PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอถามวิธีเลี้ยงเเมวหน่อยคับ

best147147
7th March 2013, 09:25
คือผมเอาเเมวมาเลี้้ยงถ้าผมตั้งกะบะทรายไว้เเล้วมันจะมาขี้เองหรือป่าวครับ
เเล้วต้องมีอะไรอีกครับ

sudteerukpla
7th March 2013, 09:34
ถ้าตอนแรก ตั้งกะบะ ทรายไว้แล้ว น้องแมว ยังไม่มาอึ ให้เราสังเกตุว่า น้องแมว จะฉี่ตรงไหนบ่อยๆ ให้เราเอาผ้าไปซับฉี่ แล้วเอามาวางไว้ที่กะบะทราย แล้วคอยสังเกตุถ้าน้องแมวทำท่าเหมือนจะฉี่ ล่ะก็เราก็ไปอุ้มมัน มาไว้ที่กระบะทราย แล้วมันก็จะได้กลิ่นฉี่จากผ้าที่เราเอามาวางไว้ครับ ทำอย่างนี้บ่อยๆ เดี๋ยวก็จะเป็นนิสัยเองครับ

colliinz
7th March 2013, 09:35
ถ้าอยู่ในบ้านที่ปิด เราเอากระบะทรายตั้งไว้มันก็จะมาขี้เองครับ แนะนำใส่ถ่านไฟ (ก้อนดำๆที่เขาไวใช้เผา)มาใส่ตรงขอบกระบะด้วยก็ดี กลิ่นจะได้ไม่เหม็นมาก หรือขยันเปลี่ยนทรายหน่อยน่ะครับ

แล้วก็เลี้ยงแมวระวังมันติดหื่นด้วยนะครับ เวลามันเจอแมวเพศตรงข้ามแล้วมันจะไม่ค่อยเข้าบ้าน ถ้าเป็นตัวเมียยิ่งต้องระวังท้องด้วยนะครับ

blackrockgamer
7th March 2013, 09:35
ผมก็เลี้ยงนะ ตั้งกระบะทรายเอาไว้ใกล้ๆ กรงมันครับ ใกล้ๆอาหาร เดียวมันจะมาขี้เอง ไหมก็มีวิธีโบราณคือจับแมว เอาตูดมันแตะกับทราย ตัวเราเองกลั้นหายใจ แล้วก็บอกมันว่าให้ขี้ตรงนี้นะ เอาตูดแตะๆทรายนะครับเรากลั้นหายใจ ลองทำดูครับวิธีนี้วิธีโบราณนะครับเขาบอกกันมาอิอิ :dance

best147147
7th March 2013, 09:44
ออครับๆจะลองดู