PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : .:Space Frontier:.เลิกเกรียน!!! Games Online เซิร์ฟนอกเสียที ก่อนจะไม่มีเกมดีๆ ให้เล่น~~

papiyongz
7th March 2013, 22:18
.:Space Frontier-Special Scoop:.
.:เลิกเกรียน!!! Games Online เซิร์ฟนอกเสียที ก่อนจะไม่มีเกมดีๆ ให้เล่น~~:.

ก็มหาโหดแพงแสนแพงเสียเหลือเกิน!!!!!!

สำหรับเซิร์ฟต่างประเทศนั้น บางเกมเขาก็ใจดีครับ ไม่ทำการบล็อค IP ทำให้ชาวต่างชาติสามารถเข้าไปสนุกกันได้ แต่สำหรับบางเกมนั้น
ก็อาจจะบล็อค IP เนื่องจากว่าทางผู้ให้บริการอยากให้บริการแค่คนในประเทศเท่านั้น หรือเหตุผลอื่นๆ ก็ตาม ซึ่งหนึ่งในสาเหตุหลัก
ที่ต้องทำการป้องกันก็คือเพื่อป้องกันชาวต่างชาติเข้าไปทำพฤติกรรมที่เราๆ เรียกกันว่า "เกรียน" นั่นเองครับ!!!

อาการเกรียนนั้นก็อย่างที่รู้ๆ กันนั่นแหละ ก็คือพฤติกรรมต่างๆ ที่สร้างความเดือดร้อนรำคาญให้กับผู้อื่นที่ร่วมเล่นเกมกับเราด้วย
ไม่ว่าจะเป็น การโกง, การแจม, ด่าชาวบ้าน และสารพัดสารเพอีกหลายอย่าง ซึ่งสิ่งเหล่านี้เป็นตัว
ที่สร้างความเอือมระอาให้กับเหล่าผู้เล่นจำนวนมากเลยทีเดียว~~

สำหรับเกมที่บล็อคไปแล้วมันก็ถือว่าเป็นเรื่องที่ช่วยไม่ได้ล่ะครับ เพราะมันสายไปแล้ว จะไปแก้ตัวยังไงก็ไม่ได้เพราะเขาคงฝังลึกลงไปซีรีบรัมเรียบร้อยแล้ว
"แต่ที่น่าเป็นห่วงเลยก็คือเกมที่ยังเปิดให้ผู้เล่นประเทศอื่นเข้ามาร่วมเล่นได้นี่แหละ" ถ้าไปก่อเรื่องกันมากๆ เกิดซักวันเขาทนไม่ไหวจนต้องทำการบล็อคไปแล้ว
ก็จะเป็นการเดือดร้อนผู้เล่นดีๆ คนอื่น ทำให้เขาต้องอดเล่นเกมสนุกๆ ไปเพราะเพียงฝีมือคนไม่กี่หยิบมือเท่านั้น!!!!

อาการเกรียนที่ต่างชาติไม่ชอบ...

โกงเงิน , โกงไอเท็ม

http://upic.me/i/wn/4_robber_holding_money_bags_while_running_1.gif

ข้อแรกนี้มีเป็นสิ่งที่เหล่าเกมเมอร์ต่างชาติขยาดมาก เป็นการโกงของโกงเงินด้วยเทคนิกต่างๆ เช่นแกล้งดีลของแล้วกดยกเลิก พอดีลใหม่ก็เอาของกากๆ มาใส่แทน
หรือว่าเป็นการยื่นหมูยื่นแมวกัน ซึ่งข้อนี้พี่ไทยเราบางคนเคยไปก่อคดีกันอย่างโชคโชนมาแล้วสมัยเกม Ragnarok Online ช่วง Beta Test ที่เซิร์ฟญี่ปุ่น
ทำให้พี่ไทยเราดูแย่มากในโลกของเกมออนไลน์ เป็นที่ไม่น่าต้อนรับอย่างยิ่ง ข้อนี้ต้องขอบอกว่าไม่ใช่ว่าต่างชาติโง่ แต่มันเป็นความไว้เนื้อเชื่อใจกัน
ซึ่งคนปกติเขาไม่ทำกัน พอมาเจอแบบนี้ก็เลยเซ็งไปตามๆ กัน!!!!

ด่าทอส่อเสียด!!!

ส่วนข้อนี้อย่าว่าแต่เซิร์ฟนอกเลย เซิร์ฟไทยๆ กันเองก็ไม่ชอบหรอก ไอ้การที่ไปด่าทอชาวบ้านชาวช่องเขาด้วยความคึกคะนอง บ้างก็ด่าเป็นคำสากลว่า Fuck บ้าง
หรือด่าว่าเป็นคำไทยทับศัพท์บ้าง อย่าคิดว่าเขาไม่รู้ เพราะว่าเกมเมอร์บ้านเขาต้องศึกษาเรื่องนี้มาเป็นอย่างดีอยู่แล้วเนื่องจากเขาไม่ค่อยชอบชาวต่างชาติเสียเท่าไหร่
(จริงๆ คนดีๆ ก็มี แต่ก็เข้าใจน่ะนะ ว่าเจ็บมาเยอะ) แล้วเรื่องนี้นอกจากพี่ไทยแล้ว พี่ฝรั่งเขาก็ชอบเป็นกัน ไปเล่นเซิร์ฟญี่ปุ่นแต่ไปด่าเขาว่า Yellow Monkey
ซึ่งเป็นคำที่มะกันเขาพูดดูถูกญี่ปุ่นในสมัยสงครามโลก (คงไม่มีใครคิดว่าเป็นการชมเป็นพลเอกคิซารุหรอกนะ ฮ่าๆ ).....

แจม????

เกมไหนเด็ด เกมไหนมันส์ มอนส์เตอร์มักจะเกิดไม่ทันคนตีอยู่รํ่าไป จึงได้เกิดวัฒนธรรมการแจมเกิดขึ้นบนโลก ซึ่งแต่ละประเทศนั้นก็มีความซีเรียส
ที่แตกต่างกันไป ประเทศไหนแจมกันได้ก็ไม่ว่าอะไร แต่บางประเทศที่เป็นระเบียบมากเขาก็ไม่พอใจกันล่ะ พอไม่พอใจปุ๊บ
แล้วรู้ว่าเป็นชาวต่างชาติล่ะก็ เหอะๆ เตรียมล้างคอรอโดนแบนสถานเดียว เพราะเขารีพอร์ตกันไวมากๆ!!!!

ไม่เคารพกฏ....

http://upic.me/i/nb/4_fotolia_48758546_subscription_monthly_xxl_1024x683_1copy.jpg

สำหรับเกมที่มีการตั้งกฎเกณฑ์กันเองเนื่องจากตัวเกมไม่มีระบบรองรับนั้นก็ต้องอาศัยความร่วมมือจากผู้เล่นทุกคนให้ดำเนินไปได้อย่างสนุกสนาน
ซึ่งบางทีก็จะมีพิมพ์ประกาศกันเอาไว้ แต่มันก็มีบางคนที่ไม่สนใจไม่คิดที่จะอ่าน บางคนก็อ่านไม่ออกเพราะไม่รู้ภาษา ก็เลยไม่ได้ทำตามกฏ
พอเขาพิมพ์มาก็ไม่ค่อยสนใจและอ่านไม่ออก ล่าสุดผู้เล่นได้เข้าไปเล่นเกม BattleField 3 อยู่เซิร์ฟนึง เขาตั้งกฏเอาไว้ว่าห้าม
ใช้อาวุธประเภทระเบิด ก็ดันมีคนใช้ทั้งๆ ที่ประกาศตัวเบ้อเริ่ม ที่แย่กว่านั้นก็คือคนที่ใช้ระเบิดดันมีชื่อพ่วงท้ายว่า
TH อีกต่างหาก อืม งานนี้งามหน้าาาา!!!!

Tiara Concerto พึ่งจะเปิด ก็โดนเกรียนอาละวาดซะแล้ว

สำหรับบางเกมนั้นถึงแม้จะไม่ทำการแบนหรือว่าแบนไม่ได้ก็ตาม การกระทำเช่นนี้ก็ถือว่าเป็นการขายหน้าประเทศมากถ้าเกิดเขาไปเช็คว่า
เป็นประเทศอะไร แล้วก็เป็นการสร้างความเดือดร้อนให้กับผู้เล่นดีๆ ที่มีอยู่มากมายต้องพลอยโดนหางเลขกันไปด้วย ถ้าให้พูดกันตามตรง
ตอนนี้ถ้ามีใครไปประกาศตัวตามเซิร์ฟนอกว่าเป็นคนไทย ก็แทบจะโดนเมินหน้า โดน Report กันหมดแล้ว~~

Editor : PAPIYONGZ

Source : PuruZ , Online-Station

Fan Page : Satisfaction Space (https://www.facebook.com/SatisfactionSpace)

กด THANK เพื่อเป็นกำลังใจ ให้คนทำและทีมงานด้วยน่ะครับ

colliinz
7th March 2013, 22:25
ผมล่ะกลัวจริงๆถ้าหากว่าวันนึง GIFT "DOTA 2" ติด Tag แดงห้ามเล่นในประเทศไทย เดียวจะงามหน้าเอา

notekamtear
7th March 2013, 22:25
พวกที่ทำก็คงจะไม่พ้นเด็กอ่ะน่ะ ไม่ก็พวกที่อยากดัง ชอบเรียกร้องความสนใจ

thebear19
7th March 2013, 22:26
เห็นภาพกิลวอ+หัวน้อนึกว่าอะไรเอิ้กๆ

กิลวอการแจมเป็นเรื่องปกติ และดีอีกด้วยที่มีคนมาแจมเนี่ย

เรื่องนี้พูดยาก เพราะคนที่เขาเคารพกฎก็เคารพปกติ แต่บางคนเขาชอบแหกกฎอะนะ เศร้าๆ
แต่ถ้าอยากได้เล่นเกมเซิฟนอกก็ช่วยๆกันหน่อยจะได้มีเกมให้เล่นแบบสบายๆกัน

ART ABN
7th March 2013, 22:26
สังคมดีๆอย่าไปทำเสื่อมเสียนะครับช่วยกันดูแลรักษา :rtfm

chawanan01
7th March 2013, 22:33
เกรียนไทยเยอะมากเถอะ - -*
บอกตรงๆ โปรแฮกโปรบอท ผมไม่เคยใช้เลย เพราะรู้สึกมันไม่แฟร์ แต่ดูดิ มันน่าเบื่อไหมอะ ที่มีคนเห็นแก่ตัว
--*

zicez
7th March 2013, 22:38
ผมเจอประจำ ผมว่าผมหนีเกรียนไทยได้แล้ว แต่สุดท้ายมันก็ตามไปทุกหนทุกแห่ง

TT

estristonfield
7th March 2013, 22:41
ผมเคยเล่น เกมเซิพนอกเกมหนึ่ง เจอคนไทยด้วย แต่เกรียนมากแถมใช้โปรอีก
พอมันรู้ว่าผมเป็นคนไทย ก็บอกว่ามันมีโปรด้วย อย่างภาคภูมิใจสุดๆ เกรียนมาก

NaNice
7th March 2013, 22:44
ผมเล่นGW2 ช่วงแรก-กลางๆ เท่าที่ผมเล่น ไม่มีเกรียนนะที่ผมดูๆ

แต่ผมอาจจะดูไม่ทั่วถึง....

Super sprite
7th March 2013, 22:47
พวกเกรียนเยอะครับ อย่างพวกในเกมยิงปืนผมท้าสู้พวกนั้น และผมก็ชนะมาเยอะแล้วด้วย

momaykissxsis
7th March 2013, 22:47
DOT A ตัวดี ซักวันก็มีมาอีก แฮก Map เลิก 555

Elotickz
7th March 2013, 22:52
ก็คนส่วนใหญ่ผมเห็นเเม้งบอกเกมส์เล่นเอาสนุกๆ อย่าไปเครียดอะไรเลย

เเม้งก้เป็นต้นเหตุให้คนเเม้งเล่นไม่สนใจไรเลยไง กฏเเล้วไงเเม้งยาวกดข้ามไปเลยทั้งนั้นเเหละ

godmannyza
7th March 2013, 23:00
Dota 2 ตอนนี้ผมว่าเกรียนไทยก็เริ่มเยอะละนะ ไปพิมด่าเขา เขาไม่รู้เรื่อง และชื่อยังจะ [TH] อีก เขาก็ด่าคนไทยอีก :sweat

armakusarecord
7th March 2013, 23:01
คนไทยเกรียนไม่แพ้ชาติใดในโลก

oat_hohoho
7th March 2013, 23:01
เกรียนไทยไปทุกที่ทั่วโลกจริงๆครับ dota2 ก็เริ่มมีเกรียนไทยเยอะแล้ว ล่าสุดเลยเมื่อเช้า ฝ่ายเดียวกับผมเป็นเกรียนไทย คราวนี้พูดออกไมค์ พูดด่าเป็นภาษาไทยเลยนะ "b ดิวะ ไอ้hee_ ไอ้sa_ " ด่าเยอะครับ ด่าเป็นชุด จนผู้เล่นฝ่ายเดียวกันทนไม่ไหว รุมสวดกลับไปว่า "can u speak english" พอมีคนถามว่า where ur come from? พี่เกรียนแกตอบกลับมาอย่างภาคภูมิใจว่า "I'm thai" เท่านั้นแหละ ทั้งทีมยกเว้นผม รุมสวด รุมด่าน้องเกรียนกันยับ แต่ละคำด่านี่แสบๆทั้งนั้น เกรียนไทยนี่ไม่มีวุฒภาวะเอาเลยครับ เห็นแก่ตัวมาก ทำอะไรเอาแต่ความสะใจของตัวเอง โดยไม่สนใจว่าจะทำคนอื่นเดือดร้อน หรือทำให้คนไทยดีๆอีกหลายคนเดือดร้อนแค่ไหน ไปไหนก็ทำคนไทยขายหน้าไปทั่ว

skyhot004
7th March 2013, 23:05
ดีแล้ว

ผมจะได้ไปเกรียนให้หมดทุกเซิฟทุกเกมทุกประเทศ

แล้วผมก็จะใช้ปลอมIPของประเทศนั้นๆ

เก็บเกมไว้เล่นคนเดียว

//ล้อเล่นนะ

blackrockgamer
7th March 2013, 23:09
คนไทยสมัยนี้เนอะแต่ละคน

saskill
7th March 2013, 23:16
ก็คนมันเกรียน อยู่ที่ไหนก็เกรียน

ส่วนตัวเล่นเซิฟนอกไม่เคยเจอเกรียน สงสัยเพราะเกมส์มันเก็บตังค์มั้ง เลยไม่มี ต้องลองให้ทุกเกมส์เปลี่ยนมาเป็น P2P จะได้นั่งเงิบไป ไม่พอเอาเป็นซื้อ Key ไปเลย 1900 เกรียนไม่มีตังค์ ก็ไม่ได้เล่น ส่วนเกรียนมีตังค์มันน้อย เพราะคนมีตังค์ เค้าคิดเป็นอะไรเป็น เพราะคนบางคนกว่าจะซื้อคย์มาได้เลือดตาแทบกระเด็น ไม่มาเล่นเสียเวลา เกรียนชาวบ้านหลอกนะ
พอพวกเกรียนมีตังค์ น้อยลง มันก็ก่อปัญหาไม่ได้แล้ว นอกจากไปแท็กทีมกะฝรั่งเค้าเกรียน อันนี้ก็ไม่แปลก เกรียนไม่ได้มีที่ไทยที่เดียว
มีตังค์ แต่ไร้สมองเยอะแยะไป

tanakit032
7th March 2013, 23:33
ถ้าอยากได้ สังคมแบบปลอดเกรียนก็ต้องต้องมีการซื้อ ไอดี กันไปเลย แบบ 1000-2000 บาท เด็กเกรียนๆ ก็จะไม่กล้าซื้อ เท่าที่เล่น Gw2 มาก็ไม่มีเกรียนเลย ได้ ภาษา ด้วย

worakorn3
7th March 2013, 23:37
ครั้งสุดท้าย TERA เซิฟ EU ครับ คนไทยนี่ล่ะ ภาษาคาราโอเกะเลย ผมเห็นถึงกับกุมขมับ :sweat
อย่างน้อยๆ ก็เข้าตี้ แล้วคุยกันในตี้ก็ได้นะ แบบพวกนี้ คุยกันทั้ง area เลย เห็นแล้วบอกตรงๆ ผมอายแทน - -"

kidsylenser
7th March 2013, 23:41
นี่คือประเด็นหลักที่ผมเลิกเล่นเกม Online

kitipron01
8th March 2013, 00:00
ผมล่ะกลัวจริงๆถ้าหากว่าวันนึง GIFT "DOTA 2" ติด Tag แดงห้ามเล่นในประเทศไทย เดียวจะงามหน้าเอา

ผมก็คิดแบบนั้นเหมือนกันครับ ยิ่งช่วงนี้ไม่รู้เป็นไร ใจดีแจก key Dota2 ให้แก่ผู้เล่นอื่นเป็นว่าเล่น กลัวว่าสักวัน เค้าคง แบน iP Thai แล้วเราต้องเป็นขอมดำดินไปเล่นเอานี่สิลำบาก
ไม่ว่าไรหรอกนะ แต่ถ้าอยากจะตั้ง Sv.DOTA2 ในไทย จริงๆ ก็คงเป็นแหล่งรวมเกรียน กาก เท่านั้น

nano28
8th March 2013, 00:22
จะว่าไปแล้วการอ่านเงื่อนไขข้อตกลงของทางเกมนั้นไม่มีใครคิดจะอ่านกฎหรอกแล้วการสมัครไอดีนั้นมันง่ายแสนง่าย เกรียนมันเลยเต็มไปหมดทุกที่
เกมonlineมันไม่ได้เล่นเองคนเดียว แต่มันเป็นถึงระดับ "สังคม" แล้วคนพวกนี้ก็เข้าไปเล่นแล้วเอาตัวเองเป็นศูนย์กลางของเกมซะงั้นเหมือนกับว่า"ในเกมนั้นตูจะเป็นอะไรก็ได้ใครจะทำไม"
จากกรณีนี้ผมจึงอดสงสัยไม่ได้ว่าทางกฎและข้อตกลงของเกมจะมีการจำกัด"อายุ"ไว้ทำไม มันก็คือระดับวิจารณญาณนั่นแหละ อย่างพวกเกม18+(พวกยิงๆทั้งหลาย) ก็จะมีพวกเด็กประถมไปนั่งเล่นกันตามร้านหลังเลิกเรียน
บ่น+ด่ากันกระจายเต็มร้านแบบนี้มีเยอะแยะไป
มันน่าจะมีแบบนี้นะ ที่ว่าหากมีการยืนยันรหัสหรือตัวเลขต่างๆเรียบร้อยแล้วทางบริษัทผู้ให้บริการเหล่านั้นจะโทรมาตกลงกับทางผู้เล่นอีกที หากไม่มีการตอบรับภายใน..(กี่วันก็ว่าไป)แล้วระบบจะทำการตัดข้อมูลของท่านทิ้ง จะเป็นไปได้ว่าพวกที่ใส่ข้อมูลมั่วๆตอนสมัครหากกรอกมั่วไปแล้วจะถูกตัดสิทธิทันทีหรือหากโทรมาแล้วเบอร์มั่วก็ตัดข้อมูลทิ้งไป แต่ที่แน่ๆมันไม่ใช่เป็นความผิดของผู้ให้บริการแต่อย่างใด มันอยู่ที่ "ตัวบุคคล"มากกว่า

kissbally
8th March 2013, 00:28
เซงจิต Tera EU ก็เพิ่งเปิด Free ไป ไอเราดีใจสุดๆ ท่าโดน แบน ip มานี่งามไส้เลย:(

nick33735
8th March 2013, 00:46
โอ้ชอบกระทู้นี้ๆ
ผมก็พยามเลี่ยงเกรียนอยู่เนี่ย
รู้สึกอายมากเลยเวลาคนไทยเข้าไปเกรียนในเกมนอกแล้วผมอยู่ด้วยเนี่ย = =
Guild war2 น่าจะ หนีเกรียนได้มากสุดแล้วมั้ง ? :v

kurolykan
8th March 2013, 01:03
สมัยก่อนเล่น Trickster ก่อนปิดครั้งแรก ผมบ้าเล่นน่าดูเลยเพราะไปไหนมาไหนมีแต่คนเล่นมุขตาม มารยาทในสังคมก็อยุ่ในระดับโอเค ถึงเกมจะไม่ค่อยโอเคมากแต่ก็สนุกได้ พอเกมหลังๆ เจอแต่พวกกวนๆ เล่นแล้วปวดตับมารยาทไม่มี ก่อนหน้านี้ก็ไปเล่น LOL ที่เซิฟนอกก่อนจะเข้าไทย แล้วพอเซิฟไทยเปิดก็เลยกลับมาเล่น เพราะสู้ Ping เขาไม่ไหวก่ะสกิลวางพื้นยาก แต่สิ่งที่เปรียบเทียบได้คือสังคมมันคนละเรื่องกันเลย เล่นกับฝรั่งถึงแพ้มันยังฮากันได้ เล่นได้แหวกแนวมากๆ อ่ะ แต่ในเซิฟไทยที่มักจะเจอบ่อยๆคือโทษคนอื่นไปทั่ว ตัวเองไม่เคยผิดอันนี้เจอบ่อย แล้วขอร้องเหอะไอแอ็บหญิงน่ะไม่ได้กลบความเกรียนของพวกมันลงเลย หมั่นไส้หนักเข้าไปอีก สังคมดีๆน่ะทำให้เกมสนุกขึ้นได้ถึง 50% ข้อดีของเกมออนไลท์คือได้เล่นกับคนอื่นมันถึงได้สนุก แต่ถ้ามาหมดสนุกเพราะเจอคน(บางจำพวก)ข้อดีอันนั้นก็หายไปเยอะแล้วนะครับ

Mustas
8th March 2013, 01:11
เมื่อวานครับ เล่น CS:GO อยู่ดีๆ ในห้อง zm เจอเกรียนชื่อ ไทยอาละวาด แฮควิ่งเร็ว 555

bostion
8th March 2013, 01:19
เล่นเกมพวกAir time ครับ เกรียนแทบไม่มี เพราะพวกเกรียนๆ มันไม่ยอมเสียตังง่ายๆหรอก:heart

damkapee
8th March 2013, 05:16
ส่วนตัวเลยนะ ไม่ชอบเกรียน GW2ซื้อมาเล่นได้ - - 20นาที เท่านั้นละ เก็บกล่องอันสเตลเกมไม่เล่นอีกเลย ว่ามันไม่ใช่ซื้อมาสุดแพงว่ามันไม่ค่อยหนุกเลย

แล้วก็กลับไปนั่งเล่น สตาร์สอร์ส โอล ออฟ เดอะ รีพับบลิค ต่อ - -

[Never]
8th March 2013, 05:41
นี่ละสิ่งที่ผมละเกียจที่สุดในวงการเกมส์ๆ -_- กับ Player Thai ทุกคน(ที่ไม่รู้จัก)ปัจจุบันผมมองเป็นเกรียนไปหมดแล้ว
หนียังไงก็ไปไม่พ้น Battlefield 3 ก็เริ่มมาแล้วหล่ะ(ไม่เยอะๆ แต่ผมเคยเจอและหงุดหงิดมาก)เซิฟสิงกาโปร์เบือๆก็ไปแตะนานๆครั้ง
ปล.มีแค่คนในบอร์ด JKG เนี้ยละที่ผมคิดว่า 90% ไม่ใช่หรอก

colliinz
8th March 2013, 06:31
ผมก็คิดแบบนั้นเหมือนกันครับ ยิ่งช่วงนี้ไม่รู้เป็นไร ใจดีแจก key Dota2 ให้แก่ผู้เล่นอื่นเป็นว่าเล่น กลัวว่าสักวัน เค้าคง แบน iP Thai แล้วเราต้องเป็นขอมดำดินไปเล่นเอานี่สิลำบาก
ไม่ว่าไรหรอกนะ แต่ถ้าอยากจะตั้ง Sv.DOTA2 ในไทย จริงๆ ก็คงเป็นแหล่งรวมเกรียน กาก เท่านั้น

ทุกวันนี้ผมมี Gift อยู่ 20 กว่าอันพยายามคัดเลือกแจกเฉพาะคนที่รู้จัก เป็นการคัดฐานผู้เล่นกันเกรียน เพราะแจกมั่วใครจะไปรู้ ถ้าหากวันนึงเราไปเจอคนที่เราให้ Gift มาด่าเราล่ะ = ="

kevinmitnick
8th March 2013, 08:01
เหอะๆ กิฟ DOTA 20 อัน ผมยัง ไม่แจก ใคร เลย แจก แล้ว เป็น แบบ นี้ ผม ไม่ แจก ดี กว่า ของที่ ได้มา ง่ายๆ ก้ ไม่มีค่า กว่าผม จะได้ DOTA2 มานี้ ต้อง ไป นั่ง ตอบ คำถาม ตอบ ไม่ ทัน อด อีก 2-3 รอบ กว่า จะได้ เพราะ ฉะนั้น ผมให้เพื่อน อย่าง เดี่ยว ตาม เว็บ ก็ไปหา เอา กัน เอง :o

๐Rexion๐
8th March 2013, 09:44
เกมที่เจอเยอะสุดคงเป็นเกมแนว MOBA เกรียนกันถึงใจจริงอันนี้
ส่วนเกมนอกนั้นผมไม่ค่อยรู้เท่าไรนะว่าเยอะมั้ยเพราะเวลาผมเล่นเกมเก็บเวลผมจะไม่ค่อยปาร์ตี้ส่วนเวลาขายของก็ไม่เคยโกงขายถูกแถมขายถูกด้วยนิดนึง(ภูมิใจตนเอง ๕๕๕)

hight007
8th March 2013, 10:18
ปลาเน่านึงตัว ตายกันทั้งประเทศ :o

dragongate
8th March 2013, 10:21
เห้อ อนาจใจจริงๆๆ