรรค 2 เห็นควรให้จำคุกจำเลย 3 ปี

และเมื่อจำเลยได้ชดใช้ค่าเสียหายให้กับผู้เสียชีวิต 1 ราย และผู้บาดเจ็บ 3 ราย จนเป็นที่พอใจจึงเห็นควรลดโทษให้คงจำคุกจำเลยเป็นเวลา 2 ปี
โดยเมื่อรวมกับโทษฐานทำร้ายร่างกายผู้อื่น รวมจำคุกทั้งสิ้นเป็นเวลา 2 ปี 1 เดือน

ซึ่งโทษจำคุกให้รอการลงโทษไว้มีกำหนด 2 ปี ให้จำเลยรายงานตัวต่อเจ้าพนักงานคุมประพฤติ 3 เดือนต่อครั้ง ภายในกำหนด 2 ปี
เพื่อให้เจ้าพนักงานคุมประพฤติได้แนะนำและคอยตักเตือนจำเลยเกี่ยวกับการรักษาพยาบาลอย่างต่อเนื่อง

โดยให้จำเลยไปรักษาความบกพร่องทางจิตเป็นประจำตามที่แพทย์กำหนด
และให้รายงานผลการรักษาต่อพนักงานคุมประพฤติทุกครั้งตลอดระยะเวลาของการรอลงอาญา
ซึ่งนอกเหนือจากคำตัดสินดังกล่าวที่ได้แก้ให้เป็นไปตามคำพิพากษาศาลชั้นต้น

MThai News

jabbawockeez70
5th March 2013, 21:34
แบบนี้ก็มีหรอ เพิ่งรู้ -0-

เข้าไปในคุก จะเจอ black step ไหมนะ 5555+

RabbitsZombie
5th March 2013, 21:38
ศาลไทยโคตรมีเมตตาจริงๆ จาก10ปี เหลือ 2ปีกว่า ไม่มีเงินยัดใส่ปากให้ทำไม่ได้นะเนี่ย

BoonTew
5th March 2013, 23:28
เซ็งเป็ดเซ็งห่าน นึกแล้วคดีไม่พลิก ดึงเรื่องจนหมดกระแส ใช้เงินวิ่งเต้น

ศาลตัดสินไปตามพยานหลักฐาน ที่แย่คือตำรวจส่งฟ้องข้อหาจิ๊บจ๊อย ทนายสุดพลิ้ว ทางบ้านวิ่งเต้นให้อีก รอดสบายๆ

ไม่ใช่บกพร่องทางจิตหรอก บกพร่องทางความเป็นคนมากกว่า

nakiann123
5th March 2013, 23:30
รอลงอาญา...

อีกแล้วว

miniboss
5th March 2013, 23:31
มา มา มา 100 เดียว พอครับ แหม่

pkill1994
5th March 2013, 23:32
ตะกวดไทย เอ๊ย ตำรวจไทย เงินซื้อได้ครับ

ปล.ตำรวจดีๆก็มีครับ แหม่

[Really~Nuts]
5th March 2013, 23:37
มา มา มา 100 เดียว พอครับ แหม่

พับเล็กๆนะครับ // เผ่น

NCIS{Fc}
5th March 2013, 23:39
ยืนไว้อาลัยให้กับกฎหมายกันเถอะครับ:dash

aeyto
5th March 2013, 23:58
และเมื่อจำเลยได้ชดใช้ค่าเสียหายให้กับผู้เสียชีวิต 1 ราย และผู้บาดเจ็บ 3 ราย จนเป็นที่พอใจจึงเห็นควรลดโทษให้คงจำคุกจำเลยเป็นเวลา 2 ปี
โดยเมื่อรวมกับโทษฐานทำร้ายร่างกายผู้อื่น รวมจำคุกทั้งสิ้นเป็นเวลา 2 ปี 1 เดือน
โอ๊ยงั้นแสดงว่าถ้ามีเงินมากๆๆๆๆๆ แล้วอยากฆ่าใครแล้วโดนตำรวจจับ ก็เอาเงินไปยัดๆๆ เอ๊ย ชดใช้ค่าเสียหายจนเป็นที่น่าพึงพอใจก็ไม่ติดคุกอะดิ
ปล.จำเลยได้ชดใช้คาเสียหายให้กับผู้เสียชีวิต 1ราย มันเอาอะไรไปจ่ายให้เขา แล้วถามเขาไหมว่าพอใจรึยัง...ครับ

neospoobsa
6th March 2013, 00:01
คนรวยสบาย คนจนนี้สิ -สบ +ต เป็น ตาย

Steve-O
6th March 2013, 00:04
แหม่ เป็นใครๆก็เอาครับ
สมมุติว่าเค้าให้เงินเรามากินหนม 1 ล้าน แล้วเรื่องเงียบ
มีใครมั่งจะยั้งใจอยู่ ไม่มีใครรู้ ไม่มีหลักฐาน
แล้วอีกอย่างเราก็ไม่เดือดร้อน
ได้เงินฟรีๆล้านนึงก็เปรมละ

campiiy
6th March 2013, 00:06
ข้องใจมันตรงจิตบกพร่องไม่ สามารถบังคับตัวเองได้

Mustas
6th March 2013, 00:06
เงินทำได้เกือบทุกอย่างจริงๆเห้อ

Aequitas
6th March 2013, 00:11
จิตบกพร่องอะไรวะ เป็นคนปัญญาอ่อนเหรอ

ศาลใจดีเกินไปแล้วม้างงง

Lost Seraph
6th March 2013, 05:06
จิตบกพร่องแล้วให้มีใบขับขี่ได้ไงวะ

GariTo
6th March 2013, 05:23
จิตบกพร่อง มุขนี้ประจำว่ะ

Tautor
6th March 2013, 05:51
ศาลนี้คือองกรณ์สูงสุดที่ตัดสินกฏหมายอย่างยุติธรรมของไทยแลนด์ซินะ เฮือกเลย =v=''

jeditrainer
6th March 2013, 05:55
อ่อ กฎหมายไทยกากอย่างนี้เองสินะ แค่มีเงินจ่ายโทษก็ลดไปกว่า80% กฎหมายไทยมีไว้ใช้กับคนจนที่ไม่มีเงินจ่ายเท่านั้นแหละ เวรกรรมของคนไทยจริง ๆ ศาลกาก กฎหมายกาก ตำรวจกาก ทนายกาก ฮ่วย

Karnov
6th March 2013, 06:06
คนมีเงิน ถึงเวลาก็จ่ายชดเชยให้ญาติคนเสียชีวิต บางคนก็คงไม่รู้จะสู้ไปทำไม ก็ไม่ยื่นฏีกาต่อ สุดท้ายก็ไม่มีใครต้องเข้าคุกซักคน ไม่ว่าจะเป็นดาราหรือไฮโซ

allenkheel
6th March 2013, 06:15
ประเทศไทย เสรีที่สุดในโลกละครับ มีเงินมีพรรคพวกเส้นสาย อยู่สบายไปทั้งชาติทำอะไรก็ได้ :heat

Blackened
6th March 2013, 09:04
^^^ปัญหาคือ มันเป็นประเทศเสรี เฉพาะชนชั้นสูงอ่ะดิครับ

FeriniEl
6th March 2013, 09:25
ประเทศนี้ก็เป็นแบบนี้แหละครับ มีเงินก็ทำได้ทุกอย่าง พ่อเลี้ยงผมเป็นปลัดอยู่อำเภอแหน่งหนึ่งแต่ไม่ยอมเซ็นให้พวกนายทุนเข้ามาขุดหิน ระเบิดภูเขา (ยุคของนายกที่ตอนนี้อยู่ต่างแดน)
เค้าเป็นคนของนายกคนนั้น สุดท้ายพ่อเลี้ยงผมโดนยัดข้อหาติดคุก 40 ปี ไม่ทันได้สู้คดีความเลย ไม่มีรอลงอาญาด้วยเอาทนายเข้าสู้คดีความ ศาลก็ไม่มีความเป็นธรรมเลย
อีกอย่างพอเอาเรื่องไปให้สื่อช่องไหนก็รับไว้แต่ก็เงียบ -*- ตอนนี้พ่อเลี้ยงผมก็เหลืออยู่ 30 กว่าปี กว่าจะออกมาก็แก่ล่ะ -*- แถมย้ายไปฝากขังที่คลองเปรม (พ่อเลี้ยงผมเคยเป็นปลัดอำเภอหนึ่งในสระบุรี)
ผมเห็นข่าวนี้แล้วก็ไม่แปลกใจ อีกคนที่จะเป็นแบบนี้ก็ "แพรวา" "คุกมันมีไว้สำหรับขังคนจน"

yamatoi
6th March 2013, 09:29
เงินคือพระเจ้าตามแบบฉบับของชาวตะวันตก ทีคนไทยนำมาใช้เป็นค่านิยมในการซื้อใจกัน แทนที่การซื้อใจคนด้วยใจเฉกเช่นสมัยบรรพบุรุษของเราเมื่อครั้งนานกาล

CanDiiZ
6th March 2013, 09:30
จำเลยได้ชดใช้ค่าเสียหายให้กับผู้เสียชีวิต 1 ราย และผู้บาดเจ็บ 3 ราย จนเป็นที่พอใจจึงเห็นควรลดโทษให้คงจำคุกจำเลยเป็นเวลา 2 ปี
ซึ่งโทษจำคุกให้รอการลงโทษไว้มีกำหนด 2 ปี

โอ้ . . . มีเงินนี่มันดีจริงๆนะครับ

แถมซื้อใบรับรองแพทย์ว่าป่วยทางจิตได้ด้วย อืมๆๆ

ทำงานเก็บเงินกันไว้เยอะๆนะครับ เวลามีปัญหาจะได้ไม่ต้องติดคุก

ratedrko
6th March 2013, 09:32
ขอแค่คุณมีเงิน หน้าที่การงานสูงๆ มีเส้นสาย ประเทศxxx ยินดีต้อนรับครับ

กฎหมายช่วยอะไรคนชั้นกลางลงไปไม่ได้หรอกครับ ดูอย่างคดีทั่วๆไป ถ้าไม่ได้ออกสรยุทธ อย่าหวังว่าจะตามเรื่องให้

ผมเคยพาแฟนไปแจ้งความคดีกรีดกระเป๋า นอกจากไม่สนใจแล้วยังบอก โอ๊ย.. ทำใจเถอะแถวนี้โดนเยอะ

ได้แต่หวังว่านรกคงมีจริง ให้พวกเค้าได้ไปชดใช้กรรมที่ทำไว้ครับ :shutup

thotsawat555
6th March 2013, 10:23
ถ้าอยู่จีนเค้าจับไปประหารแล้วมั้งเนี่ย

oayumio
6th March 2013, 14:26
เห็นเรื่องแบบนี้แล้วนึกถึง Death Note เลยกฎหมายเอาผิดคนทำผิดไม่ได้ไม่รู้จะมีไว้ทำไม จะบอกว่าบกพร่องทางจิต แต่ยังไงๆ คนก็ตายทั้งคนนะ แล้วจริงๆก็ไม่เห็นว่ามันจะไปบกพร่องทางจิตอะไรเลย เป็นลูกคนรวยแต่บ้าเนี้ยมีด้วยหรอถ้ามีจริงเค้าคงส่งไปรักษานานแล้วไม่ปล่อยให้ลูกมาขับรถชนคนตายหรอก ปญอ. จริงๆ

speaknase
6th March 2013, 14:30
สุดท้ายก็ไม่ติด เชื่อผมไหม .. เดี่ยวซักพักข่าวก็เงียบ

TangmoYeahhh
6th March 2013, 14:32
Power of Money

Ibanez
6th March 2013, 14:59
เพราะกฏหมายเป็นแบบนี้ไงครับแค่เอาเงินมาเป็นเหยื่อล้อแค่นี้ก็จบ เพราะงี้ประเทศไทยเลยไม่เจริญ ไอนักการเมืองก็โกงแล้งโกงอีก กฏหมายก็แย่ ตำรวจก็พอๆกัน

เจริญครับประเทศไทยเจริญลง แบบไม่ต้องสงสัยเลยว่าทำไมชาติใกล้ๆบ้านถึงเจริญกว่าเรา

Buffalo
6th March 2013, 15:56
ไอ้หยา เชื่อละว่าคุกมีไว้ขังแค่หมากับคนจน ทุนนิยมนี่มันน่ากลัวจริงๆ

thanet
6th March 2013, 15:56
เจอเงินที มือไม้อ่อนปากห้อยเลยนะท่าน สุดท้ายยังไงมันก็รอดอยู่ดี

babymaster
6th March 2013, 18:03
ตะกวดไทย เอ๊ย ตำรวจไทย เงินซื้อได้ครับ

ปล.ตำรวจดีๆก็มีครับ แหม่

ศาลพิพากษาครับ ไม่ใช่ตำรวจ นี่คุณอ่านข่าวป่าว

kankloaso
6th March 2013, 18:16
โดยให้จำเลยไปรักษาความบกพร่องทางจิต :o:o:o:o:o รู้เลยยยย

atomaof69
7th March 2013, 05:50
เลี้ยงดูตามใจ อยากได้อะไรก็ให้ ควรสอนให้มันรู้จักให้บ้างมันจะได้มีจิตใจ้ที่เอื้ออาทร

ที่บ้านก็มีคนใช้ ถึงคนใช้จะแก่กว่ามันก็ไม่รู้ว่าสอนให้มันเคารพเค้าในถ้านะผู้ใหญ่บ้างหรือเปล่า-

ถึงจะเป็นคนใช้ก็ควรจะสอนให้มันรู้จักแยกแยะบ้าง มันจะได้มี EQ สูงๆหน่อย ไม่งั้นจะเป็นคนมันแบ่งชั้นวันนะ

เห็นคนเดินถนนไม่มีรถขับเป็นเป็ดเป็นไก่ ไปขี่รถเหยียบเค้าเหมือนชีวิตเค้าไม่มีค่า

mmx2029
7th March 2013, 09:23
แหม่...มีเงินมันดีอย่างนี้นี่เอง